[Funland] Vấn đề va quẹt ở hầm xe chung cư

vừa đi vừa láii

Xe container
Ko bác, chủ xe kêu chuyển vào cho đại diện BQL chung cư
Rồi BQL trả tiền cho chủ xe ấy, chủ xe ko muốn làm việc trực tiếp
Rất ngang
Cái này chủ xe làm cũng đúng thôi cụ ạ.
Họ bắt đền BQL chứ không bắt đền cụ, còn BQL sẽ làm việc với cụ.
Em từng là thủ phạm và cũng là nạn nhân :D
Hôm em đi vội nên đã ghi bàn vào xe của người khác, nhảy xuống báo với chú trông xe là anh bồi thường. Hôm sau thấy bạn chủ xe gửi cái báo giá thì cũng ok. Mấy hôm sau chú trông xe đưa cái hóa đơn mình gửi tiền qua chú trông xe. Chắc chủ xe chán không muốn gặp thủ phạm.
Còn vụ nạn nhân thì túm BQL ra bắt đền. BQL lại gọi đội bảo vệ ra bồi thường. Đội bảo vệ tự kiếm thủ phạm, không thấy thì đội đền tiền. Vụ này em bị lỗ vì bảo vệ khó khăn quá nên phải hỗ trợ 20% (xe em không có bảo hiểm thân vỏ)

caisua

Xe lăn
Nếu cụ là người đàng hoàng, va quệt xong gọi ngay bảo vệ và chủ xe chụp ảnh làm biên bản luôn thì sẽ ko phải băn khoăn cây đè hay gì khác. Cụ để người ta điên tiết phải nhọc công đi điều tra mới ra thủ phạm còn bày đặt trách móc họ thì cụ tự xem lại mình đi. Nếu con cụ bị đánh bầm dập vài lần rồi, lần này cụ tìm mãi mới ra thủ phạm thì cụ có tìm cách hoan hỉ với nó ko?

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Rất ngang
chủ xe làm thế là chuẩn chỉ rồi, vì chính xác trách nhiệm đền bù thiệt hại với xe cho chủ xe là bql cc cơ, cụ là thằng thủ phạm, ban qlcc nó sẽ vồ cụ để bắt đền, chủ xe về lí nó ko cần làm việc với cụ

Chicken113

Xe tải
Chứng minh gì, họ chẳng vác cam ra.
Quệt xong rồi chạy, họ check cam ra giờ còn lèm bèm, chủ xe nó éo thèm làm việc trực tiếp với loại bẩn bựa là đúng rồi.
Xe trong hầm có ra vào chuồng thì quệt phần mõm thôi, nom bill có khi còn sửa cả phần đuôi thì sao cụ. Ảnh thân cây cũng phù hợp phần đuôi này cụ, tôi làm gẫy tay anh làm sao tôi phải đền bó bột chân cho anh - oan có đầu nợ có chủ chứ.

toimuondie

Xe container
Xe trong hầm có ra vào chuồng thì quệt phần mõm thôi, nom bill có khi còn sửa cả phần đuôi thì sao cụ. Ảnh thân cây cũng phù hợp phần đuôi này cụ, tôi làm gẫy tay anh làm sao tôi phải đền bó bột chân cho anh - oan có đầu nợ có chủ chứ.
View attachment 8788114
Chẳng hiểu ông muốn nói gì.
Tất cả hóa đơn sửa đều có 1 chỗ phần bánh xe và cửa sau bên trái.

Linh Net

Xe buýt
Tôi bị xe khác va vào.
chịu ko đền được vì ko có cam.

Chicken113

Xe tải
Chẳng hiểu ông muốn nói gì.
Tất cả hóa đơn sửa đều có 1 chỗ phần bánh xe và cửa sau bên trái.
Nếu ghép xe song song vào chuồng cùng quay đầu hướng ra ở hầm chung cư cháu đố cụ de xe thế nào mà va được vào vị trí lazzang hốc lốp đó đó.

niceshot

Xe container
View attachment 8788114
Cuối cùng thì thằng nào là chủ thớt gây tại nạn xong bỏ chạy đây?

Xe gia đình

Xe điện
Em xin lỗi chủ thớt và chủ xe nếu com của em sau đây có hơi năng lời:
"Có vẻ như kẻ cắp gặp bà già"

