[Funland] Tuyển nhân viên kinh doanh khó quá

daicuty

Xe tăng
e đang đen bán chậm quá cụ ạ ko đủ sống nên đang tính ngó nghiêng
GIờ tìm việc cũng khoai lắm cụ ơi, em đang hết việc cũng tìm đây mà khoai quá, hợp nghành thì ít tuyển, khác nghành thì chưa có kinh nghiệm, chưa có gia đình sao cũng được chứ có con rồi khó quyết định quá

Duc Ta

Xe tải
Mỗi thời một khác cụ ơi, giờ công việc đa dạng, nhiều lựa chọn hơn nên sales không phải là lựa chọn lâu dài của các bạn sv mới ra trường nữa
Vâng cụ, mỗi người một lựa chọn cụ ạ. Các bạn sv trẻ mới ra trường hầu như giờ muốn đi làm thu nhập phải cao luôn. Vậy thì doanh nghiệp nào trả nổi?. Đơn giản như con cháu hàng xóm ở quê em, học ĐH Thương Mại khoa QTKD, học văn bằng 2 thêm kế toán. Cháu cũng có nhã ý gửi gắm chỗ bà chị đào tạo cho nó cơ bản đi từ sale. Sale thì con gái hơi vất vả, mã đã lấy chồng rồi thì nên bỏ nghề sale. Cuối cùng nó chọn là đi làm ở cái sòng bài ở KS Marriott vì ở đó có thu nhập cao hơn.

Tengiduocnhi

Xe tải
Vâng cụ, mỗi người một lựa chọn cụ ạ. Các bạn sv trẻ mới ra trường hầu như giờ muốn đi làm thu nhập phải cao luôn. Vậy thì doanh nghiệp nào trả nổi?. Đơn giản như con cháu hàng xóm ở quê em, học ĐH Thương Mại khoa QTKD, học văn bằng 2 thêm kế toán. Cháu cũng có nhã ý gửi gắm chỗ bà chị đào tạo cho nó cơ bản đi từ sale. Sale thì con gái hơi vất vả, mã đã lấy chồng rồi thì nên bỏ nghề sale. Cuối cùng nó chọn là đi làm ở cái sòng bài ở KS Marriott vì ở đó có thu nhập cao hơn.
Làm.ở đó ngon đấy cụ.
Thu nhập cao, nhàn, ăn mặc đẹp.
Có cơ hội tiếp xúc với nhiều người giàu dẫn tới khả năng cao sẽ lấy được chồng giàu.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Vậy là cụ làm ông chủ chứ :)
E tự làm sales luôn cụ ạ, vẫn miệt mài bao năm nay. Nhưng phải công nhận luôn niệm thần chú Kiên Trì khi bắt tay vào việc cụ. Và lúc đầu siêu khó khăn luôn ạ, vì mình tay không bắt giặc, có mỗi chăm chỉ đồng hành từng ngày cụ ạ. Nên giờ các bạn sales mới cũng vất lắm ạ, nhưng khi vào guồng rồi lại xứng đáng với công sức bỏ ra cụ nhỉ!

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Đúng thế, ai cũng phải bán hàng, cũng phải sales hết, anh Musk cũng phải chào bán tên lửa và xe điện, ế hàng là cũng vỡ mồm, cụ nhể.

Cháu thấy mấy ông anh xã hội làm thiết bị cầm tay nhưng chủ yếu xây dựng đại lý và cộng tác viên chứ đội ngũ sales chỉ vài người cứng từ lâu rồi, không tuyển thêm.
Vâng, cứ ế là chỉ muốn đi làm văn phòng thui. Lại dịch giã thế này, e sốt sình sịch, nhưng lại tự động viên an ủi lòng mình thui ạ!

