[Funland] Vấn đề ở riêng với bố mẹ khi chưa lập gia đình

my.eb

Xe điện
Đúng là không phải ai cũng thích sông cùng con.
Nhưng em tính rồi. Chắc cũng phải tầm 10-15 năm nữa thì mới có thể buông bỏ để về úp mặt vào sông quê cụ ạ. Khi đó may mắn bố mẹ mà còn thì cũng trên 80, còn không thì chắc cũng đã theo tổ tiên cả rồi. Mà các cụ già 70, 80 là cũng cần con bên cạnh!
80 plus thôi cụ ạ, chứ 70+ ở quê các cụ còn khoẻ nhắm (cháu trộm vía các cụ ạ ;))

toxic82

Xe điện
Luôn, ngay và luôn. Tự kiếm tiền để mua/ thuê nhà nữa là ngon, tự bơi thôi cụ :)

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Chào các cụ. Em mới tham gia diễn đàn mình. Chả là em muốn tham khảo ý kiến các cụ về chuyện ra ở riêng khi còn độc thân. Sơ qua em là con trai thứ trong gia đình năm nay 30t đang ở với gia đình và chưa lập gia đình. Chị gái đã lấy ck có 2 nhóc và thuê nhà ở riêng mấy năm nay rồi. Em có ý định ở riêng trong khoảng 1-2 năm nay vì em thấy mình cần có cuộc sống riêng (thời điểm em đã bắt đầu độc lập về kinh tế nên mới có suy nghĩ như vậy). Em cảm thấy mình sống chung với bố mẹ tâm lý cứ bị phụ thuộc và mất tự do K làm chủ đc cuộc sống của mình do bố mẹ e rất thích can thiệp sâu vào cuộc sống của em (từ chuyện cv đến chọn bạn đời). Từ đó, kĩ năng sống và giao tiếp của em bị hạn chế khi ra ngoài xã hội. Em cảm thấy tính cách e K đc mạnh mẽ và tự tin mà cứ bị phụ thuộc vào người khác. Em dự định sẽ sống riêng 1 vài năm để độc lập hẳn về tâm lý rồi mới tính chuyện lập gia đình vì bh em K tự tin và sẵn sàng để kết hôn khi có tính phụ thuộc như vậy

Hôm trc em có nói chuyện thẳng thắn với 2 cụ nhà em về việc sống riêng và nói lý do tại sao em muốn như vậy. Và kquả 2 cụ K đồng ý và lấy lý do sợ em sống riêng đc tự do thì sẽ hẹn hò lung tung và sợ em khổ vì em phải làm hết mọi việc. Đến bh việc nhà em kp làm mấy và đc bố mẹ hỗ trợ rất nhiều.

Em biết là ở vs bố mẹ đc hỗ trợ sẽ sướng hơn nhiều nhưng sẽ có cái hạn chế là mình K đc sống như mong muốn, bị kìm hãm cái này cái kia, cảm giác ngột ngạt khi đc bao bọc. Sống riêng sẽ tốn kém hơn và khổ hơn nhưng đc sống theo cách mình muốn, tự chủ hơn.

2 cụ nhà em vẫn khỏe mạnh nên em định tranh thủ ra ngoài sống riêng để trải nghiệm csống cho mình tự lập hơn, sau này sống cùng với bố mẹ không muộn. Nhưng e lại K muốn mất lòng bố mẹ.

Các cụ bảo em là mama boy cx đc nhưng em vẫn muốn xin lời khuyên từ các cụ
30 tuổi mà thế này thì cụ chưa ở riêng và tự chủ được. Các cháu ở quê học hết 12 lên đại học là nhiều bạn tự chủ cuộc sống/học tập và công việc sau khi học - đồng nghĩa với ở riêng từ khi hết 12 rồi!

@Nhiều cụ mợ ở đây tư vấn là nên ra ngoài, nhưng quan trọng là cụ nói và làm ntn để ra ngoài thì cụ phải biết, đừng mất lòng cha mẹ!

Chit

Xe tải
Các cụ lộ cho con vì các cụ luôn nghĩ con mình còn chưa khôn, và các cụ sẽ không đồng ý. Nhưng ra ngoài sống độc lập như một người trưởng thành, có trách nhiệm, thỉnh thoảng về thăm các cụ chính là điều tốt nhất cụ có thể làm, cho bản thân cụ và cho bố mẹ cụ. Cụ yên tâm, miễn là cụ ổn,mọi thứ sẽ tốt đẹp.

Zinger 2008

Xe buýt
30 tuổi rồi, ông bà vẫn mạnh khoẻ, việc quyết định ra ở riêng nếu là e thì chỉ thông báo với ông bà 1 câu, đến ngày đến giờ là xách valy lên đường. Việc nhỏ như con thỏ thôi mà!

