Ứng dụng LÒNG TỪ vào cuộc sống!

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Lòng Từ áp dụng cái chi chi
Sao em chả thấy được tí gì
Có phải tại em hay nghịch ngợm
Buông lời thơ xá tựa thờn bơn

Đôi phút chập mạch lại lên cơn
Đời thường xuồng xã câu nhờn chữ
Chẳng ai trả lời chỉ ừ hữ
Chém gió xả choét tránh thiệt hơn

Em hứa từ đây sẽ ngồi im
Lắng nghe PP với nổi chìm
Tâm can lặng sóng theo biển cả
Vui buồn mặc kệ nén nguồn cơn

Chỉnh sửa cuối:

workerbee2006

Xe tải
Thất hứa thì sao hả chị kia
Pháp Phật vốn không há nổi chìm
Lòng luôn cuộn sóng gầm thác dữ
Tâm như con khỉ có (mà) ngồi im
:P

City_nhỏ

Đi bộ
Một câu hỏi lớn nay lời đáp
Này Cô này Ả những này Bà
Cố gắng chuyên tâm làm Mầu nhá
Công đức cao dầy há cao tăng
Ấy chỉ là ứng dụng tấm lòng Từ bi
nhìn vào nghịch ngảnh cho nó Đạo thui
em đây ứ muốn làm mầu thị
cụ nào muốn "Đạo" lại thì mặc kệ đấy nhé...

Em lại cứ ngỡ đang đứng ở sân Pháp Vân Tự. :D Om Mani Padme Hum
ới cụ thông gia của nhà em
mấy hôm ko gặp nhớ cụ quá cơ!
cụ cho em hỏi ngố 1 câu
om mani pdme hum
có dậy được lòng từ hay ko
hay chỉ đuổi được ma nhập thui?
đọc câu chú mà thêm được lòng TỪ
ma mà nghe được sẽ đốn ngộ đấy nhỉ
ma giác thành phật cũng có khi
tu mà mê mẩn khéo lại ma

bạch cụ em mượn ý của cụ thui đấy nhé, mong cụ hoan hỉ ạ! Úm Ma Ni Bát Minh Hồng!

Chỉnh sửa cuối:

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Ứng dụng vào cuộc sống đây ạ :D

Chúc các cụ các mợ Sung Sướng

hoalocvung

Xe điện
Hay. Cụ worker hôm nay thí pháp hay quá. Đúng là Tâm con người như con khỉ chuyền cây, nó rong ruổi không ngừng nghỉ. Khiến cho ta luôn có nhiều điều bất an, căng thẳng, và phiền muộn và làm cho ta cứ như bị xoáy vào một vòng mà không thoát ra được.

Đó có lẽ là do ta không làm chủ được Tâm của mình, mà ngược lại ta bị Tâm của mình làm chủ, lôi kéo… Có nghĩa là chính cái dòng Tâm thức của bất an, căng thẳng và phiền muộn trên xoay vòng và cuốn trôi đi mọi sự bình an trong đời sống của chúng ta.

Bình thường mọi người vẫn có niệm các câu, ví dụ như : Om Mani Padmé Hum
Nhưng em chắc khi cất lời câu đó hoặc những câu khác, không phải ai cũng chú ý lắng nghe thấy tiếng vọng câu đó vào tai.

Khi niệm câu đó các Cụ, Mợ cứ thử lắng nghe bằng được tiếng vọng bên tai. Nếu khi nghe được hàng ngày như thế thì em chắc Tâm sẽ bớt rong ruổi.

ới cụ thông gia của nhà em
mấy hôm ko gặp nhớ cụ quá cơ!
cụ cho em hỏi ngố 1 câu
om mani pdme hum
có dậy được lòng từ hay ko
hay chỉ đuổi được ma nhập thui?
đọc câu chú mà thêm được lòng TỪ
ma mà nghe được sẽ đốn ngộ đấy nhỉ
ma giác thành phật cũng có khi
tu mà mê mẩn khéo lại ma

bạch cụ em mượn ý của cụ thui đấy nhé, mong cụ hoan hỉ ạ! Úm Ma Ni Bát Minh Hồng!

Om tức A,U, M, nghĩa là thân khẩu, ý của chư Phật.
Mani là ngọc như ý (tức là cha, nghĩa là phương tiện thiện xảo, chính là lòng Đại Bi).
Padmé là hoa sen, (tức là mẹ, nghĩa là Không tính, chính là Trí Huệ).
Hum tính cách Bất Nhị bất động giữa lòng Đại Bi và Đại Trí Huệ.

