[Funland] Vấn đề về chế độ "lương, thưởng" không công bằng trong 1 công ty/cơ quan/đơn vị?

xuongrongtrencat

Xe buýt
Cụ chỉ cần quan tâm cuối tháng cụ nhận đủ lương của cụ là đc rồi, so đo tính toán với đứa khác làm gì. Hoặc nếu cụ thấy công việc vất vả mà đồng lương chưa xứng đáng với công sức cụ bỏ ra thì cụ cứ mạnh dạn đề nghị tăng lương. Ko đc đáp ứng thì cụ nhảy sang chỗ khác làm. Em thì thấy làm ở đâu nó cũng có những cái bức xúc riêng, cái gì mình nhịn đc, ko quá ảnh hưởng đến mình thì nên cho qua.
Vấn đề là quỹ lương/thưởng của sếp hàng tháng/quý/năm cho nhân viên lại rải (san) sang cho đội không làm gì. Ví dụ sếp cho 12 đồng nhưng sếp chia đều (đánh đồng) hết. Nhưng công việc, khối lượng làm việc (từ dễ đến khó) đều giao hết vào tay nhóm làm được (làm trực tiếp ra tiền), việc kéo công việc về (ngoại giao, ...) thì sếp lo.
Em phân tích thực tế thế chắc cụ hiểu nguồn ngạnh câu chuyện. Rõ ràng nó là đội le ve, chơi kia nó "bập" vào túi tiền của mình rồi, mặc dù người trả tiền và có quyền là sếp!

xuongrongtrencat

Xe buýt
Trước đây cty em cũng có ông làm việc leve, leve thực sự luôn.
Việc của ông ấy là đi mua hóa đơn, nộp báo cáo thuế, đưa công văn lên cơ quan thuế, lúc nào thuế về làm việc thì ông ấy được cử riêng phục vụ đám ấy.
Thế mà lương sếp trả cao ngang kế toán trưởng :D
Anh em thắc mắc rầm trời, sếp kệ.
Chỉ có bà kế toán trưởng là cười khà khà.

Sau mới phát hiện ra ông ấy là cháu họ xa ông trưởng chi cục thuế quản lý đơn vị :D
Hóa ra việc ông ấy leve nhưng mà hiệu quả hơn cả phòng tài chính :))
Hết thắc mắc =))
Người như thế không phải le ve cụ ạ. Le ve em đề cập ở đây là gần như không làm gì: chuyên môn không, kế toán không, ngoại giao không, ...

bút hêt mực

Xe tăng
Quan trọng là cụ có hài lòng với công việc và mức lương đấy không, thằng khác nó thế nào kệ, đấy là việc của sếp.
Nếu cảm thấy lương ko xứng đáng với công sức bỏ ra thì chuyển việc, làm đã mệt rồi lại còn bỏ công ra soi thằng khác làm gì cho mệt người ra.

thanhgamo

Xe container
Người như thế không phải le ve cụ ạ. Le ve em đề cập ở đây là gần như không làm gì: chuyên môn không, kế toán không, ngoại giao không, ...
Biết đâu họ có ông chú ông bác nào đó mà sếp cần quan hệ.
Hoặc là họ được gửi gắm cho sếp.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Quan trọng là cụ có hài lòng với công việc và mức lương đấy không, thằng khác nó thế nào kệ, đấy là việc của sếp.
Nếu cảm thấy lương ko xứng đáng với công sức bỏ ra thì chuyển việc, làm đã mệt rồi lại còn bỏ công ra soi thằng khác làm gì cho mệt người ra.
Đi thì dễ ở lại mới khó cụ ạ. Mà đây là bầu tâm sự của cả nhóm làm được việc. Mong muốn là tìm giảp pháp từ nội tại chứ chuyện đi ở thì nó lại dễ không phải đau đầu.

