Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
Cụ chủ ơi! Cụ cố gắng lên nhé. Bố em cũng ung thư phổi giai đoạn cuối. Ông cụ mới 51 tuổi. Chán quá cụ ạ. Em đang đọc bài của cụ để giúp cho bố của mình cụ ạ :( , nhưng dài quá em chưa đọc hết. Có gì em hỏi cụ chỉ giúp em nhé cụ.
Cảm ơn cụ đã động viên! Hiện tại sức khỏe của nhà cụ như thế nào? Chẩn đoán ra sao và phương án điều trị là như thế nào?

NTTuan

Đi bộ
Không cần chụp PET làm gì lúc này cụ ạ vì chắc chắn chỉ có lựa chọn hóa trị, xạ trị và thuốc đích. Phẫu thuật không áp dụng ở giai đoạn muộn này nữa.

Như cụ mô tả thì nhà cụ bị tràn dịch nhiều hơn rồi. Nếu không nhanh thì tình trạng sẽ rất khó đấy ạ. Trước mẹ em cũng vậy, 3 ngày hút dịch hai lần cũng khá nhiều. Khi đưa về nhà em cũng chuẩn bị sẵn các phương án và dụng cụ sơ cứu. Nhưng may mắn là thuốc có tác dụng rất nhanh, ho đỡ nhiều và dịch thì không phải đi hút lần nào nữa.
Cụ cho em hỏi là với trường hợp bà cụ nhà cụ thì sau bao lâu kể từ khi uống thuốc thì cảm thấy tác dụng của thuốc?

hacdaihung

Xe tăng
Cụ cho em hỏi là với trường hợp bà cụ nhà cụ thì sau bao lâu kể từ khi uống thuốc thì cảm thấy tác dụng của thuốc?
Mặc dù đột biến gen nhạy thuốc đích Erlotinib thường xảy ra ở phụ nữ không hút thuốc nhưng em hay gặp ở những bệnh nhân cao tuổi hơn khoảng trên 50. Còn bệnh nhân trẻ như nhà cụ thì mắc K phổi cũng ít mà đột biến gen kiểu này thì hiếm.

Nếu đột biến gen phù hợp thì chỉ sau vài ba ngày là đã cảm nhận được tác dụng của thuốc; tràn dịch có thể ngừng còn đau và ho thì sẽ giảm dần trong khoảng một hai tuần đến vài ba tháng. Tóm lại, chỉ trong khoảng chục ngày mà không thấy biến chuyển tích cực thì có nghĩa là không hợp thuốc.

Các cụ mofi, xemay12345678, phuongsk chia sẻ với cụ ấy để cụ ấy dễ định hướng.

vantruck

Xe đạp
E được kê đơn khoảng 6 chai một tháng nhưng e nghĩ chắc em sẽ uống như bác uống thôi. Em đã làm xét nghiệm cách đây 3 tháng rồi, để dùng thuốc 3 tháng rồi e đi kiểm tra lại
Cụ được kê đơn thì em nghĩ nên tuân thủ. Bệnh em nó nhẹ nên em uống cầm chừng chứ Cụ thì em can.
Cụ không ăn rau muống 100% nhé.

bmv9294

Xe hơi
Website
amthanhsankhaupro.com
Cảm ơn cụ đã động viên! Hiện tại sức khỏe của nhà cụ như thế nào? Chẩn đoán ra sao và phương án điều trị là như thế nào?
Bố em giờ tình trạng nặng cụ ạ. Cổ bố em lên hạch to, cứng. Sau 2 tuần giờ nó lại lên một cục nữa ở bả vai. Giờ cụ không nằm được mà phải ngủ ngồi vì rất đau.

hungtro013

Xe hơi
đẩy lên để đẩy lùi ung thu nào

mofi

Xe tải
Mặc dù đột biến gen nhạy thuốc đích Erlotinib thường xảy ra ở phụ nữ không hút thuốc nhưng em hay gặp ở những bệnh nhân cao tuổi hơn khoảng trên 50. Còn bệnh nhân trẻ như nhà cụ thì mắc K phổi cũng ít mà đột biến gen kiểu này thì hiếm.