Duc Ta

Xe tải
Làm.ở đó ngon đấy cụ.
Thu nhập cao, nhàn, ăn mặc đẹp.
Có cơ hội tiếp xúc với nhiều người giàu dẫn tới khả năng cao sẽ lấy được chồng giàu.
Sòng đó chỉ tiếp bọn khách nước ngoài thôi cụ. Nhật, Hàn, Trung là chủ yếu. Nó bảo nhiều hôm mấy thằng Hàn nó thua nhiều, nó cay cú nó còn đánh cho ấy. Tầm các em nó ít có cơ hội mà lấy dc ck kiểu đó

DPFashionWomen

Xe buýt
Website
chaca.com.vn
Sòng đó chỉ tiếp bọn khách nước ngoài thôi cụ. Nhật, Hàn, Trung là chủ yếu. Nó bảo nhiều hôm mấy thằng Hàn nó thua nhiều, nó cay cú nó còn đánh cho ấy. Tầm các em nó ít có cơ hội mà lấy dc ck kiểu đó
Cụ nói như đùa, nó oánh cho thì 1 là mắc lỗi, hai là nó bị tống ra ngoài vì cay cú hành hung nv, lần sau còn thế thì cấm cửa vào sòng

via OTOFUN for iPhone

Trần Đô 91

Xe tải
Đèn của cụ đã cấp cho nhiều Dự án ngoài bắc chưa.

tieunhupha

Xe điện
Nhớ thời 2007 vợ em mới ra trường.
Đi làm kế toán cho công ty gia đình bé tý tẹo tỳ teo, lương 2 củ, vợ là kế toán duy nhất, cân tất công việc của kế toán, thủ quỹ.
Thấy vợ em nấu ăn ngon giao luôn cho việc nấu ăn trưa.
Sau lại giao thêm chân bán hàng, mà hàng có sẵn đâu vì công ty buôn nước bọt 100%. Cho thông tin bên nhập, giá nhập rồi tự lên mạng rao vặt bán. Vợ em nhanh nhẹn nên làm vài tháng doanh số đã tốt lắm rồi, có tháng riêng phần vợ em kinh doanh kiếm lời cho công ty 50 củ. Vốn cũng chả mất vì mua của đối tác được nợ, lấy tiền khách thì thanh toán.

Các cụ biết vợ chồng xếp trả lương vợ em bao nhiêu không: 3 củ tròn. 3 củ lương mà làm: kế toán, thủ quỹ, kinh doanh, nấu ăn. Trong khi riêng phần kinh doanh các công ty dạng dạng như vợ em làm thời đó nếu bán được hàng sẵn sàng chia 30% lợi nhuận, tức là ít nhất đã có 15 củ tiền doanh số. Vợ em thắc mắc, xếp bảo do vợ em ko phải là kinh doanh nên chỉ là thưởng thêm chứ không có doanh số. Từ tháng tới nếu bán hàng chăm chỉ, phần lãi sẽ nhân 5%, tức là kiếm được 50 củ sẽ có thêm 2.5 củ tiền doanh số.

Ngay lập tức vợ em xin nghỉ việc. Cả 2 vợ chồng xếp năn nỉ, ỉ ôi, hứa hẹn tăng lương rồi gạ mua lại số điện thoại các kiểu. Em bảo vợ (thời đó chưa cưới) nghỉ. Vợ em đi làm bên khác rảnh rang hơn đãi ngộ lại tốt. 2 năm sau tích lũy đủ 2 vợ chồng mở công ty và tự làm. Tin éo j mấy thằng chủ Việt.
Giờ công ty có 2 vợ chồng cụ hay nhân sự thế nào cụ. Và tình hình dạo này tuyển người thế nào hả cụ.

Tengiduocnhi

Xe tải
Giờ công ty có 2 vợ chồng cụ hay nhân sự thế nào cụ. Và tình hình dạo này tuyển người thế nào hả cụ.
2016 em kiếm được dự án đầu tư ra nước ngoài ngon, từ đó nhà em chỉ đầu tư thôi. Giờ thu nhập ổn và nhàn hơn nhiều.

tieunhupha

Xe điện
Vấn đề không phải dễ hay khó.
Em sẵn sàng làm văn phòng ngồi điều hòa lương 6 triệu được ăn mặc đẹp, môi trường nhiều gái đẹp, công việc nhẹ nhàng.
Còn hơn gấp đôi lương mà phải nhông nhông ngoài đường kiếm từng khách 1. Tới khi tệp khách hàng to lên thì chủ nó đá ra đường.
Cụ ko nắm được khách hàng và xây dựng uy tín cá nhân thì sợ như vậy là đúng rồi. Người làm kinh doanh giỏi thì đi đến đâu là khách tin đến đấy chứ đi phát là khách lại mua của cty cũ thì cụ bán những loại hàng dễ bán rồi.