coolpix8700

Xe ngựa
không công bằng gây bực bội ức chế cho người lao động dẫn đến hiệu quả kém và sụp thôi cụ, mình bao nhiêu năm độc đoán vì thế nó nhiểm trong người gây ra hại cả thế hệ gây ra tình trạng con người nhỏ mọn ích kỷ vì vậy những công ty của mềnh không thể cạnh tranh nổi với bọn giãy chết được,
Chỗ e thường chia đều. Sau đó ai làm ngon thì được phong bì riêng :D
Em là người đang trả lương.
Cty đã tồn tại gần 18 năm rồi, hiện nay tụi em nắm cổ phần tuyệt đối để chi phối về mọi mặt của cty ("tụi em" là gọi số nhiều >1, chứ không có anh em hay họ hàng gì hết). Cty không to, nhưng ở VN thì người ta cũng chẳng xếp vào loại quá nhỏ.
Cũng từ 1 nước có nền quản lý kinh tế rất tốt về nên ban đầu em cũng học theo họ.
Do lợi thế của cty văn phòng trong HN, các XN ở địa phương nên rất nhiều nhân viên tụi em cho ăn lương trên văn phòng cty để người dưới các XN không biết thu nhập thật của họ. Nhưng điều đó đã được bỏ cách đây vài năm. Dù không khuyến khích để xem, nhưng sổ lương, thưởng không bị dấu nữa. Lương, thưởng không cào bằng mà có sự chênh lệch, có khi rất nhiều ở cùng 1 vị trí công việc.
Trong cty tụi em không để có người nào chiếm vị trí không thể thay thế, mà ai ai cũng hiểu "Có cô thì chợ vẫn đông, cô đi lấy chồng thì chợ vẫn vui".
Chính sách nhân sự thì tụi em không cần, mà cũng chẳng thể sử dụng người quá tài, mà chỉ cần người làm việc thực sự được ở vị trí được tuyển. Chính vì thế mà nhân viên, thậm chí cả công nhân thì chỉ trừ người mới vào làm được 1 hay 2 tháng đều được đánh giá về kết quả công việc của họ (kết quả thực tế sẽ bao gồm cả khả năng+thái độ, tác phong làm việc) và thưởng sẽ theo sát những kết quả này.
Ai thắc mắc sẽ được trả lời nếu cố gắng bằng những người kia thì cũng sẽ nhận như vậy.
Không bằng lòng, dù không người sử dụng lao động nào muốn, nhưng vẫn phải tìm cách chia tay. Có nhiều biện pháp, mà phân công việc để nhận lương cũng là 1 cách. Việc này không ngấm ngầm, mà rất công khai!
Trên này em viết nhiều lần là luôn coi sức lao động là 1 mặt hàng, thuận mua, vừa bán. Người sử dụng lao đông không muốn mua đắt, người lao động chẳng muốn bán rẻ. Làm việc với nhau mà vui vẻ được thì thêm chút tình cảm, còn không thì ngoài quan hệ công việc cũng chẳng phải chào khi gặp nhau!

Chỉnh sửa cuối:

barca6996

Xe container
Cuối tuần em tâm tư 1 chút về chế độ lương, thưởng trong 1 công ty, cơ quan, đơn vị.
Chẳng là trong 1 công ty, cơ quan, đơn vị: có 1 nhóm thì làm việc chăm chỉ, sếp thường xuyên giao việc từ dễ đến khó, đi sớm về khuya; 1 nhóm thì gần như không làm gì ra đầu công việc (le ve).
Đến khi nhận lương và thưởng thì lại sêm sêm nhau giữa 2 nhóm (kéo dài rất lâu rồi)
Các cụ đã bao giờ rơi vào tình cảnh đó chưa. Và nếu có rơi vào tình cảnh đó thì theo các cụ có hướng giải quyết gì không?
Em hy vọng bài viết này không vi phạm nội quy của quán cafe. Vì em nghĩ chuyện này chắc nhiều cụ đã gặp và nó thực sự bất cập. Xin các mod, ad nhẹ tay giùm mà đừng xóa nó đi, kẻo tội nghiệp.
Rất mong nhận được các ý kiến góp ý của các cụ có kinh nghiệm. Vodka em rót sẵn. Kính các cụ.
Cụ mà làm được việc này thì là cuộc cách mạng trên thế giới đấy cụ ợ. Theo e biết từ công bằng là loài người đưa ra để phấn đấu thôi chứ không có trong thực tế