Tuấn 3s

Xe tăng
Phương án dễ thực hiện nhất là cụ đi thuê nhà sống riêng 1 thời gian. Ổn thì tách hẳn, ko ổn thì quay lại như cũ.

cabin

Xe buýt
Quan điểm của cụ gần giống của em. Chắc cụ sinh, học tập, làm việc cùng tỉnh/TP với bố mẹ. Em thì sinh ra, lớn lên ở quê. Học hết cấp 3 là bước vào cuộc sống tự lập, xa bố mẹ, gia đình lên Hà Nội học đại học. Ở ký túc xá ,thuê nhà trọ..Học xong tự xin việc, lập gia đình, mua nhà, sinh con...tại HN. Vậy mà đã gần 30 năm rời vòng tay bố mẹ rồi. Con em 1 cháu sang năm vào đại học, 1 cháu đang cấp 2. Em quan điểm cũng không ép chúng nó. Kẻ cả học xong chúng đi thành phố khác lập nghiệp cũng được. Cố đến khi chúng học xong đại học là mình lại quay về úp mặt vào sông quê cụ ạ. Ở quê có sẵn vườn cây ao cá của ông bà rồi.
Nhi khi mình đã có gia đình, càng lớn tuổi em thấy thời gian mình gần bố mẹ càng ít đi. Bố mẹ ngày một già yếu. Em tháng nào cũng tranh thủ cho các cháu về quê. Lễ tết đều về quê cùng bố mẹ,ông bà..Nói thế chứ thời gian mình đc ở cùng bố mẹ không còn nhiều đâu. Nếu có thể thì tốt nhất tuổi trẻ tự lập xa bố mẹ cũng đc. Nhưng trung niên nên ở cùng hoặc gần bố mẹ là tốt nhất.
Vâng, bố e làm ở HN nên e học xong cấp 1 thì cụ đưa cả nhà lên HN. E thì hiện ở cách ông bà vài km, cơ quan thì ngay cạnh nhà ông bà nên thỉnh thoảng trưa về ăn với các cụ cho vui. Các cụ thì hiện sống cùng chú e nhưng ăn uống riêng vì lịch sinh hoạt khác nhau.
E thấy sống riêng khi có gia đình đỡ mâu thuẫn vặt. Thỉnh thoảng tổ chức gặp mặt ăn uống ai cũng vui. Năm vài ba lần tổ chức đi chơi gần, 1-2 lần tổ chức đi chơi xa cả đại gia đình ai cũng háo hức, phấn khởi

nambiendi

Xe đạp
30 tuổi rồi, ông bà vẫn mạnh khoẻ, việc quyết định ra ở riêng nếu là e thì chỉ thông báo với ông bà 1 câu, đến ngày đến giờ là xách valy lên đường. Việc nhỏ như con thỏ thôi mà!
Vâng cụ. Đối với cụ thì ý kiến phụ huynh k ảnh hưởng quá lớn nhưng đối vs em lại bị hay bị người khác ảnh hưởng. Cái này e làm trong môi trường công sở em cx thấy em như vậy. Đặc biệt là ý kiến thái độ của phụ huynh em có tác động ĐB lớn lên em. Nên em rất ngại kết hôn là vì như vậy. Em muốn sống tách 2 cụ để bớt phụ thuộc

Toàn Hoa

Xe tải
Chưa vợ con thì thấy ngột ngạt, muốn bứt ra ngoài, thích làm gì tùy mình
Nhưng khi có con nhỏ mới thấy có ông bà đỡ được rất rất rất nhiều
Cá nhân em ở riêng ngay sau khi lấy vợ, so với người khác có ông bà thời kỳ có con nhỏ thì thấy mất nhiều hơn được.

duongqua

Xe container
có điều kiện về kt như cụ mà còn trẻ thế này thì quyết ngay và luôn thôi chứ còn phải hỏi ý kiến gì nữa. Có cái ở riêng rồi cũng nên chịu khó thăm hỏi bố mẹ mình vào.

Diep1979

Xe container
Chỗ cháu có 2 em nữ, có gia đình con cái hẳn hoi.
Mà vẫn ra ngoài thuê riêng cái chung cư xịn xò ở đấy thôi 🤣

Đấy, họ có gia đình, lại là phụ nữ mà còn can đảm thế nữa là cụ chủ đàn ông.

Tony_Le

Xe container
Chưa vợ con thì thấy ngột ngạt, muốn bứt ra ngoài, thích làm gì tùy mình
Nhưng khi có con nhỏ mới thấy có ông bà đỡ được rất rất rất nhiều
Cá nhân em ở riêng ngay sau khi lấy vợ, so với người khác có ông bà thời kỳ có con nhỏ thì thấy mất nhiều hơn được.
Các cụ nên để bố mẹ được nghỉ ngơi sau khi đã vất vả nuôi các cụ lớn, con các cụ nên tự lo, tự chắm chớ phiền ông bà. Mất của các cụ là được của bố mẹ mình đấy.

P/S: Đây là quan điểm cá nhân em không có ý trách ai nhé!

