[Funland] Tuổi già đi học

mat mo chan cham

Xe tải
À, có cụ hỏi sao chả có bằng gì. Tính em lười, ngày xưa, khoảng 20 năm trước lúc chiến đấu cũng chán rồi, em nộp hết vào một công ty nhà nước nghĩ thôi đời yên nghỉ ở đây. Nào ngờ, số em đen, được thời gian cụ GD em quen bị về vườn, ngay sau đó có kèo thơm nên em cũng lượn.

Lúc ra đi hơi vội vã nên chả kịp chào hỏi mấy, sau mới quay lại thì cụ GĐ mới sẵn ghét em nên cũng chả nói chuyện được nhiều. Cụ tổ chức nhân sự thì khá căng, chả hiểu sao em gặp mấy lần, đến tận nhà quá bánh đàng hoàng mà cụ ấy cứ căng chằng chằng, em chán chả đến nữa.

Suốt 20 năm rồi, em chiến đấu chả cần bằng cấp gì, lúc cấp thiết thì vẫn còn vài bản công chứng làm từ xưa, ở số 1 Bà triệu ấy, giờ sờ đến hết sạch rồi. Các cụ cty cũ khi chết hết cả rồi, hoặc đã hưu, giờ có hỏi chắc chả ai biết ở đâu vì cty còn thoi thóp nhưng nát và buồn lắm.
Cụ vẫn xin cấp lại bằng được mà. Về trường nơi cụ đã được cấp bằng xin cấp lại, muốn nhanh thì thêm cái phong bì nho nhỏ. Nhưng E ủng hộ cụ học thêm bằng, mà giờ kỳ thi ĐH chưa bắt đầu, Cụ thi hẳn ĐH chính quy cho oách. Nhớ ngày trc đọc báo thấy có cụ già 80 tuổi ở Nhật thi đại học với các cháu, E khâm phục lắm. Cụ cố lên

Trung

Xe điện
Cụ vẫn xin cấp lại bằng được mà. Về trường nơi cụ đã được cấp bằng xin cấp lại, muốn nhanh thì thêm cái phong bì nho nhỏ. Nhưng E ủng hộ cụ học thêm bằng, mà giờ kỳ thi ĐH chưa bắt đầu, Cụ thi hẳn ĐH chính quy cho oách. Nhớ ngày trc đọc báo thấy có cụ già 80 tuổi ở Nhật thi đại học với các cháu, E khâm phục lắm. Cụ cố lên
Thôi, em học tại chức với từ xa thôi, học thì em chả ngại tý nào, nhưng giờ lên lớp ngồi với tụi trẻ con phiền chúng nó.

Vậy là có thủ tục cấp lại và cũng không phiền lắm hả cụ. Để em gọi hỏi tụi nó phát.

Em còn có thời gian ở lại dạy ở trường, bạn bè hiệu trưởng hiệu phó thì ít chứ trưởng khoa phó khoa đầy :D

Dưng mà em vẫn nghĩ là không có thủ tục cấp lại bằng với lại trước nay cũng chả dùng để làm gì nên chả hỏi.

kubi888

Xe tải
Tiếng anh mà tốt, cụ không nên đi học nữa, hãy đi dạy ngoại ngữ!

Hết xăng

Xe tăng
Động đến học thì gì cũng thiếu. Đam mê gì thì theo hướng đó cụ chủ ới

bimbim71

Xe điện
Cụ đi du học đi,Anh-Mỹ gì đó.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thôi, em học tại chức với từ xa thôi, học thì em chả ngại tý nào, nhưng giờ lên lớp ngồi với tụi trẻ con phiền chúng nó.

Vậy là có thủ tục cấp lại và cũng không phiền lắm hả cụ. Để em gọi hỏi tụi nó phát.

Em còn có thời gian ở lại dạy ở trường, bạn bè hiệu trưởng hiệu phó thì ít chứ trưởng khoa phó khoa đầy :D

Dưng mà em vẫn nghĩ là không có thủ tục cấp lại bằng với lại trước nay cũng chả dùng để làm gì nên chả hỏi.
Theo khoản 2, điều 2 thông tư số 19/2015/TT-BGDĐT về Quy chế quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân: Bản chính văn bằng, chứng chỉ được cấp một lần.
Cụ Trung chỉ có thể đến xin cấp bản sao cụ nhé.