Có nhiều vị thánh tăng Phật Giáo đã trì tụng đại thần chú Om Mani Padmé Hum đến con số triệu lần hoặc hơn nữa. Đối với chúng ta, có lẽ chỉ cần đọc được khoảng 108 lần mỗi ngày thôi là đã tinh tấn rồi.
Sáu âm thanh linh diệu này đóng khép lại sáu cửa luân hồi: người đọc tụng thần chú này thì nhất định sẽ không bị đọa vào địa ngục, ngạ quỉ, súc sinh, người, a tu la, chư thiên.
Và hãy đọc nó như cách em nói.

emdenmuon

Xe buýt
Hôm nay em mới biết Cụ làm thơ Phật pháp hay thế ạ. :D

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Hôm qua mùng 1 em cùng gia đình đi tảo mộ. Về nhà ngủ từ 9h tối đến 7h sáng mà đâu óc cứ váng vất, mãi không thông được. Mệt quá. Chúc cả nhà một ngày an lạc.

City_nhỏ

Đi bộ
Hay.
Om tức A,U, M, nghĩa là thân khẩu, ý của chư Phật.
Mani là ngọc như ý (tức là cha, nghĩa là phương tiện thiện xảo, chính là lòng Đại Bi).
Padmé là hoa sen, (tức là mẹ, nghĩa là Không tính, chính là Trí Huệ).
Hum tính cách Bất Nhị bất động giữa lòng Đại Bi và Đại Trí Huệ.

Có nhiều vị thánh tăng Phật Giáo đã trì tụng đại thần chú Om Mani Padmé Hum đến con số triệu lần hoặc hơn nữa. Đối với chúng ta, có lẽ chỉ cần đọc được khoảng 108 lần mỗi ngày thôi là đã tinh tấn rồi.
Sáu âm thanh linh diệu này đóng khép lại sáu cửa luân hồi: người đọc tụng thần chú này thì nhất định sẽ không bị đọa vào địa ngục, ngạ quỉ, súc sinh, người, a tu la, chư thiên.
Và hãy đọc nó như cách em nói.
Nam Mô Đại Bi Quán Thế Âm Bồ Tát! Ma Ha Tát!

giác ngộ thay! giác ngộ thay!
cụ vừng vì cái sự ngố của nhà em!
mà giải thích rõ tường tận!
từ bi trí huệ nhà cụ đều có cả
nhà em có mấy đứa con
phen này phải đem sang nhà cụ
vừa được nghe pháp, lại được ăn mày

không bít cụ thông gia có đồng ý hông nhỉ!

workerbee2006

Xe tải
Hay. Cụ worker hôm nay thí pháp hay quá. Đúng là Tâm con người như con khỉ chuyền cây, nó rong ruổi không ngừng nghỉ. Khiến cho ta luôn có nhiều điều bất an, căng thẳng, và phiền muộn và làm cho ta cứ như bị xoáy vào một vòng mà không thoát ra được.
Đó có lẽ là do ta không làm chủ được Tâm của mình, mà ngược lại ta bị Tâm của mình làm chủ, lôi kéo… Có nghĩa là chính cái dòng Tâm thức của bất an, căng thẳng và phiền muộn trên xoay vòng và cuốn trôi đi mọi sự bình an trong đời sống của chúng ta.
Dạ, cụ mới nói nghĩa bóng thôi ạ. Trong đó có cả nghĩa đen nữa cơ cụ ạ :D

Nhưng đúng là ít người hiểu được như cụ là ta không làm chủ được Tâm của mình, ta bị nó làm chủ mà không hề biết.

Hôm nay em mới biết Cụ làm thơ Phật pháp hay thế ạ. :D
Cô giáo em mới dạy gieo vần cho văn xuôi, hoặc gọi là văn xuôi ngắt dòng ạ :))

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Cả nhà ơi, thí pháp cho em về tình yêu đôi lứa, vì em đang mong

Xin vòng dây tham ái
Rời khỏi cuộc đời con
Để cho trái tim con
Biết yêu thương tất cả

Mà sao mãi không làm được? Cứ dính tí luyến ái là em lại đau đầu, muốn dứt mà không được, là sao nhỉ?