Zinger 2008

Xe buýt
Vâng cụ. Đối với cụ thì ý kiến phụ huynh k ảnh hưởng quá lớn nhưng đối vs em lại bị hay bị người khác ảnh hưởng. Cái này e làm trong môi trường công sở em cx thấy em như vậy. Đặc biệt là ý kiến thái độ của phụ huynh em có tác động ĐB lớn lên em. Nên em rất ngại kết hôn là vì như vậy. Em muốn sống tách 2 cụ để bớt phụ thuộc
Em thì hết lớp 12 đã lên HN trọ học đại học, sau đó đi làm, lấy vợ, mua nhà và sinh sống trên HN đến bây giờ, có thể nói là bán tự lập từ lúc 18 tuổi. Nhà có 2 ae, e và 1 ông em trai, ông bà thì lúc nào cũng tin tưởng e, còn ông em thì làm gì ông bà cũng lo lắng, cũng để ý mặc dù nó cũng rất ok, chắc do con út nên dc quan tâm hơn. Tuy nhiên việc của 2 ae thì ông bà ko bao giờ ngăn cản, áp đặt mà chỉ góp ý, tư vấn thôi, còn quyết ntn vẫn là do mình, sướng khổ do mình chọn. Em sau này cũng áp dụng triết lý như thế với 2 ông con, rèn cho tự lập chứ ko dc phép ỷ lại ông bà. Việc gì khó quá, cần bố mẹ hỗ trợ thì phải có ý kiến!

nambiendi

Xe đạp
Em thì hết lớp 12 đã lên HN trọ học đại học, sau đó đi làm, lấy vợ, mua nhà và sinh sống trên HN đến bây giờ, có thể nói là bán tự lập từ lúc 18 tuổi. Nhà có 2 ae, e và 1 ông em trai, ông bà thì lúc nào cũng tin tưởng e, còn ông em thì làm gì ông bà cũng lo lắng, cũng để ý mặc dù nó cũng rất ok, chắc do con út nên dc quan tâm hơn. Tuy nhiên việc của 2 ae thì ông bà ko bao giờ ngăn cản, áp đặt mà chỉ góp ý, tư vấn thôi, còn quyết ntn vẫn là do mình, sướng khổ do mình chọn. Em sau này cũng áp dụng triết lý như thế với 2 ông con, rèn cho tự lập chứ ko dc phép ỷ lại ông bà. Việc gì khó quá, cần bố mẹ hỗ trợ thì phải có ý kiến!
Dạy con tự lập là tốt cụ ạ. Như chị gái em từ nhỏ đến lớn đều k đc tự quyết. 2 cụ sắp xếp hết, tất nhiên cx phải có tự lực nhất định nhưng vẫn đc 2 cụ định hướng. Xong bh mqh giữa chị gái em và bố mẹ k đc tốt lắm. Còn em thì đang đứng giữa ranh giới giữa thoát bao bọc or chấp nhận bao bọc đây

minhlp

Xe tải
Em có thằng bạn cũng thuộc dạng con ngoan. Nó bảo chắc chắn nó sẽ ở với bố mẹ kể cả sau khi lấy vợ, bởi vì nó là con trai duy nhất, bố mẹ cũng không cho ở riêng. Sau khi lấy vợ về, không dung hòa được mâu thuẫn giữa mẹ và vợ, vợ quyết định ly hôn vì "ngoan quá".
Sau đó, cu cậu ức quá bèn dọn ra ở riêng, nhưng vợ & con thì nhất quyết không quay lại.

catking113

Xe điện
em cảm ơn cụ. em vẫn rất muốn giải quyết theo chiều hướng dc cả tình và lý, cũng nhiều lần chủ động làm việc nhà giúp ôb nhưng 2 cụ nhà e vẫn kiểu bao bọc từ xưa (kiểu lo cho con cái từ việc làm đến kết hôn, cả em và chị gái em đều vậy. Ra trường là nhờ người quen xin việc cho 2 chị em, chọn bạn đời, ở đâu hay ntn vẫn can thiệp. Lúc em qd xin nghỉ việc chỗ ob xin cho cũng phải thuyết phục mãi ms đc đồng ý
Cty cụ có chi nhánh ở tỉnh khác ko? Nếu có thì xin điều chuyển về chi nhánh 1 thời gian. Vẹn cả tình và lý, các phụ huynh sẽ quen dần việc xa cụ.

dongnat123

Xe container
30 là trưởng thành và suy nghĩ chín chắn rồi, con em năm sau không đỗ đại học là mời ngài ra ngoài xã hội mà trải nghiệm

Taihoatu

Xe lăn
Riêng em, 2 đứa nhà em nó đề xuất sống riêng e đồng ý ngay

Mít tố nữ

Xe tăng
Ủng hộ cụ. Em nghĩ nếu con em xin sống riêng khi chưa vợ thì em cũng hơi lo cho nó nhưng cũng phải chấp nhận thôi.