[Funland] [Update liên tục] Giá nhà đất - chung cư ở Hà Nội

BryanNguyen1989

Xe máy
Em thấy giá từ 20-23 mà nhà to toàn 100m2 trở lên nên toàn đôi tỷ 1 căn cộng với dớp nên cũng khó bán nhỉ
khu này rẻ, vị trí ngã 3 Văn quán khá đẹp, nhg tiếc là cổng chính cc lại quay về phía nghĩa trang và 2 năm trước có 1 vụ em bé rơi từ trên tầng cao xuống nên mãi chả bán hết nổi. Còn với giá đó thì cũng k thể đòi hỏi cao cấp dc, nói chung là dớp.

The Fishman

Xe tải
Em nhờ các cụ review chung cư Dreamland bonanza 23 Duy Tân. Khu vực này thì em rất nắm vì đi ngang qua thường xuyên, nhưng ko rõ thiết kế, chất lượng, giá rổ thế nào?
Em đã mua và đã nhận căn hộ 2 tuần trước, giá và chất lượng tốt.
Vụ này là ntn các cụ nắm tt chưa?
Xem chừng giờ nhiều chung cư về bị mất 1-2 năm đấu tranh với CĐT nhỉ?

The Fishman

Xe tải
Đấy là cụ nhìn ngắn hạn. Cái nhà đất 4 tỷ ở 5 năm thì giá nó lại khác. Còn cái chung cư 4 tỷ, ở 5 năm không có cửa bán hòa đc luôn đừng nói là lãi.

Nhà mặt đất mới gọi là nhà của mình, ở chung cư thì phải tuân theo luật của người ta. Sửa chữa đục đẽo cũng phải xin phép. Chẳng thể so đc với mặt đất được trừ mấy cái lốt gửi ô tô trong hầm theo dạng có thì để ko thì phải chen.
Không có đâu cụ. Cụ ở nhà đất mà gặp hàng xóm khó tính cụ đục tường nó cũng sang gõ đầu cụ ngay.

Với 4 tỷ mua mặt đất ở Hà Nội cụ sẽ chỉ tìm được một căn ngõ hẻm tầm 2-3m, ngõ thì bé chen chúc, nhiều khi là 3-4 hộ một ngõ, cửa ra vào úp mặt vào tường, đường ngõ thì lổn nhộn, rác thải tùm lum, mưa xuống thì nhớp nháp, lên tầng 2 mở cửa ra thì úp mặt vào đồ lót nhà hàng xóm, nhà nào xây thấp là khỏi thấy ánh sáng mặt trời. Đêm về muộn cứ tưởng tượng nghiện nó nhảy ra bất thình lình là đã rùng mình. Cái cụ được chỉ là nó không mất giá, nhưng cũng chả lên giá, chả buôn bán được, trừ phi ông bà ông vải phù hộ để tương lai ra mặt đường.

Còn chung cư khẳng định luôn là mất giá từ từ. Nhưng bù lại cụ nhận được căn nhà sạch sẽ khang trang, view thoáng đãng, bảo vệ tận răng, tiện ích chạy vài bước là có, hành lang thang máy sạch sẽ bóng bẩy, không gian thì riêng tư, dân trí cũng cao hơn hẳn.

Sau khoảng 30 chục năm (em tính theo tuổi thọ mấy căn tập thể cũ ngày xưa) tận hưởng hết giá trị căn chung cư đấy thì bản thân cụ, con cái cụ sẽ lại có những cơ hội khác nếu cố gắng. Quan điểm của em là sống phải tận hưởng hết hiện tại chứ cứ bo bo cho tương lai thì chả biết bao giờ được sướng cụ ạ.
Chep, nhưng phải nói là chất lượng xây dựng ở 1 số CC phải nói là kém, không biết liệu có trụ được tới 50 năm không ấy.
Nhìn các Nhà tập thể ngày xưa xây có 3-5 tầng, toàn bê tông ghép lên mà sau ~ 40 năm đã ọp ẹp lắm rồi, thì suy ra kết cục của các chung cư hiện nay :(

Có một giải pháp trung hòa, đó là mua nhà mặt đất - đem cho thuê, rồi lấy tiền đó đi thuê chung cư :D

xuân 2015

Xe điện
Không có đâu cụ. Cụ ở nhà đất mà gặp hàng xóm khó tính cụ đục tường nó cũng sang gõ đầu cụ ngay.

