Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ballad Lee

Xe đạp
Các cụ ơi, em vừa hỏi đứa bạn ở Phú Yên. Nhà nó có 2 nguoi bi K phoi. Bà nó bi giai đoạn IV, 80 tuổi, không hóa trị và xạ trị, hàng ngày đều đặn uống nước (gấc+hạt gấc), đến nay cũng đã được 6 năm. Mẹ nó cũng bị K (chỉ nói là ung thư, ko nói rõ là K gì nên em cũng ngại hỏi) năm ngoái, cũng làm theo cách của bà, uống nước (gấc+hạt gấc) hàng ngày (mỗi ngày 1 trái 0.5 kg) thì sau 3 tháng có nhiều chuyển biến tốt, không còn cảm giác bệnh nữa. Em cũng gọi điện nói chuyện trực tiếp với cô ấy về chuyện này, dự định sẽ ra gặp trực tiếp 1 chuyến xem sao. Em đang tìm hiểu về vấn đề này. Mong các Cụ chia sẻ thêm thông tin.
Tìm hiểu sơ bộ về gấc thì có một số bài báo viết thế này
Lycopence của Gấc, chất chống ung thư hiệu quả

Một số nghiên cứu trong phòng thí nghiệm đã chứng minh rằng lycopen có hoạt động chống ôxy hoá cao nhất trong tất cả các carotenoid. Lycopen ăn một số loại gốc tự do. Giảm huỷ hoại tế bào do stress ôxy hoá bằng cách ăn thêm những thực phẩm giàu lycopen có thể giảm nguy cơ mắc những loại bệnh ung thư nhất định.

Một lý thuyết khác về tính chất chống ung thư của lycopen bao gồm tế bào không thông tin được cho nhau. Những nghiên cứu cho thấy sự liên lạc của tế bào không thực hiện được có thể là nguyên nhân gây ra sự phát triển quá nhanh của tế bào và cuối cùng, gây ra ung thư. Các nghiên cứu cho thấy lycopen có thể kích thích sự liên lạc giữa các tế bào. Những nghiên cứu khác cho thấy lycopen có thể ngăn ảnh hưởng của những chất sinh ung thư nhất định, ngăn huỷ hoại tế bào, và ngăn sự phân chia tế bào không kiểm soát được trước khi nó bắt đầu.
Ở VN thì ng ta có bào chế ra được Dầu gấc Vinaga nhưng họ cũng chỉ dám nói là sáng mắt đẹp da chống oxy hóa chứ chưa nhấn mạnh đến khía cạnh chữa hoặc hỗ trợ cho bệnh nhân đang bệnh UT

Nếu có thời gian bác nên sớm gặp gia đình nhà họ xem sao. Gấc không phải khi nào cũng có mà để uống chữa bệnh được quanh năm thì phải làm sao nhỉ???

Dongan

Xe đạp
Ba mình ung thư gan, khoi u nguyên phát đa ổ có kích thước là 8.8 x 9cm, chưa di căn. Sau 3 lần Tace , kích thước khối u giảm còn 2 x6cm, nhung chỉ số ung thư AFP của ba mình tăng lên sau đợt 2. 30 ngày sau đợt TACE lan 4, kích thước khối u tăng lên 3 x 7cm, va chỉ số AFP tiếp tục tăng lên. Cho nên mình quyết định cho ba mình uống B17 ( 3 VIÊN 500mg một ngày cùng với kẽm, wobenzym), essiac tea ( 9oz một ngày), nước trà từ một lá đu đủ phơi khô một ngày, . Sau 30 ngày đi theo phương án này, kết quả khối u của ba mình giảm còn 3.1 x 4.6 cm (CT scan), nhưng chỉ số ung thư AFP cũng tiếp tục tăng lên ( bằng khoảng 40% so với lúc mới được chẩn đoán là mắc bệnh ung thư gan).

