[Funland] Vấn đề ở riêng với bố mẹ khi chưa lập gia đình

Tony_Le

Xe container
Chào các cụ. Em mới tham gia diễn đàn mình. Chả là em muốn tham khảo ý kiến các cụ về chuyện ra ở riêng khi còn độc thân. Sơ qua em là con trai thứ trong gia đình năm nay 30t đang ở với gia đình và chưa lập gia đình. Chị gái đã lấy ck có 2 nhóc và thuê nhà ở riêng mấy năm nay rồi. Em có ý định ở riêng trong khoảng 1-2 năm nay vì em thấy mình cần có cuộc sống riêng (thời điểm em đã bắt đầu độc lập về kinh tế nên mới có suy nghĩ như vậy). Em cảm thấy mình sống chung với bố mẹ tâm lý cứ bị phụ thuộc và mất tự do K làm chủ đc cuộc sống của mình do bố mẹ e rất thích can thiệp sâu vào cuộc sống của em (từ chuyện cv đến chọn bạn đời). Từ đó, kĩ năng sống và giao tiếp của em bị hạn chế khi ra ngoài xã hội. Em cảm thấy tính cách e K đc mạnh mẽ và tự tin mà cứ bị phụ thuộc vào người khác. Em dự định sẽ sống riêng 1 vài năm để độc lập hẳn về tâm lý rồi mới tính chuyện lập gia đình vì bh em K tự tin và sẵn sàng để kết hôn khi có tính phụ thuộc như vậy

Hôm trc em có nói chuyện thẳng thắn với 2 cụ nhà em về việc sống riêng và nói lý do tại sao em muốn như vậy. Và kquả 2 cụ K đồng ý và lấy lý do sợ em sống riêng đc tự do thì sẽ hẹn hò lung tung và sợ em khổ vì em phải làm hết mọi việc. Đến bh việc nhà em kp làm mấy và đc bố mẹ hỗ trợ rất nhiều.

Em biết là ở vs bố mẹ đc hỗ trợ sẽ sướng hơn nhiều nhưng sẽ có cái hạn chế là mình K đc sống như mong muốn, bị kìm hãm cái này cái kia, cảm giác ngột ngạt khi đc bao bọc. Sống riêng sẽ tốn kém hơn và khổ hơn nhưng đc sống theo cách mình muốn, tự chủ hơn.

2 cụ nhà em vẫn khỏe mạnh nên em định tranh thủ ra ngoài sống riêng để trải nghiệm csống cho mình tự lập hơn, sau này sống cùng với bố mẹ không muộn. Nhưng e lại K muốn mất lòng bố mẹ.

Các cụ bảo em là mama boy cx đc nhưng em vẫn muốn xin lời khuyên từ các cụ
Làm đàn ông phải quyết đoán, con chim lớn thì ra khỏi tổ mà tự kiếm ăn và xây dựng gia đình. Bọn sinh viên tỉnh 18t là bán tự lập (còn xin tiền bố mẹ) ra trường tự bươn luôn có cần hỏi ai đâu.

Con em ra trường, có thu nhập thì em mời tự đi thuê nhà mà ở chứ không cho sống cùng em.

tunglam2806

Xe tăng
Thích muốn thì ra 1 thời gian trải nghiệm xem thế nào? Không ổn lại quay về ở với bố mẹ. Chuyện vặt lo gì

VCHDHN

Xe container
Mấy cái nhược điểm ấy éo phải tại bố mẹ đâu, nói thế tội nghiệp ob. Ra ngoài cũng được nhưng đừng bao giờ quay về là ok:))

Handyhome

Xe máy
Cứ chốt ra ở riêng. Nếu không thấy vui bằng ở với cha mẹ thì lại về :D
Phải dám thử mới biết. Việc này không để lại hậu quả gì ghê gớm nếu nhầm nên mạnh dạn đi cụ chủ.
Việc bé cỏn con thế này mà không dám quyết thì có cờ hó nó lấy :D
bác nói chuẩn, cái gì cũng phải thử mới biết được

Tony_Le

Xe container
Mấy cái nhược điểm ấy éo phải tại bố mẹ đâu, nói thế tội nghiệp ob. Ra ngoài cũng được nhưng đừng bao giờ quay về là ok:))
Trên kia có mấy cụ nói ra ngoài sống nếu không thích thì quay về nghe ló chán. :D

nambiendi

Xe đạp
em cảm ơn các cụ đã cho em lời khuyên. vấn đề này e đang bị do dự và chần chừ 1 năm rồi ạ. đi xem nhà nhiều lần nhưng vẫn chưa ra được quyết định là đi hay ở. Cái tính cách em nó như vậy nên khi quyết cái gì thường k quyết đoán (do tính cách em chứ em k đổ lỗi cho 2 cụ nhà em).