Mathce

Xe tải
Đây là cụ đánh giá thế thôi, cụ đánh giá nhóm cụ là nhóm làm được việc, làm toàn việc khó, nhóm khác thì ngồi chơi. Công ty nó là cả môt bộ máy vận hành nhiều chi tiết, cụ chỉ là một chi tiết trong đó, sếp lãnh đạo làm sao có lợi nhuận cao nhất để tái đầu tư và trả lương. Việc của cụ ko có cụ làm thì sẽ có người khác, đảm bảo cty ko chết đâu. Việc trả lương đều ko có gì lạ cả. Cách cty vận hành sao cho nó thuận lợi là sếp quyết định. Nó vẫn tồn tại tức là các leader, manager trong cty vẫn thấy hợp lý, còn không hợp lý thì nó sẽ được điều chỉnh. Việc của cụ là tập trung công việc, lúc nào lên phó sếp thì cụ sẽ không còn hỏi câu này.

LienPhuong

Xe điện
Đội le ve, chơi kia cũng chẳng phải đội tham mưu, ... gì cả. Việc khó, chưa có hướng giải quyết thì sếp luôn sang nhóm làm được việc hỏi và trao đổi... Đội le ve, chơi kia thấy có việc làn lẩn hoặc không hề có ý kiến gì trong đóng góp cho ý tưởng, hướng đí.
Đội le ve, chơi đó mà như cụ nói thì nhóm làm được việc sẽ chẳng có ý kiến gì.
Cụ tìm ra lý do đã chứ, lên đây thắc mắc cũng chỉ để chém do cho vui thôi ah. Đại loại khi đã làm sếp thì họ làm gì sẽ có lý do chung hoặc riêng. Ví dụ họ là người quen thân với sếp, hoặc mang lại lợi ích khác cho riêng sếp,... Tóm lại cuối cùng thì kiến nghị không được thì đi thôi. Trên này còn chả ai biết cụ làm việc ra sao, chả ai gặp sếp cụ như cụ thì khuyên bảo thế nào được.

Hoặc công ty cụ là nhà nước, ông nào nịnh giỏi thì nhàn thân 🤭

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện
Cuối tuần em tâm tư 1 chút về chế độ lương, thưởng trong 1 công ty, cơ quan, đơn vị.
Chẳng là trong 1 công ty, cơ quan, đơn vị: có 1 nhóm thì làm việc chăm chỉ, sếp thường xuyên giao việc từ dễ đến khó, đi sớm về khuya; 1 nhóm thì gần như không làm gì ra đầu công việc (le ve).
Đến khi nhận lương và thưởng thì lại sêm sêm nhau giữa 2 nhóm (kéo dài rất lâu rồi)
Các cụ đã bao giờ rơi vào tình cảnh đó chưa. Và nếu có rơi vào tình cảnh đó thì theo các cụ có hướng giải quyết gì không?
Em hy vọng bài viết này không vi phạm nội quy của quán cafe. Vì em nghĩ chuyện này chắc nhiều cụ đã gặp và nó thực sự bất cập. Xin các mod, ad nhẹ tay giùm mà đừng xóa nó đi, kẻo tội nghiệp.
Rất mong nhận được các ý kiến góp ý của các cụ có kinh nghiệm. Vodka em rót sẵn. Kính các cụ.
em thuộc loại ăn bám cty...nên cụ nói thế này em không giám có ý kiến ạ. :)) :)) :)) :))

