[Funland] Ung thư phổi - Điều trị đích

bionline

Đi bộ
Không có ai cập nhật topic này nữa ạ .

Em biết muộn quá, ông nội em cũng mới mất cuối năm 2018 vì bệnh phổi :((

acacac

Xe buýt
Em chào các cụ!
Bố em tuần trước có đi khám ở 108, triệu chứng: Đau ngực xuyên qua lưng, ko ho nhiều, chỉ túc tắc ho, khó thở, vận động nhanh mệt. Ông có nói có hôm ho ra huyết hồng.
Khám tại 108 thì có siêu âm tai mũi họng, chụp Ct phổi đâu 16 hay 32 lớp gì đó, xét nghiệm máu....
Kết luận: Viêm thùy phổi bên phải, phân biệt với U hoặc lao
Bác sỹ kê thuốc có 2 loại kháng sinh, uống 1 tuần sau khám lại.

Sau 1 tuần thuốc, bố e đỡ đau, ko còn đau nhiều như lần đầu nữa, chỉ khi nào ngáp ngủ mới thấy đau,
Hôm vừa rồi qua khám lại thì chỉ chụp XQuang, bác sỹ nói vẫn còntổn thương và cho tiếp 1 tuần kháng sinh và hẹn tiếp 1 tuần sau khám lại.
Bsy tư vấn đi chụp XQuang thêm ở viện khác nữa rồi mang kết quả đến đối chiếu, nếu còn tổn thương (sau 1 tuần uống thuốc) thì sẽ xét nghiệm, sinh thiết để xác định xem có phải K ko.

Sang tuần sau khám lại chắc sẽ có kết luận, tuy nhiên, em cũng muốn hỏi trước các cụ xem triệu chứng như vậy có khả năng bị K ko? Vì xem triệu chứng thường bị ho kéo dài...
Cụ xemay12345678 xem giúp em nhé!

xemay12345678

Xe buýt
Em chào các cụ!
Bố em tuần trước có đi khám ở 108, triệu chứng: Đau ngực xuyên qua lưng, ko ho nhiều, chỉ túc tắc ho, khó thở, vận động nhanh mệt. Ông có nói có hôm ho ra huyết hồng.
Khám tại 108 thì có siêu âm tai mũi họng, chụp Ct phổi đâu 16 hay 32 lớp gì đó, xét nghiệm máu....
Kết luận: Viêm thùy phổi bên phải, phân biệt với U hoặc lao
Bác sỹ kê thuốc có 2 loại kháng sinh, uống 1 tuần sau khám lại.

Sau 1 tuần thuốc, bố e đỡ đau, ko còn đau nhiều như lần đầu nữa, chỉ khi nào ngáp ngủ mới thấy đau,
Hôm vừa rồi qua khám lại thì chỉ chụp XQuang, bác sỹ nói vẫn còntổn thương và cho tiếp 1 tuần kháng sinh và hẹn tiếp 1 tuần sau khám lại.
Bsy tư vấn đi chụp XQuang thêm ở viện khác nữa rồi mang kết quả đến đối chiếu, nếu còn tổn thương (sau 1 tuần uống thuốc) thì sẽ xét nghiệm, sinh thiết để xác định xem có phải K ko.

Sang tuần sau khám lại chắc sẽ có kết luận, tuy nhiên, em cũng muốn hỏi trước các cụ xem triệu chứng như vậy có khả năng bị K ko? Vì xem triệu chứng thường bị ho kéo dài...
Cụ xemay12345678 xem giúp em nhé!
ko ai trả lời phát được luôn câu hỏi của cụ đâu ! kể cả bác sĩ !...vs những trường hợp khó phân biệt như vậy thường sẽ tốn rất nhiều thời gian để phân biệt xem là lành hay ác đấy, bs làm vậy là chuẩn, vì vs ban đầu theo kinh nghiệm nhà nghề đọc phim thì họ chưa chắc nịch được nó là lành hay ác, bởi vậy kê phác đồ kháng sinh thông thường và theo dõi tiếp, nếu trong quá trình theo dõi mà ko ổn khi ấy cực chẳng đã phải sinh thiết, mà kể cả sinh thiết thì cũng vẫn có trường hợp ban đầu là lành do chỗ chọc ko lấy được mô ác nên phải mất nhiều thời gian sau khi bệnh ko lui mà ngày càng nặng, việc chẩn đoán được làm lại lần 2 lần 3.. lúc ấy mới chắc chắn là ung thư...nên bây h chả phỏng đoán làm j, nhất lại là chuyện sống chết- cứ an tâm là bs đang làm đúng rồi tiếp tục đợi thôi Cụ ạ...nhiều Cụ sau này cứ trách bs là sao hồi xưa ko chọc sinh thiết luôn đi cho rồi còn phải đợi làm j, thưa rằng sinh thiết nó là thủ thuật can thiệp nguy hiểm, nó chưa bao h được ưu tiên nếu các phương pháp khác vẫn có thể thay thế...hồi 2014 anh ân nhân nhà em còn tránh cho Mẹ em phải chọc phổi bằng cách tiểu phẫu lấy hạch thượng đòn di căn để đem đi sinh thiết...

