[Funland] Ung thư phổi - Điều trị đích

meebovn

Xe đạp
Chào các cụ, em xin giới thiệu em là nam 30 tuổi ở HCM

Em được chẩn đoán K Phổi giai đoạn III đang điều trị tại bệnh viện Gia Định. Em không ngờ lại một lần nữa mắc phải căn bệnh nan y thứ 2 trong cuộc đời. Trước đây em bị Viêm màng bồ đào bao sau vào năm 18 tuổi (Đã tái phát lại lần 2 lúc 28 tuổi và đã chữa)

Em xin phép kể về quá trình khám và tình trạng của em theo các mốc thời gian ạ:

- 11/2019 đến 01/2020: Vì tính chất công việc là lập trình viên tự do + digital marketing tự do nên trong thời gian này em làm việc tại 1 phòng net, đây là phòng net đông người hút thuốc và rất kín. Khói thuốc mù mịt. Bản thân em hút thuốc khoảng 2 gói / ngày (khoảng 5 tháng đổi lại). Trước kia hút ít hơn nhưng công việc càng lúc càng nhiều nên em lại lạm dụng vào thuốc lá :( Khoảng thời gian này em bắt đầu có các triệu chứng: đau họng, khò khè, khi thở phát ra âm thanh như dây thanh quản bị rung. Em có mua kẹo con thuyền và alpha choay để uống nhưng không đỡ.

- 09/02/2020: Sau khi ăn tết vào thì em quyết định đi khám tại BV Tai Mũi Họng HCM thì được chẩn đoán là Viêm họng xung huyết (có thực hiện khí dung họng), tình trạng sau đó vẫn không đỡ

- 12/02/2020: Đêm hôm ngày 11 em bị khó thở, tức ngực mất ngủ cả đêm. Do đó sáng sớm ngày 12 em liền nhập viện Bệnh viện Bình Thạnh để khám. Kết quả chụp X-quang: xẹp toàn bộ thủy trên phổi phải. Ngay lập tức bệnh viện chuyển tuyến em qua BV Gia Định

- 13-27/02/2020: Em làm các thủ tục xét nghiệm:
+ CT tiêm thuốc cản quang 2 lần
+ Nội soi đường mũi sinh thiết mẫu khối u
+ Xét nghiệm U ác 5.6 x 7.2 x 8.6 (mm) - carcinoma tuyến biệt hóa kém - T4N2Mx
+ Đột biến EGFR dương tính (Exon19del)
+ Xạ hình xương tại BV 175 : Kết quả xương ổn
+ MRI não : Kết quả não ổn

- 28/02 - Nay (16/03/2020): Em được chỉ định uống Tarceva. Em đã uống 18 viên / 18 ngày. 7 ngày đầu tiên tác dụng phụ khá nặng (tiêu chảy, mặt nổi mụn, mũi đóng cục máu, trong miệng lở và có mụn) nhưng sau đó tác dụng phụ giảm dần. Hiện nay em hầu như chỉ nổi mụn trên đầu, sức khỏe tiến triển tốt (Em nay có thể leo dốc, chạy bộ - Trước đây thì đi cũng thở, đi lên cầu thang 10 bậc là phải đứng nghỉ vài phút để thở)

Em đã theo dõi topic của cụ hacdaihung và theo tới bài viết này của cụ xemay. Em vẫn đang áp dụng các kiến thức của topic trước như thực phẩm bổ trợ trong điều trị. Bài tới em sẽ chia sẻ cụ thể những loại thuốc nam em đang uống nhờ theo dõi 2 cụ đi trước. Em sẽ chiến đấu tới cùng căn bệnh này, ít nhất là sống chung hòa bình với em nó.