Mình thấy có kết quả cho nên muốn chia sẻ với các bạn. Ngoài ra cho mình hỏi luôn các bạn có biết tại sao chỉ số ung thư va kích thước khối u tỉ lệ nghịch với nhau không?
Bạn ơi bố mình cũng bị UT gan, nhưng bác sỹ ở Bm trả lời là bố mình ko thể nút được nữa, cho mình hỏi TH của bố bạn là có bị xơ gan không? bác sỹ bảo bố mình xơ gan nên không nút được, hichic. àfp của bố bạn là bao nhiêu, bố mình là 30000 cơ :(. Cho mình hỏi thêm là việc kiểm tra lại thì có nên chụp CT lại suốt không vì sợ chụp Ct nhiều độc hại, cuối tuần này mình định đi kiểm tra lại cho bố mình. Rất mong bạn chia sẻ thêm thông tin vì đây là topic của bác hacdaihung chuyen về UT phổi nên không có được nhiều thông tin về UT gan. Có gì mình có thể pm hỏi thêm bạn được không?

Kgoaway

Xe đạp
Cụ đọc thêm ở đây về AFP này. Nồng độ AFP trong huyết thanh không có mối tương quan chặt với các đặc điểm lâm sàng của ung thư tế bào gan nguyên phát, như kích thước u, giai đoạn bệnh và thậm chí tiên lượng vì nó còn phụ thuộc vào phương pháp điều trị (thuốc có thể gây ảnh hưởng tới nồng độ AFP), hoặc dương tính giả do viêm ở đâu đó chứ không phải tại vị trí khối u nguyên phát.

Kích thước khối u nguyên phát có giảm và triệu chứng cũng giảm thì có thể là hợp thuốc. Nếu các triệu chứng không giảm hoặc tăng, AFP tăng thì kết quả kích thước khối u giảm cũng chưa phải là khả quan lắm. Cụ thấy sức khỏe có khá hơn trong tháng qua không?
Cảm ơn cụ đã cho mình thông tin. Kể từ khi dùng B17 thì ba mình không còn bất kỳ triệu chứng nhói đau nào cả ( trước đó thỉnh thoảng ba mình chỉ bị nhói nhẹ thôi) , mà hiệu quả này đúng là giống như những gì mà mình đọc ở các testimonials về B17. Sau khi dùng essiac tea một tuần thì ba mình dường như dồi dào năng lượng, đi tập thể dục hằng ngày rất khoẻ, bản thân ba mình cũng không nghĩ là mình đang bị ung thư gan vì thấy sức khoẻ rất tốt. Men gan của ba mình cũng thấp chứ không cao, albumin có giảm một tí nhưng vẫn trong khung bình thường.

Kgoaway

Xe đạp
Bạn ơi bố mình cũng bị UT gan, nhưng bác sỹ ở Bm trả lời là bố mình ko thể nút được nữa, cho mình hỏi TH của bố bạn là có bị xơ gan không? bác sỹ bảo bố mình xơ gan nên không nút được, hichic. àfp của bố bạn là bao nhiêu, bố mình là 30000 cơ :(. Cho mình hỏi thêm là việc kiểm tra lại thì có nên chụp CT lại suốt không vì sợ chụp Ct nhiều độc hại, cuối tuần này mình định đi kiểm tra lại cho bố mình. Rất mong bạn chia sẻ thêm thông tin vì đây là topic của bác hacdaihung chuyen về UT phổi nên không có được nhiều thông tin về UT gan. Có gì mình có thể pm hỏi thêm bạn được không?
Mình nghĩ bạn cần bình tĩnh để có thể đưa ra quyết định sáng suốt. Chụp CT nhiều không có lợi đâu bạn à. Thông thường CT scan rất chính xác, thậm chí đối với kích thước khoảng trên 2cm thì mình nghĩ siêu âm cũng chính xác. AFP theo mình nghĩ không phải là con số quyết định ung thư nặng nhẹ, vì có nhiều bệnh nhân ung thư gan giai đoạn cuoi ma AFP vẫn nằm trong giới hạn bình thường. Gia đình mình có quan hệ rất thân thiết với các bác sĩ điều trị cho nên được các bác chữa trị rất tận tình. Khi dùng TACE, điều mình lo nhất là bị lờn thuốc thôi, cho nên mình không ngừng tìm kiếm các phương pháp thay thế. Nếu bạn không có mối quan hệ với các bác sĩ thì bạn nên đi đến phòng mạch riêng của bác nào chuyên về u gan để được chỉ đường.