acacac

Xe buýt
ko ai trả lời phát được luôn câu hỏi của cụ đâu ! kể cả bác sĩ !...vs những trường hợp khó phân biệt như vậy thường sẽ tốn rất nhiều thời gian để phân biệt xem là lành hay ác đấy, bs làm vậy là chuẩn, vì vs ban đầu theo kinh nghiệm nhà nghề đọc phim thì họ chưa chắc nịch được nó là lành hay ác, bởi vậy kê phác đồ kháng sinh thông thường và theo dõi tiếp, nếu trong quá trình theo dõi mà ko ổn khi ấy cực chẳng đã phải sinh thiết, mà kể cả sinh thiết thì cũng vẫn có trường hợp ban đầu là lành do chỗ chọc ko lấy được mô ác nên phải mất nhiều thời gian sau khi bệnh ko lui mà ngày càng nặng, việc chẩn đoán được làm lại lần 2 lần 3.. lúc ấy mới chắc chắn là ung thư...nên bây h chả phỏng đoán làm j, nhất lại là chuyện sống chết- cứ an tâm là bs đang làm đúng rồi tiếp tục đợi thôi Cụ ạ...nhiều Cụ sau này cứ trách bs là sao hồi xưa ko chọc sinh thiết luôn đi cho rồi còn phải đợi làm j, thưa rằng sinh thiết nó là thủ thuật can thiệp nguy hiểm, nó chưa bao h được ưu tiên nếu các phương pháp khác vẫn có thể thay thế...hồi 2014 anh ân nhân nhà em còn tránh cho Mẹ em phải chọc phổi bằng cách tiểu phẫu lấy hạch thượng đòn di căn để đem đi sinh thiết...
Em cảm ơn và chúc cụ nhiều sức khỏe! Giờ chờ đợi thôi ạ.
Em theo dõi thớt để cập nhật ạ