Chỉnh sửa cuối:

xemay12345678

Xe buýt
mong cụ vững chí ! đợi bài chia sẻ của cụ ! người trẻ như cụ thường nhậy vs cea lắm ! cụ đã test cea chưa

Airbus A350

Xe điện
Thớt hay quá, em đánh dấu hóng.

redflame

Xe tăng
2 năm trước chắc em sẽ đọc từng chữ bài của cụ, là lúc thằng bạn nối khố của em phát ung thư phổi. Rất tiếc là nó đã qua đời dù nhà có điệu kiện, đã sang cả Sing, Nhật mà không ăn thua. Em ủn lên cho các cụ có nhu cầu tham khảo

xemay12345678

Xe buýt
2 năm trước chắc em sẽ đọc từng chữ bài của cụ, là lúc thằng bạn nối khố của em phát ung thư phổi. Rất tiếc là nó đã qua đời dù nhà có điệu kiện, đã sang cả Sing, Nhật mà không ăn thua. Em ủn lên cho các cụ có nhu cầu tham khảo
Hic...chia buồn vs Cụ! Đời vô thường thật...

xemay12345678

Xe buýt
30- VI DI CĂN MÀNG NÃO MỀM-CƠN ÁC MỘNG TỒI TỆ NHẤT VÀ MỘT CÁCH NHÌN VỀ LIỀU DÙNG ĐÍCH
Trong quá trình điều trị ung thư, các bác sĩ hay gọi di căn màng não mềm là cơn ác mộng tồi tệ nhất mà bệnh nhân cũng như bs rồi sẽ phải đối mặt, tại sao lại gọi là rồi sẽ phải đối mặt??? đó là bởi nếu bạn đã bị ung thư phổi thì việc bạn bị di căn màng não mềm chỉ là chuyện trước sau, hay nói một cách trần trụi hơn là liệu bạn có SỐNG ĐỦ LÂU để bị hay ko thôi !!! thống kê cho thấy nếu bạn đã sống qua 3 năm ung thư phổi giai đoạn cuối thì tỉ lệ bạn bị di căn màng não mềm tăng cực cao và nếu sống sót tới 5 năm k phổi giai đoạn cuối thì gần như chắc chắn bạn sẽ bị di căn màng não mềm, vậy di căn màng não mềm nó là gì và tại sao ung thư đã kinh tởm rồi mà nó lại còn là thằng kinh tởm nhất trong ung thư !!!
trước khi đi tìm hiểu xem màng não mềm là gì, ta đi làm rõ câu hỏi bệnh nhân k phổi liệu có rõ bản thân bị di căn màng não mềm hay ko, bởi việc bạn đang sống yên ổn và đi ktra mri não sạch banh cũng chưa chắc chắn bạn ko có tế bào ung thư trên não đâu!!! Hãy nhớ rằng ban đầu nhiều người cũng tình cờ đi khám mà nhận án tử ung thư giai đoạn cuối, tức là cơ thể ko hề có triệu chứng j cho tới khi đi viện...và di căn màng não mềm cũng vậy, thậm chí nó còn tồi tệ hơn, bởi nếu bạn bị k phổi giai đoạn cuối thì vs sự tiến bộ của y học hiẹn h, việc bạn sống tới 5 năm chả phải là điều j quá lạ lẫm, còn nếu mắc di căn màng não mềm, thời gian còn lại của bạn thường rơi vào từ 2 đến 4 tuần- thật vl !!!
Trong 1 khảo sát, Di căn màng não chiếm xấp xỉ 5% tổng số bệnh nhân, nhưng khi mổ tử thi con số này đội lên đến 4 lần tức 20% !!! nghĩa là sự thực thì di căn màng não đã có mặt ở rất nhiều bệnh nhân, tuy nhiên chỉ vì nhiều người đã mất trước khi biểu hiện của di căn màng não kịp xuất hiện cho nên mới có con số 5% thấp đến giả tạo như vậy!
Bệnh nhân có đột biến EGFR mà chúng ta vẫn hay quen mồm gọi là có đột biến gen lại là những người có xác suất bị di căn màng não mềm cao hơn các đối tượng khác, đặc biệt cao nhất là ở những bệnh nhân có đột biến exon 19 ! ( đời thật tréo ngoe, đột biến exon 19 thường cho đáp ứng vs đích tốt hơn exon 21, nhưng lại dễ bị di căn màng não mềm hơn )
Xem xét 1 bệnh nhân nữ 54 tuổi, ko hút thuốc bị k phổi đột biến ở exon 19, dùng tarceva cho dung nạp tốt, đáp ứng tuyệt vời trong 6 tháng...sau đó, bệnh nhân nhập viện vì rối loạn vận ngôn, thay đổi hành vi, hàng loạt các chẩn đoán đã được tiến hành như chụp chiếu hình ảnh, xn vi sinh, chọc dịch não tuỷ...mọi kết quả cho ra đều hoàn toàn bình thường,dẫu vậy tình trạng bệnh tiến triển nhanh chóng làm người bệnh hôn mê và chết sau đó 4 tuần !