Muon_biet

Xe cút kít
Em quãng 50, hết cấm đoán rồi mà em vẫn toàn ở nhà chơi, chán quá. Có khi em xin đi học lại :D

Vấn đề là giờ em chả còn bằng cấp gì, may có học bạ với bằng PTTH nên chắc phải học lại DH từ đầu.

Nguyện vọng em muốn học cái chuyên môn gì chém gió kiểu kinh tế xã hội văn sử địa ... . Hình thức thì học ngày học tối, học tập trung, học từ xa ... với em đều được cả.

À quên, em chém tiếng Anh tốt, kỹ năng đọc hiểu với viết lách ok, chả ngại thi, chỉ mong chỗ nào thu ít ít xiền thôi :D

Các cụ nhiều thông tin, trỏ giúp em xem giờ nên contact chỗ nào nhỉ?
Tốt quá, cụ có tinh thần thế là tốt. Bằng cấp không quan trọng bằng kiến thức cụ ạ. E có 3 cái bằng ĐH trong tay nhưng vẫn tiếp tục học trên trường đời để chống lạc hậu (em hơn 62 thôi).

Nam Bim325

Xe tăng
Vâng, em cũng thích cái này, nhưng có lẽ phải thi vào cùng với bọn F1 chứ chả có ở đâu dạy phiên phiến hơn cụ nhỉ?

Cái này em không chém được, em không tính nó mà :D

Em giàu rồi, chả cần học cái đó ạ.

Không cụ, chém có bằng cấp, chém có đồng nghiệp, có chuyên môn sâu nó vẫn hay hơn.

Em thiếu mất mấy dấu phẩy :D. Hai trường cụ kể có khóa nào phiên phiến hình thức với đầu vào cho hôin già không cụ?
Luật học từ xa nh mà cụ, em cũng đang thích thêm cái bằng nữa.

Anhnv3

Xe buýt
Cụ có thời gian nên nghiên cứu lịch sử. Hiểu biết lịch sử cụ chém xuyên thơif gian luôn. Làm khoá Hán Nôm nữa thì kinh thiên động địa luôn ý ạ.

Trung

Xe điện
Tiếng anh mà tốt, cụ không nên đi học nữa, hãy đi dạy ngoại ngữ!
Con gái em nó cũng đang đi dạy, em không thích cạnh tranh với nó. Mà em thích học cơ, dạy chán rồi :D

Cụ đi du học đi,Anh-Mỹ gì đó.
Báo cáo thật là ngày xưa em cũng có tý, về rồi ạ :D

Cụ có thời gian nên nghiên cứu lịch sử. Hiểu biết lịch sử cụ chém xuyên thơif gian luôn. Làm khoá Hán Nôm nữa thì kinh thiên động địa luôn ý ạ.
Vâng, em chém diễn đàn online từ ttvnol với tathy giờ sang OF, chán lắm rồi.

Phấn đấu chục năm nữa chém hội nghị hội thảo, in kỷ yếu, in sách in báo cho nó đàng hoàng :D

mat mo chan cham

Xe tải
Theo khoản 2, điều 2 thông tư số 19/2015/TT-BGDĐT về Quy chế quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân: Bản chính văn bằng, chứng chỉ được cấp một lần.

Cụ Trung chỉ có thể đến xin cấp bản sao cụ nhé.
Bạn E sau khi ra trường mất bằng về trường xin cấp lại đc, nhưng chắc là cách đây khoảng 20 năm rồi, ghi cấp lần 2, lâu rồi có thay đổi E ko cập nhật. Nhưng cụ chủ thớt vẫn có thể xin cấp bản sao thì cũng có giá trị tương đương, chỉ ko mang đi công chứng đc, nên chắc mất công làm thì làm chục bản cũng ok