xemay12345678

Xe buýt
18-TRÌ HOÃN THỜI GIAN KHÁNG ĐÍCH
Đã hơn một lần chúng ta nói về những cách mà thế giới đang xoay sở để kéo dài thời gian hợp thuốc đích của bệnh nhân hay nói cách khác là kéo dài thời gian từ lúc bắt đầu dùng thuốc cho đến thời điểm kháng thuốc ko thể tránh khỏi mà bất kì bệnh nhân nào cũng phải đối mặt, hôm nay nhân dịp FDA mới thông qua cách đây gần tuần cho điều trị bước 1 việc kết hợp tarceva vs cyramza, chúng ta sẽ cùng tổng hợp lại toàn bộ những j mà các bộ óc hàng đầu đã và đang làm cũng như những triển vọng và mong đợi của họ cho mỗi phác đồ
1) RELAY trial
Nghiên cứu được dẫn dắt bởi Kazuhiko Nakagawa, theo dõi thời gian trung vị của nghiên cứu tại 20,7 tháng, kết quả cho thấy cyramza kết hợp tarceva cho PFS là 19,4 tháng còn dùng độc mỗi tarceva ( hay nói chính xác hơn là dùng tarceva vs giả dược, giả dược tức là ở nhánh này bệnh nhân được tuyển vô cứ tưởng là được tiêm thuốc cyramza nhưng thực tế là được tiêm "nước trắng" thôi-đây là một cách đánh giá khách quan tuyệt đối trong các nghiên cứu ) thì cho PFS là 12,4 tháng...việc dùng kết hợp tarceva vs cyramza ngoài việc cho thời gian sống bệnh ko tiến triển dài hơn đến 7 tháng so vs việc chỉ dùng 1 mình tarceva thì nó còn giảm rủi ro bệnh tiến triển hoặc chết ở bệnh nhân lên đến 41 %...tại thời điểm trích xuất dữ liệu, thời gian OS sống còn toàn bộ chưa được đủ do vẫn còn 53 bệnh nhân đang điều trị nên phải sớm nhất là tới tận năm 2023 báo cáo mới có thể thu thập đủ dữ liệu cho OS sống còn toàn bộ trong nghiên cứu
trở lại vs dữ liệu năm 2017 từ nghiên cứu FLAURA, dữ liệu cho thấy nếu dùng tagrisso thì PFS là 18.9 tháng so vs việc dùng tarceva hoặc iressa thì PFS là 10,2 tháng...vậy vs những dữ liệu từ 2 nghiên cứu này, nghiên cứu nào sẽ thu hút các bác sĩ ung bướu đi theo??? câu trả lời đến nay vẫn chưa rõ ràng, tagrisso tỏ ra vượt trội đích thế hệ 1 ở việc lên não và lâu kháng hơn nhưng sau khi kháng thì là đường cùng-chưa hề có lời giải rõ ràng, thậm chí có hẳn những ý kiến phản biện từ các bs hàng đầu về sự khách quan trong nghiên cứu FLAURA, từ khâu chọn đội ngũ chuyên gia thiết kế nghiên cứu cho tới những người được Astrazeneca ( cty phát minh tagrisso ) mời phỏng vấn để lên tiếng ủng hộ cho việc dùng tagrisso ngay từ đầu...THẬM CHÍ vào tháng 1/2020 cơ quan giám sát giá thuốc ở viện y tế và chăm sóc sức khoẻ quốc gia của Anh đã từ chối tagrisso là điều trị bước 1 cho bệnh nhân k phổi thay thế những afatinib, tarceva, iressa, dacomitinib vs lý do đưa ra là tagrisso KO CÓ ĐỦ BẰNG CHỨNG cho thấy tốt hơn afatinib-thuốc đích thế hệ 2 ( thuốc thế hê 2 afatinib cũng đã tỏ ra tốt hơn tarceva và iressa )...bất chấp việc công ty astrazeneca đã đề nghị giảm kín giá thuốc tagrisso tới viện y tế và chăm sóc sức khoẻ Anh !!! ( tụi tây thực sự có tinh thần hiệp sĩ, nên nhớ astrazeneca là cty của Anh !!! )
2) NCT04181060 trial
Nghiên cứu này so sánh việc dùng kết hợp tagrisso vs avastin so vs việc chỉ dùng một mình tagrisso, nghiên cứu vẫn đang được tiến hành và chúng ta sẽ chờ xem kết quả sẽ thế nào, nghiên cứu này được bắt đầu dựa trên ý tưởng thành công của nghiên cứu NEJ026-nghiên cứu được tiến hành ở nhật cho thấy việc kết hợp tarceva vs avastin thì kéo dài pfs hơn 4 tháng so vs việc chỉ dùng độc tarceva...tuy vậy, NEJ026 chỉ được tiến hành ở nhật trên chủng tộc á đông nên FDA dĩ nhiên ko thể thông qua nó như một điều trị chuẩn rồi
3) NCT03122717 trial
nghiên cứu này so sánh việc dùng kết hợp cả 2 thuốc tagrisso, iressa so vs việc dùng hoặc chỉ một tagrisso hoặc chỉ một iressa...nghiên cứu vẫn đang được tiến hành
4) NCT03810807 trial
nghiên cứu này so sánh việc dùng kết hợp cả 2 thuốc tagrisso, vizimpro ( 1 loại thuốc đích thế hệ 2 đã có đối đầu 1-1 vs iressa và tỏ ra vượt trội PFS hơn 5,5 tháng so vs việc dùng iressa ) so vs việc dùng hoặc chỉ một tagrisso hoặc chỉ một vizimpro...nghiên cứu vẫn đang diễn ra
Cả 4 nghiên cứu trên đều là đích kết hợp đích, cyramza vs avastin là dòng đích VEGF, còn tagrisso, tarceva,iressa, vizimpro là dòng đích EGFR, sau đây sẽ là kết hợp hoá trị và đích-nghiên cứu được báo cáo ở hội nghị esmo 2018 và được giới nhà nghề coi là báo cáo HAY NHẤT năm đó
5) NEJ009 trial
nghiên cứu này so sánh việc dùng hoá trị carboplatin+alimta + đích iressa so vs việc chỉ dùng độc iressa thì OS thời gian sống còn toàn bộ của việc gộp hoá trị và đích là 52,2 tháng so vs OS của một mình đích iressa là 38,8 tháng...nghiên cứu này gây đuợc tiếng vang lớn nhưng các bs âu mỹ hoài nghi cũng có cơ sở là vì nghiên cứu được tiến hành ở nhật hoàn toàn trên chủng tộc á đông, nó ko phải nghiên cứu đa trung tâm nên đã bỏ qua đáp ứng trên các chủng tộc còn lại, và một điều nữa rằng bệnh nhân á đông luôn luôn cho đáp ứng đích tốt hơn bệnh nhân âu mỹ nên phải chăng dữ liệu này đạt được con số to đó là bởi ưu thế chủng tộc???...dĩ nhiên chúng ta là người việt-xứ sở thần thánh, nơi thuốc lào có thể trị cúm và mắm tôm cực tốt cho nhuận tràng nên mặc tụi tây hoàn thành dữ liệu đa trung tâm, vs những dữ liệu hiện đang có lợi thì ta cứ cập nhật đã !!!