Khám nghiệm tử thi cho thấy tế bào ung thư đã lan sâu rộng đến toàn bộ nhu mô não, tiểu não và tuỷ ở hệ thần kinh trung ương mặc dù bề ngoài của những chỗ bị ung thư xâm chiếm này vẫn bình thường- điều đó giải thích tại sao chụp chiếu ko thể phát hiện ra là vì vậy, điều đáng nói là mổ tử thi ko quan sát thấy việc có mặt của ung thư ở cột sống cũng như ngoại sọ- điều đó cho thấy tarceva đã làm CỰC TỐT việc của nó từ cổ trở xuống, chỉ là khi phải vượt qua hàng rào máu não thì tarceva đã ko duy trì được nồng độ thuốc đủ để diệt ung thư ( trong 1 báo cáo cho thấy nếu như nồng độ tarceva trong máu bệnh nhân là 717.7 +/- 459.7 ng/ml thì nồng độ tarceva có trong dịch não tuỷ chỉ là 23.7 +/- 13.4 ng/ml , do vậy số thuốc tarceva qua được hàng rào máu não khiêm tốn dừng lại ở tỉ lệ 4.4+/-3.2 % )
Khám nghiệm tiếp ở mức phân tử những chỗ não bị ung thư xâm chiếm cho thấy chúng vẫn là EGFR exon 19, CHƯA HỀ xuất hiện đột biến kháng thuốc t790m , điều đó chứng tỏ việc bệnh nhân tiến triển ở não hoàn toàn là do NỒNG ĐỘ THUỐC KO ĐỦ chứ ko phải do phát sinh đột biến kháng thuốc dẫn đến tarceva chịu thua !
Nhìn vô bức ảnh phía dưới, chúng ta hoàn toàn định nghĩa được màng não mềm là gì, từ đó hiểu được cơ chế ung thư xâm nhập rồi lây lan đến toàn bộ hệ thần kinh trung ương là thông qua dịch não tuỷ ( nếu ví ung thư là kẻ di chuyển, não là nơi cần đến thì dịch não tuỷ chính là đường quốc lộ, bởi vậy chọc dò dịch não tuỷ để tìm tế bào ung thư là tiêu chuẩn vàng vì lẽ đó, tụi mỹ khuyến cáo nên chọc dò đến 3 lần để nâng độ chính xác của việc chọc lên đến hơn 80%, tuy nhiên vs các ca khó tương tự như đã trình bày ở trên-dịch não tuỷ hoàn toàn trống trơn còn não lại bét nhè tế bào ung thư, khi ấy mọi chẩn đoán đều quy về một mối là biểu hiện lâm sàng của bệnh nhân và chỉ điểm ung thư-nếu bệnh nhân nhậy, ngoài ra MRI não cũng được khuyến cáo nên dùng loại 3 tesla để giúp hình ảnh chi tiết hơn mặc dù vẫn gặp vô vàn khó khăn trong việc chẩn đoán di căn màng não mềm- nhiều khi là ko thể, hiện ở hà nội chỉ vinmec và 108 là có MRI 3 tesla, còn lại toàn bộ các viện đều dừng ở mri 1,5 tesla )
Cuối cùng, chúng ta sẽ bàn đến giải pháp, khi xưa chưa có đích, những bệnh nhân bị di căn màng não mềm hoặc thôi ko điều trị j nữa, hoặc sẽ được can thiệp bằng thủ thuật hồ chứa ommaya- đây là một thủ thuật kinh khủng khi khoan 1 lỗ ở sọ bệnh nhân rồi truyền trực tiếp hoá chất vô não ( minh hoạ dưới ảnh ), dẫu vậy bất kể có xoay sở thế nào thì kết quả đạt được vẫn rất đỗi nghèo nàn, thời gian sống còn lại được tính bằng tuần cho đến vài tháng...Mọi việc mở ra cơ hội mới khi đích xuất hiện, xuất phát từ việc hiểu rằng đích vẫn lên được não dù chỉ là lên được ít, các chuyên gia đã tăng liều đích nhằm đạt được hiệu quả cao hơn và thực tế đã cho ra những kết quả tuyệt vời
Nhiều bệnh nhân thắc mắc liệu dùng liều cao này có nguy hiểm ko? Khi mà nó gấp hơn 1 lần liều tiêu chuẩn...để đi sâu vào từng thủ thuật thì rất dài, chỉ nên nhớ rằng liều thuốc mà hãng đưa ra thương mại hoá ở thị trường là liều đã được kiểm nghiệm an toàn và hiệu quả ở tuyệt đại đa số bệnh nhân chứ ko cá thể hoá cho 1 ai cả, bởi vậy muốn biết bản thân mình đã đến giới hạn liều hay chưa có thể áp dụng phương thức bậc thang- thử cho tới khi cơ thể dung nạp đủ...ví dụ như tagrisso của astrazeneca khi còn nghiên cứu đã được thử nghiệm ở các liều 20, 40, 80, 160, 240 mg, kqua cho thấy liều 80 mg đáp ứng được tiêu chí dùng cho số đông ( liều 240 mg vẫn an toàn chỉ là td phụ của nó tởm hơn vs đa số ) !