Tengiduocnhi

Xe tải
Cụ ko nắm được khách hàng và xây dựng uy tín cá nhân thì sợ như vậy là đúng rồi. Người làm kinh doanh giỏi thì đi đến đâu là khách tin đến đấy chứ đi phát là khách lại mua của cty cũ thì cụ bán những loại hàng dễ bán rồi.
Vâng. Lý thuyết thì em nghe nhiều rồi nhưng chứng kiến người làm được như nói thì lại ít quá.
Với em, kinh doanh đơn giản là kiếm tiền. Và kiếm tiền thì chả có lý thuyết nào dạy cả. Em nghĩ ra 1 mảng mới (cho dù là ngách siêu nhỏ) để kiếm ra tiền thì có cậy mồm ra em cũng chả nói. Ngoài ý tưởng ra, build được 1 mô hình cũng rất là khó, đòi hỏi ông chủ phải thực sự có trình độ.

Mấy mớ lý thuyết mà cụ trình nói trên mạng nhiều lắm.

khai

Xe hơi
Nhiều doanh nghiệp vẫn giữ quan điểm cho rằng thu nhập của kinh doanh phải theo hoa hồng là chính, cho nên những doanh nghiệp khó tuyển là những doanh nghiệp để lương cứng rất thấp
Cơ mà con dao hai lưỡi, có khi trả lương cứng cao, tuyển dễ nhưng kd làm cả tháng k bán đc gì thì chủ cũng hết hơi

TrumpVietnam

Xe tăng
Mình nói khó tuyển là khó tìm ứng viên ưng ý mình ,chứ tuyển cho có thì nhiều lắm . Nhiều bác bảo làm sale mãi k ngóc đầu lên được là sai nhé ,riêng sale bên mình có rất nhiều cơ hội đi lên là khác . Mình pv một số bạn hay lấy chạy Grab ra so sánh ,nhiều lúc tâm tư nên tâm sự chút thôi ah. Topic mình close tại đây . Cảm ơn các bác quan tâm coment .Chúc sức khoẻ.
Cụ mang ra giữa chợ thì xác định muôn kiểu, chưa chi đã cáu thì cụ cũng khó tính phết đó :)

Đảngnl

Xe đạp
Em từng làm sale ô tô 1 năm rưỡi. Cụ chủ tuyển em không nè :)

tieunhupha

Xe điện
Vâng. Lý thuyết thì em nghe nhiều rồi nhưng chứng kiến người làm được như nói thì lại ít quá.
Với em, kinh doanh đơn giản là kiếm tiền. Và kiếm tiền thì chả có lý thuyết nào dạy cả. Em nghĩ ra 1 mảng mới (cho dù là ngách siêu nhỏ) để kiếm ra tiền thì có cậy mồm ra em cũng chả nói. Ngoài ý tưởng ra, build được 1 mô hình cũng rất là khó, đòi hỏi ông chủ phải thực sự có trình độ.

Mấy mớ lý thuyết mà cụ trình nói trên mạng nhiều lắm.
Cụ nghĩ ra mảng mới kiếm ra tiền mà lại nghĩ việc "xây dựng uy tín cá nhân" là lý thuyết thì em chịu cụ rồi. Với em việc "xây dựng uy tín cá nhân" là việc cần thiết với mọi việc chứ ko chỉ nằm ở sales. Vậy nên mới có chuyện khi có 1 người (hoặc 1 nhóm) tách khỏi công ty (tập đoàn) nào đó thì có thể thu hút được ngay 1 phần khách hàng dù 99% là đơn vị mới chưa thể đủ năng lực như đơn vị cũ.

ssgabeo

Xe buýt
Grab nó đang bù lỗ nên thu nhập ổn chứ nó dừng bù lỗ là các graber lại đói vêu mồm ngay

chugfx

Đi bộ
Mình gần 45 tuổi rồi mà thấy bây giờ các cty toàn tuyển 18-45, vậy thất nghiệp chắc. Nghỉ hưu theo phong trào.