[Funland] Vấn đề muôn thuở: mua nhà đất hay chung cư tại Hà Nội 2020

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Đang nói 3 tỷ cho thuê 15tr, của cụ 1tỷ8 đuơng nhiên ít hơn.
Em tính cho cụ để cụ dê hiểu nhé . 3 tỷ cho thuê 15tr/tháng tức là 0,5%/ tháng = 6%/năm. Cụ chịu khó đọc chút kiến thức về BĐS xem cho thuê được 6%/năm có khả thi không?. Chưa kể càng về sau càng sẽ giảm giá thuê dần.

poiuy

Xe ba gác
Ở CC, đặc biệt là các CCCC đúng nghĩa thì sướng rồi.
Cái điều bàn luận ở đây là với các nhà chỉ có 1 tài sản lớn nhất, và duy nhất là 1 bđs thì nên chọn CC hay nhà phố. Cái này thì không tính cũng phải tính vì đây là việc quan trọng với gia đình cụ ạ.
Ở Cc trước mắt sướng hơn, nhưng sau khi ở 7,8 năm nhà bắt đầu xuống cấp, hoặc vì lý do gì đi chăng nữa buộc phải chuyển nhà, thì khi bán đi có còn mua được 1 căn nhà khác cho tử tế không?
Em không nói tới khía cạnh kiếm lời nhé, mà là làm sao bảo toàn được chỗ ở cho cả gia đình trong 1 thời gian dài.
Ví dụ hồi 2009 bạn em có mua 1 căn chung cư 750 củ. Lúc này với 750 củ nó có khá nhiều lựa chọn.
Sau đó năm 2016 nó đi Úc học, bán lại căn này được...850 củ. Giả sử nó cầm 850 củ này đi mua nhà thì hầu như chả mua được cái gì nữa.
Không tệ như cụ nghĩ. Thực tế em gái em ở chung cư từ năm 2006, là căn chung cư quân đội xây tại Mỹ ĐInh I, nghĩa là cũng thuộc loại bình dân nhưng diện tích rộng thấy rất ổn, không phải chuyển chiếc gì cả đâu. Mua chung cư kiểu HH thì mới phải lo chuyển.

rongme77

Xe hơi
Cụ mua chung cư nào 3 tỷ mà cho thuê được 15tr vậy? và chỉ cho em xem cái nhà nào ở Hà Nội mua 3 tỷ cho thuê 5tr ?
3 tỷ cho thuê 5 triệu. Hic, nhà em có đây cụ ơi, nhưng là nhà kèm compo ngoại thành và khá cũ nát. Căn nhà em: Thanh Trì gần sát Hoàng Mai., mặt ngõ rộng, ô tô đi lại được cả hai chiều, 3 tầng, 70m2, mua 40 triệu/m cách đây 4 năm, giờ bán chắc được trên 3 tỷ. Mà em đang cho thuê có 5 triệu, tại nhà cũ quá, người ta vào ở cũng phải sửa sang lại nhiều. Trước còn cho thuê có 4 triệu, mới tăng giá lên 5 triệu được đầu năm nay.

Sazi

Xe điện
Các cụ am hiểu thị trường vn cho em hỏi giá căn hộ ở hn và sài gòn tương đương vị trí thì giá có khác nhau nhiều không. Mấy năm rồi trong sg sốt đất là sốt nhà đất hay cả chung cư. Liệu nhà ngõ có thoái trào và nhường cho chung cư lên ngôi không ?
Chung cư sốt tùy theo phân khúc, dân SG chứng kiến sự tăng giá mạnh mẽ CC 4.0, 5.0 sắp tới 6.0 còn phân khúc khác thì k.
1. CC 1.0
2. CC 2.0
3. CC 3.0
4. CC 4.0
5. CC 5.0

Schutze

Xe máy
Em tính cho cụ để cụ dê hiểu nhé . 3 tỷ cho thuê 15tr/tháng tức là 0,5%/ tháng = 6%/năm. Cụ chịu khó đọc chút kiến thức về BĐS xem cho thuê được 6%/năm có khả thi không?. Chưa kể càng về sau càng sẽ giảm giá thuê dần.
Mua là để ở thôi, nếu tính toán như cụ thì gửi ngân hàng cho nhàn đầu.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Với lại cc tại Hà Đông giá thuê kiểu gì cũng thấp hơn mạn trên phố cụ nhé.
Cụ lại chưa hiểu rồi , Cho thuê thấp vì giá mua nó thấp . Chứ ai đi mua giá cao cho thuê thấp bao giờ đâu cụ :)

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
3 tỷ cho thuê 5 triệu. Hic, nhà em có đây cụ ơi, nhưng là nhà kèm compo ngoại thành và khá cũ nát. Căn nhà em: Thanh Trì gần sát Hoàng Mai., mặt ngõ rộng, ô tô đi lại được cả hai chiều, 3 tầng, 70m2, mua 40 triệu/m cách đây 4 năm, giờ bán chắc được trên 3 tỷ. Mà em đang cho thuê có 5 triệu, tại nhà cũ quá, người ta vào ở cũng phải sửa sang lại nhiều. Trước còn cho thuê có 4 triệu, mới tăng giá lên 5 triệu được đầu năm nay.
Nếu ra tận đê sông hồng thì cho thuê như vậy là được rồi cụ.

OxIT

Xe buýt
Em chưa hiểu 4.0 5.0 nghĩa là gì ạ, là giá tiền 40,50 triệu ??? Về chung cư hn em nghĩ không giảm được. Nhìn hàng của vingroup kiểu như blue chip ở đại mỗ còn 35 triệu, vùng trong đều 40-50 thì các khu khác cũng men theo giá đó mà định giá.

Về mấy cái giá thuê tính tương đối thôi cứ bắt bẻ nhau làm gì. Ví dụ như cụ gì ở the pride với 2 tỷ cho thuê được 7 triệu. Nhưng cùng giá ở usilk có thể được 10 triệu hay ở ct văn khê giá lại khác nữa.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Quan điểm chung là đất đai hiếm đi thì giá nó sẽ lên và lên nhanh hơn trượt giá tiền hoặc lãi suất ngân hàng. Trên đời có gì là chắc chắn đâu, lỗ lãi là bình thường nhưng mua đất 10 năm vẫn lỗ thì không nên bàn ở đây, đó là trường hợp đặc biệt.

Em nói ra quan điểm nay bởi vì nhiều cụ không thích thuê, thích an cư thì mới lạc nghiệp nên chỉ được chọn 1 trong hai do tiền có hạn. Việc mua đất thuê CC trong vòng 10 năm, cộng cày cuốc, mua đi bán lại đất sẽ có cơ hội để mua nhà đất đẹp hơn hoặc mua căn chung cư đàng hoàng và thêm miếng đất mới. Đất không ở mới mua bán dễ chứ ai mang nhà mình đang ở ra bán đâu, nếu để ý điều này thì sẽ thấy cơ hội rất nhiều.
Mua đất bị xuống giá là mua phải đất bị thổi giá. Còn đại đa số đất sẽ tăng giá cao hơn gửi tiết kiệm 1 chút. Rất ít chỗ tăng giá mạnh, có lãi cao. Những chỗ lãi cao là nơi tập trung giới đầu cơ và có thể diễn ra thổi giá.

Kurumasuki

Xe container
Cụ lại chưa hiểu rồi , Cho thuê thấp vì giá mua nó thấp . Chứ ai đi mua giá cao cho thuê thấp bao giờ đâu cụ :)
Cụ rất cố chấp, lấy cái chung cư lởm tận Hà Đông ra làm tiêu chuẩn. Thế em bảo chung cư FLC 36 Phạm Hùng 3 tỷ cho thuê đc 18 tr cụ có cãi ko để em cho xem hợp đồng?
Em nói là mặt bằng chung
Nhà đất 3 tỷ nội thành thì ổ chuột chui rúc, ngoại thành thì ko ai thuê, 5tr là mức giá trung bình.
Chung cư gần vành đai 3 giá 3 tỷ thì Hàn thuê 18 củ, Việt thuê 13 củ.

Attoney

Xe tải
Tầm 3 tỷ cụ chủ mua được chung cư cao cấp 2PN trong nội thành rồi, cụ cứ ở tầm 15 năm lúc ấy có tiền thì thích mua gì thì mua, còn ở chung cư bình dân và nhà đất trong ngõ thì nó cũng có sự bất tiện riêng của nó, đến nhà đất mặt đường nhiều người còn chẳng thích ở vì bụi bặm, không có không gian riêng tư, sau này có tiền cứ làm cái biệt thự hay liền kề trong khu đô thị ven đô là chuẩn nhất.

Sazi

Xe điện
Để buôn được bđs phải biết chu kỳ, thời điểm, dòng tiền. Không ai tính theo lãi gửi TK cả.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Cụ rất cố chấp, lấy cái chung cư lởm tận Hà Đông ra làm tiêu chuẩn. Thế em bảo chung cư FLC 36 Phạm Hùng 3 tỷ cho thuê đc 18 tr cụ có cãi ko để em cho xem hợp đồng?
Em nói là mặt bằng chung
Nhà đất 3 tỷ nội thành thì ổ chuột chui rúc, ngoại thành thì ko ai thuê, 5tr là mức giá trung bình.
Cụ chụp giúp cái hợp đồng 18 củ của cụ lên cho em mở mang đầu óc với.

haiha.73

Xe tải
Nếu để ở thì cụ cảm thấy ở đâu đúng sở thích của mình thì cụ ở. Ở thấy thoải mái là cs sẽ vui. Lên đây hỏi cũng loạn lắm, vì mỗi người nói trên phương diện của họ, họ ko phải mình, chỉ có mình mới hiểu đc mình muốn thích gì.

Em thì ko thích chung cư, cho em chung cư rồi bắt phải ở em cũng ko lấy.
Vì ko thích nên e chỉ nhìn thấy nhược điểm của chung cư:
- Sinh hoạt chung phức tạp
- Thằng khác làm cháy mình chết oan
- Chả may hỏng đường nước ko sửa đc
- Khoan đóng cái đinh cũng phải đi xin phép
- càng ở càng xuống cấp
- Bệnh dịch dễ lây lan
- Một nhà phi tỏi cả dãy thơm lây
- Mỗi nhà một căn đóng cửa sống như tự kỷ
- Bỏ tiền mua rồi đi kiện tụng đòi sổ
.......
Em có 10 năm ở ccu. Chung cư kiểu cũ nên ko bị kiểu như cụ nói nhé.
- Tầm ấy tiền cụ vào ngõ cháy 100% ko an toàn bằng chung cư
- Xuất phát từ budget của cụ. Cụ so sánh chất lượng cs khó lắm
- Tiền mà ít vào nhà đất còn lụp xụp hơn chung cư. Em ko nói các nhà tập thể những năm 9x nhé.
- Nhà e mua ở. Cũng mấy năm có sổ cũng ko có vde j.
Cụ chủ tus cứ thử tham khảo ý kiến của mấy cụ trên ấy: mua nhà đất rồi cho thuê đi thuê chubg cư ở. Thử tính xem cụ đc gì. Riêng khoản mỗi ngày cụ có hơn người khác 1÷2h tập thể dục chăm lo sk đã hơn khối người lo cày mặt trên đường để di chuyển rồi. Nhất là đoạn mưa/nắng. Hay như đợt covid này xem. Mấy bọn F1 ở ccu chả tốt hơn hẳn à.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Thanh Trì sát Hoàng Mai mà cụ ơi. Chính xác là ngay gần Pháp Vân thôi cụ ạ.
Cụ cho em xin địa chỉ gần chính xác , 70m mà cụ bán được hơn 3 tỷ thì rẻ quá, em xem được thì đến bàn việc với cụ.

haiha.73

Xe tải
Em nói là mặt bằng chung
Cụ cho thuê đc cao nhỉ. Nhà bạn em ở Sun square sửa đẹp đẽ định ở sau chuyển. Mua + sửa căn 91m hết gần 4 tỏi cho thuê đc 15tr. Có khi đúng đợt covid nên giá thấp k?

silver_wolf

Xe đạp
Cảm ơn các cụ đã quan tâm. Em đang tính bỏ tiền vào bank, lấy tiền lãi thuê chung cư ở thử xem. Vì hiện tại em đang ở nhà đất HN được 5 năm rồi, nhưng diện tích nhỏ thôi.