xuongrongtrencat

Xe buýt
Đây là cụ đánh giá thế thôi, cụ đánh giá nhóm cụ là nhóm làm được việc, làm toàn việc khó, nhóm khác thì ngồi chơi. Công ty nó là cả môt bộ máy vận hành nhiều chi tiết, cụ chỉ là một chi tiết trong đó, sếp lãnh đạo làm sao có lợi nhuận cao nhất để tái đầu tư và trả lương. Việc của cụ ko có cụ làm thì sẽ có người khác, đảm bảo cty ko chết đâu. Việc trả lương đều ko có gì lạ cả. Cách cty vận hành sao cho nó thuận lợi là sếp quyết định. Nó vẫn tồn tại tức là các leader, manager trong cty vẫn thấy hợp lý, còn không hợp lý thì nó sẽ được điều chỉnh. Việc của cụ là tập trung công việc, lúc nào lên phó sếp thì cụ sẽ không còn hỏi câu này.
Đặc thù của công ty/ cơ quan/ đơn vị này nó khác cụ ạ.
Một công ty/ cơ quan/ đơn vị khác tương tự như công ty/cơ quan/ đơn vị chỗ em họ đã thực hiện cơ chế "khoán %" theo dự toán được duyệt của công việc đó. Ví dụ 5-10% của dự toán được duyệt đó. Ông nào chơi thì không có tiền luôn. Đến tháng/quý/năm lòi ra ngay thu nhập chênh rất lớn giữa ông làm việc và ông không làm việc. Ví dụ một năm của ông làm việc có thể thu về 400-500 triệu cho bản thân, còn ông chơi kia thì tổng kết lại cả năm chỉ 60-80 triệu là kịch kim.
Nói đế đây nhiều cụ sẽ nói tại sao không sang bên kia mà làm để nhận đúng những thứ mình đáng đựoc nhận. Nói thế thì thực sự không ổn tí nào, cái khó nhất và cần giải quyết là làm thế nào để sếp trả tiền theo đúng công sức bỏ ra giữa những người làm việc và những người gần như không làm việc.

Chỉnh sửa cuối:

trinhkhuongduy

Xe tải
Công ty tư nhân thì em không bàn, nhưng nếu là dnnn thì chuyện đó lại bình thường cụ a. Có thể cụ làm việc gấp 10, 20 lần người khác, nhưng bù lại bố mẹ họ lại có cái gấp nhiều lần bố mẹ cụ chẳng hạn.

Mathce

Xe tải
Đặc thù của công ty/ cơ quan/ đơn vị này nó khác cụ ạ.
Một công ty/ cơ quan/ đơn vị khác tương tự như công tu/cơ quan/ đơn vị chỗ em họ đã thực hiện cơ chế "khoán %" theo dự toán được duyệt của công việc đó. Ví dụ 5-10% của dự toán được duyệt đó. Ông nào chơi thì không có tiền luôn. Đến tháng/quý/năm lòi ra ngay thu nhập chênh rất lớn giữanoong làm việc và ông không làm việc. Ví dụ một năm của ông làm việc có thể thu về 400-500 triệu cho bản thân, còn ông chơi kia thì tổng kết lại cả năm chỉ 60-80 triệu là kịch kim.
Vâng cụ, em nói rồi, nó tồn tại là sếp và tổ chức thấy cách quản lý như vậy vẫn có lý, vì tiền và nhân lực là máu của công ty, ko ai thấy chảy máu vô lý mà ko bịt máu cả, sếp tinh ý chán, người có tiền ko ai ngu đâu. Vì tình thương, vì sự gắn bó lâu năm, hoặc nuôi nhiều tháng để dùng lúc nào đó,. Chứ ko thì sao sếp ko tuyển thêm thật đông đội le ve ấy vào cho được tiếng từ thiện xã hội.

ngolong1966

[Tịch thu bằng lái]
Trên này em viết nhiều lần là luôn coi sức lao động là 1 mặt hàng, thuận mua, vừa bán. Người sử dụng lao đông không muốn mua đắt, người lao động chẳng muốn bán rẻ. Làm việc với nhau mà vui vẻ được thì thêm chút tình cảm, còn không thì ngoài quan hệ công việc cũng chẳng phải chào khi gặp nhau!
cụ biết đấy, doanh nghiệp muốn tốt lãnh đạo đừng nên ích kỷ, thì lãnh đạo sẽ được giàu về cả tình con người lẫn sự phát triển của doanh nghiệp, trả lượng tốt cho người lao động tức là cứu chính công ty mình, cứu giám đốc vì người lao động được đồng lương tốt dẫn đến tiêu dùng tốt -> XNK tốt toàn bộ doanh nghiệp tốt -> đất nước tốt, lẽ ra nhà nước nên chế tài về lợi nhuận của doanh nghiệp như tăng thuế cao khi công ty có lợi nhuận cao và khống chế độc quyền, đương nhiên người lãnh đạo đó bắt buộc tăng phải lương để tránh việc này, thưởng cho người lao động tránh thuế, tránh sở hữu cá nhân sẽ công bằng cho cộng đồng, thì đất nước sẽ phát triển, giống như phương tây họ kích cầu họ cho người dân tiền thay cho đưa tiền vào tập đoàn shark gây bất bình đảng XH tăng giàu nghèo chênh lệch quá lớn dẫn đến tiêu cực, cực đoan cho XH và đặc việt về lâu về dài sẽ gây bất ổn