Phuha18

Xe tăng
Em tiếp tục hóng các bài mới của cụ xemay12345678 và các cụ khác ạ

Maycay789

Đi bộ
Đêm qua em đã đọc bài viết của bác về việc điều trị K phổi, đúng là chết đuối vớ được cọc, em đọc đi đọc lại cả 12 trang của topic này đến tận 2h sáng. Cám ơn bác đã nhiệt tình chia sẻ hiểu biết và kinh nghiệm để những người như chúng em có thêm hiểu biết và lòng tin chữa trị cho người thân.
Em xin đi vào vấn đề chính để tiết kiệm thời gian của bác:
Bố em (81 tuổi) mới được phát hiện là K phổi giai đoạn IV, di căn vào gan, cần theo dõi di căn xương (em viết theo phiếu xét nghiệm CT 256 dãy). Sau khi xét nghiệm hóa mô miễn dịch và gen ở viện K Tân Triều thì kết quả như sau:
- EGFR: Có đột biến gen ở exon 19, không có đột biến ở exon 18,20,21
- BRAF: ko có đột biến V600E
- HMMD: dương tính với CK7, T1F1, âm tính với CK5/6, CK20, P63
Hôm qua bác sĩ BV Việt Xô tư vấn là có 3 loại thuốc đích (TĐ): thế hệ 1,2,3 như bài viết của bác (em sẽ gọi tắt là TĐ 1,2,3), có giải thích về các tác dụng phụ của các loại và vấn đề về khả năng kháng thuốc, và bảo gia đình chọn loại nào cho phù hợp với khả năng kinh tế, nếu ko họ sẽ điều trị theo phác đồ dùng TĐ 1 được bảo hiểm y tế chi trả 50%. Em đã hỏi nếu khi kháng thuốc thì có thể chuyển sang dùng TĐ 3 được ko thì họ nói ko nên vì dùng TĐ nào thì dùng 1 loại thôi, nên lúc đầu em định dùng TĐ 3 nhưng là geniric cho rẻ. Nhưng khi hỏi bsi BV K thì được khuyên không nên dùng generic (Tagrix) vì chưa được chứng minh lâm sàng tại VN, mà nên bắt đầu từ TĐ 1, khi có đột biến T790M thì chuyển sang TĐ 3 sau và dùng Tagrisso chính hãng để đảm bảo. Thế nên em hoang mang quá. May mà đêm qua đọc được bài của bác nên vỡ ra nhiều điều.
Em muốn xin bác tư vấn mấy câu hỏi sau:
1. Có phải nếu dùng TĐ 3 ngay từ đầu thì khi đột biến gen sẽ không quay lại được việc chỉ dùng TĐ trước, mà chỉ có thể kết hợp với truyền hóa chất?
2. TĐ 2 có đỡ bị các tác dụng phụ hơn TĐ 1 không?. Có nên dùng theo hướng TĐ 2, nếu sau này kháng thuốc thì dùng TĐ3 (vì em muốn giảm tác dụng phụ cho ông cụ đỡ lo nghĩ).
3. TĐ 2 có những loại thuốc nào, giá thành có dễ chịu ko ạ?
4. Hiện nay TĐ Tagrisso có giá là bao nhiêu, mua ở đâu thì kinh tế và nguồn cung ổn định ạ.

Nếu được bác cho em xin số điện thoại của bác được ko ạ, để tiện trao đổi và gửi ảnh chụp kết quả khi cần.
Em đội ơn bác và mong bác sớm đọc tin này để em quyết định sớm cho cụ đỡ đau (hiện nay đang phải uống moocphin rồi vì bố em đau quá, nhưng mới chỉ dám nói là do thoát bị đĩa đệm gây ra chứ chưa dám nói là do di căn).
P/S: em cũng đã inbox cho bác rồi đấy ạ.

xemay12345678

Xe buýt
Đêm qua em đã đọc bài viết của bác về việc điều trị K phổi, đúng là chết đuối vớ được cọc, em đọc đi đọc lại cả 12 trang của topic này đến tận 2h sáng. Cám ơn bác đã nhiệt tình chia sẻ hiểu biết và kinh nghiệm để những người như chúng em có thêm hiểu biết và lòng tin chữa trị cho người thân.
Em xin đi vào vấn đề chính để tiết kiệm thời gian của bác:
Bố em (81 tuổi) mới được phát hiện là K phổi giai đoạn IV, di căn vào gan, cần theo dõi di căn xương (em viết theo phiếu xét nghiệm CT 256 dãy). Sau khi xét nghiệm hóa mô miễn dịch và gen ở viện K Tân Triều thì kết quả như sau:
- EGFR: Có đột biến gen ở exon 19, không có đột biến ở exon 18,20,21
- BRAF: ko có đột biến V600E
- HMMD: dương tính với CK7, T1F1, âm tính với CK5/6, CK20, P63
Hôm qua bác sĩ BV Việt Xô tư vấn là có 3 loại thuốc đích (TĐ): thế hệ 1,2,3 như bài viết của bác (em sẽ gọi tắt là TĐ 1,2,3), có giải thích về các tác dụng phụ của các loại và vấn đề về khả năng kháng thuốc, và bảo gia đình chọn loại nào cho phù hợp với khả năng kinh tế, nếu ko họ sẽ điều trị theo phác đồ dùng TĐ 1 được bảo hiểm y tế chi trả 50%. Em đã hỏi nếu khi kháng thuốc thì có thể chuyển sang dùng TĐ 3 được ko thì họ nói ko nên vì dùng TĐ nào thì dùng 1 loại thôi, nên lúc đầu em định dùng TĐ 3 nhưng là geniric cho rẻ. Nhưng khi hỏi bsi BV K thì được khuyên không nên dùng generic (Tagrix) vì chưa được chứng minh lâm sàng tại VN, mà nên bắt đầu từ TĐ 1, khi có đột biến T790M thì chuyển sang TĐ 3 sau và dùng Tagrisso chính hãng để đảm bảo. Thế nên em hoang mang quá. May mà đêm qua đọc được bài của bác nên vỡ ra nhiều điều.
Em muốn xin bác tư vấn mấy câu hỏi sau:
1. Có phải nếu dùng TĐ 3 ngay từ đầu thì khi đột biến gen sẽ không quay lại được việc chỉ dùng TĐ trước, mà chỉ có thể kết hợp với truyền hóa chất?
2. TĐ 2 có đỡ bị các tác dụng phụ hơn TĐ 1 không?. Có nên dùng theo hướng TĐ 2, nếu sau này kháng thuốc thì dùng TĐ3 (vì em muốn giảm tác dụng phụ cho ông cụ đỡ lo nghĩ).
3. TĐ 2 có những loại thuốc nào, giá thành có dễ chịu ko ạ?
4. Hiện nay TĐ Tagrisso có giá là bao nhiêu, mua ở đâu thì kinh tế và nguồn cung ổn định ạ.

Nếu được bác cho em xin số điện thoại của bác được ko ạ, để tiện trao đổi và gửi ảnh chụp kết quả khi cần.
Em đội ơn bác và mong bác sớm đọc tin này để em quyết định sớm cho cụ đỡ đau (hiện nay đang phải uống moocphin rồi vì bố em đau quá, nhưng mới chỉ dám nói là do thoát bị đĩa đệm gây ra chứ chưa dám nói là do di căn).
P/S: em cũng đã inbox cho bác rồi đấy ạ.
Em inbox cụ rồi nhé

xemay12345678

Xe buýt
29- KHÁNG TAGRIX THÌ LÀM THẾ NÀO??? ( TIẾP-1 )
Ở bài số 5 chúng ta đã từng bàn qua về việc nếu kháng đích thế hệ 3 tagrix thì làm thế nào, cũng đã 1 năm rưỡi kể từ bài viết đó, ngày hôm nay chúng ta sẽ cùng bàn tiếp về việc kháng thế hệ 3 nhưng vs con mắt nhìn của đầu năm 2020- một con số thật đẹp, được tạo thành từ 2 nửa, mà mỗi nửa đọc lên cũng là từ 2 nửa khác- khởi đầu và khởi đầu...
1) C797S- đột biến chiếm tỉ lệ cao nhất trong việc gây kháng thế hệ 3, chiến lược trị thằng này tùy thuộc vào việc xem xem nó và T790M có trên cùng mạch DNA hay ko, khi C797S và T790M ở trans ( cis và trans là kiến thức hóa, tiếng latinh cis có nghĩa là cùng phía còn trans có nghĩa là đối diện ) hay nói cách khác khi c797s và t790m ở đối diện thì phác đồ gộp thế hệ 3 và thế hệ 1 có thể thịt được, tuy nhiên cấu trúc đột biến như vậy siêu hiếm, mà trong thực tế tuyệt đại đa số c797s và t790m sẽ ở cis tức là cùng phía, trong hoàn cảnh này chúng ta sẽ làm thế nào đây khi mà FDA chưa thông qua một điều trị chuẩn nào cả???
* phác đồ osimertinib+brigatinib+bevacizumab trong 1 báo cáo cho thấy thịt được bộ ba đột biến exon 21-L858R/T790M/C797S
* phác đồ brigatinib+cetuximab đã nói đến trong bài 5 nên ko nhắc lại nữa
* phác đồ JNJ-372, nghiên cứu đang được bàn sôi nổi NHẤT trên inspire, chiến binh Branastasia-ung thư phổi, lúc phát hiện năm 2013 đã ở giai đoạn cuối di căn xương, Cô từng điều trị 5 năm 3 tháng qua tarceva, afatinib, tagrisso và bắt đầu dùng jnj-372 kể từ 13/11/2018, hôm 6/2/2020 cô vừa hoàn thành chu kỳ truyền jnj-372 thứ 18 và mọi việc diễn ra vẫn rất tuyệt vời, hiện Cô là người đi đầu trên inspire thông tin cho mọi người về phác đồ jnj-372 này !
jnj-372 là một loại thuốc dịch truyền, phát minh bởi cty dược Janssen-có trụ sở đặt tại Beerse, Bỉ ! jnj-372 ban đầu được chế ra vs mục đích thịt đột biến egfr và cMET, các báo cáo mới nhất cho thấy jnj-372 cho tỉ lệ đáp ứng lên đến 70% ở các bệnh nhân có c797s, khuếch đại MET, đột biến exon 20-cả 3 đều là những nguyên nhân hàng đầu gây kháng cũng như gây ko đáp ứng thuốc trải dài từ thế hệ 1 cho đến thế hệ 3, thực sự vĩ đại !!! ( gây kháng tức là ban đầu dùng hợp thuốc rồi xuất hiện c797s hoặc met hoặc exon20, còn ko đáp ứng thuốc tức là ngay từ đầu đã có exon 20 rồi thì chả có đích nào trị được cả, hiện ngoài lề vs exon 20 tí là đang có hẳn 1 thuốc được chế ra để trị nó là poziotinib vs tín hiệu rất khả quan, để tránh lan man ta sẽ nói về nó ở 1 dịp khác ) ...vào 10/3/2020 FDA cũng đã thông qua chỉ định đột phá cho jnj-372 dùng để trị exon20 vs những bệnh nhân có bệnh tiến triển đang hoặc sau khi dùng hóa trị liệu có platinum !
jnj-372 vượt qua c797s rồi, nhưng yếu điểm của nó là lên não kém, nên ở nghiên cứu đang diễn ra thì Branastasia nằm trên nhánh chỉ truyền độc mỗi jnj-372, nhánh còn lại ưu tiên những bệnh nhân di căn não hoặc tiền sử đã từng di căn não thì ngoài việc truyền jnj-372, bệnh nhân còn được kê thêm lazertinib nữa ( lazertinib là đích thế hệ 3 tốt hơn cả tagrisso mà ta đã từng đề cập ở các bài trước )
* phác đồ U3-1402, ( U3-1402 là một liên hợp của kháng thể đơn dòng Patritumab và thuốc DX-8951 ) vs U3-1402 các nhà nghiên cứu có tham vọng thuốc sẽ được dùng để điều trị cho những bệnh nhân kháng tagrisso hoặc kháng thế hệ 1, 2 mà âm tính vs T790M ( tham vọng thật tuyệt ) và kết quả còn tuyệt hơn khi cho ra đáp ứng lên đến 80% ở những bệnh nhân có c797s hoặc HER2 !!!
* phác đồ BBT-176, nếu tinh ý sẽ thấy rằng tất cả các phác đồ trên hoặc gộp hoặc đơn độc và đều là đi tìm lời giải cho 1 nhánh kháng của đích thế hệ 3, vậy con bài tẩy BBT-176 được nhắc ở cuối nhằm dụng ý j đây? một thuốc gọi là thế hệ sau nếu như nó có thể làm được tất cả hoặc gần như tất cả điều mà thế hệ trước làm được bên cạnh điều mà chỉ nó làm được...đã có 3 thế hệ đích ra đời như vậy và BBT-176 được kì vọng sẽ là thuốc đích thế hệ 4 khi các báo cáo cho thấy nó thịt được cả 2 bộ ba exon 19/t790m/c797s hoặc exon 21/t790m/c797s !!!

tatduong

Đi bộ
Chào bác xemay12345678.
Em ở TP. HCM.
Mẹ em phát hiện K phổi giai đoạn IV từ tháng 7/2018. Từ lúc phát hiện, may mắn dùng thuốc đích Tarceva luôn đến nay.
Thời gian gần đây sức khỏe có suy giảm, dịch màng phổi tràn. Đợt rồi nhập viện 175 hút dịch màng phổi thì được báo kháng thuốc Tarceva.
Cũng y như những bài viết của bác, bác sĩ điều trị chuyển ngay sang hướng hóa trị và kêu ngưng uống Tarceva. Từ hôm mẹ nhập viện em nghiên cứu các bài viết của bác và quyết định bảo mẹ khi chưa có hướng mới vẫn cứ uống Tarceva, đề nghị với bác sĩ cho dùng thử Tagrix thay vì hóa trị (mẹ em thể trạng yếu, chắc không hóa trị nổi)
Ngày trước lúc VET CT để phát hiện K, mẹ em đã dị ứng thuốc xém tí nữa là không gượng dậy được. Lần này bác sĩ điều trị yêu cầu xạ hình xương (cũng tiêm hóa chất) vì mẹ em bị yếu tay (không đau nhức hay khó chịu gì cả, chỉ hơi yếu cầm nắm). Bs bảo nếu di căn xương, nhất là di căn vào các đốt sống cổ mà không xạ trị sẽ bị liệt và rất nhanh đi.
Em sợ vào hóa chất xạ hình sẽ không chịu nổi nên đã yêu cầu không xạ hình, làm cam kết chịu trách nhiệm.

Em có một số thắc mắc nhờ bác tư vấn giúp em:
- liệu em quyết định không làm xạ hình xương cho mẹ là có hợp lý hay không? Giả dụ như phát hiện ra di căn xương và cho xạ trị thì người thể trạng yếu cũng không chịu nổi đúng không bác?
- hiện tại mẹ em chuyển qua uống Tagrix (phải thúc vào đít bác sĩ nó mới lấy thuốc cho uống), chờ nó chắc tới tuần sau cũng chưa có), chưa biết có T790M hay không nhưng em cứ cho uống theo lời khuyên trong bài của bác. Liệu có cách uống nào đặc biệt để kéo dài thời gian kháng như cách tăng liều hay không?
- kháng Tarceva thì có kết luận chính thức nguyên nhân kháng không bác, hay bs nói kháng rồi biết vậy thôi?

Lúc trước em cũng có theo dõi các bài viết của bác và bác Hacdaihung. Thật sự ngưỡng mộ các bác.

Chỉnh sửa cuối:

xemay12345678

Xe buýt
Chào bác xemay12345678.
Em ở TP. HCM.
Mẹ em phát hiện K phổi giai đoạn IV từ tháng 7/2018. Từ lúc phát hiện, may mắn dùng thuốc đích Tarceva luôn đến nay.
Thời gian gần đây sức khỏe có suy giảm, dịch màng phổi tràn. Đợt rồi nhập viện 175 hút dịch màng phổi thì được báo kháng thuốc Tarceva.
Cũng y như những bài viết của bác, bác sĩ điều trị chuyển ngay sang hướng hóa trị và kêu ngưng uống Tarceva. Từ hôm mẹ nhập viện em nghiên cứu các bài viết của bác và quyết định bảo mẹ khi chưa có hướng mới vẫn cứ uống Tarceva, đề nghị với bác sĩ cho dùng thử Tagrix thay vì hóa trị (mẹ em thể trạng yếu, chắc không hóa trị nổi)
Ngày trước lúc VET CT để phát hiện K, mẹ em đã dị ứng thuốc xém tí nữa là không gượng dậy được.
Lần này bác sĩ điều trị yêu cầu xạ hình xương (cũng tiêm hóa chất) vì mẹ em bị yếu tay (không đau nhức hay khó chịu gì cả, chỉ hơi yếu cầm nắm)
Em sợ vào hóa chất xạ hình sẽ không chịu nổi nên đã yêu cầu không xạ hình, làm cam kết chịu trách nhiệm.

Em có một số thắc mắc nhờ bác tư vấn giúp em:
- liệu em quyết định không làm xạ hình xương cho mẹ là có hợp lý hay không? Giả dụ như phát hiện ra di căn xương và cho xạ trị thì người thể trạng yếu cũng không chịu nổi đúng không bác?
- hiện tại mẹ em chuyển qua uống Tagrix (phải thúc vào đít bác sĩ nó mới lấy thuốc cho uống), chờ nó chắc tới tuần sau cũng chưa có), chưa biết có T790M hay không nhưng em cứ cho uống theo lời khuyên trong bài của bác. Liệu có cách uống nào đặc biệt để kéo dài thời gian kháng như cách tăng liều hay không?

Lúc trước em cũng có theo dõi các bài viết của bác và bác Hacdaihung. Thật sự ngưỡng mộ các bác.
- trong thời gian ngắn uống tagrix này thì theo em nên hoãn việc xạ hình xương tầm tuần xem xem đáp ứng vs tagrix có tốt lên ko, nếu tốt lên thì tiếp tục hoãn đến tầm 1 tháng hãy suy xét đến xạ hình xương tiếp , nếu tagrix ko đáp ứng qua việc uống lâm sàng ko cải thiện nhiều thì buộc phải xạ hình để rõ xem u nó lan đến đầu rồi mà có kế hoạch điều trị như xạ xương, hoá chất toàn thân...