Nếu đột biến gen phù hợp thì chỉ sau vài ba ngày là đã cảm nhận được tác dụng của thuốc; tràn dịch có thể ngừng còn đau và ho thì sẽ giảm dần trong khoảng một hai tuần đến vài ba tháng. Tóm lại, chỉ trong khoảng chục ngày mà không thấy biến chuyển tích cực thì có nghĩa là không hợp thuốc.

Các cụ mofi, xemay12345678, phuongsk chia sẻ với cụ ấy để cụ ấy dễ định hướng.
Mẹ em thì trước khi phát hiện K thì sức khỏe không có gì khác biệt, thể trạng tốt. Chỉ hoi bị đau ở phần hõm vai sau lưng, cứ tưởng bị xuơng khớp bệnh già. Đến khi chụp phổi thì phát hiện nên các chuyển biến sau khi sử dụng thuốc đích của mẹ em không rõ lắm ạ. Chỉ thấy tác dụng phụ thôi ạ, hic

mofi

Xe tải
Cụ được kê đơn thì em nghĩ nên tuân thủ. Bệnh em nó nhẹ nên em uống cầm chừng chứ Cụ thì em can.
Cụ không ăn rau muống 100% nhé.
Vâng. Em sẽ cố gắng chứ đi làm, đi công tác duy trì đều đặn sợ hơi khó cụ vantruck

NTTuan

Đi bộ
Mẹ em thì trước khi phát hiện K thì sức khỏe không có gì khác biệt, thể trạng tốt. Chỉ hoi bị đau ở phần hõm vai sau lưng, cứ tưởng bị xuơng khớp bệnh già. Đến khi chụp phổi thì phát hiện nên các chuyển biến sau khi sử dụng thuốc đích của mẹ em không rõ lắm ạ. Chỉ thấy tác dụng phụ thôi ạ, hic
Mẹ nhà cụ mofi dùng thuốc được bao lâu rồi vậy? Thấy cụ nói bác chuyển biến tốt, vậy thì tốt quá rồi.

mẹ mình sử dụng tarceva 150mg ( của Ý, do 1 bs bên BV Chợ Rẫy bán) được khoảng 10 ngày rồi ( sau hóa trị 1 chu kỳ # 2 tuần) . mới tối qua mẹ thấy khối hạch trên cổ hơi bị căng và gồ lên, sáng nay mình sờ thấy hạch có vẻ to hơn trước và gồ lên hơn. Mình khá lo lắng không biết là do đáp ứng thuốc hay không( mình chờ kết quả đột biến đến cuối tuần sau).

phuongsk

Xe máy
Mẹ nhà cụ mofi dùng thuốc được bao lâu rồi vậy? Thấy cụ nói bác chuyển biến tốt, vậy thì tốt quá rồi.
Thuốc đích nếu hợp thì như thuốc tiên cụ ạ. Vì thế nhà cụ cần dùng ngay, không trì hoãn, ko chờ kq đột biến gen.
Để thuốc đích đạt hiệu quả tối ưu, cụ nên cho người nhà uống lúc dạ dày rỗng, uống nhiều nước và nên vận động sau khi uống để thuốc có thể phân bô khắp cơ thể.
Nhà e ko bị ho, cũng ko tràn dịch mà chỉ đau lưng và ngực trước khi phát hiện bệnh. Uống thuốc khoảng 1 tuần thì đau giảm dần. Hiệu quả rõ rệt nhất trong tháng đầu dùng thuốc. Nhà e mdù đến thời điểm này đã dùng đích được 8 tháng, nhưng chưa bao giờ hết đau hoàn toàn, dù giảm rất nhiều so với thời kỳ mới phát bệnh. Thế nhưng có cụ ko còn dấu hiệu đau chỉ sau 3-4 tháng dùng đích.
Nhà e dùng Irressa nên hầu như ko bị tác dụng phụ của thuốc, nhưng trục trặc và các vấn đề phát sinh trong quá trình điều trị thì nhiều lắm ạ. Nếu nhà cụ dùng Tarceva thì cụ cần tìm hiểu và chuẩn bị sẵn để xử lý tác dụng phụ nếu người nhà gặp phải.