Trangaaaa

Đi bộ
Em viết bài này là vì 1 lần nữa em lại phải cầu cứu bác xe máy 123456. Mẹ của em bị tái phát k phổi. Bác sĩ đưa ra lý do rất vớ vẩn là ko còn thuốc điều trị nên cho ra viện. Một bv K mà ko còn thuốc điều trị. Kết quả chụp ct thì ghi là ko rõ là sẹo hay U???. Bác xe máy xem giúp em cái kq ct với ạ
Em sẽ tăng liều tagrix. Chỉ là em thắc mắc dùng 2 viên cùng lúc hay tách ra 2 bữa trong ngày ah?
Còn nữa mẹ em cứ bị mệt. Kinh cơm . Kêu người bứt rứt. Ko ăn đc gì nhiều. Có bác nào bị thế ko cho em xin kn với ạ.
Em cám ơn nhiều!!!

Ken Hạ Long

Xe điện
Em đánh dấu

xemay12345678

Xe buýt
Em viết bài này là vì 1 lần nữa em lại phải cầu cứu bác xe máy 123456. Mẹ của em bị tái phát k phổi. Bác sĩ đưa ra lý do rất vớ vẩn là ko còn thuốc điều trị nên cho ra viện. Một bv K mà ko còn thuốc điều trị. Kết quả chụp ct thì ghi là ko rõ là sẹo hay U???. Bác xe máy xem giúp em cái kq ct với ạ
Em sẽ tăng liều tagrix. Chỉ là em thắc mắc dùng 2 viên cùng lúc hay tách ra 2 bữa trong ngày ah?
Còn nữa mẹ em cứ bị mệt. Kinh cơm . Kêu người bứt rứt. Ko ăn đc gì nhiều. Có bác nào bị thế ko cho em xin kn với ạ.
Em cám ơn nhiều!!!
Như anh đã bàn vs em hôm qua rồi đấy, h anh sẽ nói kĩ hơn 1 tí
- việc kqua hình ảnh ko đánh giá được u là điều đôi khi vẫn xảy ra, chỉ là ko thường xuyên nên bệnh nhân ít nghe tới thôi, trước trong nhóm anh cũng có Bố của 1 em như vậy, tức là cái dịch phổi còn xót lại sau khi đáp ứng vs điều trị nó tạo thành 1 cái bọc bao kín lấy u- nên cũng ko rõ là kích thước thực sự của u nó là bao nhiêu nữa, đối chiếu sang trường hợp Mẹ em thì việc khó phân biệt u hay khối xẹp cũng vậy thôi

- đang dùng đích yên ổn mà bất kể có cái j tự dưng nó xảy đến thì điều đầu tiên nên nghĩ đến là do bệnh nền ung thư, vs việc cea Mẹ em vụt lên, hình ảnh trước ko có j mà h lại xuất hiện khối...Thì việc lên liều cea là hợp lý, bởi đích td phụ đơn giản- có thể kiểm soát được nên khi mình tăng liều rồi đánh giá luôn sẽ ko bỏ sót cơ hội, Mẹ em chưa di căn não nhưng theo như a phân tích ở bài 30 thì điều ấy ko có nghĩa là não Mẹ em hoàn toàn sạch, bởi vậy cứ uống 2v liền lúc để đảm bảo thuốc lên não cao hơn, quan sát td phụ, nếu ghê quá hãy lui về việc tách 2v sáng tối...mới dùng liều cao thì cứ 10 ngày xn gan thận 1 lần, tầm 15 đến 20 ngày sau xn lại cea !

Trangaaaa

Đi bộ
Như anh đã bàn vs em hôm qua rồi đấy, h anh sẽ nói kĩ hơn 1 tí
- việc kqua hình ảnh ko đánh giá được u là điều đôi khi vẫn xảy ra, chỉ là ko thường xuyên nên bệnh nhân ít nghe tới thôi, trước trong nhóm anh cũng có Bố của 1 em như vậy, tức là cái dịch phổi còn xót lại sau khi đáp ứng vs điều trị nó tạo thành 1 cái bọc bao kín lấy u- nên cũng ko rõ là kích thước thực sự của u nó là bao nhiêu nữa, đối chiếu sang trường hợp Mẹ em thì việc khó phân biệt u hay khối xẹp cũng vậy thôi

- đang dùng đích yên ổn mà bất kể có cái j tự dưng nó xảy đến thì điều đầu tiên nên nghĩ đến là do bệnh nền ung thư, vs việc cea Mẹ em vụt lên, hình ảnh trước ko có j mà h lại xuất hiện khối...Thì việc lên liều cea là hợp lý, bởi đích td phụ đơn giản- có thể kiểm soát được nên khi mình tăng liều rồi đánh giá luôn sẽ ko bỏ sót cơ hội, Mẹ em chưa di căn não nhưng theo như a phân tích ở bài 30 thì điều ấy ko có nghĩa là não Mẹ em hoàn toàn sạch, bởi vậy cứ uống 2v liền lúc để đảm bảo thuốc lên não cao hơn, quan sát td phụ, nếu ghê quá hãy lui về việc tách 2v sáng tối...mới dùng liều cao thì cứ 10 ngày xn gan thận 1 lần, tầm 15 đến 20 ngày sau xn lại cea !
Dạ vâng. Em cám ơn. Em sẽ làm như vậy. Với lại anh ơi. Anh có kinh nghiệm gì về việc người bệnh bị cảm giác kinh cơm buồn nôn ko muốn ăn ko ạ. Đợt này lên xuất viện ko truyền mà mẹ em vân kêu mệt. Bt có truyền mẹ em chỉ mệt ko muốn ăn cơm 1 tuần thôi.
Chứ em sợ ko ăn đc lấy sức đâu chữa bệnh. Huhuhu

xemay12345678

Xe buýt
Dạ vâng. Em cám ơn. Em sẽ làm như vậy. Với lại anh ơi. Anh có kinh nghiệm gì về việc người bệnh bị cảm giác kinh cơm buồn nôn ko muốn ăn ko ạ. Đợt này lên xuất viện ko truyền mà mẹ em vân kêu mệt. Bt có truyền mẹ em chỉ mệt ko muốn ăn cơm 1 tuần thôi.
Chứ em sợ ko ăn đc lấy sức đâu chữa bệnh. Huhuhu
Qua anh xem kqua sinh hóa máu của Mẹ em rồi, mọi thứ ổn hết, có vài cái lọt ngoài khoảng tí ti nhưng vẫn nằm trong dung sai...bởi vậy nội tạng okie, ko vấn đề!...còn việc người bệnh chán ăn hay mệt mỏi là điều ko tránh khỏi trong ung thư đâu, bởi ung thư đang bùng phát, nó phát triển tàn bạo, ngấu nghiến ăn uống đòi dưỡng chất làm suy yếu hệ miễn dịch, mà một khi hệ miễn dịch đã suy yếu thì nhiều hệ quả lắm, có thời gian a sẽ viết sâu về cái này, thậm chí cả điếc vs mù nữa cơ!!! ...a rất tâm đắc câu của 1 chuyên gia ung bướu người mỹ "Khi bạn bị ung thư phổi giai đoạn cuối, ko ai lên kế hoạch cho việc bạn sống tới 5 năm cả, bởi vậy mọi việc xảy ra sau đó sẽ là cả thế giới cần khám phá-thế giới mà rất ít người trong số chúng ta thực sự hiểu về nó "

gadi2banh

Xe điện
E đã đọc hết cả 13 trang này của cụ Xemay và 224 trang của cụ Hac. E xin kể về trường hợp của bố e và xin ý kiến của các cụ trong quá trình điều trị ạ.
Bố e bị K phổi giai đoạn IV, di căn màng phổi.
Bố e nhập viện Phổi TW hôm 1/3/2020 do có dịch màng phổi, đã hút dịch và giải phẫu bệnh 2 lần đều có kết luận K phổi di căn màng phổi, giai đoạn IV. Sau đó làm đột biến gen EGFR thì âm tính còn ALK thì dương tính. Như hình ảnh thì phổi thì bố e bị mờ, khối u thì nhỏ nằm rải rác và bs bảo trường hợp này là thể không khu trú (cái đoạn này e ko hiểu kỹ lắm)??? Lý do đi khám: bố e chỉ ho húng hắng và tức ngực, cảm thấy mệt và đi chụp phổi thấy có dịch (lúc đầu tưởng Lao hang). Hiện tại bố e vẫn khỏe, ăn được ngủ được và sinh hoạt bình thường, ông vẫn không tin mình bị UT phổi và bảo sao lại không có khối u to?
Bố e chưa di căn não và xạ hình xương cũng chưa bị di căn, nhưng bác sỹ nói tràn dịch màng phổi là trường hợp nguy hiểm. Bác sỹ kê cho bố e uống thuốc đích Crizotinib 250mg 2v/ngày chia 2 lần sáng tối (cái này phải mua ngoài vì bảo hiểm không thanh toán cho loại thuốc đích này), hẹn tái khám sau 1 tháng.
Hôm qua (ngày 18.3.2020) bố e uống viên đầu tiên thì có tác dụng phụ kiểu hoa mắt chóng mặt, huyết áp e đo được là 166/103. E điện cho bác sỹ thì bác sỹ bảo vẫn phải uống thuốc huyết áp bình thường (do e sợ tương tác với thuốc đích nên dừng thuốc huyết áp của bố em).
Sáng nay thì bố e uống thuốc huyết áp sau khi ăn, rồi sau 1 tiếng uống thuốc đích, e có điện về thì bố e bảo hôm nay không thấy hiện tượng hoa mắt chóng mặt nữa.
E sẽ cập nhật kết quả liên tục với các bác để trao đổi thêm về kinh nghiệm cũng như địa chỉ mua thuốc chuẩn ạ.
Chúc các cụ trong nhóm cùng đồng hành với người thân của mình chống lại căn bệnh quái ác này.

xemay12345678

Xe buýt
E đã đọc hết cả 13 trang này của cụ Xemay và 224 trang của cụ Hac. E xin kể về trường hợp của bố e và xin ý kiến của các cụ trong quá trình điều trị ạ.
Bố e bị K phổi giai đoạn IV, di căn màng phổi.
Bố e nhập viện Phổi TW hôm 1/3/2020 do có dịch màng phổi, đã hút dịch và giải phẫu bệnh 2 lần đều có kết luận K phổi di căn màng phổi, giai đoạn IV. Sau đó làm đột biến gen EGFR thì âm tính còn ALK thì dương tính. Như hình ảnh thì phổi thì bố e bị mờ, khối u thì nhỏ nằm rải rác và bs bảo trường hợp này là thể không khu trú (cái đoạn này e ko hiểu kỹ lắm)??? Lý do đi khám: bố e chỉ ho húng hắng và tức ngực, cảm thấy mệt và đi chụp phổi thấy có dịch (lúc đầu tưởng Lao hang). Hiện tại bố e vẫn khỏe, ăn được ngủ được và sinh hoạt bình thường, ông vẫn không tin mình bị UT phổi và bảo sao lại không có khối u to?
Bố e chưa di căn não và xạ hình xương cũng chưa bị di căn, nhưng bác sỹ nói tràn dịch màng phổi là trường hợp nguy hiểm. Bác sỹ kê cho bố e uống thuốc đích Crizotinib 250mg 2v/ngày chia 2 lần sáng tối (cái này phải mua ngoài vì bảo hiểm không thanh toán cho loại thuốc đích này), hẹn tái khám sau 1 tháng.
Hôm qua (ngày 18.3.2020) bố e uống viên đầu tiên thì có tác dụng phụ kiểu hoa mắt chóng mặt, huyết áp e đo được là 166/103. E điện cho bác sỹ thì bác sỹ bảo vẫn phải uống thuốc huyết áp bình thường (do e sợ tương tác với thuốc đích nên dừng thuốc huyết áp của bố em).
Sáng nay thì bố e uống thuốc huyết áp sau khi ăn, rồi sau 1 tiếng uống thuốc đích, e có điện về thì bố e bảo hôm nay không thấy hiện tượng hoa mắt chóng mặt nữa.
E sẽ cập nhật kết quả liên tục với các bác để trao đổi thêm về kinh nghiệm cũng như địa chỉ mua thuốc chuẩn ạ.
Chúc các cụ trong nhóm cùng đồng hành với người thân của mình chống lại căn bệnh quái ác này.
Ko khu trú tức là nó đã lây lan ra khỏi chỗ gốc Cụ ạ! Ngược lại là khu trú thì u vẫn nằm trọn ở chỗ tổ thôi, chỉ định mổ được chỉ định ở giai đoạn khu trú,còn ko khu trú thì đại đa số là giai đoạn muộn nên việc chỉ định mổ sẽ chắt lọc nhưng gần như sẽ là ko mổ !

ALK dùng crizotiinib là đúng òi, nhưng cái siêu siêu dở của crizotinib là nó lên não siêu kém, nên vs những bệnh nhân dùng crizotinib thì một thời gian ngắn sau bệnh nhân hay xuất hiện u não...việc này đã được khắc phục ở các thuốc thế hệ sau như ceritinib, alectinib và brigatinib ! ( lưu ý brigatinib là thằng mà bệnh nhân có egfr hãy nhớ đến nó, bởi brigatinib là thằng khá dị- nó diệt song song ALK lẫn EGFR ) , crizotinib bệnh nhân uống hay gặp td phụ nôn, nên Cụ bảo Cụ nhà lưu ý cái đó là okie!

gadi2banh

Xe điện
Ko khu trú tức là nó đã lây lan ra khỏi chỗ gốc Cụ ạ! Ngược lại là khu trú thì u vẫn nằm trọn ở chỗ tổ thôi, chỉ định mổ được chỉ định ở giai đoạn khu trú,còn ko khu trú thì đại đa số là giai đoạn muộn nên việc chỉ định mổ sẽ chắt lọc nhưng gần như sẽ là ko mổ !

ALK dùng crizotiinib là đúng òi, nhưng cái siêu siêu dở của crizotinib là nó lên não siêu kém, nên vs những bệnh nhân dùng crizotinib thì một thời gian ngắn sau bệnh nhân hay xuất hiện u não...việc này đã được khắc phục ở các thuốc thế hệ sau như ceritinib, alectinib và brigatinib ! ( lưu ý brigatinib là thằng mà bệnh nhân có egfr hãy nhớ đến nó, bởi brigatinib là thằng khá dị- nó diệt song song ALK lẫn EGFR ) , crizotinib bệnh nhân uống hay gặp td phụ nôn, nên Cụ bảo Cụ nhà lưu ý cái đó là okie!
Vậy theo cụ có nên chuyển sang Ceritinib luôn hay không để ngăn chặn sớm u não hả cụ? E cảm ơn cụ chỉ dẫn ạ

xemay12345678

Xe buýt
Vậy theo cụ có nên chuyển sang Ceritinib luôn hay không để ngăn chặn sớm u não hả cụ? E cảm ơn cụ chỉ dẫn ạ
Chưa nên Cụ ạ! Mình biết trước con đường vậy để rõ nước đi thôi, chứ h về mặt hình ảnh Cụ nhà ko có u não thì dùng crizotinib là chuẩn rồi! bởi nói nôm na rằng giả sử kháng, cụ vẫn còn 2 thuốc thế hệ sau để dùng- con đường đi khá dài, chứ nếu chuyển thuốc luôn vô hình chung làm cho số vốn còn lại bị ít đi, mà chơi j chứ chơi cái trò này vốn ít là ko vay thêm được đâu!!!