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Trên xe ra sân bay của một chuyến bay gặp người ấy, em tìm bài "đạo vợ chồng " để nghe, những lời răn dậy của sư thấy dành cho đôi vợ chồng trẻ khiến em vui thích . Thày dạy là càng yêu nhau thì càng dễ xa nhau, vì sao vậy, vì khi yêu ai quá mình thường ích kỷ muốn chiếm hữu , muốn giữ người đó cho riêng mình, muốn người ta cũng hết mình với mình như những gì mình dành cho họ . Và khi hai người yêu nhau có chung một lý tưởng, chung một niềm đam mê, chung một ước nguyện thì tình yêu đó sẽ bền chặt hơn . Ví dụ như cùng nhau báo hiếu cha mẹ, cùng nhau chăm sóc các con, cùng nhau làm từ thiện, cùng nhau giúp đỡ người nghèo .... Ồ, em vẫn nghĩ rằng, sau này em với người ấy lo cho con ăn học, dư tiền thì đi làm từ thiện hết, sẽ chẳng có mua nhiều nhà để dành đâu

kienbeu

Xe điện
Trên xe ra sân bay của một chuyến bay gặp người ấy, em tìm bài "đạo vợ chồng " để nghe, những lời răn dậy của sư thấy dành cho đôi vợ chồng trẻ khiến em vui thích . Thày dạy là càng yêu nhau thì càng dễ xa nhau, vì sao vậy, vì khi yêu ai quá mình thường ích kỷ muốn chiếm hữu , muốn giữ người đó cho riêng mình, muốn người ta cũng hết mình với mình như những gì mình dành cho họ . Và khi hai người yêu nhau có chung một lý tưởng, chung một niềm đam mê, chung một ước nguyện thì tình yêu đó sẽ bền chặt hơn . Ví dụ như cùng nhau báo hiếu cha mẹ, cùng nhau chăm sóc các con, cùng nhau làm từ thiện, cùng nhau giúp đỡ người nghèo .... Ồ, em vẫn nghĩ rằng, sau này em với người ấy lo cho con ăn học, dư tiền thì đi làm từ thiện hết, sẽ chẳng có mua nhiều nhà để dành đâu

Duyên lành tìm đến xin rộng mở
Trải tấm lòng son cạnh chữ Thiền
Nay mai quả ngọt xum xuê hái
Hẹn với Thiền Môn một chữ Duyên.

chúc mợ luôn luôn đc an vui!

ttdung

Xe hơi
Mợ đáng iu thế, dưng iem vẫn thấy thiếu thiếu .....gì đó.
Cái gì phải đến, sẽ đến. Iem nghĩ thế.@};-

hoalocvung

Xe điện
Trên xe ra sân bay của một chuyến bay gặp người ấy, em tìm bài "đạo vợ chồng " để nghe, những lời răn dậy của sư thấy dành cho đôi vợ chồng trẻ khiến em vui thích . Thày dạy là càng yêu nhau thì càng dễ xa nhau, vì sao vậy, vì khi yêu ai quá mình thường ích kỷ muốn chiếm hữu , muốn giữ người đó cho riêng mình, muốn người ta cũng hết mình với mình như những gì mình dành cho họ .
Đoạn xanh xanh của Mợ em ngẫm cũng thấy đung đúng :D

lewin

Xe điện
Bẩm các cụ mợ . hum nay em phạm giới ạ ! Cơ mà em vô cùng thỏa chí ! :D 1

Với người ngoại đạo ? à ko , với đời thường thì đúng hơn ạ ! Em thật sự hoan hỉ ! :D

Vì em 1 lần nữa được ngộ bởi ko phải sư tăng hay thầy cốt ...mà lại là 1 bạn nhậu ??? [-O< Hê hê 1 người có học thức , có vai vế có gia đình và cũng đã bươn trải trong cuộc sống ! Vậy ra , hôm nay (lúc đó em đã định gọi cụ chủ tạch _vì ngồi gần nhà cụ í :P ) dưng có lẽ do Ruyên ợ ;)) rồi em lại thôi thế nên em mới lại có Ruyên nhận 1 bài học mà có lẽ ít ai chỉ cho em được ! Thiện tai ! Thiện tai ! [-O<[-O<[-O<

xe thủng lốp

Xe container
Hôm nay em ăn tiết canh lồng lợn ko bít có phạm giới ko ạ ?

xe thủng lốp

Xe container
Chén đi! Bác cứ nghĩ "Đồ chay đấy", thế là được. Cơ mà nó cũng ngon thật... :P
Cụ nói thế làm lòng em cũng thanh thản nhiều rồi đấy ợ. Nhưng mà không hiểu tại sao em cứ bị ám ảnh nhiều ạ :((

sidecardesigner

Xe điện
A Di Đà Phật...
Hôm nay em rất lạ, có những lúc em tưởng như mình sẽ khóc òa lên, tưởng như mình sẽ tuôn hết ra những gì cất giấu trong lòng, nhưng hóa ra không phải thế, em vui vẻ, cười nói thản nhiên đến bất ngờ, dù trong lòng nặng trĩu :)
Xin tìm về chốn bình yên...

Trạng thái
Thớt đang đóng