Bản thân 2 cụ nhà em lo lắng cho e vì chưa thấy e lập gia đình nên 2 cụ càng sốt ruột càng giục giã em nhiều hơn nhưng khổ nỗi bh e chưa sẵn sàng về tâm lý => e k muốn => 2 cụ càng lo => càng kiểm soát em nhiều hơn. Đó là 1 cái vòng luẩn quẩn nên nhiều lúc e cảm thấy rất ngột ngạt khi sống cùng bố mẹ. Nên em muốn thay đổi ra riêng là như vậy. Nhưng e sợ bố mẹ e buồn nên cứ đắn đo mãi

caisua

Xe lăn
3 sọi rồi cụ cứ quyết đoán đi cho quen, nó cũng ko phải vấn đề gì quá to tát đâu ạ
Em đang mong f1 nó tự chủ đc như cụ thớt mà ko biết có chịu ra ở riêng ko nữa!:D
thằng nhà em cũng 24 rồi, đã đuổi khéo mấy lần nhưng nó ko nói gì. Hồi dưới 18t thì nó ngoan hơn bt, bảo sao làm y như vậy, may giờ nó cũng độc lập hơn nhiều rồi. Em đã dành sẵn 1 căn cách vài tầng để cho khi nó lập gia đình, tầm 3 năm nữa lương đủ tốt chắc nó mới dám ra ở riêng là vừa đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

hatdecuoi

Xe buýt
mạnh dạn ra ở riêng đi, cho nhanh là ng trưởng thành!

butchikim

Xe ba gác
Thằng nhóc nhà cháu mới ngấp nghé 18 cháu động viên ở riêng mà chưa chịu, không biết đến lúc nào đó nó đòi cháu lại không cho không nữa 8->

Anh nhiên

Xe hơi
2 cụ nhà em vẫn khỏe mạnh nên em định tranh thủ ra ngoài sống riêng để trải nghiệm csống cho mình tự lập hơn, sau này sống cùng với bố mẹ không muộn. Nhưng e lại K muốn mất lòng bố mẹ.
Có gì mà mất lòng, bố mẹ có thể buồn lúc đó, hoặc giận nhưng vẫn luôn thương yêu và sẵn sàng chào đón con cái. Thời gian qua đi đâu sẽ vào đó thôi. Bạn chứng minh được mình sống riêng tiến bộ hơn, trưởng thành hơn thì bố mẹ bạn càng mừng.
Chúc bạn sớm tự lập.

cusao

Xe lăn
Văn hoá-đạo lý người Việt ta có câu " ...gq việc gì cũng nên có tình, có lý...."
1- Về lý: Khi bác chủ đã chủ động về kinh tế thì việc bác ra ở riêng không phụ thuộc vào sự đồng ý hay phản đối của cha mẹ. Chỉ cần làm tròn trách nhiệm con cái như những qui ước về lễ nghĩa là ok.
2- Về tình: Các bậc cha mẹ thường danh cho con sự yêu thương vô hạn (nhiều khi quá mức gây phản tác dụng). Thế nên, khi con cái từ chối thì cha mẹ sẽ cảm thấy bị tổn thương nghiêm trọng. Việc chưa có gia đình riêng mà xin ra ở riêng là việc gây ra tổn thương to lớn cho cha mẹ (với những người ko ủng hộ việc này).....
Vì vậy. Để cha mẹ cân bằng được tâm lý do mục 2 gây ra. Bác chủ cần thêm thời gian thuyết phục, phân tích , tâm tình...sao cho đạt được sự thông cảm để các bên vui vẻ thanh thản....
Việc xin ra ở riêng khi đã trưởng thành có rất nhiều điểm tích cực, tổng quát là NÊN. Tuy nhiên, cũng cần giải quyết những yếu tố ảnh hưởng sao cho tốt đẹp nhất. Nên nhớ, cuộc sống này, không ai sống vui 1 mình trừ những kẻ dị biệt.

