[Funland] Vấn đề ghi Nguyên quán trong các giấy tờ.

8828

Xe buýt
Nguyên quán của Cụ là Nam Định là chuẩn rồi. Con cháu của Cụ sau này cứ thế mà theo mặc dù không chẳng bao giờ về. E thì đang băn khoăn vụ nơi sinh. Nơi sinh là nơi mình đẻ (Ví dụ: bệnh viện phụ sản trung ương, trạm xá xã...) hay là nơi ở của bố mẹ vậy các Cụ?
E thấy Giấy KS của con e nó ghi rõ nơi sinh là BV PS Hà Nội, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, HN cụ ah.

gazavn

Xe máy
Thế nếu cứ ghi theo bố, nhỡ sau này cháu nào phát hiện bố đẻ là ông hàng xóm thì sao các cụ nhỉ?
Mà xong ông hàng xóm cũng lại có bố là một cụ hàng xóm khác nữa.

muadem

Xe cút kít
Cái này đúng là chả ra sao, em cũng bị tương tự nên giờ trong Căn cước của em thì quê quán 1 nơi, F1 nhà em lại nẻo khác :-? :-??

hoaquyenhb

Xe hơi
Đọc của cụ thì em cũng hiểu về cách xác định nguyên quán, cơ mà em hỏi thêm rằng: vậy mục đích của Nhà nước yêu cầu công dân khai Nguyên quán nhằm làm gì ạ ? Ví dụ như phân loại dân số theo địa phương hay sao (tỉnh nào có số người nguyên quán, gốc gác đông nhất ?) ???
Nơi sinh, nơi thường trú... thì em rõ mục đích rồi, còn cái Nguyên quán thì em chưa nghĩ ra :)
Theo E đây là yêu cầu của chế độ Hộ khẩu, lý lịch, thành phần...

nguyentoan.uct

Xe điện
Bây giờ quy định nguyên quán mặc định theo sổ hộ khẩu bố lúc làm khai sinh, nếu muốn khai nguyên quán theo sổ hộ khẩu của mẹ thì bố phải làm 1 cái giấy xác nhận là để nguyên quán theo mẹ. Em chiều vợ, để nguyên quán của con theo mẹ nên biết cái này

Misaki2268

Xe hơi
Quản lý tàng thư phục vụ an ninh trật tự là chủ đạo. Các vấn đề khác như cụ nói để thống kê, phân tích phục vụ KTXH cũng có.
Cụ nhắc đến vụ an ninh thì em lờ mờ hiểu là: ví dụ 1 thằng tội phạm đang trốn nã, CA sẽ đưa thêm Nguyên quán của thằng đó vào phạm vi tra soát xem nó có trốn ở nhà họ hàng gần/xa của nó không, coi như thêm 1 kênh điều tra.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Khai sinh ghi thế nào cứ thế thôi cụ. Con không thì Automatic khai theo bố, bố khai theo ông với cụ rồi thì cụ cứ thế mà tiếp tục.

Cái này là hướng dẫn thực hiện, cách ghi thôi, còn định nghĩa ntn thì 0 có...

Matizcoi

Xe cút kít
Sau này sẽ dẹp tuốt nguyên quán hay trú quán hay gì gì nhé, 4.0 mà, gắn chip định vị luôn :D

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Theo em Nguyên Quán có cái gì đó rất thiêng liêng. Nó thể hiện cội nguồi, gốc tích của 1 con người.
Nguyên Quán cứ ghi theo Nguyên Quán đã ghi trong giấy tờ đã ghi của bố/mẹ là ổn!
Nó quan trọng với cá nhân thôi, còn với cơ quan công quyền thì chả ý nghĩa gì. Cái này là tàn dư cũ, để phân biệt thằng nhà quê vs thành thị, thằng tiểu thương vs nông dân...:D

thanhgamo

Xe container
Đơn giản như ngày xưa dân Thanh Hóa theo cụ Nguyễn Hoàng vào Nam khai phá, vậy hậu duệ những người đó giờ nguyên quán tính như thế nào?
Vua Quang Trung nguyên gốc Nghệ An di dân vào Bình Định, vậy nguyên quán của ông ấy và hậu duệ sau này tính như thế nào?

lephong2112

[Tịch thu bằng lái]
Chắc sắp tới sẽ phải thay đổi thôi, lỗi thời rồi

xuantien_mobis

Xe lăn
Đơn giản như ngày xưa dân Thanh Hóa theo cụ Nguyễn Hoàng vào Nam khai phá, vậy hậu duệ những người đó giờ nguyên quán tính như thế nào?
Vua Quang Trung nguyên gốc Nghệ An di dân vào Bình Định, vậy nguyên quán của ông ấy và hậu duệ sau này tính như thế nào?
Nguyên quán hiện nay do chế độ nào quản lý Cụ? Trước CM T8 người ta đâu quan tâm

Bigcat1

Xe buýt
Nguyên quán là cái dở hơi.
Con ghi theo bố. Cháu ghi theo ông. Chắt ghi theo cố.
Trong khi nhà chuyển xoành xoạch.
Quê bố em ở xã. Bố mẹ em sinh ra em ở thị trấn. Em sinh sống và đẻ con em ở thành phố. Con em sau này có khi ra thủ đô ở. Chẳng liên quan gì tới quê nội cả (về mặt quản lý dân cư).
Không biết họ đưa vào để làm gì.

indigo

Xe hơi
Có cụ nào phân vân về nguyên quán giống em không ạ, không biết Nguyên quán đối với các cụ là gì?
E giới thiệu sơ qua một chút họ nhà e. Cụ nội e người gốc Nam Định, từ thời trẻ do chiến tranh nghèo đói nên thoát ly qua Campuchia, sinh ông nội em và các ông bà trẻ em (các em của ông nội em) ở bên đó. Ông nội em gặp và cưới bà nội em (cũng là người Việt ở bên đó) cũng bên Cam luôn.
Cũng do loạn lạc nên cụ em và các ông bà lại chạy sang Thái Lan sinh sống. Bác em, bố em và các chú cũng sinh ra bên Thái.
Sang những năm 6x thì các cụ, các ông bà, bố em và các chú về lại VN, do một số cơ duyên nên được về Hà Nội (đất đai ở quê cũ đã không còn). Bố em gặp và cưới mẹ em ở HN.
Em được sinh ra và lớn lên ở HN luôn. Quê Nam Định chỉ thỉnh thoảng năm về một lần tảo mộ vì cụ ông và cụ bà em chôn cất ở đây. Anh em họ tộc của cụ nội và ông bà em vẫn còn ở ND.
Các giấy tờ của em trước giờ vẫn ghi nguyên quán theo của bố em là Ý Yên, Nam Định (trước còn ghi là Hà Nam Ninh).
Hôm qua e đi làm lại thẻ CCCD mới, CA Khánh Hoà (e mới chuyển vào đây) bắt e phải ghi rõ nguyên quán và nơi sinh đến tận 3 cấp (xã/phường, quận/huyện, tỉnh/TP). E phải tìm và hỏi mãi mới ra được để mà ghi.
Con e thì sinh tại bệnh viện ở Nha Trang, Khánh Hoà nhưng e lại làm giấy khai sinh cho cháu ở HN. Cũng chỉ ở HN đấy vài năm rồi giờ vào NT ở.
E phân vân không biết sau này con e lớn thì khai trong giấy tờ Nguyên quán của cháu ở đâu bây giờ.
Không biết sau này các giấy tờ người ta có tiết giảm bớt đi không chứ nhiều cái bất cập và rắc rối quá.
Chắc theo nơi làm giấy khai sinh

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên quán của Cụ là Nam Định là chuẩn rồi. Con cháu của Cụ sau này cứ thế mà theo mặc dù không chẳng bao giờ về. E thì đang băn khoăn vụ nơi sinh. Nơi sinh là nơi mình đẻ (Ví dụ: bệnh viện phụ sản trung ương, trạm xá xã...) hay là nơi ở của bố mẹ vậy các Cụ?
May quá, có bác biết rõ thế nào là chuẩn mực.

Thế, cụ nội ở Nam Định là chuẩn, ờ.
Cụ thân sinh là Cụ nội ở Thái Bình.
Bề trên nữa ở Lào.
Bề trên nữa ở Liên Xô, ta làm ra răng bác??
Sao lại dừng ở Cụ nội "để cho chuẩn" hả bác?