Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
Bác hacdaihung ơi, mẹ bác trước khi uống thuốc đích có bị tràn dịch nhiều không? Nhà bác uống thuốc thời gian bao lâu thì hết tràn dịch vậy? Mẹ em uống iressa 2 tháng nay mà vẫn bị tràn hết phổi phải như lúc mới phát hiện bệnh, bác sĩ chỉ bảo có lẽ đáp ứng thuốc kém, hic, có nên đổi sang Tarcerva không bác, bác sĩ bảo 2 loại này tác dụng như nhau thôi. Mong bác tư vấn giúp em với. Mẹ em đột biến gen exon 21.
Nhà em bị tràn dịch nhiều nhưng sau khi uống thuốc đích thì hết tràn dịch luôn và ho đỡ dần.

Hai loại thuốc Iressa và Tarceva đều là thuốc ức chế EGFR nhưng hoạt chất hóa học không giống nhau hoàn toàn. Iressa thì có mức liều tối đa mà người bệnh dung nạp khoảng 1/3 so với Tarceva.

Em có đọc thì thấy cách phân bổ thuốc của 2 loại này cũng khác nhau nhưng chưa có kết luận là người bệnh như thế nào thì hợp thuốc này hay thuốc kia hơn.

Vì lý do nhà mợ không hợp thuốc mợ có thể sớm đổi thuốc sang Tarceva hay Afatinib để tìm cơ hội điều trị hiệu quả hơn. Thực tế nhiều trường hợp đột biến gen sau khi đổi thuốc thì điều trị hiệu quả hơn nhiều.

Không chỉ riêng gì thuốc đích mà hóa trị cũng vậy, nếu không hiệu quả đều cần phải đổi thuốc.

hacdaihung

Xe tăng
Tôi có ngưi bạn cho trang thuốc trị một số bệnh ung thư gồm 13 vị thuốc bắc, trong đó có cả vị hoàng bá và bách hoa xà thiệt thảo và một số vị thuốc khác được cho là trị được ung thư, trong đó có ung thư dạ dày, của một tử tù người TQ truyền lại.
Bạn hacdaihung có quan tâm hãy nhắn số phone của bạn cho tôi, tôi gởi zalo ảnh chụp bài thuốc cho bạn để rộng đường nghiên cứu ( dt: 0983965874)
Cảm ơn cụ rất nhiều! Hiện tại nhà em đang dùng thuốc Tây và song song đó là các loại thuốc Đông y có tác dụng trị ung bướu. Hiện tại việc điều trị vẫn đang ổn định nên em chưa có kế hoạch tiếp theo.

Về loại thuốc mà cụ giới thiệu cụ có thể công bố thêm thông tin được không ạ?

Về hiểu biết chung của em thì Đông y chưa thể điều trị hiệu quả căn bệnh này tuy nhiên nếu sử dụng hợp lý thuốc Đông y có thể hỗ trợ được nhiều cho người bệnh. Những bệnh nhân không đáp ứng với Tây y cũng có thể gặp may mắn với Đông y.

Nhà em bị tràn dịch nhiều nhưng sau khi uống thuốc đích thì hết tràn dịch luôn và ho đỡ dần.

Hai loại thuốc Iressa và Tarceva đều là thuốc ức chế EGFR nhưng hoạt chất hóa học không giống nhau hoàn toàn. Iressa thì có mức liều tối đa mà người bệnh dung nạp khoảng 1/3 so với Tarceva.

Em có đọc thì thấy cách phân bổ thuốc của 2 loại này cũng khác nhau nhưng chưa có kết luận là người bệnh như thế nào thì hợp thuốc này hay thuốc kia hơn.

Vì lý do nhà mợ không hợp thuốc mợ có thể sớm đổi thuốc sang Tarceva hay Afatinib để tìm cơ hội điều trị hiệu quả hơn. Thực tế nhiều trường hợp đột biến gen sau khi đổi thuốc thì điều trị hiệu quả hơn nhiều.

