Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng
Em ở HCM, có bác nào biết xét nghiệm gen thì nên đi đâu ko ạ? Với xét nghiệm thì trong bao lâu ạ? Mình dùng gì trên cơ thể để xét nghiệm gen ạ? Xin chân thành cảm ơn

Em hiện đang chạy đua thời gian với bệnh K phổi cấp độ 4 của mẹ, em nghi ngờ cao là bị gen do mẹ em ko rượu bia, thuốc lá, ăn uống khá kĩ, hơi bị béo phì 1 chút. Giờ em muốn sử dụng luôn thuốc trúng đích nhưng lại sợ tác dụng phụ hay ko đúng thuốc do chưa xét nghiệm nhưng nếu xét nghiệm thì em lại sợ lâu, ko kịp, em đang rất sợ, từ lúc phát hiện đến nay đã tầm nữa tháng mà vẫn chưa thể điều trị gì, vẫn loanh quanh xét nghiệm và phải 4 ngày tới mới bắt đầu điều trị. Hiện chỉ có ăn thực phẩm chức năng herbalife và các loại rau củ. Mong các bác tư vấn giúp, xin cảm ơn ạ.

cobjn89

Xe đạp
Cụ đọc lại trang 1,2,3 của cụ Hùng đi ạ, thuốc đích ngay đi rùi tính tiếp
Mợ ơi, mợ đã dùng thuốc đích của VN chưa? Thấy mợ nói suy gan, suy thận em cũng lo vì ko có đk kiểm tra cho cụ nhà em. Hay em uống đi 10 viên trước như Cụ Hùng nói, nếu có phản ứng em ngưng.. Em hoang mang quá, đang viết bài mà ba em đang ho. :( Hôm nay ho quá nhiều rồi ạ..

theo như em đọc những chia sẻ của cụ Hùng thì dùng tinh chất nghệ trước có vẻ tốt nhất, vừa tránh tác dụng phụ, lại có tác dụng với nhiều loại ung thư, và nhiều thể đột biến, nhưng cái em thắc mắc là nếu tinh chất nghệ thần kì như vậy, sao lại phải dùng nhiều các loại thuốc trúng đích khác nhau, chưa tính đến phần tác dụng phụ của riêng từng loại thuốc và khả năng kháng thuốc, khiến bệnh ung thư khó trị và nguy hiểm hơn?

minihi

Xe máy
Em hiện đang chạy đua thời gian với bệnh K phổi cấp độ 4 của mẹ, em nghi ngờ cao là bị gen do mẹ em ko rượu bia, thuốc lá, ăn uống khá kĩ, hơi bị béo phì 1 chút. Giờ em muốn sử dụng luôn thuốc trúng đích nhưng lại sợ tác dụng phụ hay ko đúng thuốc do chưa xét nghiệm nhưng nếu xét nghiệm thì em lại sợ lâu, ko kịp, em đang rất sợ, từ lúc phát hiện đến nay đã tầm nữa tháng mà vẫn chưa thể điều trị gì, vẫn loanh quanh xét nghiệm và phải 4 ngày tới mới bắt đầu điều trị. Hiện chỉ có ăn thực phẩm chức năng herbalife và các loại rau củ. Mong các bác tư vấn giúp, xin cảm ơn ạ.
Giờ cụ đừng lo tác dụng phụ hay gì cả, đột biến gen hay không cũng cứ phải dùng thuốc đích,thời gian là vàng bạc cụ ah, 1 ngày thôi cũng đủ nguy hiểm rồi, e là cụ thì e ko lăn tăn gì cả, thuốc đích ngay và luôn thôi

minihi

Xe máy
theo như em đọc những chia sẻ của cụ Hùng thì dùng tinh chất nghệ trước có vẻ tốt nhất, vừa tránh tác dụng phụ, lại có tác dụng với nhiều loại ung thư, và nhiều thể đột biến, nhưng cái em thắc mắc là nếu tinh chất nghệ thần kì như vậy, sao lại phải dùng nhiều các loại thuốc trúng đích khác nhau, chưa tính đến phần tác dụng phụ của riêng từng loại thuốc và khả năng kháng thuốc, khiến bệnh ung thư khó trị và nguy hiểm hơn?
Tinh chất nghệ nó tốt,nhưng còn tuỳ trường hợp bệnh cảnh và giai đoạn bệnh, nó hỗ trợ điều trị thì tốt đấy cụ ạ, hoặc những lúc đang còn nhẹ, chứ 1 khi đã di căn xa thì tb độ biệt hoá cao và vô cùng tinh quái,nghệ chỉ hỗ trợ điều trị thôi, nó mà điều trị dc thế giới mình giờ ko khổ sở vậy đâu

