[Funland] Vấn đề ở riêng với bố mẹ khi chưa lập gia đình

caisua

Xe lăn
Văn hoá-đạo lý người Việt ta có câu " ...gq việc gì cũng nên có tình, có lý...."
1- Về lý: Khi bác chủ đã chủ động về kinh tế thì việc bác ra ở riêng không phụ thuộc vào sự đồng ý hay phản đối của cha mẹ. Chỉ cần làm tròn trách nhiệm con cái như những qui ước về lễ nghĩa là ok.
2- Về tình: Các bậc cha mẹ thường danh cho con sự yêu thương vô hạn (nhiều khi quá mức gây phản tác dụng). Thế nên, khi con cái từ chối thì cha mẹ sẽ cảm thấy bị tổn thương nghiêm trọng. Việc chưa có gia đình riêng mà xin ra ở riêng là việc gây ra tổn thương to lớn cho cha mẹ (với những người ko ủng hộ việc này).....
Vì vậy. Để cha mẹ cân bằng được tâm lý do mục 2 gây ra. Bác chủ cần thêm thời gian thuyết phục, phân tích , tâm tình...sao cho đạt được sự thông cảm để các bên vui vẻ thanh thản....
Việc xin ra ở riêng khi đã trưởng thành có rất nhiều điểm tích cực, tổng quát là NÊN. Tuy nhiên, cũng cần giải quyết những yếu tố ảnh hưởng sao cho tốt đẹp nhất. Nên nhớ, cuộc sống này, không ai sống vui 1 mình trừ những kẻ dị biệt.
hồi thằng đầu nhà em 2 tuổi em cũng xin ra ở riêng dù phải đi thuê nhà, lải nhải suốt 1 tuần phụ huynh mới hơi xuôi xuôi. Các đại nhân bảo: cố gắng cả đời để có cái nhà đủ rộng, mong được ở cùng con cùng cháu mà chúng mày đòi đi hết thì 2 ông bà già ra vào nhìn nhau à

ah99x6

Xe điện
Ủng hộ cụ ra riêng.

cabin

Xe buýt
Riêng chung mỗi cái có cái hay và dở riêng của nó. Một số người thì thích ở cùng bố mẹ vì được quan tâm, chăm sóc các việc vặt vãnh và ở gần để đỡ đần bố mẹ khi cần. Trường hợp cụ chủ ko thấy thoải mái khi ở cùng bố mẹ thì nên ở riêng cho thoải mái đầu óc, kết quả sẽ rất tích cực.
Mình thì chưa vợ ở cùng các cụ thoải mái, khi lấy vợ có điều kiện cái là ở riêng ngay vì tính mình cương, nhà ko thể có 2 hổ, gia đình mình thì mình tự làm chủ, con cái mình phải tự chăm, ở cùng ông bà dễ bị chiều chuộng sinh hư.
Đến con mình thì học xong lớp 12 mình khuyến khích đi học xa nhà cho tự lập, 1 cháu đã thực hiện điều đó, còn cháu thứ 2 ko có gì thay đổi thì xong 12 cũng làm như vậy.

ah99x6

Xe điện
Mấy cái nhược điểm ấy éo phải tại bố mẹ đâu, nói thế tội nghiệp ob. Ra ngoài cũng được nhưng đừng bao giờ quay về là ok:))
Mình làm cha làm mẹ nên rộng lượng chứ cụ. Bảo nó đừng bao giờ quay về thì nó đi luôn lại nhớ nhung thương xót :D

CauChangThoNgay

Xe đạp
Sớm muộn thì cũng phải tự lập, nên nếu Bố Mẹ còn khoẻ và Bạn có ý chí thì nên tự lập từ sớm.
Khi ở riêng mình sẽ học được nhiều thứ hơn và cũng phải chủ động trong cuộc sống mình hơn nữa, nhưng kinh nghiệm của mình là bạn cần lên kế hoạch trước là khi bạn tự tập thì bạn sẽ cần làm gì, sắp xếp thời gan như thế nào cho hợp lý.
Best choice là thuê nhà nhưng ở gần Bố Mẹ, có công việc gì là mình có thể chạy về dược ngay, và đừng quên là phải để ý và hỏi thăm Bố Mẹ là được nhé :)

Anh nhiên

Xe hơi
Nói trắng ra là xa thơm gần thối, cứ đi xa trở về thành công là quý như Bác Hồ, còn là người bình thường thì quý như Bác Tôn.
Cũng ko hẳn là xa thơm gần thối, bố mẹ theo lẽ thường thì luôn yêu thương con cái còn việc thành công nó vừa là hy vọng, kỳ vọng về con cái, đôi khi còn là tiếc nuối từ bản thân bố mẹ mà đặt niềm mong đợi vào các thế hệ sau - và tất cả đều mong điều tốt hơn. Tiêu cực ở những kỳ vọng lớn lao quá mà ko đạt được mới thành thối thôi. Mà cứ nghĩ tích cực cho bớt nặng nề.
Như trường hợp của chủ thớt thì chủ thớt cũng có chính kiến + tài chính, bố mẹ còn khoẻ, tuổi đời cũng ok rồi, tự lập được sớm là tốt.