vneseman

Xe lăn
30t rồi, bố mẹ vẫn còn khỏe và thu nhập đủ thì ra ở riêng quá tốt. Bao giờ các cụ già yếu cần người chăm sóc thì hoặc về ở cùng các cụ hoặc đón các cụ về ở cùng.

Sắt Vụn

Xe buýt
Nên chuyển ra ngoài ở riêng, độc lâp về tư tưởng, cuộc sống. Có thể tính tổng thì vất vả hơn chút, tốn kém hơn chút. Nhưng cái được là cả cụ và ông bà đều có sự tự do hơn, và "trưởng thành" hơn.

Con cái 30 tuổi rồi mà còn để các cụ lo này lo kia - sợ kia sợ nọ là không ổn tý nào.
Chắc chắn, các cụ không thể nào sống mãi cùng con cái để mà giữ cho nó khỏi "sa ngã" được.
Như vậy càng phải ra ở riêng để các cụ thấy được con cái có ra ở riêng vẫn không "hỏng" mà đã hoàn toàn có thể tự lập được.

Vấn đề là nên lựa lời nói với các cụ thôi. Dù sao thì cụ cũng đã nói rồi, nhưng chưa thuyết phục được ngay. Giờ tìm thêm đồng minh người nào mềm mỏng, khéo léo có thể lựa lời thuyết phục để cha mẹ - con cái không vì việc nhỏ này mà mâu thuẫn thôi.

nambiendi

Xe đạp
Văn hoá-đạo lý người Việt ta có câu " ...gq việc gì cũng nên có tình, có lý...."
1- Về lý: Khi bác chủ đã chủ động về kinh tế thì việc bác ra ở riêng không phụ thuộc vào sự đồng ý hay phản đối của cha mẹ. Chỉ cần làm tròn trách nhiệm con cái như những qui ước về lễ nghĩa là ok.
2- Về tình: Các bậc cha mẹ thường danh cho con sự yêu thương vô hạn (nhiều khi quá mức gây phản tác dụng). Thế nên, khi con cái từ chối thì cha mẹ sẽ cảm thấy bị tổn thương nghiêm trọng. Việc chưa có gia đình riêng mà xin ra ở riêng là việc gây ra tổn thương to lớn cho cha mẹ (với những người ko ủng hộ việc này).....
Vì vậy. Để cha mẹ cân bằng được tâm lý do mục 2 gây ra. Bác chủ cần thêm thời gian thuyết phục, phân tích , tâm tình...sao cho đạt được sự thông cảm để các bên vui vẻ thanh thản....
Việc xin ra ở riêng khi đã trưởng thành có rất nhiều điểm tích cực, tổng quát là NÊN. Tuy nhiên, cũng cần giải quyết những yếu tố ảnh hưởng sao cho tốt đẹp nhất. Nên nhớ, cuộc sống này, không ai sống vui 1 mình trừ những kẻ dị biệt.
em cảm ơn cụ. em vẫn rất muốn giải quyết theo chiều hướng dc cả tình và lý, cũng nhiều lần chủ động làm việc nhà giúp ôb nhưng 2 cụ nhà e vẫn kiểu bao bọc từ xưa (kiểu lo cho con cái từ việc làm đến kết hôn, cả em và chị gái em đều vậy. Ra trường là nhờ người quen xin việc cho 2 chị em, chọn bạn đời, ở đâu hay ntn vẫn can thiệp. Lúc em qd xin nghỉ việc chỗ ob xin cho cũng phải thuyết phục mãi ms đc đồng ý