minihi

Xe máy
Mợ ơi, mợ đã dùng thuốc đích của VN chưa? Thấy mợ nói suy gan, suy thận em cũng lo vì ko có đk kiểm tra cho cụ nhà em. Hay em uống đi 10 viên trước như Cụ Hùng nói, nếu có phản ứng em ngưng.. Em hoang mang quá, đang viết bài mà ba em đang ho. :( Hôm nay ho quá nhiều rồi ạ..
Kiêm tra chức năng gan thận bình thườnh thôi mà cụ, làm mấy xét nghiệm này ko khó khăn ji cả đâu, bv tuyến thấp cũng làm dc, nếy e là cụ e sẽ tìm cách mua thuốc đích ngay, rồi cái gan thận này nọ sau đó 1,2 hôm cũng ko sao nhưng càng sớm càng tốt để yên tâm hơn

cobjn89

Xe đạp
Kiêm tra chức năng gan thận bình thườnh thôi mà cụ, làm mấy xét nghiệm này ko khó khăn ji cả đâu, bv tuyến thấp cũng làm dc, nếy e là cụ e sẽ tìm cách mua thuốc đích ngay, rồi cái gan thận này nọ sau đó 1,2 hôm cũng ko sao nhưng càng sớm càng tốt để yên tâm hơn
Ok bác, Em cũng qđ vậy rồi. Uống trước mấy viên Tarceva xem có tác dụng không đã.

minihi

Xe máy
Em ở HCM, có bác nào biết xét nghiệm gen thì nên đi đâu ko ạ? Với xét nghiệm thì trong bao lâu ạ? Mình dùng gì trên cơ thể để xét nghiệm gen ạ? Xin chân thành cảm ơn
Nhà cụ khám ở bv nào ở sài gòn vậy, là loại k phổi gì vậy cụ, nếu đã xd dc là k phổi gd 4 rồi thì cụ xin bsi làm thêm cái xét nghiệm đột biến gen luôn, 1 tuần sau là có thôi, bsi họ lấy ngay mẫu sinh thiết của mình để làm luôn cụ ah

minihi

Xe máy
Ok bác, Em cũng qđ vậy rồi. Uống trước mấy viên Tarceva xem có tác dụng không đã.
Vài ngày thì cũng khó ước chừng lắm cụ ạ, miễn sao ko thấy bệnh nặng đi là tạm yên tâm rồi, nếu tarceva nặng tiền quá thì cụ cứ chuyển sang dùng loại của vn hoặc ấn độ cho dễ chịu,e thấy hiệu quả cũng tốt

cobjn89

Xe đạp
Vài ngày thì cũng khó ước chừng lắm cụ ạ, miễn sao ko thấy bệnh nặng đi là tạm yên tâm rồi, nếu tarceva nặng tiền quá thì cụ cứ chuyển sang dùng loại của vn hoặc ấn độ cho dễ chịu,e thấy hiệu quả cũng tốt
Bác có dùng thử chưa? Thì ý em sẽ sử dụng tầm 10 ngày xem hiệu quả nó ntn. Rồi em chuyển sang của VN đó bác. :( Bác có thông tin gì thuốc VN không?