taiadau

Xe điện
Cái này chủ xe làm cũng đúng thôi cụ ạ.
Họ bắt đền BQL chứ không bắt đền cụ, còn BQL sẽ làm việc với cụ.
Em từng là thủ phạm và cũng là nạn nhân :D
Hôm em đi vội nên đã ghi bàn vào xe của người khác, nhảy xuống báo với chú trông xe là anh bồi thường. Hôm sau thấy bạn chủ xe gửi cái báo giá thì cũng ok. Mấy hôm sau chú trông xe đưa cái hóa đơn mình gửi tiền qua chú trông xe. Chắc chủ xe chán không muốn gặp thủ phạm.
Còn vụ nạn nhân thì túm BQL ra bắt đền. BQL lại gọi đội bảo vệ ra bồi thường. Đội bảo vệ tự kiếm thủ phạm, không thấy thì đội đền tiền. Vụ này em bị lỗ vì bảo vệ khó khăn quá nên phải hỗ trợ 20% (xe em không có bảo hiểm thân vỏ)
Phải xác định lỗi là của mình thì phải chịu trách nhiệm, người ta có thể giúp mình ko có nghĩa là người ta buộc phải giúp, quan trọng nhất là thái độ, em nghĩ chủ thớt lướt đi để phải check cam thì chủ xe ko ưa là đúng rồi. Trước em cũng bị cu em lái xe chở tec nước tông vào mit sửa mất 20,5 củ (hơn 22 củ, em nhờ thằng bạn ở Ford xin giảm được 10%), cu em hôm sau đến mếu máo bảo xoay hết được có 11 củ, em cũng tặc lưỡi bảo ok...xong trước khi về đưa lại cho em nó 1 củ đi đường. Nghĩ cũng hơi bực vì mất tg sửa xe lại mật hơn chục củ nhưng nó ngoan nên cũng thấy ok.

Chỉnh sửa cuối:

Húp sụp sụp

Xe điện
Em chưa hiểu đoạn này mấy:
Camera của chung cư cũng ko quay được chính xác điểm va chạm, chỉ ghi nhận tình trạng trầy ngay lúc đó (không biết chủ xe có bị quẹt gì bên ngoài ko)
Nếu lúc va chạm thì biết ngay va chạm ở đâu rồi, xuống quay phim lập biên bản là xác định. Sau đó sửa chữa, thay thế báo giá thì đúng chỗ đó (ghi trong biên bản làm việc) mà tính giá thôi, chỗ khác không tính là ok rồi. Vậy thì cái dòng mở đóng ngoặc không hiểu là ý gì nhỉ.
Là bố í quẹt vào người ta xong kệ mịa, đến lúc chủ xe check cam chỉ mặt thì mới không biết mình gây ra những gì :))

niceshot

Xe container
Em xin lỗi chủ thớt và chủ xe nếu com của em sau đây có hơi năng lời:
"Có vẻ như kẻ cắp gặp bà già"
Nói về chủ thớt thì ko hề nặng lời, nhưng nói về chủ xe bị va quệt thì ko chính xác. Chủ xe bị va quệt xử lý như vậy ko có gì đáng chê trách cả!

Nongdantb

Xe tăng
Nếu chủ thớt là người trực tiếp gây ra va quệt thì nên chủ động xử lý với chủ xe.
Tiền nhiều hay ít thì phụ thuộc vào thái độ của nhau.
Còn nói chủ xe làm tiền thớt hay thịt thớt thì cũng chưa rõ đúng sai thế nào.

Tony_Le

Xe container
Nếu ghép xe song song vào chuồng cùng quay đầu hướng ra ở hầm chung cư cháu đố cụ de xe thế nào mà va được vào vị trí lazzang hốc lốp đó đó.
Cụ đúng là thầy bói mù, chưa nhìn thấy cái khu vực, clip va quẹt ấy ra làm sao mà phán linh tinh như Thánh. Xe cắm đầu lòi đít ra có được không hay cứ phải lùi thò mõm ra? Toàn bộ bill là sửa phía sau bên trái kìa, còn va quẹt như nào thì tên chủ Thớt biết chứ, cứ mang clip cắt từ Cam ra mà nói chuyện với BQL, lên đây khóc lóc nhận mớ gạch kìa.

cusao

Xe lăn
-
Mong anh em tư vấn giúp em
Em mới có bằng lái, em chạy vào hầm xe chung cư vô tình quẹt trúng 1 xe khác.
Camera của chung cư cũng ko quay được chính xác điểm va chạm, chỉ ghi nhận tình trạng trầy ngay lúc đó (không biết chủ xe có bị quẹt gì bên ngoài ko)
Bên chủ xe bị quẹt trúng gửi em báo giá hãng và bắt em phải chịu 100% + chi phí đi lại sửa chữa. Chủ xe ko chấp nhận kêu bên bảo hiểm