minihi

Xe máy
Cám ơn các cụ, mợ. Hai hôm nay vợ em( trước và sau khi mổ hạch để sinh thiết) ho nhiều và khó thở hơn- hầu như chỉ ngồi mới đỡ.
Em đã lấy thuốc hôm nay và sẽ uống trong chiều ngày mai( rất cám ơn bác đã nhượng lại thuốc nếu bác có lên thớt này).
Nhà em thì chưa chụp PET. Nhưng nhà em kết quả của Phổi TW và K1 là giống nhau.
Giờ thì thì nhà em uống Tarceva và chờ kq sinh thiết vào thứ 3 rồi tính tiếp vậy.
Nhà cụ bị tràn dịch nhiều quá rồi,nếu đã đến mức phải ngồi mới dễ thở thì lượng dịch trong phôi phải ít nhất 1,5l. Nhà cụ đã hút dịch bao giờ chưa,bên cạnh thuốc đích cần phải tích cực chữa trị nhanh nhất có thể, ko thì chỉ nay mai thôi là chân tay sẽ phù và bụng truong lên hết,mà cái màng phổi là 1 trong những loại di căn khá xấu nữa,càng ngày dịch sẽ càng ra nhiều

mofi

Xe tải
Nhà em dùng Irresa được 1 năm rồi. Khối u đã nhỏ đi nhiều chỉ còn 1/3, chỉ số máu CEA còn gần 7 cao hơn nguời bình thường là 5 thôi.

xemay12345678

Xe buýt
Mẹ em dùng được hơn 1 năm thuốc iressa rồi,tác dụng phụ thì có mỗi việc là da tay mỏng đi,rửa bát hay động chạm làm cái gì cũng hơi xót chút,mà việc da tay mỏng đi đó cũng chỉ mới xuất hiện gần đây thôi chứ trước đó Mẹ em ko có tác dụng phụ gì cả !...

hacdaihung

Xe tăng
Liên quan đến vấn đề cụ mofi đang quan tâm về tác dụng của VDK đối với gan và dạ dày, có nhà e là nhân chứng sống đây ạ. Nhưng nhà e sd VDK với niềm tin vào cơ hội chữa trị ung thư mà VDK mang lại chứ không đơn giản là điều trị viêm gan hay viêm loét dạ dày... Với kết quả khả quan hiện tại của mẹ em, thì dường như cơ hội đang đến gần hơn. Em đang tràn đầy hy vọng các cụ ạ!

Từ khi mẹ em dùng VDK, ko chỉ men gan hạ và các chỉ số gan về bt mà vấn đề dạ dày cũng ổn, cả đường ruột nữa. Theo lời nhà sx thì đấy chỉ là 1 số trong rất nhiều tác dụng 'khuyến mại' khác của VDK bên cạnh nhiệm vụ chính và hiệu quả trong điều trị tận gốc ung thư theo liệu pháp miễn dịch.

Tình trạng K nhà em ở thời điểm hiện tại khá ổn như em đã cập nhật cụ Hùng và một số cụ, cụ thể là đầu tuần vừa rồi nhà em có dịp ngồi với bs điều trị và bs chẩn đoán hình ảnh ở K3. Bs đã đối chiếu các kết quả chiếu chụp và chỉ rõ trên film cho mẹ em thấy toàn bộ hạch đã hoàn toàn biến mất, di căn não thoái triển đồng thời khối u phổi nguyên phát giảm đáng kể. Đến bs còn bất ngờ trước kết quả họ cho là hiếm có đó.