toechuoi

Xe tăng
Trường hợp nhà ai thì em k dám nói chứ cụ thể của cụ thì em nghĩ ra ở riêng thì sẽ tốt hơn cho cụ ah.
Sau 18t thì nên tự quyết định 1 số việc của bản thân mình, dần dần thì số việc tự quyết tăng lên. Chứ gì cũng bố mẹ lo lắng, giúp đỡ thì sau k làm được cái gì cả. Mà càng thế thì càng không nên lấy vợ, khổ vợ khổ con ra. em thật. Lấy về rồi lại "mẹ không cho ăn thìa đâu, mẹ bắt 2 ngày lau nhà 1 lần đấy....."

Bố mẹ cụ còn khoẻ, còn lo được cho con cái thì cụ càng yên tâm. Ở gần thôi cũng được (nhưng đi khoá về mở, ông bà qua bảo trước), cũng k hẳn phải tách ra xa (ra tỉnh/thành phố khác)

Leanh65

Xe container
Chào các cụ. Em mới tham gia diễn đàn mình. Chả là em muốn tham khảo ý kiến các cụ về chuyện ra ở riêng khi còn độc thân. Sơ qua em là con trai thứ trong gia đình năm nay 30t đang ở với gia đình và chưa lập gia đình. Chị gái đã lấy ck có 2 nhóc và thuê nhà ở riêng mấy năm nay rồi. Em có ý định ở riêng trong khoảng 1-2 năm nay vì em thấy mình cần có cuộc sống riêng (thời điểm em đã bắt đầu độc lập về kinh tế nên mới có suy nghĩ như vậy). Em cảm thấy mình sống chung với bố mẹ tâm lý cứ bị phụ thuộc và mất tự do K làm chủ đc cuộc sống của mình do bố mẹ e rất thích can thiệp sâu vào cuộc sống của em (từ chuyện cv đến chọn bạn đời). Từ đó, kĩ năng sống và giao tiếp của em bị hạn chế khi ra ngoài xã hội. Em cảm thấy tính cách e K đc mạnh mẽ và tự tin mà cứ bị phụ thuộc vào người khác. Em dự định sẽ sống riêng 1 vài năm để độc lập hẳn về tâm lý rồi mới tính chuyện lập gia đình vì bh em K tự tin và sẵn sàng để kết hôn khi có tính phụ thuộc như vậy

Hôm trc em có nói chuyện thẳng thắn với 2 cụ nhà em về việc sống riêng và nói lý do tại sao em muốn như vậy. Và kquả 2 cụ K đồng ý và lấy lý do sợ em sống riêng đc tự do thì sẽ hẹn hò lung tung và sợ em khổ vì em phải làm hết mọi việc. Đến bh việc nhà em kp làm mấy và đc bố mẹ hỗ trợ rất nhiều.

Em biết là ở vs bố mẹ đc hỗ trợ sẽ sướng hơn nhiều nhưng sẽ có cái hạn chế là mình K đc sống như mong muốn, bị kìm hãm cái này cái kia, cảm giác ngột ngạt khi đc bao bọc. Sống riêng sẽ tốn kém hơn và khổ hơn nhưng đc sống theo cách mình muốn, tự chủ hơn.

2 cụ nhà em vẫn khỏe mạnh nên em định tranh thủ ra ngoài sống riêng để trải nghiệm csống cho mình tự lập hơn, sau này sống cùng với bố mẹ không muộn. Nhưng e lại K muốn mất lòng bố mẹ.

Các cụ bảo em là mama boy cx đc nhưng em vẫn muốn xin lời khuyên từ các cụ
Em ra sống tự lập từ năm em mới 17 tuổi và bố mẹ em mới 45. Cụ nay 30 mà vẫn còn đắn đo thế nhỉ😅

Xechaybangcom

Xe điện
Chả bù cho em, con lớn 18 tuổi cho ra ở trọ đi học rồi, thằng bé còn bé tí đã làm công tác tư tưởng đủ 18 tuổi cũng ra ở trọ nốt :D

tung5917

Xe điện
Chủ thớt là con trai một nên ở riêng hoàn toàn cũng khó.
Vậy thì ở song song cả 2 nơi cũng được. Nay ở cùng nhà với bố mẹ, mai lại về nhà riêng ở. Quần áo đồ đạc để cả ở 2 nơi. Hôm nhậu say hay đi chơi thâu đêm thì về nhà riêng ở. Lễ Tết thì nên về nhà ở với bố mẹ.