vkthang

Xe container
Chào các cụ. Em mới tham gia diễn đàn mình. Chả là em muốn tham khảo ý kiến các cụ về chuyện ra ở riêng khi còn độc thân. Sơ qua em là con trai thứ trong gia đình năm nay 30t đang ở với gia đình và chưa lập gia đình. Chị gái đã lấy ck có 2 nhóc và thuê nhà ở riêng mấy năm nay rồi. Em có ý định ở riêng trong khoảng 1-2 năm nay vì em thấy mình cần có cuộc sống riêng (thời điểm em đã bắt đầu độc lập về kinh tế nên mới có suy nghĩ như vậy). Em cảm thấy mình sống chung với bố mẹ tâm lý cứ bị phụ thuộc và mất tự do K làm chủ đc cuộc sống của mình do bố mẹ e rất thích can thiệp sâu vào cuộc sống của em (từ chuyện cv đến chọn bạn đời). Từ đó, kĩ năng sống và giao tiếp của em bị hạn chế khi ra ngoài xã hội. Em cảm thấy tính cách e K đc mạnh mẽ và tự tin mà cứ bị phụ thuộc vào người khác. Em dự định sẽ sống riêng 1 vài năm để độc lập hẳn về tâm lý rồi mới tính chuyện lập gia đình vì bh em K tự tin và sẵn sàng để kết hôn khi có tính phụ thuộc như vậy

Hôm trc em có nói chuyện thẳng thắn với 2 cụ nhà em về việc sống riêng và nói lý do tại sao em muốn như vậy. Và kquả 2 cụ K đồng ý và lấy lý do sợ em sống riêng đc tự do thì sẽ hẹn hò lung tung và sợ em khổ vì em phải làm hết mọi việc. Đến bh việc nhà em kp làm mấy và đc bố mẹ hỗ trợ rất nhiều.

Em biết là ở vs bố mẹ đc hỗ trợ sẽ sướng hơn nhiều nhưng sẽ có cái hạn chế là mình K đc sống như mong muốn, bị kìm hãm cái này cái kia, cảm giác ngột ngạt khi đc bao bọc. Sống riêng sẽ tốn kém hơn và khổ hơn nhưng đc sống theo cách mình muốn, tự chủ hơn.

Cụ cứ mạnh dạn bảo 2 cụ nhà là: " Chào bố, mẹ con đi đây", rồi dọn ra ngoài mà ở. Không sống nổi lại về bố mẹ cụ cũng không nói gì đâu :))

ong dat

Xe tăng

F1 nhà mình (nữ, con một) học xong ĐH xin tự chủ tài chính, thuê nhà ở riêng. Cả nhà không đồng ý nó vẫn làm; sau 2 năm làm nhà nước bỏ việc mua đất trang trại làm nông dân !

dzoro

Xe điện
Ở cùng bố mẹ hay ra ngoài tùy thuộc vào nhiều yếu tố nhưng chủ yếu là tài chính và việc có cần thăm nuôi chăm sóc bố mẹ hay không. Tài chính mà ổn, bố mẹ còn trẻ không cần thăm nuôi thì cứ mạnh dạn mà sống riêng thôi. Sợ sống riêng quen rồi lúc bố mẹ có tuổi cần về chăm sóc thì cụ lại ngại về ấy chứ ;))

Tony_Le

Xe container
Có gì mà mất lòng, bố mẹ có thể buồn lúc đó, hoặc giận nhưng vẫn luôn thương yêu và sẵn sàng chào đón con cái. Thời gian qua đi đâu sẽ vào đó thôi. Bạn chứng minh được mình sống riêng tiến bộ hơn, trưởng thành hơn thì bố mẹ bạn càng mừng.
Chúc bạn sớm tự lập.
Nói trắng ra là xa thơm gần thối, cứ đi xa trở về thành công là quý như Bác Hồ, còn là người bình thường thì quý như Bác Tôn.

toikhongtontai

Xe đạp
Lại nhớ chuyện cách đây tầm 15 năm làm ở HN có vài người bạn gái Hải Phòng độc thân, trong khi mình vẫn ở trọ vì xa nhà thì mấy bạn đó lại ở riêng khi nhà cũng cùng phường trong thành phố luôn, điều mình rất ngạc nhiên so với thời điểm đó. Nói vậy để thấy quan điểm ra ở riêng nó phụ thuộc tính nết và can đảm, khuyên chủ thớt nên ra giêng cũng hợp lý - nó giúp bản thân tự quản lý mình tốt hơn.