- hiện tại liều ban đầu khi uống mà thể trạng bn tốt, tiền sử gan thận khoẻ thì nên dùng liều 2v/ ngày trong độ tuần đầu tiên xem xem hiệu quả có đến nhanh rõ rệt hay ko, việc tăng thời gian kháng em có bàn ở bài 28

xemay12345678

Xe buýt
Phải có bằng chứng bs mới kết luận là kháng tarceva cụ ạ! Như u to lên, dịch phổi tràn nhiều lần, lâm sàng thay đổi rõ rệt, chỉ số ung thư tăng liên tiếp nhiều tháng

tatduong

Đi bộ
Phải có bằng chứng bs mới kết luận là kháng tarceva cụ ạ! Như u to lên, dịch phổi tràn nhiều lần, lâm sàng thay đổi rõ rệt, chỉ số ung thư tăng liên tiếp nhiều tháng
Chà, nếu như vậy thì quả là không rõ ràng.
Mẹ em thì trước giờ không có u, vì vậy nên lúc xét nghiệm K tới 2 tháng, đủ các loại xét nghiệm vẫn không phát hiện ra. Đi tới đi lui các bv, có chỗ còn bảo bị lao.
Dịch phổi từ lúc uống thuốc đích tới giờ mới chỉ tràn 1 lần này là đi hút luôn.
Mẹ em vừa tái khám định kỳ hồi tháng 2, mọi thứ vẫn bình thường, không có khuyến cáo gì, chỉ có dịch màng phổi hơi tràn, bs nói nếu ko khó thở thì kệ nó.

Đến nay nhập viện phát báo kháng luôn Tarceva

xemay12345678

Xe buýt
Chà, nếu như vậy thì quả là không rõ ràng.
Mẹ em thì trước giờ không có u, vì vậy nên lúc xét nghiệm K tới 2 tháng, đủ các loại xét nghiệm vẫn không phát hiện ra. Đi tới đi lui các bv, có chỗ còn bảo bị lao.
Dịch phổi từ lúc uống thuốc đích tới giờ mới chỉ tràn 1 lần này là đi hút luôn.
Mẹ em vừa tái khám định kỳ hồi tháng 2, mọi thứ vẫn bình thường, không có khuyến cáo gì, chỉ có dịch màng phổi hơi tràn, bs nói nếu ko khó thở thì kệ nó.

Đến nay nhập viện phát báo kháng luôn Tarceva
Cụ hỏi thêm bs xem vs những bằng cớ j bs kết luận kháng nhé! Có thể họ có trong tay nhiều bằng chứng hơn, chứ mỗi tràn dịch 1 lần mà lâm sàng ổn thì ko ai bảo kháng cả đâu, ít phải chụp chiếu thêm, xem u nó thế nào...việc cầm nắm khó của cụ nhà, cụ bảo bs làm mri não nữa nhé! Khả năng đấy!

tatduong

Đi bộ
Cụ hỏi thêm bs xem vs những bằng cớ j bs kết luận kháng nhé! Có thể họ có trong tay nhiều bằng chứng hơn, chứ mỗi tràn dịch 1 lần mà lâm sàng ổn thì ko ai bảo kháng cả đâu, ít phải chụp chiếu thêm, xem u nó thế nào...việc cầm nắm khó của cụ nhà, cụ bảo bs làm mri não nữa nhé! Khả năng đấy!
Vâng cám ơn bác rất nhiều.
Đợt trước tay mẹ em đã yếu rồi. Uống Tarceva 1 thời gian thì tay bình thường lại.
Bs lần này cho MRI não và xạ hình xương luôn, em chỉ đồng ý MRI chứ xạ hình sợ bà chịu không nổi hóa chất.
Thứ 2 tới sẽ có kết quả MRI, em cũng nghiêng về khả năng này hơn.
Có gì em lại cập nhật và nhờ bác tích phân thêm nhé.
Cám ơn bác rất nhiều

tatduong

Đi bộ
Đây bác ạ, mới hôm 18/2 kết quả vẫn rất bình thường. Thế mà nay đã kháng thuốc.

xemay12345678

Xe buýt
Đây bác ạ, mới hôm 18/2 kết quả vẫn rất bình thường. Thế mà nay đã kháng thuốc.
Bệnh này nó thế đấy Cụ ạ! On- off, up- down lên xuống ...nhất là màng phổi, đích sẽ có đáp ứng kém hơn vs những vị trí khác! Có hẳn nghiên cứu về việc này luôn! Hic