Kết quả tốt cùng những lời động viên khích lệ của bs, tinh thần và sức khỏe của mẹ em càng tốt lên nhiều ạ. Trước đây, vào thời điểm khỏe nhất, mẹ em phải cố gắng mới đi bộ được khoảng 2km vòng quanh khu tập thể nhà em thì mấy hôm nay đi ngon lành lắm ạ. Mẹ em bảo mẹ có thể đi nhiều hơn thế!

Trở lại vấn đề quan tâm của cụ mofi. Cách đây khoảng 1 tháng em đã có phản hồi về tác dụng giải độc gan rất tốt chỉ sau hơn 10 ngày dùng VDK, dựa trên kết quả xét nghiệm của nhà em thời điểm đó rồi ạ. Vấn đề dạ dày cũng là một trong những trục trặc dai dẳng nhất và không thể điều trị dứt điểm của mẹ em cho đến gần đây. Trước đó em đã xin tư vấn từ cụ Hùng trong một thời gian tương đối dài nên chắc cụ Hùng nắm rõ vấn đề trào ngược dạ dày nhà em, dùng thuốc Tây thì đỡ nhưng ngừng thuốc lại bị. Trải qua khá nhiều đợt thuốc tây, cuối cùng nhà em dừng hẳn vì lo sợ ức chế axit dạ dày làm giảm hiệu quả của thuốc đích. Sau đó nhà em chuyển sang dùng một số loại thuốc đông y nhưng tình trạng không giảm mà còn nặng hơn nên em từ bỏ và xác định sống chung với lũ. Thế rồi cách đây khoảng hơn 1 tuần mẹ em bảo mẹ không còn ợ chua, ợ nóng nữa, thỉnh thoảng có ợ hơi nhưng rất rất ít, các triệu chứng khác như đau, tức ngực cũng không còn.

Dù chỉ dựa trên việc theo dõi triệu chứng dạ dày, em có thể 100% khẳng định, vấn đề dạ dày nhà em được cải thiện là nhờ VDK ạ. Thể nên cụ mofi hoặc các cụ khác gặp vấn đề tương tự cứ yên tâm dùng nhé!
Đây là hai tình huống khác nhau mợ ạ! Nó có thể có tác dụng đối với nhà mợ những có thể vô dụng với cụ mofi.

Đúng là nhà mợ phuongsk bị trào ngược, ợ hơi, ợ chua suốt mấy tháng qua; men gan cao gấp 3-4 lần trước khi dùng VDK và hiện tại thì hai vấn đề này đã được cải thiện như mo chia sẻ. Tuy nhiên, cả hai hiện tượng này xảy ra có liên quan mật thiết tới hóa trị và thuốc đích.

Việc trào ngược dịch dạ dày, nôn, ợ là tác dụng phụ của hóa trị mà nhà cụ phanchinghi trước đã trải qua khi hóa trị.

Việc men gan tăng cao là do thuốc đích thì rất nhiều bệnh nhân dùng thuốc đích gặp phải. Đây là tác dụng phụ thường xuyên xảy ra.

Nếu cụ Mofi bị vấn đề như cụ ấy nói thì nó lại là nguyên nhân khác, mặc dù biểu hiện có thể giống nhau. Do vậy, chưa chắc nó đã có tác dụng với cụ ấy. Nên nếu cụ dùng mà có kết quả thì cũng có thêm một thông tin tốt.

immerliebe85

Xe máy
mẹ mình sử dụng tarceva 150mg ( của Ý, do 1 bs bên BV Chợ Rẫy bán) được khoảng 10 ngày rồi ( sau hóa trị 1 chu kỳ # 2 tuần) . mới tối qua mẹ thấy khối hạch trên cổ hơi bị căng và gồ lên, sáng nay mình sờ thấy hạch có vẻ to hơn trước và gồ lên hơn. Mình khá lo lắng không biết là do đáp ứng thuốc hay không( mình chờ kết quả đột biến đến cuối tuần sau).
Chào cụ, nhà cụ kết hợp Tarceva và hóa trị luôn phải không? Hiện mình cũng đang muốn dùng như thế nên hỏi cụ xem phân bố uống nhà cụ thế nào. Nhà mình thì 1 chu kỳ 21 ngày nhưng bác sỹ chia thành 2 đợt cho 1 chu kỳ nên cũng tầm 2 tuần vào hóa trị 1 lần.
Trước nhà mình dùng Tarceva rồi, được 4 tháng thôi là di căn xương. Hiện bác sỹ muốn nhà mình qua 3 chu kỳ hóa trị mới dùng thuốc đích và sẽ dùng Irresa chứ không dùng Tarceva nữa vì theo bác sỹ Tarceva không có tác dụng với ba nữa (dù ba có đột biến trước đó).
Với nhà cụ hóa trị xong có đau không? Tại bệnh viện P.N.T, (người nhà mình báo lại) hầu hết mọi người vào hóa chất về sẽ đỡ đau nhưng ba mình thì lại đau nhiều, chỉ số mình hỏi thường là đau 5-6/10 (mình hay cho ba đánh giá mức độ đau như cụ Hùng chỉ). Hiện ba mình dùng thêm miến dán morphin theo lời bác sỹ, dán 3 ngày 1 lần.

@Sẵn hỏi thăm cả nhà luôn, mọi người có kinh nghiệm cho người thân hóa trị, sẽ đau nhiều hay giảm đau vậy? Cám ơn cả nhà nhé

NTTuan

Đi bộ
Nhà cụ bị tràn dịch nhiều quá rồi,nếu đã đến mức phải ngồi mới dễ thở thì lượng dịch trong phôi phải ít nhất 1,5l. Nhà cụ đã hút dịch bao giờ chưa,bên cạnh thuốc đích cần phải tích cực chữa trị nhanh nhất có thể, ko thì chỉ nay mai thôi là chân tay sẽ phù và bụng truong lên hết,mà cái màng phổi là 1 trong những loại di căn khá xấu nữa,càng ngày dịch sẽ càng ra nhiều
Nhà em chưa hút dịch bao giờ. Hôm qua chủ nhật nên không làm gì được, em có alo với bác sĩ thì ông hôm nay mới kiểm tra lại và xem xét hút dịch.
Em lo quá, chân tay vợ em cũng có cảm giác hơi phù rồi. Hic.

Chào cụ, nhà cụ kết hợp Tarceva và hóa trị luôn phải không? Hiện mình cũng đang muốn dùng như thế nên hỏi cụ xem phân bố uống nhà cụ thế nào. Nhà mình thì 1 chu kỳ 21 ngày nhưng bác sỹ chia thành 2 đợt cho 1 chu kỳ nên cũng tầm 2 tuần vào hóa trị 1 lần.
Trước nhà mình dùng Tarceva rồi, được 4 tháng thôi là di căn xương. Hiện bác sỹ muốn nhà mình qua 3 chu kỳ hóa trị mới dùng thuốc đích và sẽ dùng Irresa chứ không dùng Tarceva nữa vì theo bác sỹ Tarceva không có tác dụng với ba nữa (dù ba có đột biến trước đó).
Với nhà cụ hóa trị xong có đau không? Tại bệnh viện P.N.T, (người nhà mình báo lại) hầu hết mọi người vào hóa chất về sẽ đỡ đau nhưng ba mình thì lại đau nhiều, chỉ số mình hỏi thường là đau 5-6/10 (mình hay cho ba đánh giá mức độ đau như cụ Hùng chỉ). Hiện ba mình dùng thêm miến dán morphin theo lời bác sỹ, dán 3 ngày 1 lần.