BMW R60

Xe tăng
Riêng chung mỗi cái có cái hay và dở riêng của nó. Một số người thì thích ở cùng bố mẹ vì được quan tâm, chăm sóc các việc vặt vãnh và ở gần để đỡ đần bố mẹ khi cần. Trường hợp cụ chủ ko thấy thoải mái khi ở cùng bố mẹ thì nên ở riêng cho thoải mái đầu óc, kết quả sẽ rất tích cực.
Mình thì chưa vợ ở cùng các cụ thoải mái, khi lấy vợ có điều kiện cái là ở riêng ngay vì tính mình cương, nhà ko thể có 2 hổ, gia đình mình thì mình tự làm chủ, con cái mình phải tự chăm, ở cùng ông bà dễ bị chiều chuộng sinh hư.
Đến con mình thì học xong lớp 12 mình khuyến khích đi học xa nhà cho tự lập, 1 cháu đã thực hiện điều đó, còn cháu thứ 2 ko có gì thay đổi thì xong 12 cũng làm như vậy.
Quan điểm của cụ gần giống của em. Chắc cụ sinh, học tập, làm việc cùng tỉnh/TP với bố mẹ. Em thì sinh ra, lớn lên ở quê. Học hết cấp 3 là bước vào cuộc sống tự lập, xa bố mẹ, gia đình lên Hà Nội học đại học. Ở ký túc xá ,thuê nhà trọ..Học xong tự xin việc, lập gia đình, mua nhà, sinh con...tại HN. Vậy mà đã gần 30 năm rời vòng tay bố mẹ rồi. Con em 1 cháu sang năm vào đại học, 1 cháu đang cấp 2. Em quan điểm cũng không ép chúng nó. Kẻ cả học xong chúng đi thành phố khác lập nghiệp cũng được. Cố đến khi chúng học xong đại học là mình lại quay về úp mặt vào sông quê cụ ạ. Ở quê có sẵn vườn cây ao cá của ông bà rồi.
Nhi khi mình đã có gia đình, càng lớn tuổi em thấy thời gian mình gần bố mẹ càng ít đi. Bố mẹ ngày một già yếu. Em tháng nào cũng tranh thủ cho các cháu về quê. Lễ tết đều về quê cùng bố mẹ,ông bà..Nói thế chứ thời gian mình đc ở cùng bố mẹ không còn nhiều đâu. Nếu có thể thì tốt nhất tuổi trẻ tự lập xa bố mẹ cũng đc. Nhưng trung niên nên ở cùng hoặc gần bố mẹ là tốt nhất.

newboyvt

Xe tải
em cảm ơn các cụ đã cho em lời khuyên. vấn đề này e đang bị do dự và chần chừ 1 năm rồi ạ. đi xem nhà nhiều lần nhưng vẫn chưa ra được quyết định là đi hay ở. Cái tính cách em nó như vậy nên khi quyết cái gì thường k quyết đoán (do tính cách em chứ em k đổ lỗi cho 2 cụ nhà em).

Bản thân 2 cụ nhà em lo lắng cho e vì chưa thấy e lập gia đình nên 2 cụ càng sốt ruột càng giục giã em nhiều hơn nhưng khổ nỗi bh e chưa sẵn sàng về tâm lý => e k muốn => 2 cụ càng lo => càng kiểm soát em nhiều hơn. Đó là 1 cái vòng luẩn quẩn nên nhiều lúc e cảm thấy rất ngột ngạt khi sống cùng bố mẹ. Nên em muốn thay đổi ra riêng là như vậy. Nhưng e sợ bố mẹ e buồn nên cứ đắn đo mãi
Do dự và chần chừ hẳn 1 năm thì dài quá rồi, cụ nên quyết đoán thử đi thôi. Làm thì mới biết kết quả sẽ đi đến đâu, còn không làm thì mãi cứ 1 vòng luẩn quẩn như vậy.
Dù gì cụ cũng 30 r, đủ ý thức để có trách nhiệm với quyết định của bản thân ;))

Tony_Le

Xe container
Cũng ko hẳn là xa thơm gần thối, bố mẹ theo lẽ thường thì luôn yêu thương con cái còn việc thành công nó vừa là hy vọng, kỳ vọng về con cái, đôi khi còn là tiếc nuối từ bản thân bố mẹ mà đặt niềm mong đợi vào các thế hệ sau - và tất cả đều mong điều tốt hơn. Tiêu cực ở những kỳ vọng lớn lao quá mà ko đạt được mới thành thối thôi. Mà cứ nghĩ tích cực cho bớt nặng nề.
Như trường hợp của chủ thớt thì chủ thớt cũng có chính kiến + tài chính, bố mẹ còn khoẻ, tuổi đời cũng ok rồi, tự lập được sớm là tốt.
Nghĩa đen thuần tý thôi ạ, ở cùng nhau là có vấn đề nhất là một già một trẻ không cùng hệ tư tưởng và trái tự nhiên. Lớn rồi thì phải độc lập, không độc lập được thì tất thối. Vin vào văn hóa Á đông để ở cùng nhà là cái cớ che đi sự thất bại, còn việc sau này các cụ yếu phải chăm sóc là chuyện khác.

NNS

Xe ngựa
nhà nhiều cụ nặng nề chuyện ở riêng với ở chung nhể? nhà em thì cực thoải mái, thích ở đâu thì ở. Em ở riêng từ thời sinh viên, dù dân Hà Nội, học ĐH em đã tụ họp mấy thằng bạn chí cốt, rủ nhau ở riêng để đi học cho gần, tốt nghiệp ĐH, đi làm em mới giải tán ổ chuồn chuồn này, về ở với các cụ, tự lập sẵn rồi, éo phải rèn luyện nữa, lấy vợ vào e vẫn ở với các cụ, đến khi thằng F1vào cấp 2 e lại ra ở riêng để cho thằng oắt đi học ở trường CLC quận khác vì quận em ở chả có trường clc éo nào. Nói chung việc em khắc nhập khắc xuất chả thấy có gì nghiêm trọng, bảo với các cụ là sắp tới con thế lọ thế chai, 2 cụ nhà em dất dân chủ, chả có gì nặng nề hay muốn can thiệp vào những quyết định của em.

vanhai493

Xe điện
Nên ra ngoài
Lớn rồi thì tự lo
Từ ngày đi học DH là coi như tôi ra riêng rồi
Mười mấy năm rồi

bamboo.2019

Xe đạp
Em từ quê ra phố tự lăn lộn từ ngày đi nhập học (bố mẹ ko ai đi cùng) thì thấy ngưỡng mộ các bạn có nhà và bố mẹ ở phố. Nhưng nghe bác chia sẻ thì em thấy bác nên ra ngoài luôn. Tuy nhiên phần khó ở phía bố mẹ bác thì chắc vẫn phải ngồi nói chuyện cho các cụ yên tâm, bác có thể tham khảo:
- Bác tâm sự, khảo ý với chính chị gái/ anh rể mình về suy nghĩ/nguyện vọng của mình trước. Vì người thân cận luôn hiểu hoàn cảnh hơn các bác trên đây. Bác cũng thể hiện cho anh chị thấy mình suy nghĩ nghiêm túc, và trải nghiệm này là nên có trước khi lập gia đình riêng để anh chị ủng hộ và hậu thuẫn khi nói chuyện với 2 cụ thân sinh.
- Bác có thể chuẩn bị trước các vấn đề hai cụ lo. Ví dụ: tham khảo trước về các khu vực thuê trọ - chi phí thuê - dịch vụ, môi trường sống,... để ông bà yên tâm bác ko "sa ngã" mà tự lo và tự chủ được. Bác cũng chia sẻ nguyện vọng được thêm trải nghiêm để sau này có thể tìm được bạn đời phù hợp và tự lo được cho gia đình nhỏ của mình
Em thấy việc này nên làm và cần làm nhưng bác cần tìm hiểu trước để 2 cụ yên tâm
Chúc bác sớm thông :D

nambiendi

Xe đạp
Nếu bà chị ở gần ông bà có thể qua lại thăm nom các cụ được thì em nên đi xa làm. Ví dụ nếu đang ở HN thì chuyển công tác vào TP HCM chẳng hạn. Nói chung là nên tách ra khỏi bố mẹ một thời gian, theo như em kể thì các cụ đang chăm con sai cách.
gia đình bà chị gái e ở k quá gần nhưng cùng tp với bố mẹ em (vẫn chạy qua chạy lại đc), em cx chỉ dự định thuê nhà ở gần bố mẹ e thôi vì em vẫn làm việc ở đây và có j cần vẫn giúp đc bố mẹ, chỉ là k sống chung với nhau cho nhau không gian riêng thôi ạ!

Oddo

Xe đạp
Vote 1 phiếu ra ở riêng. Cơm đường cháo chợ, nhưng đc cái tự do

my.eb

Xe điện
Vp em 2/3 số bạn nữ ra ở riêng (thuê nhà) khi ngoài 2x tuổi, chưa có gja đình. Em thấy ok. Trong số đó có 2/3 là các bạn đi du học về, 1/3 học ĐH trong nước.