Để bồi bổ gan thì ba mình dùng thêm kế sữa kết hợp bồ công anh, bạn đừng mua Fortec hoặc thuốc bổ gan tương tự nhe, vì những loại này bị cấm lưu hành do có tác dụng giảm men gan giả. Ngoài ra bạn phải tìm cách giải độc gan loại mạnh.

hacdaihung

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã cho mình thông tin. Kể từ khi dùng B17 thì ba mình không còn bất kỳ triệu chứng nhói đau nào cả ( trước đó thỉnh thoảng ba mình chỉ bị nhói nhẹ thôi) , mà hiệu quả này đúng là giống như những gì mà mình đọc ở các testimonials về B17. Sau khi dùng essiac tea một tuần thì ba mình dường như dồi dào năng lượng, đi tập thể dục hằng ngày rất khoẻ, bản thân ba mình cũng không nghĩ là mình đang bị ung thư gan vì thấy sức khoẻ rất tốt. Men gan của ba mình cũng thấp chứ không cao, albumin có giảm một tí nhưng vẫn trong khung bình thường.
Như vậy là tốt cụ ạ. Nhưng để đánh giá tác dụng của B17 và Essiac Tea thì cũng chưa chắc lắm vì nhà cụ cũng làm TOCE được 3-4 lần, cũng có thể tác dụng của phương pháp này chậm hơn nên người bệnh có thể hưởng lợi từ nó. Nhưng dù thế nào thì 2 thứ cụ thêm vào sau cũng giúp cải thiện được sức khỏe.

xemay12345678

Xe buýt
Tình hình là hôm nay Mẹ em đã có thuốc iressa trở lại sau 14 ngày thiếu thuốc ( em vẫn mua tự túc ở ngoài cho Mẹ dùng giá 1,1 triệu mỗi viên)...Không biết thế nào chứ em là em hơi nghi! hôm kia em gặp Bác sĩ đề cập vấn đề luật BHYT khi viện thiếu thuốc thì Bác sĩ phải kê đơn mua ngoài có hoá đơn,kèm giấy xác nhận của Viện là hết thuốc thì cầm giấy tờ về BHYT ở thành phố sẽ thanh toán !..Em bảo là vậy anh kê cho em để em mua ngoài,Bác sĩ bảo là cứ về đi,tôi sẽ gặp khoa dược xem thế nào rồi sáng mai gọi lại cho tôi...sáng hôm sau em gọi là thì được báo là nội trong ngày hoặc ngày hôm sau sẽ có thuốc,ko cần làm giấy tờ nữa...mèng ơi! sao trùng hợp dị vậy?

Loanphudu

Xe tải
Bố e mất hôm 17/1 âm lịch:(( sau gần 8 tháng chống chọi với căn bệnh u.t quái ác.

Kgoaway

Xe đạp
Chia buồn với bạn Loanphudu

Kgoaway

Xe đạp
Nhà mình là theo bác sỹ quen đấy bạn ạ, cụ thể là PGS Hà, phó giám đốc Trung tâm UB y học hạt nhân Bạch Mai, lúc đầu thì mình không nghĩ gì, nhưng khổ nỗi cái anh hàng xóm nhà mình làm ở khoa CĐHA Bạch Mai, anh ý lại cứ bảo không có huyết khối thì nút được chứ sao, làm mình cứ lăn tăn, chứ còn bác Hà thì đã trả lời thẳng với mình là không nút được, khối u lớn 11*6cm đã có khối vệ tinh 17mm, bác ý nói là di căn trong gan (mình không hiểu lắm) chỉ có mỗi giải pháp là uống nexavar hoặc nếu không có tiền thì hóa trị, bác ý cũng bảo là uống thử nexavar 1 tháng xem thế nào rồi tính tiếp, còn nếu nhà mình muốn ra viện uống thuốc nam thì bác cũng đồng ý. Thế là mình đã xin cho bố ra viện hẹn tái khám 1 tháng để về dùng thuốc VĐK. Mình cũng tính là tạm thời cho ông siêu âm thui, sợ chụp CT tiêm thuốc nhiều hại khổ thân ông, mà ông sợ đi chụp lắm, hichic.

Mình cũng cho bố dùng kế sữa (milk Thistle của Amway) nhưng đợt này uống vương đạo khang nên đang tạm dừng vì uống nhiều quá bố mình kêu no đầy, một điều lạ là bố mình không thấy đau, không thấy tức gì cả hichic, trộm vía mình cứ hi vọng
Ba mình không co huyết khối , cũng không di căn, khối u của ba bạn còn nhỏ hơn khối u của ba mình một tí nếu tính theo diện tích. Mình thấy có truong hợp dùng hoá trị làm cho khối u nhỏ lại rồi tiến hành Tace. Bác Hà đó có phải là bác sĩ chuyên khoa u gan khong? Ngay cả ở bên Mỹ cũng có trường hợp oncologist của bệnh viện này bảo không mổ được nhưng oncologist của bệnh viện khác lại bảo mổ được.