@Sẵn hỏi thăm cả nhà luôn, mọi người có kinh nghiệm cho người thân hóa trị, sẽ đau nhiều hay giảm đau vậy? Cám ơn cả nhà nhé
Hiện nhà em quyết định chỉ cho mẹ em dùng thuốc đích thôi, không đi hóa trị nữa nên không giúp gì cụ được.Riêng thời gian uống thuốc thì theo cụ Hùng chia sẻ, thời gian giãn cách khi uống thuốc đích tầm 10 - 12 giờ sau khi uống và trước đó 1 giờ. Nên em thường cho mẹ uống các loại thuốc TPCN bổ trợ buổi sáng, còn tối mới uống tarceva, thời gian uống thì tầm 10g tối, lúc này bụng cũng khá trống, uống thuốc sẽ tốt hơn.

cauchu

Xe hơi
cám ơn các Anh/Chị đã chia sẻ. e xin cập nhật tình hình mẹ e đi khám ở K 3: (mẹ e 60 tuổi, 11 năm trước bị K vú đã cắt 1 bên, nay đang nghi thêm k phổi)

1. Khám K vú: xét nghiệm máu, lấy sinh thiết tại u vú (chọc kim trực tiếp vào khối u) => Kết quả: ung thư vú tái phát lại (e ko nhớ từ chuyên môn, đại khái ý bsi là vậy). Cái này mất 02 ngày thứ 5 và t6 với 02 lần đi lại sáng, chiều mỗi ngày (1 tiếng đi xe máy cho mỗi lần). T7, CN nghỉ không làm việc.

2. Khám K phổi: kết quả chụp CT từ trước đó bsi xem có vết mờ, xét nghiệm máu và được chỉ định nội soi vào thứ 6. Sáng nay thứ 2 mẹ e đã nội soi, và làm xét nghiệm tế bào, e đang chờ kết quả. Mai thứ 3 mới gặp được bsi để chẩn đoán tiếp, hiện tại chưa biết có bị K phổi hay không và thuộc dạng gì (nguyên phát hay di căn từ vú) nhưng khả năng cao là K phổi.

Nhà e đang theo bác sĩ Diệp, bác sĩ trẻ, e có cảm nhận được sự nhiệt tình và trách nhiệm của bác sĩ Diệp nhưng vẫn cảm thấy sự nhẫn tâm của bệnh viện (1 lần gặp được chỉ định 1 xét nghiệm, sáng xét nghiệm chiều mới đến giờ có kết quả, riêng việc đưa bà đi lại hàng ngày như này đã đủ làm bệnh nặng thêm rồi). Bây giờ nhà e hoàn toàn trông cậy vào bác sĩ, không biết phải làm gì tiếp theo, rất sốt ruột chờ kết quả và hướng điều trị. em có nói chuyện về việc sử dụng thuốc đích, bsi Diệp có vẻ đang hướng về việc hóa trị rồi mới dùng thuốc đích. e có hỏi chi phí, nếu thuốc đích tầm 250 triệu, e nghe mà hoang mang quá. e có đọc trên này nói về thuốc đích của việt nam và ấn độ. các bác cho e hỏi nơi mua và chi phí với. Nhà e bệnh viện ở quận ngoại thành hải phòng nhất quyết không cho giấy chuyển viện, nhà e vẫn đang khám tự nguyện chịu toàn bộ chi phí

@gửi cụ thienly: cám ơn cụ đã trả lời thư e. Hiện tại e cũng chưa biết phải hỏi thêm điều gì, đợi thêm 1 vài ngày có kết quả K phổi e sẽ nhờ cụ. số điện thoại e là O1686366936.

01 điều nữa e muốn nói thêm là từ ngày nghi K phổi, e không thể ngủ được ngày nào, lúc nào cũng chỉ chờ trời sáng để đưa mẹ đi khám huống hồ bà cụ. Nhiều lúc bà ngồi thẫn thờ 1 mình, e nhìn mẹ mà không cầm được nước mắt, không biết phải khuyên mẹ như thế nào.

Chỉnh sửa cuối:
Không biết các cụ khi xạ hình xương thì có tác dụng phụ gì không ạ? Mẹ em hôm nay xạ về thì bị đau các khớp ngón tay, ngón chân

Trạng thái
Thớt đang đóng