Với 4 tỷ mua mặt đất ở Hà Nội cụ sẽ chỉ tìm được một căn ngõ hẻm tầm 2-3m, ngõ thì bé chen chúc, nhiều khi là 3-4 hộ một ngõ, cửa ra vào úp mặt vào tường, đường ngõ thì lổn nhộn, rác thải tùm lum, mưa xuống thì nhớp nháp, lên tầng 2 mở cửa ra thì úp mặt vào đồ lót nhà hàng xóm, nhà nào xây thấp là khỏi thấy ánh sáng mặt trời. Đêm về muộn cứ tưởng tượng nghiện nó nhảy ra bất thình lình là đã rùng mình. Cái cụ được chỉ là nó không mất giá, nhưng cũng chả lên giá, chả buôn bán được, trừ phi ông bà ông vải phù hộ để tương lai ra mặt đường.

Còn chung cư khẳng định luôn là mất giá từ từ. Nhưng bù lại cụ nhận được căn nhà sạch sẽ khang trang, view thoáng đãng, bảo vệ tận răng, tiện ích chạy vài bước là có, hành lang thang máy sạch sẽ bóng bẩy, không gian thì riêng tư, dân trí cũng cao hơn hẳn.

Sau khoảng 30 chục năm (em tính theo tuổi thọ mấy căn tập thể cũ ngày xưa) tận hưởng hết giá trị căn chung cư đấy thì bản thân cụ, con cái cụ sẽ lại có những cơ hội khác nếu cố gắng. Quan điểm của em là sống phải tận hưởng hết hiện tại chứ cứ bo bo cho tương lai thì chả biết bao giờ được sướng cụ ạ.
Tuyệt vời cụ

TreeBoo

Xe buýt
Em thấy giá từ 20-23 mà nhà to toàn 100m2 trở lên nên toàn đôi tỷ 1 căn cộng với dớp nên cũng khó bán nhỉ
khó bán mà, hồi 2017 em ngồi cafe ở mấy quán đối diện Skyline thấy treo băng rôn bán mãi k hết, 2 năm sau vẫn thấy băng rôn bán. Thực ra vị trí thì đẹp, ngay trung tâm Hà đông, đường rộng, đẹp, 2 mặt thoáng. Văn Quán bây giờ xịn lắm. Mỗi tội dính cái nghĩa trang với dớp trẻ con nên ai cũng hãi.

TuanBanhBao

Xe tăng
căn ko view nghĩa trang tầm 30-31. Toàn hàng bán lại thôi. Bạn em mới hỏi 1 căn 70 hay 71m2 2ty1 có đồ cơ bản, bảo là cũng dc.
Căn này đúng là 73m2 bên c hoặc d, chắc là tầng thấp hay áp mái mới có giá đó.

Mrphamvn

Xe tăng
giá 20-23 là bàn giao thô thì phải
Để hoàn thiện và ở được cũng phải thêm 4-8tr/m2 nữa

nên giá đó cũng chả phải rẻ

thêm nữa là cái kiểu giao nhà thô thì cứ năm nào cũng có nhà sửa -> ồn, bụi, bẩn lắm

Hoa_Pham_1989

Xe buýt
căn ko view nghĩa trang tầm 30-31. Toàn hàng bán lại thôi. Bạn em mới hỏi 1 căn 70 hay 71m2 2ty1 có đồ cơ bản, bảo là cũng dc.
Vẫn cao phết nhể. Mà giá đấy là giá rao thôi, chứ giá giao dịch trung bình chắc phải trừ đi 2-3 giá là ít. Sau Covid từ giờ đến Tết còn hạ nữa

The Fishman

Xe tải
Khu Cầu Giấy sau Covid giá lại tăng nhẹ mới lạ
Thật không thể tin được

thangdc

Xe buýt

Cụ cứ đùa em. 4 tỷ mua được nhà đẹp lắm rồi. Loanh quanh 30-35m xây đẹp mê ly, ở một gia đình 4 người mệt nghỉ. Nhà mặt đất nó mới là nhà của mình, e nhắc lại câu đấy, phải đến lúc nhà có người ốm đau hoặc đẻ đái mới biết được.