Kgoaway

Xe đạp
Như vậy là tốt cụ ạ. Nhưng để đánh giá tác dụng của B17 và Essiac Tea thì cũng chưa chắc lắm vì nhà cụ cũng làm TOCE được 3-4 lần, cũng có thể tác dụng của phương pháp này chậm hơn nên người bệnh có thể hưởng lợi từ nó. Nhưng dù thế nào thì 2 thứ cụ thêm vào sau cũng giúp cải thiện được sức khỏe.
Thuc sự là 30 ngày sau lần TACE thứ 4, CT scan cho thấy khối u của ba mình kích hoạt, kích thước khối u tăng lên cho nên ba mình mới nghĩ đến việc dùng B17 và essiac tea. Mình cũng không ngờ nó có tác dụng lẹ dữ vậy, khi uống thuốc chỉ mong la kích thước khối u không tăng lên thôi.

Cụ có bao giờ nghiên cứu về DCA chưa? Nhiều người dùng đã chữa khỏi di căn xương đó. DCA mình thấy đã được thử nghiệm giai đoạn II tại Mỹ, nhưng chắc là không bao giờ trở thành phương pháp chữa trị chính thức vì nó rất là rẻ, và mọi người có thể mua được không cần toa vì nó giống như thuc pham chuc nang thoi

hacdaihung

Xe tăng
Thuc sự là 30 ngày sau lần TACE thứ 4, CT scan cho thấy khối u của ba mình kích hoạt, kích thước khối u tăng lên cho nên ba mình mới nghĩ đến việc dùng B17 và essiac tea. Mình cũng không ngờ nó có tác dụng lẹ dữ vậy, khi uống thuốc chỉ mong la kích thước khối u không tăng lên thôi.

Cụ có bao giờ nghiên cứu về DCA chưa? Nhiều người dùng đã chữa khỏi di căn xương đó. DCA mình thấy đã được thử nghiệm giai đoạn II tại Mỹ, nhưng chắc là không bao giờ trở thành phương pháp chữa trị chính thức vì nó rất là rẻ, và mọi người có thể mua được không cần toa vì nó giống như thuc pham chuc nang thoi
Em biết đến trang www.theDCAsite.com từ rất sớm nhưng lại không đọc bất kỳ điều gì ở đó ngoại trừ bài viết về điều trị K phổi không dùng DCA ở mục chia sẻ ở đó.

K gan thì hóa trị toàn thân không ăn thua mà phải dùng TACE cũng là hóa trị nhưng chỉ cục bộ một nhánh của gan thôi. Như cụ nói vậy là có dấu hiệu tốt đấy ạ, mong cụ tiếp tục cập nhật và chia sẻ.

Dongan

Xe đạp
Ba mình không co huyết khối , cũng không di căn, khối u của ba bạn còn nhỏ hơn khối u của ba mình một tí nếu tính theo diện tích. Mình thấy có truong hợp dùng hoá trị làm cho khối u nhỏ lại rồi tiến hành Tace. Bác Hà đó có phải là bác sĩ chuyên khoa u gan khong? Ngay cả ở bên Mỹ cũng có trường hợp oncologist của bệnh viện này bảo không mổ được nhưng oncologist của bệnh viện khác lại bảo mổ được.
Bố mình cũng là không có huyết khối, nhưng mà có 1 khối vệ tinh rồi, khối u lại ở bên mỏm gan trái (theo mình tự nhìn trên phim thì khối u ý còn to hơn cả gan trái cơ :(), bác Hà thì là chuyên về nút mạch gan rùi (vì chú của mình là giám đốc ở bệnh viện UB Thái Nguyên giới thiệu cho mà - bạn của chú mình). Cũng có thể bác ý chỉ định thế để cho u nhỏ đi rồi nút chăng, vì bác ý bảo là "cứ điều trị 1 tháng rồi tính tiếp". Bạn mua B17 ở đâu thế, bao giờ mình quyết định dùng có thể nhờ mua được không? cảm ơn bạn nhé! Mà bố mình là gan xơ nặng (xơ trên độ 4 cơ) nên mình nghĩ cũng khó nút, bố bạn là u trên nền gan lành à?

Kgoaway

Xe đạp
ba mình có tí xơ gan thôi. Ba bạn bị xơ gan trên độ 4 thì mình cũng không biết có dùng được với B17 không, vì những người bị suy gan thì không nên dùng B17. Mình mua B17 ở trang web tên là apricot power ở bên Mỹ, từ lúc đặt hàng dến khi nhận được cũng mất hơn 3 tuần.

Xe độp 47

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi, người nhà em k trực tràng, đã mổ đang hóa trị đợt 1. Trong quá trình hóa em có thể dùng fucoidan, curcumin, beta glucan k ạ?
Kết quả mổ cắt u, lấy 3 hạch, kết quả sinh thiết hạch là: hạch tăng sản xoang, cho em hỏi như vậy là có di căn hạch chưa ạ?

Tình hình là hôm nay Mẹ em đã có thuốc iressa trở lại sau 14 ngày thiếu thuốc ( em vẫn mua tự túc ở ngoài cho Mẹ dùng giá 1,1 triệu mỗi viên)...Không biết thế nào chứ em là em hơi nghi! hôm kia em gặp Bác sĩ đề cập vấn đề luật BHYT khi viện thiếu thuốc thì Bác sĩ phải kê đơn mua ngoài có hoá đơn,kèm giấy xác nhận của Viện là hết thuốc thì cầm giấy tờ về BHYT ở thành phố sẽ thanh toán !..Em bảo là vậy anh kê cho em để em mua ngoài,Bác sĩ bảo là cứ về đi,tôi sẽ gặp khoa dược xem thế nào rồi sáng mai gọi lại cho tôi...sáng hôm sau em gọi là thì được báo là nội trong ngày hoặc ngày hôm sau sẽ có thuốc,ko cần làm giấy tờ nữa...mèng ơi! sao trùng hợp dị vậy?
Hôm nay mẹ em đi khám ở K1 có Tarceva rồi cụ ạ

hero-dhg

Xe hơi
Các cụ cho e tham gia cùng với. Bố em mới phát hiện ung thư tụy giai đoạn 3/4 vào cuối tuần trước. Các bác sỹ K, Việt Đức, Việt Xô đều nói tiên lượng kém, chỉ được 3-6 tháng và hiện chỉ có thể làm phẫu thuật thông mật vì có nguy cơ tắc mật chứ không giải quyết được khối u vì to và đã xâm lấn vào các động, tĩnh mạch quanh đó. Bs cũng bảo tụy là loại ung thư diễn biến rất nhanh và không đáp ứng nhiều với hóa trị, xạ trị và điều trị đích. Dù không còn nhiều hy vọng nhưng em đang cố gắng thử bằng mọi cách để kéo dài và tăng chất lượng sống cho ông.
Học theo kinh nghiệm các cụ chia sẻ trên này, em đang cho cụ ăn uống theo chế độ ưu tiên thực dưỡng, nước rau củ ép, ăn yến, tam thất, bổ sung các loại vitamin tăng cường miễn dịch như beta glucan, D3, tinh chất trà xanh, Barley Grass Power. Trộm vía mới dùng khoảng 1 tuần, cụ cũng nói thấy người khỏe lên. Em cũng đang định thử theo phương pháp Cellect, Budwig và tinh bột nghệ.
Về Cellect, em đã đặt hàng và chắc phải 1-2 tuần nữa mới có bột Cellect để áp dụng.
Về Budwig, em đã làm thử cho bố ăn thì ông cũng nói dễ ăn, có điều do sắp mổ nên em tạm dừng vì nghe nói nó sẽ ảnh hưởng đến khả năng đông máu.
Về tinh bột nghệ, em đang đặt mua Doctor Best C3 Complex như các cụ tư vấn. Em cũng được 1 người quen cũng có bố bị ung thư tụy giai đoạn cuối, chỉ còn thở thoi thóp, bệnh viện trả về, giới thiệu dùng tinh bột nghệ của cụ Phạm Đình Tỵ và đến nay đã được 10 năm. Em cũng đặt chút hy vọng mong manh vào giải pháp này, nhưng có 1 vấn đề khi dùng tinh bột nghệ muốn nhờ các cụ tư vấn. Bố em có tiền sử nhồi máu cơ tim (đã đặt 2 stent) và u xơ tiền liệt tuyến. Khi nào ăn đồ có tính nóng vào người cụ thường bị bí tiểu, thậm chí phải đặt xông tiểu. Hôm qua khi mới bắt đầu uống tinh bột nghệ được 1 ngày thì ông đã bắt đầu thấy bí tiểu (trước đó ông đi tiểu bình thường) và những lúc như vậy tinh thần ông rất căng thẳng nên đành phải tạm dừng uống curcumin. Em cũng nghe nói nghệ nóng nhưng vẫn cứ muốn thử vì thấy chuyện nhà anh người quen cũng ung thư tụy giai đoạn cuối mà đã đạt được điều kỳ diệu quá. Bây giờ em vẫn muốn cho bố tiếp tục dùng curcumin mà không biết làm thế nào để trung hòa tính nóng của nó. Liệu với Doctor Best C3 Complex theo công nghệ hiện đại hơn thì có xử lý được vấn đề này không. Nhờ các cụ tư vấn với ạ. Em cảm ơn các cụ.
Mẹ e bị y như trường hợp của bố cụ này. Nhưng mà thấy bs bệnh viện Việt Đức đặt ống gen xong bảo sẽ kê cho đơn thuốc gì đó về uống sau 1 tháng lên ktra lại nếu tốt thì dùng tiếp không thì chuyển hướng khác. Không biết cụ có phải dùng cái thuốc gì của bv 1 tháng ko hay là cụ dùng đông y ngay