Không chỉ riêng gì thuốc đích mà hóa trị cũng vậy, nếu không hiệu quả đều cần phải đổi thuốc.
Vâng, em cảm ơn bác nhiều.

Meoran

Đi bộ
Nhà mình xài Fuicoidan từ hồi bắt đầu điều trị đến giờ. Mình nghĩ có tác dụng tốt
Bạn ơi ng nhà bạn bị ung thư gì. Bạn nói rõ hơn cho mình được không. Cách dùng và có lưu ý gì không

Ballad Lee

Xe đạp
Có bác nào cho các cụ dùng fucodian của nhật chưa. E đang định mua cho bố cũng bị K phổi mà không biết có được k
riêng về fucoidan theo mình theo dõi thì cụ chủ thớt k dùng, mình cũng thấy ng ta quảng bá mạnh cũng dùng 7 8 tháng, ngày hơn chục viên tốn khá nhiều tiền, thấy k có khác biệt gì cả, mẹ mình k phổi iv, kko tb nhỏ, tuyển, đột biến egfr là dương tính exon 21, sk tốt.
cụ nhà em y như lý thuyết cụ hacdaihung ạ, sau khi uống tcv 10 tháng (ko hoá xạ trị) thi h có biểu hiện nhờn thuốc, nếu cụ nào ko có các tpcn hỗ trợ thì có khi còn ngắn hơn, h em đang nghiên cứu đường chuyển qua pp mới, bs bảo cần hoá xạ trị đồng thời mà e nhất quyết chưa chịu. haizz
Từ đầu năm đến giờ nhận tin 2 anh bạn đều ung thư phổi, 1 người anh là đồng nghiệp mới 52 tuổi, một anh 58 tuổi, người anh đồng nghiệp sinh năm 65 cùng phòng mình đã ra đi đúng hôm mùng 1 tết vừa rồi, đến giờ mình vẫn bàng hoàng, nhanh quá và tàn nhẫn quá, anh ấy cùng làm vối mình gần 20 năm qua, nhận tin anh bệnh, gặp nhau ăn bữa cơm hôm trước tết dương lịch tưởng chống chọi được nhưng anh đi nhanh quá hóa ra đó lại là bữa cơm cuối cùng cả phòng ăn cùng anh, cũng làm hết được 1 đợt hóa trị 1 đợt xạ trị tại BV Bạch mai nhưng từ khi phát hiện đến khi anh đi đúng 4 tháng tròn.
Qua việc điều trị của anh mình có vài ý kiến thế này:
Ung thư nói chung, Ung thư phổi nói riêng là 1 loại ung thư rất ác tính (giống như ung thư buồng trứng ở nữ giới) nếu chẳng may mắc phải, mình mong những người thân yêu với người bệnh sáng suốt lựa chọn phương pháp hoặc cách tiếp cận mang lại hiệu quả cao nhất cho người người bệnh. Đừng để người bệnh chiu thêm những đau đớn không cần thiết ở giai đoạn cuối, mình tin rằng có nhiều cụ trên này hiểu rất rõ điều đó, nêu không thể phẫu thuật cũng hãy cân nhắc việc hóa trị, xạ trị có thật sự cần thiết hoặc mang lại hiểu quả thậ sự hay không??? tốt nhất hãy chú tâm dử dụng đường uống, hoặc áp dụng ngay những phương pháp bỏ đói khối u, bớt ngay thịt đỏ, đường, sữa, trứng... tăng cường rau củ quả, thức ăn thô ít chế biến, tăng cường thêm thực phẩm chức năng tùy theo trọng bệnh.
Cuối cùng em cầu mong những người thân yêu các cụ mợ kiên cường và may mắn trong cuộc chiến với căn bệnh quái ác này. Mong cho mọi người bình an.
ai vào thớt này theo dõi thì cũng đều nhận thấy 1 điều là phó mặc hoàn toàn cho bác sĩ tây y tại vn cho gì uống nấy thì cơ hội sống sót gần như 0, còn phó mặc hoàn toàn vô đông y thuốc này kia mà bỏ qua tây y thì cơ hội sống cũng rất 50-50. người nhận thức được các vấn đề này hoặc là có trình độ như cụ chủ thớt, hoặc là rất tâm huyết ngược xuôi dốc sức chữa bệnh, hoặc đọc thớt này rất nhiều. chứ e thấy ng nhà bệnh nhân e gặp phần lớn họ đều buông xuôi theo kiểu chăm sóc cuối đời chứ k thể gọi là chiến đấu tới cùng.

mong sao mn có thể chia sẻ động viên thêm nhau để tìm thấy được kim chỉ nam của việc chữa trị cho bn k.

Chỉnh sửa cuối:

ducsky04

Xe đạp
Chào bác hacdaihung. Em đã đọc bài của bác và thấy rất nhiều thông tin bổ ích. Em xin hỏi là cụ bà nhà bác có áp dụng các bài tập thở không ạ. Và đối với nước lá đu đủ thì nhà bác sắc với liều lượng là bao nhiêu. Cụ thể là bao nhiêu lá với bao nhiêu nước và đun trong thời gian bao lâu ạ. Chân thành cảm ơn bác.

hacdaihung

Xe tăng
riêng về fucoidan theo mình theo dõi thì cụ chủ thớt k dùng, mình cũng thấy ng ta quảng bá mạnh cũng dùng 7 8 tháng, ngày hơn chục viên tốn khá nhiều tiền, thấy k có khác biệt gì cả, mẹ mình k phổi iv, kko tb nhỏ, tuyển, đột biến egfr là dương tính exon 21, sk tốt.
cụ nhà em y như lý thuyết cụ hacdaihung ạ, sau khi uống tcv 10 tháng (ko hoá xạ trị) thi h có biểu hiện nhờn thuốc, nếu cụ nào ko có các tpcn hỗ trợ thì có khi còn ngắn hơn, h em đang nghiên cứu đường chuyển qua pp mới, bs bảo cần hoá xạ trị đồng thời mà e nhất quyết chưa chịu. haizz

ai vào thớt này theo dõi thì cũng đều nhận thấy 1 điều là phó mặc hoàn toàn cho bác sĩ tây y tại vn cho gì uống nấy thì cơ hội sống sót gần như 0, còn phó mặc hoàn toàn vô đông y thuốc này kia mà bỏ qua tây y thì cơ hội sống cũng rất 50-50. người nhận thức được các vấn đề này hoặc là có trình độ như cụ chủ thớt, hoặc là rất tâm huyết ngược xuôi dốc sức chữa bệnh, hoặc đọc thớt này rất nhiều. chứ e thấy ng nhà bệnh nhân e gặp phần lớn họ đều buông xuôi theo kiểu chăm sóc cuối đời chứ k thể gọi là chiến đấu tới cùng.

mong sao mn có thể chia sẻ động viên thêm nhau để tìm thấy được kim chỉ nam của việc chữa trị cho bn k.
Sau 10 tháng uống Tarceva EGFR Exon21 nhà cụ đã có triệu chứng bị kháng là như thế nào hả cụ? Sức khỏe hiện giờ như thế nào?

hacdaihung

Xe tăng
Chào bác hacdaihung. Em đã đọc bài của bác và thấy rất nhiều thông tin bổ ích. Em xin hỏi là cụ bà nhà bác có áp dụng các bài tập thở không ạ. Và đối với nước lá đu đủ thì nhà bác sắc với liều lượng là bao nhiêu. Cụ thể là bao nhiêu lá với bao nhiêu nước và đun trong thời gian bao lâu ạ. Chân thành cảm ơn bác.
Nhà em không có phương pháp tập thở cụ ạ. Chỉ dặn dò mẹ em là phải cố gắng hít thở sâu một mặt để thêm oxy, mặt khác là để phổi đỡ bị xẹp do dịch đè nén.

ducsky04

Xe đạp
Cảm ơn bác đã trả lời. Vợ em cũng đang nghi là K phổi bác ạ. Thứ 2 tới mới có kết quả xét nghiệm, em cũng cố gắng động viên tinh thần và tìm kiếm thông tin để trị bệnh. Hôm nay em cũng đi kiếm lá đu đủ và lá sả, tính về cứ sắc nước cho uống trước. Vậy em nên đun với tỷ lệ là bao nhiêu hả bác? Ví như 100g lá thì với bao nhiêu nước ạ.

Ballad Lee

Xe đạp
Sau 10 tháng uống Tarceva EGFR Exon21 nhà cụ đã có triệu chứng bị kháng là như thế nào hả cụ? Sức khỏe hiện giờ như thế nào?
ho có vẻ đều đặn, trước đây thỉnh thoảng mới ho 1 2 cái, giờ là ngày 5 6 cái ngày nào cũng có, đau ngực có quay trở lại râm râm sơ sơ mỗi ngày, mỗi lần ho là cảm giác hơi đau.
giai đoạn đầu uống thì nó gần như dứt hắn cơn đau và ho.
ccho mẹ em đi chụp phim lại thì bác sĩ bảo khối u có đang phát triển trở lại to hơn trước.

phantrang

Đi bộ
Các bác ơi bố em bị k phổi giai đoạn iv, không tb nhỏ.
Dạo gần đây bố hay bị khô cổ họng nhất là về đêm. Còn ăn uống vẫn ổn đều đặn 2 chén mỗi bữa.
Bác nào có kinh nghiệm chia sẽ giúp em với ạ. Không biết hiện tượng khô họng thế có phải di căn lên không ạ!
Bố không ho hay ra đờm nhiều, nhưng trong phổi lại hay đau nhói như kiến cắn. Ngày đau ngày không.
Hiện tại cả nhà chỉ dám nói cho bố là k giai đoạn đầu thôi chứ không dám nói gd iv. Vì sợ tinh thần bố không ổn..
Đợt tới đây em muốn đưa bố vào sài gòn tái khám và xin điều trị bằng thuốc đích ạ. Không biết là mình có thể gặp riêng bsi để tư vấn xin phác đồ điều trị và dấu không cho bố biết được không.
Các bác chỉ giúp em ít kinh nghiệm với ạ!
Em cảm ơn nhiều ạ!

Ballad Lee

Xe đạp
Dạo gần đây bố hay bị khô cổ họng nhất là về đêm. Còn ăn uống vẫn ổn đều đặn 2 chén mỗi bữa.
Bác nào có kinh nghiệm chia sẽ giúp em với ạ. Không biết hiện tượng khô họng thế có phải di căn lên không ạ!
Bố không ho hay ra đờm nhiều, nhưng trong phổi lại hay đau nhói như kiến cắn. Ngày đau ngày không.
Hiện tại cả nhà chỉ dám nói cho bố là k giai đoạn đầu thôi chứ không dám nói gd iv. Vì sợ tinh thần bố không ổn..
Đợt tới đây em muốn đưa bố vào sài gòn tái khám và xin điều trị bằng thuốc đích ạ. Không biết là mình có thể gặp riêng bsi để tư vấn xin phác đồ điều trị và dấu không cho bố biết được không.
Em cảm ơn nhiều ạ!
Căn bệh này tiếp xuc voi benh vien ththuong xuyen nên theo minh nen chuan bi tam ly truoc la truoc sau gi ng benh cung biet, nen co cach dong vien, tat ca mn trong nha cung dong vien, ke chuyen dẫn chung cho ng nha thay co the vuot qua.
O Nhat ng ta xem benh nao cung nhu bao benh khac nen tam ly chua benh cua ho rat tot.
Benh nay tien trien rat nhanh, k co bien fap kip thoi la co the 1 thang la no chuyen qua giai doan moi, tu iv a sang iv b, cho nen ban fai nhanh len ban oi. Ban phai gianh giat de tiet kiem từng giờ do.

phantrang

Đi bộ
Căn bệh này tiếp xuc voi benh vien ththuong xuyen nên theo minh nen chuan bi tam ly truoc la truoc sau gi ng benh cung biet, nen co cach dong vien, tat ca mn trong nha cung dong vien, ke chuyen dẫn chung cho ng nha thay co the vuot qua.
O Nhat ng ta xem benh nao cung nhu bao benh khac nen tam ly chua benh cua ho rat tot.
Benh nay tien trien rat nhanh, k co bien fap kip thoi la co the 1 thang la no chuyen qua giai doan moi, tu iv a sang iv b, cho nen ban fai nhanh len ban oi. Ban phai gianh giat de tiet kiem từng giờ do.
Dạ, em cảm ơn anh nhé!

hacdaihung

Xe tăng
ho có vẻ đều đặn, trước đây thỉnh thoảng mới ho 1 2 cái, giờ là ngày 5 6 cái ngày nào cũng có, đau ngực có quay trở lại râm râm sơ sơ mỗi ngày, mỗi lần ho là cảm giác hơi đau.
giai đoạn đầu uống thì nó gần như dứt hắn cơn đau và ho.
ccho mẹ em đi chụp phim lại thì bác sĩ bảo khối u có đang phát triển trở lại to hơn trước.
Bây giờ ngoài thuốc đích nhà cụ có uống thêm lá tươi gì không? Cụ đã dùng Afatinib chưa? Sau kháng thuốc đích thì một số người bệnh cũng có hiệu quả với Afatinib đấy.

hacdaihung

Xe tăng
Em cảm ơn nhiều ạ!
Giai đoạn IV đã là di căn ra các cơ quan xa rồi nên triệu chứng trên có nghĩa là đã di căn và đang nặng thêm.

Điều trị bằng thuốc đích thì phải có đột biến gen mới đảm bảo hiệu quả, không có thì coi như may rủi. Trong trường hợp đó phác đồ duy nhất ở VN hiện nay là hóa trị.

Nếu đã xác định điều trị ở viện thì không dấu được vì người nọ sẽ bảo người kia. Nhưng nặng nói thành vừa phải thì cũng được, đại thể là bệnh nặng nhưng nếu cố gắng vẫn có cơ hội.

Bệnh này tiến triển rất nhanh, bác sĩ nói ở giai đoạn IV nếu không điều trị gì thì thời gian sống còn lại chỉ là 6 tháng. Trong 6 tháng thì nó sẽ có khoảng vài tháng cuối sẽ rất trầm trọng, như vậy chỉ có khoảng 3-4 tháng đầu là người bệnh có đủ điều kiện sức khỏe để điều trị thôi và điều trị càng sớm thì cơ hội càng nhiều.

Annhien14

Xe đạp
Bố em cũng k phổi di căn não, loại không tế bào nhỏ. Nhưng u phổi quá nhỏ không xác định được đột biến gen. Muốn cho ông điều trị đích mà không sinh thiết được. Mà lựa chọn hóa chất thì sợ không còn đủ sức để theo vì hóa chất ko những chết tế bào ung thư mà còn làm chết cả tế bào khỏe và bào mòn cơ thể. Em hoang mang lắm chẳng biết làm thế nào nữa. Cụ mợ nào biết cách gì cho em xin ý kiến với.

Ballad Lee

Xe đạp
Bây giờ ngoài thuốc đích nhà cụ có uống thêm lá tươi gì không? Cụ đã dùng Afatinib chưa? Sau kháng thuốc đích thì một số người bệnh cũng có hiệu quả với Afatinib đấy.
E co bao bsi the ma o da nang bac si bao benh vien chua co dk cap thuoc the he moi, va lai dieu kien gia dinh chac k cho phep c Hung anh.
E moi vua mua md vdk dung duoc 2 ngay nay, van chua thay dau gi la sao nhi, me em moi dung co 20 lieu / ngay thoi
Co le md vdk uong them 5 7 ngay nua thay k thuyen giam chac e cho me em hoá trị quá cụ ạ.
Cty truong thánh y co dua ra dan chung cua nhà mỢ Phuong Nhung, k biet cu Hung co dieu tra con benh nhan nao khac suc khoe tot len khi dung vdk nua ko, de e biet ma dong vien them me e dung md vdk chu me em co ve khong duoc tin tuong vdk cụ ơi