TuanBanhBao

Xe tăng
Vẫn cao phết nhể. Mà giá đấy là giá rao thôi, chứ giá giao dịch trung bình chắc phải trừ đi 2-3 giá là ít. Sau Covid từ giờ đến Tết còn hạ nữa
Cụ vào mua xem đc giá 27-28 ko? Chắc cùng lắm căn tầng thấp view nghĩa trang thôi, chứ giờ bán cũng còn ít hàng lắm, nhất là căn 2n lại càng khan hàng, nên ko giảm đâu.

Hoa_Pham_1989

Xe buýt
Cụ vào mua xem đc giá 27-28 ko? Chắc cùng lắm căn tầng thấp view nghĩa trang thôi, chứ giờ bán cũng còn ít hàng lắm, nhất là căn 2n lại càng khan hàng, nên ko giảm đâu.
Còn tùy vào ng mua muốn mua nhanh hay chậm, ng bán muốn bán nhanh hay chậm nữa mà thím.
Tâm lý ng bán sợ bị mất giá nên cứ rao tăng lên, thị trường chung cư ít đầu cơ, ng bán thường không vội, nên giá cả muốn giảm thì phải delay ít là vài tháng so với nhu cầu thị trường.
Bác nào muốn mua rẻ thì đừng vội, đừng nghe lời cò, chịu khó săn ng nào muốn bán nhanh ấy.
Như em năm ngoái mua lại 1 căn dưới Mỗ Lao, mua rẻ hơn giá rao phổ biến (cũng là giá mua từ cdt) 3 giá, tưởng là rẻ nhưng không, hỏi vài căn khác mua lại cũng chỉ tầm đấy. Thậm chí có nhà cùng tầng còn mua rẻ hơn giá rao tận 5 giá, do nhà chủ cũ đang cần tiền.

Hoa_Pham_1989

Xe buýt
Cụ cứ đùa em. 4 tỷ mua được nhà đẹp lắm rồi. Loanh quanh 30-35m xây đẹp mê ly, ở một gia đình 4 người mệt nghỉ. Nhà mặt đất nó mới là nhà của mình, e nhắc lại câu đấy, phải đến lúc nhà có người ốm đau hoặc đẻ đái mới biết được.
Thím này nói ngược à. Có ng ốm đau đẻ đái mới thấy lợi ích của chung cư chứ, nhà 30m2 4 tầng mà chăm ng ốm, ng đẻ , leo cầu thang từ phòng này sang phòng kia đã mệt chết mnr . Chưa kể nếu nhà ngõ sâu, bắt taxi đi đẻ, đi viện trong cái nắng này cũng mệt vl.
Em đang ở cc, vợ mới sinh đây.

TuanBanhBao

Xe tăng
Còn tùy vào ng mua muốn mua nhanh hay chậm, ng bán muốn bán nhanh hay chậm nữa mà thím.
Tâm lý ng bán sợ bị mất giá nên cứ rao tăng lên, thị trường chung cư ít đầu cơ, ng bán thường không vội, nên giá cả muốn giảm thì phải delay ít là vài tháng so với nhu cầu thị trường.
Bác nào muốn mua rẻ thì đừng vội, đừng nghe lời cò, chịu khó săn ng nào muốn bán nhanh ấy.
Như em năm ngoái mua lại 1 căn dưới Mỗ Lao, mua rẻ hơn giá rao phổ biến (cũng là giá mua từ cdt) 3 giá, tưởng là rẻ nhưng không, hỏi vài căn khác mua lại cũng chỉ tầm đấy. Thậm chí có nhà cùng tầng còn mua rẻ hơn giá rao tận 5 giá, do nhà chủ cũ đang cần tiền.
Đa phần là ko qua cò thì làm sao biết đc chủ. Có những căn đẹp nhiều khi ko nhanh thì cug ko còn, nhiều nhà thấy giá thấp thì lại ko muốn bán, đầu tư đồ đạc rồi cho thuê, đến khi mình muốn mua lại có đồ rồi thì ko thik.
Qtrog là giá khu vực đó thấy ổn, mặt bằng chung giá chung quanh đó là quất thôi.

bi2006

Xe buýt
A10 hôm qua em đi xem thì giá từ 32,5-34; một số căn khoảng 31 thì nóng như cụ chủ nói. Thiết kế A10 thì tạm ổn nhưng chất lượng xây dựng bình thường, xuống dưới hầm thì B3 nước non ướt át, có thể thấy là chỗ để xe ô tô sau này là hơi ít.
Và cân nhắc xong hôm nay xuống tiền homecity.
Cụ mua home city căn nào và giá rổ thế nào, cho em tham khảo với