gadi2banh

Xe điện
Chưa nên Cụ ạ! Mình biết trước con đường vậy để rõ nước đi thôi, chứ h về mặt hình ảnh Cụ nhà ko có u não thì dùng crizotinib là chuẩn rồi! bởi nói nôm na rằng giả sử kháng, cụ vẫn còn 2 thuốc thế hệ sau để dùng- con đường đi khá dài, chứ nếu chuyển thuốc luôn vô hình chung làm cho số vốn còn lại bị ít đi, mà chơi j chứ chơi cái trò này vốn ít là ko vay thêm được đâu!!!
Vâng, e cảm ơn cụ.
E có đọc loáng thoáng hình như trong thớt cụ hacdaihung có đề cập đến việc làm biện pháp gì đó (xạ hay thuốc e ko nhớ) để cắt việc di căn lên não sớm có phải không ạ?

xemay12345678

Xe buýt
Vâng, e cảm ơn cụ.
E có đọc loáng thoáng hình như trong thớt cụ hacdaihung có đề cập đến việc làm biện pháp gì đó (xạ hay thuốc e ko nhớ) để cắt việc di căn lên não sớm có phải không ạ?
Ah cái đó là xạ trị não dự phòng, tức là bệnh nhân k phổi chụp lên chưa có u não nhưng cũng đã được xạ não liều nhẹ để dự phòng rồi ( xạ vô não làm cho não thành môi trường khó sống vs ung thư hơn và người ta mong mún việc làm này sẽ trì hoãn thời gian ung thư nó lập căn cứ trên não ) ...tuy nhiên những việc làm đó là hùi xưa khi mà đích và miễn dịch chưa vũ bão như hiện nay, còn h thì ko mấy ai nhắc tới cái đó nữa cả cụ ạ!...Người ta ưu tiên cho các phương pháp mới đạt hiệu quả cao hơn và chất lượng sống tốt hơn

gadi2banh

Xe điện
Ah cái đó là xạ trị não dự phòng, tức là bệnh nhân k phổi chụp lên chưa có u não nhưng cũng đã được xạ não liều nhẹ để dự phòng rồi ( xạ vô não làm cho não thành môi trường khó sống vs ung thư hơn và người ta mong mún việc làm này sẽ trì hoãn thời gian ung thư nó lập căn cứ trên não ) ...tuy nhiên những việc làm đó là hùi xưa khi mà đích và miễn dịch chưa vũ bão như hiện nay, còn h thì ko mấy ai nhắc tới cái đó nữa cả cụ ạ!...Người ta ưu tiên cho các phương pháp mới đạt hiệu quả cao hơn và chất lượng sống tốt hơn
Dạ vâng
À, cụ cho e hỏi thêm. Với trường hợp của bố e: sức khỏe tốt, chưa có đau đớn hay tổn thương cũng như khối u thể không khu trú như vậy thì sau thời gian điều trị, mình cần phải kiểm tra những gì để đánh giá được việc đáp ứng hay không đáp ứng với thuốc? E tìm hiểu để còn làm chứ như cụ thấy, bác sỹ có khi chỉ định 1-2 cái xét nghiệm là phán tốt hay không tốt rất nguy hiểm

xemay12345678

Xe buýt
Dạ vâng
À, cụ cho e hỏi thêm. Với trường hợp của bố e: sức khỏe tốt, chưa có đau đớn hay tổn thương cũng như khối u thể không khu trú như vậy thì sau thời gian điều trị, mình cần phải kiểm tra những gì để đánh giá được việc đáp ứng hay không đáp ứng với thuốc? E tìm hiểu để còn làm chứ như cụ thấy, bác sỹ có khi chỉ định 1-2 cái xét nghiệm là phán tốt hay không tốt rất nguy hiểm
Trong thời gian mới đầu dùng thuốc thì việc xn định kỳ nên được làm sát để còn rõ có j bất ổn hay ko mà thay đổi, cứ nửa tháng Cụ cho cụ nhà xn gan thận 1 lần để đảm bảo cụ nhà có ổn hay ko...và ngay hôm nay nên xn chỉ số ung thư cea và cyfra 21-1 để xem cụ nhà có nhậy ko, nếu nhậy thì hợp thuốc nó sẽ tụt....chả cần tới viện, cụ gọi medlatec nó đến tận nhà xn cho, 1 tháng sau khi dùng crizotinib cụ đến gặp bs để chụp lại phổi đánh giá u xem thế nào...vất vả giai đoạn đầu thôi, còn đã ổn rồi thì 3 đến 6 tháng hãy chụp lại 1 lần