Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
Em đọc qua các bài của cụ Hùng thấy nhiều bài về tác dụng thuốc có mâu thuẫn với nhau nên em rất rối, ngoài các loại rau củ và chế độ ăn em đã tham khảo thì cụ có thể tư vấn giúp em các loại thuốc tây, thuốc nam, cây thuốc nào mà mẹ em nên dùng, liều lượng và phương pháp chế biến, có cơ sở khoa học. Mong sớm nhận được hồi âm từ cụ, xin cảm ơn.
Nếu cụ thấy phần nào mâu thuẫn, cụ nêu ra từng trường hợp cụ thể, em sẽ thảo luận và cho ý kiến của mình.

Em ví dụ một quan điểm lớn và mâu thuẫn như sau:

Trước em có nói là nên cẩn thận với các loại thuốc tăng cường miễn dịch vì nó có thể làm viêm tăng nặng và làm cho khối u phát triển.

Ở đây có 2 phần cần chú ý:
  • Thứ nhất, Tăng cường miễn dịch nó sẽ có nghĩa rộng và hẹp. Nghĩa rộng là làm cho cơ thể khỏe mạnh hơn để chống lại bệnh tật, có thể thông qua bổ sung đường, sữa, thịt, yến chả hạn; Nghĩa hẹp là tăng số lượng các tế bào miễn dịch như bạch cầu, lympho... qua Beta-glucan chả hạn.
  • Thứ hai, khi người bệnh mới chẩn đoán là lúc khối u đang hoạt động mạnh, tình trạng viêm đang diễn ra. Viêm là một đáp ứng của hệ miễn dịch nên việc giảm viêm chính là giảm đáp ứng của hệ miễn dịch hay nói cách khác là làm hệ miễn dịch ôn hòa hơn. Nếu các cụ tiếp tục kích thích hệ miễn dịch thì chỉ làm cho tình trạng viêm tăng nặng hơn và khối u biến đổi ác tính và mạnh hơn.
Thế tại sao hiện giờ nhà em lại dùng VDK, một loại TPCN có tác dụng tăng cường miễn dịch?

Mặc dù Viêm mạnh sẽ làm cho khối u phát triển hơn vì mạch máu kéo về ổ viêm nhưng người ta vẫn thấy rằng hệ miễn dịch vẫn có tác dụng diệt tế bào ung thư bằng biểu hiện viêm của mình. Tuy nhiên do lớp vỏ khối u quá dày nên hiệu quả tiêu diệt thấp hơn so với tác động kéo mạch máu về nuôi khối u nên kết quả nói chung là thất bại về mặt điều trị.

VDK hơi đặc biệt một chút là ngoài việc tăng cường hiệu quả của hệ miễn dịch, nó còn có tác dụng bóc tách lớp vỏ khối u. Do vậy cán cân sẽ nghiêng về tiêu diệt hơn là thúc đẩy khối u.

Mặc dù vậy, quan điểm hiện tại của em vẫn là nếu bệnh nhân đang đau nặng, viêm nặng thì phải dùng thuốc ức chế hoặc hóa trị; nếu bệnh nhân đang ở thể suy kiệt, ít viêm thì có thể bổ sung VDK. Quan điểm "hiện tại" là vì nhận thức của em cũng có những thay đổi, cập nhật, bổ sung qua những gì em và các cụ đã trải qua và chia sẻ lên đây, như quan điểm về tăng cường miễn dịch em đã nêu ở trên là một ví dụ.

Chỉnh sửa cuối:
Vậy cho em hỏi thêm hiện các loại thuốc trúng đích có tác dụng phụ gì không ạ?

whatshouldido

Xe đạp
Vậy cho em hỏi thêm hiện các loại thuốc trúng đích có tác dụng phụ gì không ạ?
Câu hỏi của bạn rộng quá, vì nó còn phụ thuộc từng loại thuốc đích. Mình nghĩ bạn nên bỏ ra 1 ngày, ngồi đọc từ đầu đến cuối topic này, bạn sẽ tiết kiệm được nhiều câu hỏi và thời gian chờ đợi trả lời hơn.

hacdaihung

Xe tăng
Bác sĩ bên em nói nếu có đột biến gen thì ko hóa trị nữa, vậy ko làm cả 2 cái cùng lúc được sao mấy bác? Bác sĩ tiên lượng thời gian còn lại cũng ko còn nhiều, có bác nào có người thân vẫn sống tốt dù bác sĩ tiên lượng ko sống lâu được nữa không ạ?

Cụ ơi, không có câu trả lời nào là chính xác cụ ạ. Tất cả chỉ là chia sẻ, thảo luận và hầu như rất ít có kết luận nên cụ thấy rối là phải rồi. Em không phải bác sĩ hay thầy lang nên không thể kê đơn hay bốc thuốc. Em cũng chỉ cố gắng đem đến những thông tin đa chiều từ những nguồn đáng tin cậy thôi. Cụ lúc đầu sẽ thấy rối nhưng dần dần cụ chắt lọc, tìm hiểu cụ sẽ tìm ra công thức của riêng mình.

Em ví dụ rất đơn giản như thế này nhé. Nhà em thì chỉ dùng thuốc ức chế nên ăn thanh đạm là định hướng của nhà em ở thời gian đầu. Sau 6 tháng thì thực đơn thay đổi tăng đạm lên một chút vì thực tế tình trạng viêm do khối u nó không còn mạnh nữa và cơ thể đã gầy yếu đi nên mình lại phải vực dây. Hiện tại, nhà em có dùng thêm VDK nên lại phải tăng đạm lên một chút để hệ miễn dịch nó có dinh dưỡng mà hoạt động.

Còn nhà cụ thì chắc chắn sắp tới là hóa trị rồi thì cụ phải theo hướng bồi bổ để cơ thể đủ sức chiến đấu. Vì chắc chắn rằng khi hóa trị, người bệnh sẽ thiếu máu, ăn uống sẽ mất ngon.

Việc ăn uống nó phụ thuộc tùy theo sở thích; phương pháp điều trị và thời kỳ áp dụng. Chỉ có 1 nguyên tắc chung là Ăn nhiều chất xơ như rau xanh, củ quả; Không bồi bổ quá mức bằng các bữa ăn thịnh soạn mà chia nhỏ bữa ăn để giảm thừa thãi vì thừa thãi sẽ sinh nhiều chất không có lợi; Giảm các chất độc hại như thực phẩm chế biến, đường tinh luyện vì cơ thể...

Tóm lại, thuốc chính thì cụ cần phải tiếp cận nhanh, ăn uống và hỗ trợ điều trị cụ làm từ từ sẽ bớt rối thôi.
Vậy em nhờ cụ tư vấn giúp 1 số loại thuốc nam sau có tác dụng tốt ko và liều lượng cũng như cách chế biến vì em sợ mua nhầm thuốc cho mẹ em :Hoàng kỳ và Giảo cổ lam, lá đu đủ, Nghệ, Nấm Linh chi; Trà xanh và cây sâm Ấn độ ( Cái này em kiếm ngoài tiệm thuốc nam có ko? ), Xạ đen, dừa cạn, cây dương xỉ, trinh nữ hoàng cung, nghệ, bột tam thất và bột nấm linh chi, melatonin.
Ngoài ra còn thiếu cái nào mong cụ bổ xung ạ, khi em cho mẹ em uống kèm thuốc tây và thực phẩm chức năng thì nên uống cách bao lâu ạ, nên uống trước hay sau khi ăn cơm, ngày dùng bao nhiêu bữa? Liều lượng thế nào ạ?

mofi

Xe tải
Bác sĩ bên em nói nếu có đột biến gen thì ko hóa trị nữa, vậy ko làm cả 2 cái cùng lúc được sao mấy bác? Bác sĩ tiên lượng thời gian còn lại cũng ko còn nhiều, có bác nào có người thân vẫn sống tốt dù bác sĩ tiên lượng ko sống lâu được nữa không ạ?
Theo kinh nghiệm của Em thì bác nên cho dùng ngay thuốc đích và phương châm là "còn nước còn tát". Mẹ Em cũng có bác sĩ ở K xem phim PET xong bảo chỉ còn 3 tháng, E choáng quá. Bây giờ, ơn trời mẹ em được 1 năm rồi mà kết quả điều trị khá là khả quan.

hacdaihung

Xe tăng
Vậy em nhờ cụ tư vấn giúp 1 số loại thuốc nam sau có tác dụng tốt ko và liều lượng cũng như cách chế biến vì em sợ mua nhầm thuốc cho mẹ em :Hoàng kỳ và Giảo cổ lam, lá đu đủ, Nghệ, Nấm Linh chi; Trà xanh và cây sâm Ấn độ ( Cái này em kiếm ngoài tiệm thuốc nam có ko? ), Xạ đen, dừa cạn, cây dương xỉ, trinh nữ hoàng cung, nghệ, bột tam thất và bột nấm linh chi, melatonin.
Ngoài ra còn thiếu cái nào mong cụ bổ xung ạ, khi em cho mẹ em uống kèm thuốc tây và thực phẩm chức năng thì nên uống cách bao lâu ạ, nên uống trước hay sau khi ăn cơm, ngày dùng bao nhiêu bữa? Liều lượng thế nào ạ?
Loại và liều lượng cụ có thể tham khảo #335, #651 hoặc #1688 có gần hết những loại cụ đang hỏi.

Hiện tại không có chỉ dẫn nào uống kèm thuốc Tây và TPCN phải cách nhau bao lâu; cụ tra từng loại chỉ định và chống chỉ định với nhau để tìm ra cách uống phù hợp. Ví dụ, nếu cụ uống thuốc đích thì cụ cần biết nó chống chỉ định với các loại thuốc gì, thời gian lưu lại trong cơ thể là bao lâu; các loại TPCN của cụ uống có làm tăng hay giảm hiệu quả của thuốc hay làm tăng hay giảm tác dụng phụ của thuốc hay không.

hacdaihung

Xe tăng
Cái này cụ hỏi cụ lengocson211 nhé, nhà cụ ấy hình như đang dùng song song.

Cảm ơn cụ nhiều, vậy thì em có thể tham khảo các cơ sở mua thua đích chất lượng tốt, hàng thật ở đâu?

hacdaihung

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhiều, vậy thì em có thể tham khảo các cơ sở mua thua đích chất lượng tốt, hàng thật ở đâu?
Thuốc trị ung thư cụ chỉ có thể mua được từ bệnh viện vì là thuốc kê đơn và chỉ định của bác sĩ, cụ không có thể mua của bất kỳ cơ sở hay cửa hàng nào cả. Nếu cụ mua ngoài thì không có gì đảm bảo là chất lượng tốt hay hàng thật cả.

mofi

Xe tải
Trước có đợt mẹ em bị cắt quãng, E phải ra ngoài mua. Bác ra nhà thuốc ở Bệnh viện Đại học Y cũng có bán đấy. E không nhớ chính xác bao nhiều tiền một hộp nữa nhưng hình như 36tr gì đó

lengocson211

Xe buýt
Em đọc qua các bài của cụ Hùng thấy nhiều bài về tác dụng thuốc có mâu thuẫn với nhau nên em rất rối, ngoài các loại rau củ và chế độ ăn em đã tham khảo thì cụ có thể tư vấn giúp em các loại thuốc tây, thuốc nam, cây thuốc nào mà mẹ em nên dùng, liều lượng và phương pháp chế biến, có cơ sở khoa học. Mong sớm nhận được hồi âm từ cụ, xin cảm ơn.
Thân cụ, Em nghĩ cái vụ vừa truyền vừa uống thuốc là tùy thể trạng từng bênh nhân cụ ạ. Mẹ em hiện nay vẫn uống thuốc đích và truyền hóa chất cụ ạ. Cái này có thể hiện nay thể trạng của mẹ em tốt nên chịu được hóa chất. Trước khi đột biến zen mẹ em đã mổ khi mổ song rất yếu đã nhẽ lúc đó đúng phác đồ là phải truyền và xạ trị ngay không phải dùng thuốc đích nhưng vì sau mổ sức khẻo của mẹ yếu nên các bác sỹ cho về nhà. Sau khi mổ khảong 3 tháng bị di căn lại lúc đấy mẹ em mới được làm đột biến zen và truyền hóa chất đấy cụ ạ. Em nghĩ nếu người bênh có thể lực để truyền hóa chất thì nên truyền vì nó sẽ giúp diệt được tế bào ung thư.

hacdaihung

Xe tăng
Chào các bác , các mợ. Em là mem mới nhưng thường xuyên vào otofun. Mẹ em bị chuẩn đoán ung thư đại tràng giai đoạn 4 và được trong tuần này hóa trị (8 đơt ) nhưng theo em tìm hiểu và xem kết quả phẫu thuật thì chỉ có thể là gđ3 vì chưa có dấu hiệu di căn ra các bộ phận khác.. vừa suy sụp vừa hoang mang quá. Em xin mong các bác xem hộ giúp em . Hiện tại em đang cho mẹ uống AHPC được 2 tuần và mới cho uống Nano cumir của richerpharm được 3 ngày. Mẹ em hiện ăn uống tạm được và tinh thần thì vẫn lạc quan vì ko biết bệnh. Em rất lo giai đoạn hóa trị ko biết bà có chịu nổi không vì bà cũng đã 74 tuổi rồi. Em xin các bác các mợ giúp em. Nhà chỉ có hai mẹ con...em buồn quá, liệu rằng mình còn được bên mẹ bao lâu nữa ..:( hic hic..

Nhà mợ hình như mới ở cuối của giai đoạn III, có thể là IIIC và tiên lượng sống qua 5 năm là 53%. Như vậy, mợ cứ an tâm theo Tây y đầy đủ.

hacdaihung

Xe tăng
Em cám ơn bác hacdaihung nhiều ạ. Bác cho em hỏi thêm : ở giai đoạn này ngoài mỗi ngày uống prosure, lá đu đủ với xả , AHPC, nghệ nano thì mình cần bổ sung thêm gì nữa không ạ? Vì tuần này là hóa trị rồi mà phải ăn kiêng khem như thịt bò, hải sản thì sợ bà không đủ sức ... mà cho ăn các loại thịt thì lại sợ nuôi mấy "thứ" kia. Bác ơi,em nghe nói sau phẫu thuật khoảng thời gian ngắn là bệnh rất dễ tái phát và di căn. Em cũng lo quá:(. ..e không biết ở gđ này K đại tràng có thể sử dụng thuốc đích ko.. nếu được thì bác giới thiệu cho em tên loại thuốc. Xin cám ơn bác. Đọc com của bác mà an ủi e được phần nào.
Nhà mợ đã phẫu thuật chưa? K đại tràng ở vị trí như nhà mợ thì phẫu thuật cắt bỏ một phần rồi nối lại cũng không ảnh hưởng nhiều, ăn bữa nhỏ là ổn thôi.

Để tính hơn về tái phát thì phải có các chẩn đoán và tùy theo phác đồ.

Các loại thuốc cho K Đại tràng
Trong đó các loại thuốc đích gồm: Cetuximab (Erbitux®),panitumumab (Vectibix®), bevacizumab (Avastin®), ziv-aflibercept (Zaltrap®),regorafenib (Stivarga®), ramucirumab (Cyramza®).

Các phác đồ kết hợp thuốc
Về bổ trợ cho K này thì em biết là Tam thất và Dầu dừa là có cơ sở nhất.

hacdaihung

Xe tăng
Bác hacdaihung ơi..mẹ e mới phẫu thuật được 1 tháng. Về thuốc đíchthì e nên mua loại nào trong những loại bác giới thiệu ạ? Và mua ở đâu? Uống liều lượng như thế nào? Vừa điều trị vừa uống được không ạ?.uông với nhiều thứ quá không biết có tác dụng tốt ko. Thú thật là e ko biết gì về thuốc điều trị K *** tràng cả...nên cần sự tư vấn và giúp đỡ. Về ăn uống trong giai đoạn hóa trị thì mình có kiêng khem gì không ạ?
Thuốc đích cho K đại tràng em cũng không rõ lắm, phần này nhờ cụ whatshouldido trả lời giúp vì gần đây cụ ấy tìm hiểu rất nhiều về nó.

Về ăn uống thì chắc nhờ các mợ trợ giúp hoặc mợ đọc lại bài của cụ beotron vì mỗi phương pháp, mỗi giai đoạn sẽ phải theo một định hướng khác nhau. Phẫu thuật và hóa trị thì em chưa có kinh nghiệm thực tế.

hacdaihung

Xe tăng
Bác hacdaihung ơi. Dầu dừa mình uống hay thê nào ạ? Uống mỗi ngày liều lượng bao nhiêu ạ?
Dầu dừa mình sẽ cho vào dinh dưỡng hàng ngày vì nó là dạng chất béo có chuỗi trung bình (medium-chain fatty acid) nên rất dễ tiêu hóa và có tác dụng làm cho tế bào ung thư đại tràng tự sát.

Làm dầu dừa thì theo Wikihow sẽ có 3 cách, em trích ra đây một cách cho mợ xem.

H1. Sau khi mợ dùng xong nước dừa, mợ dùng dao bổ quả dừa ra làm đôi.

H2. Dùng nậy để tách lớp cùi dừa ra khỏi lớp vỏ cứng

H3. Thái lát cùi ra thành từng miếng nhỏ như viên kẹo.

H4. Cho cùi dừa vừa thái vào máy xay sinh tố

H5. Bật máy xay sinh tố ở mức độ trung bình và cho chạy tới khi cùi dừa nhuyễn ra, có thể cho thêm ít nước vào.

H6. Rót nước cốt dừa vừa xay vào một cái lọ có tấm vải lọc. Nhớ vắt kiệt tới từng giọt cuối cùng.

H7. Đậy nắp lại và để nguyên như vậy trong vòng 24 giờ. Có thể cho vào tủ lạnh để đông nhanh hơn.

H8. Hôm sau thì gạt bỏ lớp đóng cục của dừa ở phía trên và dầu dừa còn lại ở phía dưới.

Theo em đọc qua trên CancerCompass thì một ngày bệnh nhân dùng 5 thìa dầu dừa như vậy và chỗ khác thì nói là có thể dùng dầu dừa để nấu nướng nữa. Thôi mợ cứ thử đi, có gì thì chia sẻ thêm.

hacdaihung

Xe tăng
mẹ mình vừa mới đc chẩn đoán là K phổi cuối III đầu IV . Thời gian trung bình chỉ khoảng 6-12 tháng thôi. bs hiện tại đang cho hóa trị trước trong thời gian chờ KQ đột biến gen. Cho mình hỏi mình muốn làm cả 2 liệu pháp vừa hóa trị + Tarceva liệu có được không. Vì tình trạng của mẹ mình khá ổn, chưa có triệu chứng rõ ràng trên lâm sàng. KQ trên MRI là K phổi di căn hạch (đa ổ) - khối u phân thùy VI phổi phải # 20-18-14mm + hạch to trung thất.
mong mọi người giúp mình với. thật sự là giờ mình gần như tuyệt vọng rồi, mẹ mình chỉ mới 48 tuổi thôi!
Mới di căn hạch thì cũng chưa nghiệm trọng bằng di căn sang các bộ phận khác đặc biệt là xương và não nên tiên lượng sẽ tốt hơn nhiều. Hơn nữa mẹ cụ còn sức khỏe nên sẽ đủ sức để vượt qua tất cả các phác đồ điều trị.

Chưa có bằng chứng về việc kết hợp cùng lúc giữa hóa trị và Tarceva đem lại kết quả. Em thấy cơ chế của 2 loại thuốc này nó khác nhau và có khi còn đối nghịch nhau.
  • Trong khoảng 2-3 ngày sau khi truyền hóa trị, bất kể tế bào nào đang trong quá trình phân bào sẽ bị thuốc làm đứt gãy ADN và dẫn tới bị tiêu diệt hoặc tự tiêu diệt.
  • Trong khí đó thuốc đích lại làm cho tế bào ung thư chậm lớn do vậy nếu uống trong cùng hoặc gần với thời điểm với hóa trị có thể làm cho hóa trị trở nên vô tác dụng vì các tế bào ung thư khi đó đang ngủ (giai đoạn nghỉ) chứ không phải đang phân chia.
Do vậy, để an toàn, cụ cứ dùng thuốc đích cách thời điểm truyền hóa chất từ 5-7 ngày; hoặc tốt nhất là theo chỉ dẫn của bác sĩ.

whatshouldido

Xe đạp
Bác hacdaihung ơi..mẹ e mới phẫu thuật được 1 tháng. Về thuốc đíchthì e nên mua loại nào trong những loại bác giới thiệu ạ? Và mua ở đâu? Uống liều lượng như thế nào? Vừa điều trị vừa uống được không ạ?.uông với nhiều thứ quá không biết có tác dụng tốt ko. Thú thật là e ko biết gì về thuốc điều trị K *** tràng cả...nên cần sự tư vấn và giúp đỡ. Về ăn uống trong giai đoạn hóa trị thì mình có kiêng khem gì không ạ?
Bạn cứ bình tĩnh đi, ở đây đa số mọi người đều có người nhà bệnh trạng theo giấy tờ đều rất nặng, nên cứ cố gắng hết sức thôi. Trong quá trình đó, cảm thấy thất vọng và mệt mỏi là ko thể tránh được, nhưng phải làm hết sức, để về sau ko còn gì hối tiếc đúng ko?

Phần thuốc đích thì bạn Đào Thị đã trả lời bạn ở trên khá kỹ rồi đó, bạn giờ chỉ cần đi xét nghiệm gien đích (EGFR) để xem có dương tính ko. Còn một số loại thuốc đích khác nhắm vào gien VEGF, FGFR thì theo như mình biết hiện tại viện K cũng ko xét nghiệm được những gien này (cập nhật 11/2015), và BS đều chỉ định theo kiểu "ko cần xét nghiệm" nên đấy coi như plan B đi.

Phuongnhung

Xe máy
Cam on ban Dao Thi nhieu nhe. Cac thong tin cua ban rat huu ich . Xin chia buon voi ban ve nguoi cau. Cau cua ban khi mat la benh da di can sang bo phan khac hay the nao? Gio me minh bi co the la cuoi giai doan 3 roi nen hy vong song sau 5 nam khong con nhieu nua. Thiet nghi den la minh khong con dong luc de di tiep quang duong gian nan con phia truoc ... :(
Binh tam nao ban oi, yeu to tinh than quyet dinh 50% trong cuoc chien khong can suc nay day. Neu tinh than nguoi benh ma suy sup thi benh tien trien nhanh lam. Trong Nhung luc nay, hon ai het, ban phai vung tam va co niem tin thi moi truyen duoc niem tin cho me ban. Nguoi Nhà ma hoang mang thi nguoi benh con hoang mang hon nhieu.
Khong con cach nao khac la phai kien cuong chien dau thoi. So voi nhieu benh nhan tren dien dan nay, benh cua me ban con nhe hon nhieu, van con nhieu co Hội neu ban binh tinh de quyet dinh duoc phuong an tot nhat cho me ban luc nay.
Nhu Bo minh, da o vao giai doan muon cua muon roi, gio minh van kien tri dung MD Vuong Dao Khang. Theo cam nhan cua minh, thuoc co tac dung nhanh va tan cong manh me cac vi tri khoi u, van de la nguoi benh co con du suc vuot qua nhung dot doi benh hay khong.
Benh tinh cua me ban chua phai vao giai doan nguy hiem, ban nen tim cho me ban mot co hoi co the on dinh duoc benh.

Trạng thái
Thớt đang đóng