[Funland] Vấn đề ghi Nguyên quán trong các giấy tờ.

Hoadaols

Xe tải
Cái này em biết một chút vì hay đi xác minh lý lịch. Bây giờ hiểu nguyên quán hay quê quán là nơi ông bà nội có thời gian sống lâu nhất. Nếu khai xa quá cũng không có tác dụng vì ở đó không có thông tin gì về ông bà nội.
Phần khai nguyên quán quan trọng đấy. Lúc có việc mới lòi ra nhiều chuyện. Dân thì khai láo, cán bộ thì thiếu trách nhiệm hoặc dốt.

dalink

Xe điện
Đúng ra nên bỏ cái nguyên quán mà chỉ ghi nơi sinh là hợp lý.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Đúng ra nên bỏ cái nguyên quán mà chỉ ghi nơi sinh là hợp lý.
Cũng chưa hợp lý đâu Cụ; có những trường hợp cha/mẹ Việt nhưng công tác dài, sinh con bên ngoại quốc thì khai báo nguyên quán mới được; chứ khai báo "nơi sinh" chẳng nói lên điều gì...

dalink

Xe điện
Cũng chưa hợp lý đâu Cụ; có những trường hợp cha/mẹ Việt nhưng công tác dài, sinh con bên ngoại quốc thì khai báo nguyên quán mới được; chứ khai báo "nơi sinh" chẳng nói lên điều gì...
Nói lên nơi sinh của người đó cụ ạ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sinh trưởng = sinh ra & trưởng thành. Nếu theo tình trạng của chủ thớt thì Quê quán của ông nội là Campuchia, Quê quán của bố là Thái lan.
Chưa đủ bác ạ.
Nếu Nơi sinh = Nơi trưởng thành = Cambodia (tính đến Phường): OK.

Nếu Nơi sinh khác Nơi trưởng thành:
Giả sử họ chọn nơi trưởng thành: Nếu nơi trưởng thành có độ 2-3 địa chỉ, kiểu cấp 1 học ở A - cấp 2 học ở B ...., thì làm ra răng??
Chắc lại phải chưởi, bác ạ.

Cái đơn giản là:
Khi ai đó ị ra 1 đống shjt, thay vì bẩu: "ờ, nó hơi thối, tụi tau sẽ cố gắng thay thế bằng 1 đống ít thối hơn", thì họ lại nhất định bảo vệ bằng được sự thơm tho của nó.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nói lên nơi sinh của người đó cụ ạ.
Nơi sinh thì đã có thông tin rõ ràng trong giây khai sinh rồi Cụ ợ; Chỉ có khái niệm về ghi "nguyên quán" (ý chỉ gốc gác nhiều đời...) thì nó mới phức tạp mà chưa có cách xử lý thấu đáo/..
Cái này chính E cũng đang gặp chút vướng, muốn xử lý mà chưa gặp dịp đây; Gấu nhà E quê gốc (theo quê Cha) ở Mê Linh (HN); nhưng lại sinh ra tại Quảng Bình (giai đoạn chiến tranh chống đế quốc...); chẳng rõ từ lúc làm CMTND lúc đầu khai báo thế nào mà đến giờ vẫn ghi nguyên quán: Quảng Bình; Nhiều lúc muốn đính chính, sửa lại cho chuẩn chỉnh nhưng e lại thủ tục lằng nhằng; thôi thì cứ đúng số CMTND và tên tuổi và chấp nhận thôi.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em biết một chút vì hay đi xác minh lý lịch. Bây giờ hiểu nguyên quán hay quê quán là nơi ông bà nội có thời gian sống lâu nhất. Nếu khai xa quá cũng không có tác dụng vì ở đó không có thông tin gì về ông bà nội.
Phần khai nguyên quán quan trọng đấy. Lúc có việc mới lòi ra nhiều chuyện. Dân thì khai láo, cán bộ thì thiếu trách nhiệm hoặc dốt.
Hoan hô bác:
Như vậy, chừng nào ông bà nội chưa khuất núi, chừng đó bác và tôi sẽ không có NGUYÊN QUÁN, vì đếch thể xác định "nơi ông bà nội có thời gian sống lâu nhất".
Phải không bác?

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Em vẫn thấy từ Nguyên Quán nó vẫn gần gũi. Thế mới có câu quê cha đất tổ. F1 nhà em Nguyên Quán vẫn bắc giang, dù bố nó có sinh ra và lớn lên ở Hà Nội . Thật ra nếu có nguyên quán con cháu sau này tìm về cội nguồn dễ hơn.

Hoadaols

Xe tải
Hoan hô bác:
Như vậy, chừng nào ông bà nội chưa khuất núi, chừng đó bác và tôi sẽ không có NGUYÊN QUÁN, vì đếch thể xác định "nơi ông bà nội có thời gian sống lâu nhất".
Phải không bác?
Bác lại bắt bẻ rồi. Hiểu và thống nhất thế cho nó dễ làm việc. Nếu không về quê xác minh hỏi người ở đó không ai biết gì thì thông tin nguyên quán không có giá trị.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn thấy từ Nguyên Quán nó vẫn gần gũi. Thế mới có câu quê cha đất tổ. F1 nhà em Nguyên Quán vẫn bắc giang, dù bố nó có sinh ra và lớn lên ở Hà Nội . Thật ra nếu có nguyên quán con cháu sau này tìm về cội nguồn dễ hơn.
Nó phức tạp ở chỗ ‘Quê quán’...

Xế Độp

Xe điện
Hai khái niệm này khác nhau đó cụ, hiện tại PL Việt Nam còn chưa có định nghĩa rõ ràng..
Rõ rồi cụ
Nguyên quán lấy theo quê quán của bố
Luật quy định Quê quán là nơi sinh trưởng của bố vậy quê quán của bố mình tức là nơi sinh trưởng của ông nội
Cái này có quy định trong luật hộ tịch rồi cụ

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Bác lại bắt bẻ rồi. Hiểu và thống nhất thế cho nó dễ làm việc. Nếu không về quê xác minh hỏi người ở đó không ai biết gì thì thông tin nguyên quán không có giá trị.
Việc về quê xác minh cái quan hệ gốc gác này ở giai đoạn hiện nay thì ko quá khó khăn; Vì khoảng thời gian cũng chưa quá lâu, các mối quan hệ họ hàng, làng nước vẫn còn có thể hỏi han được; Nhưng nếu chỉ vài chục năm nữa, các thế hệ F.xx sẽ rât khó khăn trong việc tìm về quê quán (gốc) để xác minh; vì lúc đó các thế hệ gốc (hoặc biết thông tin...) đã khuất; ai dám xác nhận hay minh chứng cho khổ chủ.

Xế Độp

Xe điện
Nói cho dễ hiểu để nếu cần các cụ khai cho thống nhất nhé:
Quê quán của mình là nơi sinh trưởng của bố mình
Quê quán của bố mình là nơi sinh trưởng của ông nội mình
Vậy nguyên quán của mình là nơi sinh trưởng của ông nội mình tức là quê quán của bố mình

P/s: Nơi sinh trưởng: nơi sinh ra và lớn lên

Chỉnh sửa cuối:

Hoadaols

Xe tải
Hai khái niệm này khác nhau đó cụ, hiện tại PL Việt Nam còn chưa có định nghĩa rõ ràng..
Mục đích chính là công tác quản lý nhà nước nhưng lâu lâu lại thay đổi định nghĩa cho phù hợp. Như nơi sinh hồi xưa ghi bệnh viện abc nhưng cũng có bất cập. Bây giờ thường lấy nơi làm giấy khai sinh làm nơi sinh cho tiện, vd: nơi sinh phường a.

Hoadaols

Xe tải
Việc về quê xác minh cái quan hệ gốc gác này ở giai đoạn hiện nay thì ko quá khó khăn; Vì khoảng thời gian cũng chưa quá lâu, các mối quan hệ họ hàng, làng nước vẫn còn có thể hỏi han được; Nhưng nếu chỉ vài chục năm nữa, các thế hệ F.xx sẽ rât khó khăn trong việc tìm về quê quán (gốc) để xác minh; vì lúc đó các thế hệ gốc (hoặc biết thông tin...) đã khuất; ai dám xác nhận hay minh chứng cho khổ chủ.
Nhiều trường hợp khó bác ạ. Ông bà nội ở quê gốc thời gian ngắn, còn nhỏ, nhiều gia đình thất tán. Đi xác minh người bảo có, người bảo không, chính quyền địa phương không dám xác nhận. Người không có kinh nghiệm là bó tay đấy.

tieunhupha

Xe điện
Nguyên quán của con là theo cha. Hồi làm khai sinh cho F1 em hồn nhiên nghĩ bố sinh ra ở HN nên điền nguyên quán con là HN, sau đi làm hộ khẩu mới biết vấn đề này nên lại phải sửa lại.

nguarung

Xe điện
Nguyên quán của Cụ là Nam Định là chuẩn rồi. Con cháu của Cụ sau này cứ thế mà theo mặc dù không chẳng bao giờ về. E thì đang băn khoăn vụ nơi sinh. Nơi sinh là nơi mình đẻ (Ví dụ: bệnh viện phụ sản trung ương, trạm xá xã...) hay là nơi ở của bố mẹ vậy các Cụ?
Nơi sinh (nơi mình được đẻ ra) thì ai cũng giống nhau mà cụ :)) :)) :)) (em fun chút)