minihi

Xe máy
Bác có dùng thử chưa? Thì ý em sẽ sử dụng tầm 10 ngày xem hiệu quả nó ntn. Rồi em chuyển sang của VN đó bác. :( Bác có thông tin gì thuốc VN không?
nhà em dùng tarceva trc kia dc nửa tháng nặng tiền quá nên chuyển sang dùng ấn độ, về hiệu quà thì e ko đánh giá được vi không thấy khác nhau gì cả hoặc thời gian e dùng tarceva quá ngắn,nhưng nói chung đều là hoạt chất erlotinib nên e cũng ko đắn đo gì khi dùng loại ấn độ cả, thuốc vn lúc đó chưa có thông tin gì nên nhà e chưa dùng, bác cứ cân nhắc dùng loại nào cho phù hợp với tài chính thôi. thêm nữa là tarceva cũng có 2 loại, loại 100 và 150 mg, đối với k phổi thì dùng loại 150, bác chú ý xem liều luong thế nào để mua

cobjn89

Xe đạp
nhà em dùng tarceva trc kia dc nửa tháng nặng tiền quá nên chuyển sang dùng ấn độ, về hiệu quà thì e ko đánh giá được vi không thấy khác nhau gì cả hoặc thời gian e dùng tarceva quá ngắn,nhưng nói chung đều là hoạt chất erlotinib nên e cũng ko đắn đo gì khi dùng loại ấn độ cả, thuốc vn lúc đó chưa có thông tin gì nên nhà e chưa dùng, bác cứ cân nhắc dùng loại nào cho phù hợp với tài chính thôi. thêm nữa là tarceva cũng có 2 loại, loại 100 và 150 mg, đối với k phổi thì dùng loại 150, bác chú ý xem liều luong thế nào để mua
Cảm ơn bác lần nữa nhé, em nãy h đọc các bài của bác chia sẻ, e sẽ sử dụng thuốc đích, bác biết dùng của ấn độ thì bao nhiêu tiền ko ạ? Dùng loại nào, e tham khảo để nếu tarceva ok thì e dùng or dùng của vn

hacdaihung

Xe tăng
Curcumin chỉ là rất tốt trong các loại TPCN thôi ạ. Một số thử nghiệm ở liều rất cao cũng có tác dụng ức chế ung thư. Nhưng hiện tại chỉ có hóa trị và thuốc đích là chứng minh được hiệu quả khống chế ung thư trong một khoảng thời gian thôi.

hacdaihung

Xe tăng
Nhà mợ ấy dùng rồi mà. Cái ảnh hộp thuốc mà em chụp lên là mợ ấy mua đấy. Nhà cụ là nam giới và hút thuốc thì tỉ lệ đột biến gen nhạy thuốc đích là thấp nhưng vẫn có thể có ích lợi. Cụ càng thử sớm thì càng tốt vì có thêm một lựa chọn chứ không đảm bảo khống chế được ung thư đâu.

cobjn89

Xe đạp
Nhà mợ ấy dùng rồi mà. Cái ảnh hộp thuốc mà em chụp lên là mợ ấy mua đấy. Nhà cụ là nam giới và hút thuốc thì tỉ lệ đột biến gen nhạy thuốc đích là thấp nhưng vẫn có thể có ích lợi. Cụ càng thử sớm thì càng tốt vì có thêm một lựa chọn chứ không đảm bảo khống chế được ung thư đâu.
Em cảm ơn cụ, sáng nay cụ nhà em đau đầu nữa. Không biết do đâu gây nên..

hacdaihung

Xe tăng
Cảm ơn bác lần nữa nhé, em nãy h đọc các bài của bác chia sẻ, e sẽ sử dụng thuốc đích, bác biết dùng của ấn độ thì bao nhiêu tiền ko ạ? Dùng loại nào, e tham khảo để nếu tarceva ok thì e dùng or dùng của vn
Tùy từng nơi họ bán, ở Ấn độ là 4 triệu. Nhà cụ Sơn mua 6,5 triệu. Có cụ khác mua 10 triệu nhưng tầm giá 6-7 triệu là hợp lý.