Anh em tư vấn giúp em nên làm sao ạ? Có nên nhờ công an vào cuộc ko?
Em cám ơn ạ.
- Xin chia buồn về sự cố ngoài ý muốn. Đúng người đúng sự việc thì đành phải đền 100% thôi. Nếu khéo miệng năn nỉ thì giảm được ít kinh tế nhưng lại có chút tổn thất về danh dự. Nên cũng cần cân đối.
- Va chạm trong hầm xe thì CSGT không tham gia nhé. Có chăng thì CSTT tham gia ở dạng có trình báo về khiếu kiện xâm hại tài sản....thì lại phức tạp hơn.
- Về BH: Tây văn minh hơn do đi trước nên ta phải học hỏi họ bởi nhiều người vẫn chưa hiểu đúng về bồi thường BH tự nguyện khi va chạm đâu ạ: Khi có va chạm thì chi phí bồi thường tổn thất là giao kết giữa người mua BH và hãng BH bằng hợp đồng và phí BH phải nộp trong kỳ. Nếu kỳ này hãng BH phải bồi thường theo đk hợp đồng thì kỳ gia hạn tới chắc chắn phí BH sẽ phải tăng cho người mua. Điều này có nghĩa là: Lối tư duy rằng xe đã mua BH tự nguyện rồi thì xin dùng chế độ BH được hưởng mà chi trả để bên có lỗi được miễn bồi thường là phi lý đấy ạ. Còn với BH trách nhiệm dân sự với bên thứ 3 lại là phạm trù khác ạ. Hoạc có sản phẩm BH 2 chiều cũng có cách xử lý khác ạ. BH có rất nhiều gói và cách bồi thường khác nhau ạ. Sự khác nhau này được thể hiện bằng phí BH ạ. Phí càng cao thì càng nhàn đầu. Ví dụ : mức bảo hiểm vàng-2 chiều phí đóng 15-30% giá trị xe bao gồm cả mất cắp....thì đi đâu vứt đó, va quyệt mặc kệ, bỏ về....chỉ cần gọi đt thông báo là dừng....mọi việc liên quan đã có người khác lo,,,Dù vậy, khi va chạm xảy ra thì bên có lỗi gây tổn thất vẫn phải bồi hoàn cho bên bị tổn thất mà không xét xem xe đó đã được mua BH hay chưa. Việc được miễn bồi thường hay không là do bị bị hại quyết định chứ không phải do đk nào khác để vận dụng

Chỉnh sửa cuối:

Chicken113

Xe tải
Cụ đúng là thầy bói mù, chưa nhìn thấy cái khu vực, clip va quẹt ấy ra làm sao mà phán linh tinh như Thánh. Xe cắm đầu lòi đít ra có được không hay cứ phải lùi thò mõm ra? Toàn bộ bill là sửa phía sau bên trái kìa, còn va quẹt như nào thì tên chủ Thớt biết chứ, cứ mang clip cắt từ Cam ra mà nói chuyện với BQL, lên đây khóc lóc nhận mớ gạch kìa.
Cụ chắc gì đã sáng hơn cháu nhỉ: Nói về hầm chung cư chật chội lốt đỗ xe đời thưởu cháu thấy 100 còn thì 99 con lùi đít con còn lại cắm đầu thì là con vin sạc điện. Clip cam soi sau được vị trí cùng vết va chạm thế nên mới có thớt này.
Vị vậy cháu đố cụ theo lẽ thường gây ra thiệt hại ở vị trí sau bên trái như bill như hình cụ chủ cung cấp này này.

Ryan848

Xe container
Rất ngang
Chủ xe thế là quá tỉnh, ko lại ăn phát "tống tiền" thì có mệt ko?
Tóm lại cụ/mợ sai nhưng e ko thấy có thiện chí. Em là chủ xe kia cũng làm như vậy.

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Vụ này sao không xử lý như trong Tây Nguyên, có cậu người Dân tộc va quẹt phải xe bán tải, ngồi đợi mấy tiếng mới gặp được chủ xe để xin lỗi. Sau lại được nhiều thứ.

Còn vụ này, tôi nhìn mãi, mọi người nói thì mới biết có vết xước ấy chứ, nhìn thường có thấy đâu. Ý là xước rất nhỏ, có đáng phải làm không (nhất chỗ vành xe).

Còn chủ thớt, nói chuyện với Chủ xe (rồi cũng là hàng xóm trong Chung cư), giải quyết cho em thấm, nhưng cũng không nên dùng những từ (nếu không biết chính xác) để mô tả về họ (như làm tiền, v.v). Còn không đạt được, thì trả tiền cho xong hoặc kêu Công an (nhưng khuyên p/a sau thì không nên, vì kéo thao nhiều thứ và chi phí lắm).

Tony_Le

Xe container
Cụ chắc gì đã sáng hơn cháu nhỉ: Nói về hầm chung cư chật chội lốt đỗ xe đời thưởu cháu thấy 100 còn thì 99 con lùi đít con còn lại cắm đầu thì là con vin sạc điện. Clip cam soi sau được vị trí cùng vết va chạm thế nên mới có thớt này.
Vị vậy cháu đố cụ theo lẽ thường gây ra thiệt hại ở vị trí sau bên trái như bill như hình cụ chủ cung cấp này này.
View attachment 8788427
View attachment 8788428
Có nhìn thấy clip, biết xe đậu thế nào, xe gây lỗi đi thế nào đâu mà khẳng định?