Ballad Lee

Xe đạp
Bố em cũng k phổi di căn não, loại không tế bào nhỏ. Nhưng u phổi quá nhỏ không xác định được đột biến gen. Muốn cho ông điều trị đích mà không sinh thiết được. Mà lựa chọn hóa chất thì sợ không còn đủ sức để theo vì hóa chất ko những chết tế bào ung thư mà còn làm chết cả tế bào khỏe và bào mòn cơ thể. Em hoang mang lắm chẳng biết làm thế nào nữa. Cụ mợ nào biết cách gì cho em xin ý kiến với.
Neu co dk mo mua tam vai vien cho cu uong xem sao neu tinh trang benh co cai thien nhieu hon thi gan nhu la co dot bien, cai nay thi co dk cung nen thử
Con như truong hop nha mo cung co 1 2 ca ben bv bach mai da chua tri thanh cong mo xem tham khao thu
http://bachmai.gov.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=1605
http://ungthubachmai.com.vn/ca-lam-sang/item/2253-điều-trị-ung-thư-phổi-di-căn-não-xương.html

Annhien14

Xe đạp
Neu co dk mo mua tam vai vien cho cu uong xem sao neu tinh trang benh co cai thien nhieu hon thi gan nhu la co dot bien, cai nay thi co dk cung nen thử
Con như truong hop nha mo cung co 1 2 ca ben bv bach mai da chua tri thanh cong mo xem tham khao thu
http://bachmai.gov.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=1605
http://ungthubachmai.com.vn/ca-lam-sang/item/2253-điều-trị-ung-thư-phổi-di-căn-não-xương.html
Em đã làm thủ tục ở Bạch mai chờ tuần này cho bố làm tia gamma não để bớt nguy hiểm do u não và phù nề trước. Nhưng sau còn cái phổi em băn khoăn quá vì không xác định được đột biến gen nên bs khuyên hóa trị, tuy nhiên em sợ hóa trị cho bố sẽ hại sức khỏe rất nhiều, và bố e cũng không đồng ý hóa trị. liệu em có nên dừng hóa trị và lựa chọn thử cho bố thuốc đích sau khi gamma não không?
Cảm ơn các cụ, mợ nhiều!

Dongan

Xe đạp
E co bao bsi the ma o da nang bac si bao benh vien chua co dk cap thuoc the he moi, va lai dieu kien gia dinh chac k cho phep c Hung anh.
E moi vua mua md vdk dung duoc 2 ngay nay, van chua thay dau gi la sao nhi, me em moi dung co 20 lieu / ngay thoi
Co le md vdk uong them 5 7 ngay nua thay k thuyen giam chac e cho me em hoá trị quá cụ ạ.
Cty truong thánh y co dua ra dan chung cua nhà mỢ Phuong Nhung, k biet cu Hung co dieu tra con benh nhan nao khac suc khoe tot len khi dung vdk nua ko, de e biet ma dong vien them me e dung md vdk chu me em co ve khong duoc tin tuong vdk cụ ơi
Chia sẻ với bạn về trường hợp của bố mình, bố mình lúc còn điều trị ở viện uống vđk cũng khoảng 15-20 ngày 1 lần gì đó thì không hề thấy đau tí nào vì thật ra cứ ra vào viện suốt nên không thể uống cho đủ 30 lần được, sau khi ông uống từ 30 lần 1 ngày trở lên thì bắt đầu đau sau khoảng 1 tuần uống đầy đủ 30 lần, đau khoảng 7 ngày râm ran thì hết đau, chuyển qua ngứa, đi ngoài, đợt này lại đang đau và còn đau hơn trước do được kê thêm 1 loại nữa uống bổ sung. Đấy là trường hợp của bố mình còn không rõ với cơ địa của mẹ bạn thì như thế nào. Công nhận là uống VĐK không dễ cả ngày chỉ ngồi chực uống thuốc cũng vất vả, mình cũng phục ông cụ nhà mình.

Trạng thái
Thớt đang đóng