Lead vịt

Xe buýt
Công ty/ cơ quan/ đơn vị đó doanh thu là các công việc mà nhóm bọn em trực tiếp làm.
Nói nhóm le ve vô tích sự thì phần đúng nhiều hơn. Vì nhóm đó lười không muốn làm gì mà sếp cũng hầu như không bao giờ giao việc gì khó và quan trọng cho nhóm đó. Về ngoại giao đem về công việc cho công ty/ cơ quan/ đơn vị thì sếp là người làm việc đó.
Một điều thắc mắc từ rất lâu là tại sao nhóm le ve lí thu nhập hàng tháng/ quý/ năm lại tưong đương nhóm làm việc nhiều và tận tụy.
Họ lười theo cách nghĩ của cụ nhưng họ chăm trong mắt sếp thì sao? Chăm đón con hộ sếp, mẹ sếp hắt hơi sổ mũi là có họ túc trực, em còn biết có ng le ve sang lau nhà, nấu cơm hộ sếp nữa. Mình không quỳ gối đc như thế thì cứ vc mình mình làm, kệ họ thôi. Cụ làm nhiều sẽ biết nhiều, có biến động gì đi đâu chẳng sống đc. Cứ nghĩ tích cực thế cho dễ sống cụ ạ.

binhnq2

Xe tăng
Vãi cả nói để Sếp hiểu, ông nào giỏi thế thì đi sang thuyết thằng lọ trả HS và TS cho VN đi, rồi sang bảo các bên đang bắn nhau bắt tay hoà bình mà sống đê!!! E thấy thớt bảo thủ và quan liêu vcd!

binhnq2

Xe tăng
cụ biết đấy, doanh nghiệp muốn tốt lãnh đạo đừng nên ích kỷ, thì lãnh đạo sẽ được giàu về cả tình con người lẫn sự phát triển của doanh nghiệp, trả lượng tốt cho người lao động tức là cứu chính công ty mình, cứu giám đốc vì người lao động được đồng lương tốt dẫn đến tiêu dùng tốt -> XNK tốt toàn bộ doanh nghiệp tốt -> đất nước tốt, lẽ ra nhà nước nên chế tài về lợi nhuận của doanh nghiệp như tăng thuế cao khi công ty có lợi nhuận cao và khống chế độc quyền, đương nhiên người lãnh đạo đó bắt buộc tăng phải lương để tránh việc này, thưởng cho người lao động tránh thuế, tránh sở hữu cá nhân sẽ công bằng cho cộng đồng, thì đất nước sẽ phát triển, giống như phương tây họ kích cầu họ cho người dân tiền thay cho đưa tiền vào tập đoàn shark gây bất bình đảng XH tăng giàu nghèo chênh lệch quá lớn dẫn đến tiêu cực, cực đoan cho XH và đặc việt về lâu về dài sẽ gây bất ổn
Cụ này thấm nhuần tư tưởng XHCN này, cụ chắc cũng có tuổi và kỳ cựu ngâm cứu tư tưởng chính trị lắm nhỉ?

xuongrongtrencat

Xe buýt
Họ lười theo cách nghĩ của cụ nhưng họ chăm trong mắt sếp thì sao? Chăm đón con hộ sếp, mẹ sếp hắt hơi sổ mũi là có họ túc trực, em còn biết có ng le ve sang lau nhà, nấu cơm hộ sếp nữa. Mình không quỳ gối đc như thế thì cứ vc mình mình làm, kệ họ thôi. Cụ làm nhiều sẽ biết nhiều, có biến động gì đi đâu chẳng sống đc. Cứ nghĩ tích cực thế cho dễ sống cụ ạ.
Sếp lại thích những điều như thế và tính nó vào thu nhập cho công việc ở công ty/ cơ quan/ đơn vị.
Cái này nên rạch ròi. Ví dụ hàng tháng/quý/năm nên thưởng riêng cho người le ve mà đến giúp sếp nấu cơm quét nhà, ...
Còn việc ở công ty/cơ quan/đơn vị thì riêng ra. Như thế đố ông nào kêu ca.