Nếu cụ tiếng Anh ok thì hoàn toàn có thể theo học các chương trình của đại học danh tiếng nước ngoài và nhận bằng đầy đủ trên Coursera. Tại đây thì cụ chọn ngành học (2 năm, trung bình khoảng $20k) cái này thì theo lịch học như học ở trường, tức là theo thời gian, phải theo kịp lớp. Hoặc cụ học từng khoá lẻ theo chương trình, thì sẽ có chứng nhận từng khoá, không có bằng của toàn bộ chương trình. Loại thứ 2 nếu cụ học nhạn thì chi phí rẻ hơn, thời gian linh động hơn. Ngoài ra nếu muốn học lấy kiến thức, không cần chứng chỉ hay bằng cấp thì có thể học theo kiểu audit, tức là bài học video đầy đủ nhưng không được làm bài tập, ko được chấm điểm, vẫn được tham gia diễn đàn thảo luận với các học viên khác.
Trong trường hợp cụ chưa biết muốn học gì và muốn trải nghiệm nhiều môn, nhiều lĩnh vực với cáu khoá học chừng từ 1-2 tiếng thì có thể mua tài khoản Lynda.com, học ở đây ít thực hành, lý thuyết là chính và người dạy thường là các chuyên gia từng lĩnh vực, không chỉ gói gọn là Giảng viên như Coursera. Và học ở đây cũng miễn phí lun, tùy theo việc cụ có cần chứng nhận hay không.
Ngoài ra còn có rất nhiều các chương trình học online, cụ có thể xem thêm.
Thực sự 50 tuổi mà ham học như cụ thì đáng khâm phục quá.

vietbamboo

Xe điện
Em biết một lão người Pháp, tiến sỹ kinh tế nghỉ hưu rồi mới ghi danh học nghệ thuật hiện đại để 1. Biết cái chưa từng biết 2. Tránh cảnh ăn không ngồi rồi 3. Được chơi với bọn trẻ...
Những người bạn cháu hiện nay cũng vậy cụ ạ, đưa con đi học vẽ hoặc nhạc rồi cũng học luôn. Cháu thì rất ủng hộ học cái gì đó để có thêm một cơ hội làm mới lại mình, để đầu óc được làm tươi mới lại.

Trung

Xe điện
Hê hê, ngay lập tức, em đã hiện thực hóa dự án đi học lại bằng 1 lớp hán nôm gần như miễn phí.

Nhân Mỹ Học Đường, có thông tin trên mạng đầy đủ lắm, mời các cụ tham khảo.

CN tuần trước khai giảng, em đăng ký rồi mà vợ mè nheo nên không đến được. CN này đi học buổi đầu, học trong chùa nhé. Chùa Mễ Trì Thượng. Hôm nay hơi nóng, hy vọng các CN khác sẽ mát hơn

Ông anh em vừa mở cái trường bên Đa tốn Gia lâm trang cụ sang đấy học món gì chả có đỡ phải chọn

meotamthe

Xe cút kít
Hê hê, ngay lập tức, em đã hiện thực hóa dự án đi học lại bằng 1 lớp hán nôm gần như miễn phí.

Nhân Mỹ Học Đường, có thông tin trên mạng đầy đủ lắm, mời các cụ tham khảo.

CN tuần trước khai giảng, em đăng ký rồi mà vợ mè nheo nên không đến được. CN này đi học buổi đầu, học trong chùa nhé. Chùa Mễ Trì Thượng. Hôm nay hơi nóng, hy vọng các CN khác sẽ mát hơn
Nhân Mỹ Học Đường em cũng nghe tên lâu rồi, cũng tò mò, nhưng chả có thời gian đi, thấy nhiều cụ khen, cụ đi một thời gian xem thế nào, chúc cụ vui vẻ !
À quên, ngày xưa em học tiếng Trung, lúc mới biết vài chữ, em đổ hết tiền tiết kiệm ra mua quyển từ điền Hán Việt của cụ Đào Duy Anh, lời tựa do cụ Phan Bội Châu viết, từ dùng kiểu cổ, lúc đi học lệch tông kha khá, nhưng vẫn đọc, về sau những cái gì liên quan đến Hán cổ có hữu ích phết. Luận chữ Nôm cũng có tác dụng nhất định. Vì thế, em nghĩ cụ nên cân nhắc đi mua một quyền từ điển ngon ngon về vừa học vừa nghiên cứu.

mattroihong

Xe tải
Em thấy nhiều chỗ có lớp Tử vi và phong thuỷ cụ tham khảo xem sao. Học món này hợp U50 mà lại tăng khả năng chém rất nhiều ;)

pig pig

Xe hơi
Chủ đề này hay quá. Mình giống tâm trang chủ thớt và đang nghiên cứu.

pig pig

Xe hơi
U50 bắt đầu lại từ đầu, học đại học nông nghiệp ổn không mấy cụ?

quy la tien

Xe điện
U50 bắt đầu lại từ đầu, học đại học nông nghiệp ổn không mấy cụ?
Tốt, lan 5 tỏi ,LON đang lên giá, cá trứng tôm thịt gà...vv đang hót ( em fun tý).
U50 có xiền mua đất học Nn về làm cũng tốt mà