ngocha285

Xe đạp
Xin các bác cho em hỏi kinh nghiệm xét nghiệm GEN KRAS để phục vụ điều trị K trực tràng di căn gan với ạ.
Hiện bác sĩ BV K đang yêu cầu em quay lại BV Việt Đức để mượn khối nến bệnh phẩm từ hồi ông cụ nhà em làm phẫu thuật cắt trực tràng vào tháng 6/2015 tại Việt Đức
Em băn khoăn không biết Việt Đức có lưu mẫu bệnh phẩm của bệnh nhân lâu như thế không và thủ tục mượn khối nến đó ra có rắc rối phức tạp lắm không. Cụ nào có kinh nghiệm vụ này xin chia sẻ cho em với! Em xin chân thành cảm ơn.

phunghalong

Xe đạp
Bạn có thể hỏi giúp về cách dùng gấc nhủ thê nào, phỏi khô hay nấu tươi uống nhủ trà hàng ngày, có dùng vỏ không. Nhà mình cũng đang có ngươi bị k phổi. Cảm ỏn bạn nhiều
Xin chào Cụ, mấy hôm nay em bận quá nên giờ mới trả lời Cụ được.
1. Gấc chín, quả 0.5kg, nếu lớn hơn thì chia ra để lấy 0.5kg, dùng quả tươi nhé
2. Rửa sạch, thái nhỏ (dùng cả cuống, vỏ, thịt), hạt cũng thái làm 2 hoặc 4
3. Nấu 2 lần. Lần 1, 3 chén nước nấu còn 1 chén, lần 2, 2.5 chén nước còn 1 chén rồi trộn 2 lần nước đó lại với nhau
4. Chia lượng nước này ra làm 2, uống trước khi ngủ (trưa và tối)

Chào cụ.

Ballad Lee

Xe đạp
Xin chào Cụ, mấy hôm nay em bận quá nên giờ mới trả lời Cụ được.
1. Gấc chín, quả 0.5kg, nếu lớn hơn thì chia ra để lấy 0.5kg, dùng quả tươi nhé
2. Rửa sạch, thái nhỏ (dùng cả cuống, vỏ, thịt), hạt cũng thái làm 2 hoặc 4
3. Nấu 2 lần. Lần 1, 3 chén nước nấu còn 1 chén, lần 2, 2.5 chén nước còn 1 chén rồi trộn 2 lần nước đó lại với nhau
4. Chia lượng nước này ra làm 2, uống trước khi ngủ (trưa và tối)

Chào cụ.
Phương pháp dùng Gấc này mới quá cụ nhỉ, k biết cụ có thêm nhiều thông tin kiểm chứng khác hoặc thông tin cụ thể quá trình điều trị của người hướng dẫn ko vậy cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng