Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

lenahuong

Xe máy
Em chào cả nhà, nghe nói thớt sắp đóng cửa mà e buồn quá. Cụ Hắc có tính mở thớt mới k hả cụ.
Mẹ e sau 6 tháng đc xuất viện thì hiện giờ bị thận ứ nước hai bên độ 2. Nghi là có khối u chèn ở niệu quản. Hiện mẹ e lại phải nhập viên để xét nghiệm lại toàn bộ.
Em lo quá. Đi khám có chị mách dùng thêm Trà Tâm Lan và viên dầu thông đỏ. Có cụ mợ nào dùng rồi cho e xin feedback được k ạ?

NTTuan

Đi bộ
Chào các cậu mợ.
Em bám càng thớt này gần 1 tuần nay, nhưng thời gian không có nhiều để em đi hết 151 trang cũng như quá nhiều kiến thức mà em có thể lĩnh hội. Giờ gấp rút quá em ko thể chọn lọc ra hướng đi cho vợ em, đành mạo muội post lên nhờ các cậu mợ dẫn đường.
Vợ em 28t cách đây tầm 2 tháng thấy ho khan nhiều và đau ngực. Ra bv Tp Vinh khám, chụp họ bảo viêm phổi và tiêm 1 tuần rồi cho về. Về nhà không đỡ bệnh vợ em lại sang bv khác điều trị tiếp kháng sinh 1 tuần rồi họ chụp lại phim và báo phổi co bất thường. Hướng dẫn sang bv Lao hoặc ra HN kiểm tra.
Vợ em ra bc Phổi TW khám và chỉ định nhập viện. Bác sĩ báo phổi có viêm hạch và tràn dịch màng tim. Sau 1 tuần điều trị bsĩ có thông báo là viêm phổi kẽ, siêu âm thấy tràn dịch màng tim giảm hẳn, nhưng phát hiện có hạch ở cổ. Sau 1 tuần điều trị tiếp với các xét nghiệm, nội soi, CT, chọc hạch xét nghiệm họ nghi ngờ K phổi giai đoạn cuối. Và chuyển sang khoa UB, em ra HN đưa vợ sang K1 và CT lại và bsĩ bảo rằng vợ em K phổi giai đoạn cuối 3 đầu 4( em so sánh chỉ số TNM thì là 3B )chỉ định sang K3 sinh thiết.
Qua K3 bác sĩ cho xét nghiệm máu và siêu âm. Cầm kết quả siêu âm em như cạn hi vọng khi Gan di căn đa ổ, tràn dịch màng phổi trái( siêu âm trước đó ko có 2 cái này).
Hiện giờ vợ em vẫn phải nằm ở đây chờ sinh thiết với tình trạng ho, khó thở, đau ngực.
Dù hơi dài dòng nhưng sau khi theo dõi thread này em xin ý kiến các cụ mợ:
- Em có nên uống thuốc đích trong khi chờ sinh thiết và kết quả kiểm tra đột biến gen(em hỏi các bác sĩ thì bác sĩ bảo không uống và các ông bảo khả năng hóa trị).
- Em nên dùng TPCN hay thuốc đông y gì ở thời điểm này.
Nhờ các cậu mợ tư vấn dùm em với. Em cám ơn

Phuvo1

Xe máy
Chia sẽ cùng cụ,
Bố mình không dùng thuốc đích nên không tư vấn được nhưng có nhiều cụ mợ trong diễn đàn dùng thuốc đích trước khi ra kết quả minh thiết/ đột biến.
Về TPCN thì nhiều và mỗi người có 1 bộ khác nhau, cụ Hùng có viết 1 bài khá hay gần đầu khoảng trang 16-17. Hiện bố mình đang uống đu đủ + tam thất + nghệ đen, ngoài ra còn Fuicodan và Nano Curcumin.

Phuvo1

Xe máy
Vì sao lại không được bạn? Mình được biết cà rốt là 1 trong những loại rau củ trị ung thư rất tốt mà?
Mình có đọc tài liệu trên mạng, Cà Rốt không tốt cho người hút thuốc bị K Phổi, vì Beta-Carotene trong Cà Rốt có thể thúc đẩy tế bào phát triển. Topic này vẫn đang được tranh luận nhiều tại các diễn đàn thế giới cho nên mình nghĩ tốt nhất nên tránh Cà Rốt vì còn nhiều loại trái cây khác cũng tốt . À mà cụ nên tránh luôn cả Bưởi trong quá trình hoá trị / thuốc đích nhé.

Đối với các loại K khác hoặc K phổi không hút thuốc, chưa có nghiêen cứu nào về tương tác của Cà Rốt với tế bào nên mình nghĩ chắc an toàn

NTTuan

Đi bộ
Chia sẽ cùng cụ,
Bố mình không dùng thuốc đích nên không tư vấn được nhưng có nhiều cụ mợ trong diễn đàn dùng thuốc đích trước khi ra kết quả minh thiết/ đột biến.
Về TPCN thì nhiều và mỗi người có 1 bộ khác nhau, cụ Hùng có viết 1 bài khá hay gần đầu khoảng trang 16-17. Hiện bố mình đang uống đu đủ + tam thất + nghệ đen, ngoài ra còn Fuicodan và Nano Curcumin.
Cám ơn cụ. Em cũng đã đọc qua, nhưng có lẽ em đang tâm lý quá không định hướng được. Em sẽ cho vợ em uống và hi vọng vậy.

Mình có đọc tài liệu trên mạng, Cà Rốt không tốt cho người hút thuốc bị K Phổi, vì Beta-Carotene trong Cà Rốt có thể thúc đẩy tế bào phát triển. Topic này vẫn đang được tranh luận nhiều tại các diễn đàn thế giới cho nên mình nghĩ tốt nhất nên tránh Cà Rốt vì còn nhiều loại trái cây khác cũng tốt . À mà cụ nên tránh luôn cả Bưởi trong quá trình hoá trị / thuốc đích nhé.

Đối với các loại K khác hoặc K phổi không hút thuốc, chưa có nghiêen cứu nào về tương tác của Cà Rốt với tế bào nên mình nghĩ chắc an toàn
Cảm ơn cụ đã phản hồi, chắc em sẽ cho mẹ tiếp tực dùng cà rốt vì mẹ em không hút thuốc, với lại nó thuộc nhóm rau củ rất tốt cho bệnh ung thư, bỏ qua thì phí quá.

