[CCCĐ] Uzbekistan, đất nước và con người

ladalienxo

Xe tải
cụ chủ cho hỏi người Việt mình sang đây làm ăn buôn bán thế nào vậy? thấy cộng đồng mình cũng ít phải ko cụ.

Keep

Xe điện
Em hóng thêm hình ảnh đường phố, con người, kiến trúc, ....giáo dục văn hóa ạ

nhimlove

Xe tải
cụ chủ cho hỏi người Việt mình sang đây làm ăn buôn bán thế nào vậy? thấy cộng đồng mình cũng ít phải ko cụ.
Cộng đồng người Việt ít lắm cụ ah có khoảng 10 hộ gia đình thôi trước đây đông hơn khoảng 20 hộ nhưng về Việt Nam nhiều rồi, từ năm ngoái đến nay kinh tế Uzbekistan khó khăn nên về nhiều. Các gia đình hiện tại chủ yếu kinh doanh thôi, có chị Tươi kinh doanh nhà hàng, anh Q nuôi lợn trồng rau, chú T xuất nhập hàng, a C sắt thép, a D nuôi lợn... nói chung đủ sống không giàu có gì. Giá cả leo thang vù vù bọn em sống cũng khó khăn lắm.

nhimlove

Xe tải
Em hóng thêm hình ảnh đường phố, con người, kiến trúc, ....giáo dục văn hóa ạ
Em đang chờ đến mùa đông có tuyết rơi thì đi chụp ít cảnh đầu mùa post lên otofun, còn đường xá, kiến trúc em cũng đã post rồi. Cuộc sống cũng bình lặng do kinh tế cũng khó khăn người dân cũng ít mua sắm, ăn chơi. Mấy ngày này sau vụ AttackParis an ninh đi lùng sục kiểm tra khắp nơi cũng thấy hơi sợ sợ vì Uzbekistan tiếp giáp với một số nước bất ổn.
Giáo dục bên này có 2 loại thôi: trường công và trường quốc tế (không có trường tư), trường công thì học phí rẻ gần như miễn phí chất lượng bình thường, còn trường quốc tế dành cho con nhà giàu và người nước ngoài, bên Dầu khí con học tại trường quốc tế nói tiếng Anh như gió. Con nhà em học trường công nói tiếng Uzbek và Nga bố mẹ không hiểu. Trường đại học cũng nhiều nhưng chủ yếu trường công chất lượng cũng khá tốt so với khu vực.

Every Day

Xe hơi
Trời trong xanh quá, không bị xám xám xịt xịt như một số nước ô nhiễm không khí cụ nhỉ

xuanmanhnguyen

Xe điện
Em thấy nhieu nguoi uzebekistan sang Nga lam thuê lắm . Thế cụ chủ đang sống va làm viec ở tasken phai ko ah?
Uzbekistan đang chuyển dần chữ viết sang hệ Latinh rồi nhưng tiếng Nga vẫn đuợc dùng rộng rãi. Văn bản chính phủ vẫn dùng nhiều tiếng Nga, ông tổng thống Kasimov phát biểu trên TV vẫn dùng tiếng Nga. Người dân Uzbek chủ yếu nói tiếng Uzbek, sử dụng tiếng Nga với các dân tộc khác, chữ Uzbek và tiếng Uzbek bắt buộc dùng tại trường học, nơi công cộng...
Người Trung Á có thân hình và khuôn mặt na ná nhau cũng khá giống người Mông Cổ, người Uzbek cũng thế. Uzbekistan cũng khá đông người Triều Tiên từ thời Liên Xô nên người Hàn Quốc cũng đầu tư nhiều tại Uzbek.
Cuộc sống rất thanh bình, an toàn, đi chơi đêm mang cả bọc tiền ngoài đường không sao cả an toàn tuyệt đối. Dân số thủ đô Tashkent khoảng 2tr dân, chính phủ hạn chế dân sống tại thủ đô nên nhìn có vẻ thưa thớt.

nhimlove

Xe tải
Em thấy nhieu nguoi uzebekistan sang Nga lam thuê lắm . Thế cụ chủ đang sống va làm viec ở tasken phai ko ah?
Em ở Tashkent cụ ah, ở Mát lao động phổ thông toàn là người Trung Á thôi, thanh niên Uzbek đi Nga làm việc nhiều lắm do kinh tế Uzbekistan cũng khó khăn.

didonghan.vn

Xe buýt
ngưỡng mộ cụ quá cụ à :)

letrungtinh79

Xe đạp
Thích thật, diễn đàn này lâu lâu có những cụ đi những nơi rất độc, lạ. Hay lắm cụ, em hóng tiếp chuyến đi của cụ nhé.

nhimlove

Xe tải

hanpcc

Xe đạp
Đất nước này đa số nhà cũ từ thời Liên Xô thì phải. Thu nhập trung bình người dân hơn vn nhiều không?

btlong01

Xe hơi
e đang ước đc như cụ chủ đây

nhimlove

Xe tải
Đất nước này đa số nhà cũ từ thời Liên Xô thì phải. Thu nhập trung bình người dân hơn vn nhiều không?
Đất nước phần lớn nhà ở cũ từ thời Liên Xô cụ ah, em cũng đã có viết bài về nhà ở tại Tashkent rồi. Nói chung, do kinh nghiệm phát triển nhà ở tại khu vực có động đất nên hiện nay không tập trung dân cư đông ở Tashkent nữa mà mở rộng ra các khu vực xung quanh, nhà ở đủ cho dân cư nội thành rồi. Theo worldbank thu nhập bình quân đầu người Uzbekistan năm 2014 là 2090usd/người còn Việt Nam là 1890usd/người.

nhimlove

Xe tải
Một buổi đi chợ đồ cổ cách nhà khoảng 15km, khu chợ rất đông người như chợ Giời ở Hà Nội, bán thập cẩm linh tinh đủ loại hàng hóa cũ có mới có. Đi xem cũng thấy hay hay có rất nhiều đồ độc lạ mà ở Việt Nam không có như đồng hồ Liên Xô, máy ảnh, ấm nước trà, bát đĩa tráng men, bình hoa bằng đồng...
Thập cẩm hổ đốn như ở Việt Nam, mặc cả thoải mái được cái an ninh tốt không lo móc túi cướp giật.

nhimlove

Xe tải

Kết thúc chuyến đi chợ vào đây thưởng thức món gà Uzbek

Tôi Nhà Quê

Xe tải
Mặc dù đa số theo đạo Hồi nhưng em kg thấy phụ nữ trùm đầu cụ thớt nhỉ ?

Anhkibo27

Xe buýt
Đất nước phần lớn nhà ở cũ từ thời Liên Xô cụ ah, em cũng đã có viết bài về nhà ở tại Tashkent rồi. Nói chung, do kinh nghiệm phát triển nhà ở tại khu vực có động đất nên hiện nay không tập trung dân cư đông ở Tashkent nữa mà mở rộng ra các khu vực xung quanh, nhà ở đủ cho dân cư nội thành rồi. Theo worldbank thu nhập bình quân đầu người Uzbekistan năm 2014 là 2090usd/người còn Việt Nam là 1890usd/người.
Thu nhập bình quân k chênh lệch nhiều nhưng nhin chung con người và xã hội bên đó văn minh gấp chục lần VN vụ nhỉ