[Funland] Vấn đề ở riêng với bố mẹ khi chưa lập gia đình

nambiendi

Xe đạp
Chào các cụ. Em mới tham gia diễn đàn mình. Chả là em muốn tham khảo ý kiến các cụ về chuyện ra ở riêng khi còn độc thân. Sơ qua em là con trai thứ trong gia đình năm nay 30t đang ở với gia đình và chưa lập gia đình. Chị gái đã lấy ck có 2 nhóc và thuê nhà ở riêng mấy năm nay rồi. Em có ý định ở riêng trong khoảng 1-2 năm nay vì em thấy mình cần có cuộc sống riêng (thời điểm em đã bắt đầu độc lập về kinh tế nên mới có suy nghĩ như vậy). Em cảm thấy mình sống chung với bố mẹ tâm lý cứ bị phụ thuộc và mất tự do K làm chủ đc cuộc sống của mình do bố mẹ e rất thích can thiệp sâu vào cuộc sống của em (từ chuyện cv đến chọn bạn đời). Từ đó, kĩ năng sống và giao tiếp của em bị hạn chế khi ra ngoài xã hội. Em cảm thấy tính cách e K đc mạnh mẽ và tự tin mà cứ bị phụ thuộc vào người khác. Em dự định sẽ sống riêng 1 vài năm để độc lập hẳn về tâm lý rồi mới tính chuyện lập gia đình vì bh em K tự tin và sẵn sàng để kết hôn khi có tính phụ thuộc như vậy

Hôm trc em có nói chuyện thẳng thắn với 2 cụ nhà em về việc sống riêng và nói lý do tại sao em muốn như vậy. Và kquả 2 cụ K đồng ý và lấy lý do sợ em sống riêng đc tự do thì sẽ hẹn hò lung tung và sợ em khổ vì em phải làm hết mọi việc. Đến bh việc nhà em kp làm mấy và đc bố mẹ hỗ trợ rất nhiều.

Em biết là ở vs bố mẹ đc hỗ trợ sẽ sướng hơn nhiều nhưng sẽ có cái hạn chế là mình K đc sống như mong muốn, bị kìm hãm cái này cái kia, cảm giác ngột ngạt khi đc bao bọc. Sống riêng sẽ tốn kém hơn và khổ hơn nhưng đc sống theo cách mình muốn, tự chủ hơn.

2 cụ nhà em vẫn khỏe mạnh nên em định tranh thủ ra ngoài sống riêng để trải nghiệm csống cho mình tự lập hơn, sau này sống cùng với bố mẹ không muộn. Nhưng e lại K muốn mất lòng bố mẹ.

Các cụ bảo em là mama boy cx đc nhưng em vẫn muốn xin lời khuyên từ các cụ

DurexXL

Xe lăn
Nếu 2 Cụ thân sinh đang mạnh khỏe, thì Cụ quyết đoán đi, ngay và luôn

Tách ra sống riêng càng sớm càng tốt, chỉ báo để 2 Cụ biết, còn thì tự quyết

namphong12

Xe lăn
Cụ cứ trao đổi lại với 2 cụ thân sinh.
Bảo "con ra ngoài ở 1 thời gian. Khi nào có vợ sinh cháu sẽ về ở cùng để nhờ ông bà trông cháu giúp"

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Có suy nghĩ đc như vậy thì nên ra ngoài ở. Tuy nhiên ban đầu sẽ khó,nhưng luôn nhớ trách nhiệm với bố,mẹ là được.
Tóm lại là Nên.

kt13a2

Xe buýt
Em dự là các cụ không đồng ý.

Alibama

Xe buýt
Cứ báo với các cụ là về nhà chị giám đốc sống thử vài tháng

TXM3b

Xe buýt
đọc mà thấy giống e quá, nhưng mà e thì k dám và k có ý nghĩ đó, đến 27 tuổi vẫn ở với bố mẹ, 2 chị đi lấy chồng, e ở với bố mẹ, vì nghĩ là m là con trai, ở với bố mẹ , rồi đi làm về, ăn uống quần áo bố mẹ lo, sướng, nên chả bao giờ nghĩ ra ngoài ở riêng
đến lúc lấy vợ về, vc đều ở cùng bố mẹ, gần như chưa bao giờ có ý nghĩ riêng cả, ngay cả sau khi lấy vợ, vc e mua được nhà thì cho thuê và tiếp tục ở cùng bố mẹ, đến khi sinh con ra , nhà chật quá, định sửa nhà mà ngại, lúc đó mới mua nhà riêng ra ở, tính ra đến năm 40 e mới rời nhà ở riêng hiii
Tuy nhiên quan điểm của bố mẹ cụ e cũng hiểu, nhưng nếu là vc e, nếu thấy cụ đủ vững chãi, đủ tin tưởng, thì e cũng cho ra ngoài, sau này con e cũng vậy, vc e sẵn sàng cho nó ra ngoài độc lập, nhất là nó đã 30 rồi.

Con tôi con gái 19t, nó mà ở nhà tôi cũng đồng ý cho ở riêng, miễn là đủ gần để tôi tiện chạy qua chạy lại.

hanguyen1609

Xe đạp
Đi ngay và luôn em ơi, đàn ông sống độc lập mới trưởng thành được!

between legs

Xe đạp
Hai 3 thế hệ khác nhau không tránh khỏi suy nghĩ khác biệt
Ở riêng được cũng tốt

tientaninfotech

Xe tăng
Con tôi, tôi không can thiệp và cs của nó. Và cũng không muốn can thiệp, xu hướng là trước khi ổn định cần cho nó có trải nghiệm cuộc sống, những va chạm vấp ngã phải tự đứng trên đôi chân của mình. Còn mình chỉ là nơi bến đỗ, nâng đỡ sau vấp ngã thôi.
Chả gì dạy thực tế hơn đời dạy cả!

saphia2008

Xe tải
Ôi trời cụ triển khai ngay là luôn đi, cố gắng duy trì tuần về ăn cơm với bố mẹ 1-2 lần cho bố mẹ vui. Còn bản thân thì phải cố gắng tuân thủ kỷ luật cuộc sống, chỉ sợ cụ ra vài tháng ăn ngủ ko điều độ, nhà cửa không dọn dẹp, quần áo ko giặt phơi sấy cụ lại muốn về thôi. Còn ra được thì tốt quá

demax

Xe tăng
Nếu bà chị ở gần ông bà có thể qua lại thăm nom các cụ được thì em nên đi xa làm. Ví dụ nếu đang ở HN thì chuyển công tác vào TP HCM chẳng hạn. Nói chung là nên tách ra khỏi bố mẹ một thời gian, theo như em kể thì các cụ đang chăm con sai cách.

Supercub_90

Xe điện
Tưởng cụ ra ngoài để khỏi phải lập gia đình chứ ra ngoài để trưởng thành hơn lập gia đình thì tốt rồi. =)) =)) =)) =))
Phương án xin phép gia đình của cụ đã bị từ chối rồi - cái này là chắc chắn với tính cách của phụ huynh cụ. Cách thứ 2 là chuyển chỗ làm xa nhà một chút là được, không phải nghĩ lý do xin phép làm gì cả.

quangzizi

Xe tăng
Không có vợ con ra riêng làm gì tốn tiền, tiền nhà tiền ăn tiền điện nước... Để đó mà tiết kiệm đầu tư

agrimeco

Xe lăn
Em đang mong f1 nó tự chủ đc như cụ thớt mà ko biết có chịu ra ở riêng ko nữa!:D

petitvanh

Xe tải
Em tốt nghiệp ĐH đi làm nuôi được bản thân là ra ở riêng ngay chứ ko đợi được đến 30 tuổi :)

Minhnd

Xe điện
Cứ chốt ra ở riêng. Nếu không thấy vui bằng ở với cha mẹ thì lại về :D
Phải dám thử mới biết. Việc này không để lại hậu quả gì ghê gớm nếu nhầm nên mạnh dạn đi cụ chủ.
Việc bé cỏn con thế này mà không dám quyết thì có cờ hó nó lấy :D