minihi

Xe máy
Chào các cậu mợ.
Em bám càng thớt này gần 1 tuần nay, nhưng thời gian không có nhiều để em đi hết 151 trang cũng như quá nhiều kiến thức mà em có thể lĩnh hội. Giờ gấp rút quá em ko thể chọn lọc ra hướng đi cho vợ em, đành mạo muội post lên nhờ các cậu mợ dẫn đường.
Vợ em 28t cách đây tầm 2 tháng thấy ho khan nhiều và đau ngực. Ra bv Tp Vinh khám, chụp họ bảo viêm phổi và tiêm 1 tuần rồi cho về. Về nhà không đỡ bệnh vợ em lại sang bv khác điều trị tiếp kháng sinh 1 tuần rồi họ chụp lại phim và báo phổi co bất thường. Hướng dẫn sang bv Lao hoặc ra HN kiểm tra.
Vợ em ra bc Phổi TW khám và chỉ định nhập viện. Bác sĩ báo phổi có viêm hạch và tràn dịch màng tim. Sau 1 tuần điều trị bsĩ có thông báo là viêm phổi kẽ, siêu âm thấy tràn dịch màng tim giảm hẳn, nhưng phát hiện có hạch ở cổ. Sau 1 tuần điều trị tiếp với các xét nghiệm, nội soi, CT, chọc hạch xét nghiệm họ nghi ngờ K phổi giai đoạn cuối. Và chuyển sang khoa UB, em ra HN đưa vợ sang K1 và CT lại và bsĩ bảo rằng vợ em K phổi giai đoạn cuối 3 đầu 4( em so sánh chỉ số TNM thì là 3B )chỉ định sang K3 sinh thiết.
Qua K3 bác sĩ cho xét nghiệm máu và siêu âm. Cầm kết quả siêu âm em như cạn hi vọng khi Gan di căn đa ổ, tràn dịch màng phổi trái( siêu âm trước đó ko có 2 cái này).
Hiện giờ vợ em vẫn phải nằm ở đây chờ sinh thiết với tình trạng ho, khó thở, đau ngực.
Dù hơi dài dòng nhưng sau khi theo dõi thread này em xin ý kiến các cụ mợ:
- Em có nên uống thuốc đích trong khi chờ sinh thiết và kết quả kiểm tra đột biến gen(em hỏi các bác sĩ thì bác sĩ bảo không uống và các ông bảo khả năng hóa trị).
- Em nên dùng TPCN hay thuốc đông y gì ở thời điểm này.
Nhờ các cậu mợ tư vấn dùm em với. Em cám ơn
Vợ cụ còn trẻ quá,còn cả 1 tương lai phía trươc, hi vọng cụ và gia đình luôn vững tin trong cuộc chiến đấu cam go sắp tới. E có đôi lời thế này,vợ cụ là nữ, ko hút thuốc,nên khả năng có egfr cao, tuy nhiên nếu mình đợi đến lúc có kq xét nghiệm này sau 2-3 tuần mới bắt đầu chữa trị thì quả là ko nên chút nào, vì với trương hợp tràn dịch màng phổi ( ung thư tb ko nhỏ) thì hoá trị sẽ có rất ít tác dụng. Và thuốc đích dc xem là phương án phù hợp nhất, bởi thế những ng nào bị tràn dịch mà lại ko có egfr sẽ là rất ko may mắn vì tiên lượng của loại di căn này khá xấu. vì vậy nên theo e cụ cần khẩn trương cho Vợ uống thuốc đích nnạn nhất có thể, nếu cụ không nhanh chân thì dịch ra nhiều sẽ dẫn đến càng khó thở nhiều, đến lúc lấp đầy phổi thì ng bệnh sẽ ko nằm dc mà phải luôn trong tư thế ngồi 24/24 lúc đó mới dễ thở hơn.... Và nhiều biến chứng khác sẽ xảy ra nữa cụ ạ.... Vì vậy nên e nghĩ thuốc đích là ưu tiên số 1, còn về các loại tpcn nó chỉ có khả năng bổ trợ phần nào mà thôi, sẽ ko giúp ích được nhiều nếu ko có các loại tây y làm chính và lại ở gd muộn nữa, và theo thống kê nếu ko có egfr thì khả năng ko cho khôi u phát triển thêm đối với thuốc đích là tầm 2 tháng hơn, chỉ cần vậy thôi cũng dc cụ ạ trưosc khi mình cập nhật kịp với pp điều trị của bv

NTTuan

Đi bộ
Cám ơn các cụ. Có một khó khăn cho em bây giờ là vợ em không hợp tác theo đề xuất của em và đòi phải chờ kq sinh thiết. Vợ em cũng nắm khá kỹ về bệnh tình của mình và các phương pháp điều trị. Em đang cố thuyết phục.

hacdaihung

Xe tăng
Cám ơn các cụ. Có một khó khăn cho em bây giờ là vợ em không hợp tác theo đề xuất của em và đòi phải chờ kq sinh thiết. Vợ em cũng nắm khá kỹ về bệnh tình của mình và các phương pháp điều trị. Em đang cố thuyết phục.
Nhà cụ lấy sinh thiết ở hạch hay khối u chính?

Theo lý thuyết thì xét nghiệm sinh thiết sẽ cho ra kết quả gần như tuyệt đối. Nhưng lại có 2 yếu tố làm sai lệch kết quả:
  • Sinh thiết thu được có thể tìm thấy hoặc không tìm thấy đột biến gen.
  • Nếu lấy sinh thiết ở hạch thì giữa hạch và khối u nguyên phát có sự khác biệt trong 25% trường hợp.
Trên thực tế, thuốc đích có thể khống chế được bệnh ở 5-10% bệnh nhân không phát hiện đột biến gen

Thực tế em quan sát thì những bệnh nhân không có đột biến gen vẫn cảm thấy bệnh đỡ hơn khi dùng thuốc đích, mặc dù không thực sự rõ rệt. Và có người lại đáp ứng rất tốt không khác gì có đột biến.

Vậy nên, xác suất đáp ứng đối với thuốc đích là vẫn có thể có bất kể xét nghiệm như thế nào. So với TPCN hay bất kì loại thuốc nào hiện có thì thuốc đích là sự lựa chọn không thể bỏ qua.

Trong chỉ định của thuốc đích cũng ghi rõ là được sử dụng như liệu pháp điều trị bước hai (sau hóa trị là bước một nếu thất bại) hoặc điều trị dự phòng sau 4 vòng hóa trị thành công cho bệnh nhân K phổi không tế bào nhỏ bất kể có đột biến gen hay không.

Nhưng dù dùng hay không cụ nên tham khảo ý kiến bác sĩ vì đây là thuốc điều trị ung thư; mặc dù tác dụng phụ có thể kiểm soát được nhưng nó vẫn tiềm ẩn những rủi ro.

NTTuan

Đi bộ
Nhà em lấy mẫu sinh thiết là hạch thượng đòn( khi ở viện Phổi TW đã chọc hút tế bào bằng kim nhỏ cho kết luận: " Hạch di căn K loại tế bào biểu mô").
Hôm trước em cũng có đặt vấn đề với bác sĩ, nhưng thời gian ít quá nên ko có trao đổi dc nhiều và bác sĩ bảo không nên- đừng vội vàng.
Em cũng có nhờ người quen tham khảo với 1 bác sĩ bên Bạch Mai. Họ cũng khuyên nên chờ kết quả xét nghiệm.
Vc em vẫn chưa thống nhất dc dùng thuốc đích hay không. Chắc sáng mai em phải tìm cơ hội trao đổi nhiều hơn với bác sĩ.
Nhưng có 1 điều em rất băn khoăn là khi phát hiện có hạch ở cổ thì phim CT 64 lớp(có tiêm cảm quang) của Bv Phổi không thấy khối u trên phổi???. Theo suy nghĩ của em thì phải phát hiện đc khối u trên phim, có khối u nguyên phát rồi mới di căn chứ?

hacdaihung

Xe tăng
Nhà em lấy mẫu sinh thiết là hạch thượng đòn( khi ở viện Phổi TW đã chọc hút tế bào bằng kim nhỏ cho kết luận: " Hạch di căn K loại tế bào biểu mô").
Hôm trước em cũng có đặt vấn đề với bác sĩ, nhưng thời gian ít quá nên ko có trao đổi dc nhiều và bác sĩ bảo không nên- đừng vội vàng.
Em cũng có nhờ người quen tham khảo với 1 bác sĩ bên Bạch Mai. Họ cũng khuyên nên chờ kết quả xét nghiệm.
Vc em vẫn chưa thống nhất dc dùng thuốc đích hay không. Chắc sáng mai em phải tìm cơ hội trao đổi nhiều hơn với bác sĩ.
Nhưng có 1 điều em rất băn khoăn là khi phát hiện có hạch ở cổ thì phim CT 64 lớp(có tiêm cảm quang) của Bv Phổi không thấy khối u trên phổi???. Theo suy nghĩ của em thì phải phát hiện đc khối u trên phim, có khối u nguyên phát rồi mới di căn chứ?
Em nghĩ trong khoảng 10-15 ngày kể từ khi vào viện thì phải được điều trị thì sẽ chấp nhận được. Nếu cụ kiểm soát được thời gian thì yên tâm rồi.

Không thấy khối u ở phổi thì cụ căn cứ TMN như thế nào để đoán nó là giai đoạn 3B hay là 4?

Nhà cụ mới nghi là K phổi chứ chưa được xác định là K phổi. Về nguyên tắc phải biết rõ nó là loại K gì, tế bào gì mới được điều trị. Quá trình tìm khối u nguyên phát có thể sẽ nhanh hoặc lâu hoặc không thể tìm thấy. Trên này cũng có người vài ba tháng mới tìm ra.

Khi sinh thiết hạch thì cũng chỉ khẳng định nó là K di căn hay nguyên phát khi so sánh đặc trưng, hình thù của nó so với các tế bào của tổ chức xung quanh; nếu khác thì nó là di căn, còn di căn từ đâu thì sẽ phải đi tìm, rà soát lại từng điểm nghi vấn.

Do vậy, khoản xét nghiệm này vô cùng quan trọng, nếu chẩn đoán nhanh chóng và chính xác sẽ làm tăng hiệu quả điều trị lên rất nhiều.

hacdaihung

Xe tăng
Em chào cả nhà, nghe nói thớt sắp đóng cửa mà e buồn quá. Cụ Hắc có tính mở thớt mới k hả cụ.
Mẹ e sau 6 tháng đc xuất viện thì hiện giờ bị thận ứ nước hai bên độ 2. Nghi là có khối u chèn ở niệu quản. Hiện mẹ e lại phải nhập viên để xét nghiệm lại toàn bộ.
Em lo quá. Đi khám có chị mách dùng thêm Trà Tâm Lan và viên dầu thông đỏ. Có cụ mợ nào dùng rồi cho e xin feedback được k ạ?
Lâu rồi không thấy mợ nghé thăm! Tình hình nhà mợ như vậy cũng lo lắng lắm nhỉ? Mợ có nghi nguyên nhân là gì không?

Trà Tâm Lan và Dầu thông đỏ thì em chưa sử dụng qua nhưng em nghĩ dùng bổ sung cũng không vấn đề gì vì dầu thông đỏ cũng có tác dụng chống ung thư yếu trong phòng thí nghiệm. Nếu có điều kiện mợ nên dùng thêm thuốc Nam.

Thớt mình còn lâu mới hết côta nên em cũng chưa nghĩ tới lập thớt mới mợ ạ. Thi thoảng một số bài không phù hợp cũng được dọn dẹp nên dung lượng lại được tăng thêm chút xíu.

NTTuan

Đi bộ
Về đánh giá giai đoạn IIIB là em căn cứ trên kết quả khám của bác sĩ bên K1 sau khi chụp lại CT và tham khảo bệnh án của bv Phổi em copy qua. Trên CT của K1( chụp sau Phổi TW khoảng 1 tuần) có thể hiện khối u ở phổi và bác sỉ chẩn đoán trong sổ là T4N3M0. Khi đó em cũng chưa biết gì về TNM, em hỏi tình trạng bệnh ở giai đoạn nào thì đc trả lời là cuối III đầu IV- " khá muộn rồi em ah".
Giải thích của cụ giúp em thông hơn về sinh thiết hạch. Em sẽ tìm hiểu thêm về điều này.
Kính cụ một chén.

hacdaihung

Xe tăng
Về đánh giá giai đoạn IIIB là em căn cứ trên kết quả khám của bác sĩ bên K1 sau khi chụp lại CT và tham khảo bệnh án của bv Phổi em copy qua. Trên CT của K1( chụp sau Phổi TW khoảng 1 tuần) có thể hiện khối u ở phổi và bác sỉ chẩn đoán trong sổ là T4N3M0. Khi đó em cũng chưa biết gì về TNM, em hỏi tình trạng bệnh ở giai đoạn nào thì đc trả lời là cuối III đầu IV- " khá muộn rồi em ah".
Giải thích của cụ giúp em thông hơn về sinh thiết hạch. Em sẽ tìm hiểu thêm về điều này.
Kính cụ một chén.
Đúng rồi cụ ạ! M0 có nghĩa là chưa phát hiện thấy di căn ra các bộ phận khác ngoài hạch nên mới dừng lại ở 3B.

Tế bào ung thư có 2 con đường di căn là qua Hệ thống hạch là trước nhất; và di căn qua Hệ thống tuần hoàn máu tới các cơ quan khác thì khi đó sẽ là giai đoạn cuối.

Theo kinh nghiệm của em, giai đoạn cuối sẽ khó điều trị hiệu quả hơn 3B. Tuy nhiên, như nhà cụ bác sĩ chẩn đoán Tumor = 4 là mức độ bệnh có xu hướng ác tính rất nhanh do có khả năng xâm lấn sang các tổ chức lân cận nên dễ xảy ra tràn dịch và rất khó xử lý.

minihi

Xe máy
Em chắc chắn với cụ là ko 1 bsi nào dám khuyẻn bệnh nhân dùng thuốc đích khi chưa thật sự có kq rõ ràng đâu cụ à,họ cần phải tuân thủ các qui trình chữa trị mà tổ chức y te tgioi đưa ra, và đặc biệt hơn nữa nhà cụ lại chưa có 1 kết luận hoàn chỉnh về các bộ phận di căn,kq sinh thiết, ... Chỉ vậy thôi thì ko ai dám điều trị và khuyên nhủ gì cả,nhưng thực tế chưa có kq sinh thiết bsi họ nhìn vào tình hình này cũng biết đủ là bị k rồi, tuy nhiên họ cần 1 kq chắc chắn để làm đúng theo qui trình nữa, e ko rõ lắm vì trc đó thấy cụ nói gan di căn đa ổ, sau đó thì chỉ thấy di căn hạch... Nếu chỉ mới di căn hạch thì tiên lượng cao hơn so với di căn đã qua đường máu 1 chút, tuy nhiên thời gian chẩb đoán vẫn cần nhanh nhất có thể, như cụ Hùng nói chỉ nên tầm 15 ngày đổ lại thôi, còn ko với tình trạng này để khơi khơi mà ko có gì áp chế nó thì căng đấy ạ.

mofi

Xe tải
Em chắc chắn với cụ là ko 1 bsi nào dám khuyẻn bệnh nhân dùng thuốc đích khi chưa thật sự có kq rõ ràng đâu cụ à,họ cần phải tuân thủ các qui trình chữa trị mà tổ chức y te tgioi đưa ra, và đặc biệt hơn nữa nhà cụ lại chưa có 1 kết luận hoàn chỉnh về các bộ phận di căn,kq sinh thiết, ... Chỉ vậy thôi thì ko ai dám điều trị và khuyên nhủ gì cả,nhưng thực tế chưa có kq sinh thiết bsi họ nhìn vào tình hình này cũng biết đủ là bị k rồi, tuy nhiên họ cần 1 kq chắc chắn để làm đúng theo qui trình nữa, e ko rõ lắm vì trc đó thấy cụ nói gan di căn đa ổ, sau đó thì chỉ thấy di căn hạch... Nếu chỉ mới di căn hạch thì tiên lượng cao hơn so với di căn đã qua đường máu 1 chút, tuy nhiên thời gian chẩb đoán vẫn cần nhanh nhất có thể, như cụ Hùng nói chỉ nên tầm 15 ngày đổ lại thôi, còn ko với tình trạng này để khơi khơi mà ko có gì áp chế nó thì căng đấy ạ.
Nhà em cũng thấy phân tích như bác minihi là hợp lý. Mẹ em K phoi cũng ở giai đoạn cuối 3 đầu 4, điều trị thuốc đích kết quả rất tốt. Bác nên tác động bác sĩ điều trị để sớm được chỉ định dùng thuốc đích hoặc xin phép "tự xử" trước khi các bác sĩ có đủ kết quả để kê đơn. Thân

Nhà cụ đã chụp PET chưa? Hồi mẹ em xét nghiệm ở Bv Phổi TƯ ngta bảo mẹ em ung thư phổi di căn màng phổi nhưng sang K1 thì k phải di căn màng phổi mà là di căn thận

bmv9294

Xe hơi
Website
amthanhsankhaupro.com
Cụ chủ ơi! Cụ cố gắng lên nhé. Bố em cũng ung thư phổi giai đoạn cuối. Ông cụ mới 51 tuổi. Chán quá cụ ạ. Em đang đọc bài của cụ để giúp cho bố của mình cụ ạ :( , nhưng dài quá em chưa đọc hết. Có gì em hỏi cụ chỉ giúp em nhé cụ.

NTTuan

Đi bộ
Cám ơn các cụ, mợ. Hai hôm nay vợ em( trước và sau khi mổ hạch để sinh thiết) ho nhiều và khó thở hơn- hầu như chỉ ngồi mới đỡ.
Em đã lấy thuốc hôm nay và sẽ uống trong chiều ngày mai( rất cám ơn bác đã nhượng lại thuốc nếu bác có lên thớt này).
Nhà em thì chưa chụp PET. Nhưng nhà em kết quả của Phổi TW và K1 là giống nhau.
Giờ thì thì nhà em uống Tarceva và chờ kq sinh thiết vào thứ 3 rồi tính tiếp vậy.

hacdaihung

Xe tăng
Không cần chụp PET làm gì lúc này cụ ạ vì chắc chắn chỉ có lựa chọn hóa trị, xạ trị và thuốc đích. Phẫu thuật không áp dụng ở giai đoạn muộn này nữa.

Như cụ mô tả thì nhà cụ bị tràn dịch nhiều hơn rồi. Nếu không nhanh thì tình trạng sẽ rất khó đấy ạ. Trước mẹ em cũng vậy, 3 ngày hút dịch hai lần cũng khá nhiều. Khi đưa về nhà em cũng chuẩn bị sẵn các phương án và dụng cụ sơ cứu. Nhưng may mắn là thuốc có tác dụng rất nhanh, ho đỡ nhiều và dịch thì không phải đi hút lần nào nữa.

Trạng thái
Thớt đang đóng