Thuốc đích Việt nam chắc cũng nhập nguyên liệu Ấn độ rồi về đóng gói thôi nên giá cũng tầm đó. Tuy nhiên tâm lý dùng hàng Việt sẽ an tâm hơn vì mình biết được gốc gác của nó.

hacdaihung

Xe tăng
Hiện nay Y học chưa hiểu biết đầy đủ về ung thư nên các phương pháp điều trị đều có xác suất hiệu quả không cao. Ở K phổi, giai đoạn muộn thì xác suất như sau, NẾU chẩn đoán không bị sai sót.
  • Hóa trị: 30-50%
  • Thuốc đích có đột biến gen Exon19 hay Exon21 nhạy TKI EGFR: khoảng 80%
  • Thuốc đích không tìm thấy đột biến gen nhạy thuốc: 5-10%
  • Thuốc đích thế hệ 2: 40-50%
  • Thuốc đích thế hệ 3: 60-70% nếu đột biến Exon20.
Ở Việt nam mình hay sợ hóa trị vì các viện công họ ít dùng thuốc thế hệ mới đắt tiền và thuốc bổ trợ như Avastin, thuốc kích sinh máu... nên tỉ lệ rủi ro cao làm giảm thống kê thời gian sống do hóa trị xuống thấp. Ở viện tư hay các nước phát triển thường thuốc đích sẽ xếp sau hóa trị vì thời gian sống nói chung cao hơn (nhưng chất lượng sống kém hơn).

Em đọc qua các bài của cụ Hùng thấy nhiều bài về tác dụng thuốc có mâu thuẫn với nhau nên em rất rối, ngoài các loại rau củ và chế độ ăn em đã tham khảo thì cụ có thể tư vấn giúp em các loại thuốc tây, thuốc nam, cây thuốc nào mà mẹ em nên dùng, liều lượng và phương pháp chế biến, có cơ sở khoa học. Mong sớm nhận được hồi âm từ cụ, xin cảm ơn.

hacdaihung

Xe tăng
Em đọc qua các bài của cụ Hùng thấy nhiều bài về tác dụng thuốc có mâu thuẫn với nhau nên em rất rối, ngoài các loại rau củ và chế độ ăn em đã tham khảo thì cụ có thể tư vấn giúp em các loại thuốc tây, thuốc nam, cây thuốc nào mà mẹ em nên dùng, liều lượng và phương pháp chế biến, có cơ sở khoa học. Mong sớm nhận được hồi âm từ cụ, xin cảm ơn.
Cụ ơi, không có câu trả lời nào là chính xác cụ ạ. Tất cả chỉ là chia sẻ, thảo luận và hầu như rất ít có kết luận nên cụ thấy rối là phải rồi. Em không phải bác sĩ hay thầy lang nên không thể kê đơn hay bốc thuốc. Em cũng chỉ cố gắng đem đến những thông tin đa chiều từ những nguồn đáng tin cậy thôi. Cụ lúc đầu sẽ thấy rối nhưng dần dần cụ chắt lọc, tìm hiểu cụ sẽ tìm ra công thức của riêng mình.

Em ví dụ rất đơn giản như thế này nhé. Nhà em thì chỉ dùng thuốc ức chế nên ăn thanh đạm là định hướng của nhà em ở thời gian đầu. Sau 6 tháng thì thực đơn thay đổi tăng đạm lên một chút vì thực tế tình trạng viêm do khối u nó không còn mạnh nữa và cơ thể đã gầy yếu đi nên mình lại phải vực dây. Hiện tại, nhà em có dùng thêm VDK nên lại phải tăng đạm lên một chút để hệ miễn dịch nó có dinh dưỡng mà hoạt động.

Còn nhà cụ thì chắc chắn sắp tới là hóa trị rồi thì cụ phải theo hướng bồi bổ để cơ thể đủ sức chiến đấu. Vì chắc chắn rằng khi hóa trị, người bệnh sẽ thiếu máu, ăn uống sẽ mất ngon.

Việc ăn uống nó phụ thuộc tùy theo sở thích; phương pháp điều trị và thời kỳ áp dụng. Chỉ có 1 nguyên tắc chung là Ăn nhiều chất xơ như rau xanh, củ quả; Không bồi bổ quá mức bằng các bữa ăn thịnh soạn mà chia nhỏ bữa ăn để giảm thừa thãi vì thừa thãi sẽ sinh nhiều chất không có lợi; Giảm các chất độc hại như thực phẩm chế biến, đường tinh luyện vì cơ thể...

Tóm lại, thuốc chính thì cụ cần phải tiếp cận nhanh, ăn uống và hỗ trợ điều trị cụ làm từ từ sẽ bớt rối thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng