[Funland] Tuổi già đi học

asensio

Xe tăng
Tuổi này cụ học làm gì cho mệt đầu
Cụ tham gia mấy clb khiêu vũ, dưỡng sinh, yoga quen được các mợ giao lưu hay ra phết hí hí

win7

[Tịch thu bằng lái]
CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

TUỔI NÀO HỌC CŨNG TỐT MÀ CÁC CỤ , QUAN TRỌNG CÁC CỤ CÓ NGHỊ LỰC HAY KHÔNG THÔI

tomtom237

Xe máy
Em quãng 50, hết cấm đoán rồi mà em vẫn toàn ở nhà chơi, chán quá. Có khi em xin đi học lại :D

Vấn đề là giờ em chả còn bằng cấp gì, may có học bạ với bằng PTTH nên chắc phải học lại DH từ đầu.

Nguyện vọng em muốn học cái chuyên môn gì chém gió kiểu kinh tế xã hội văn sử địa ... . Hình thức thì học ngày học tối, học tập trung, học từ xa ... với em đều được cả.

À quên, em chém tiếng Anh tốt, kỹ năng đọc hiểu với viết lách ok, chả ngại thi, chỉ mong chỗ nào thu ít ít xiền thôi :D

Các cụ nhiều thông tin, trỏ giúp em xem giờ nên contact chỗ nào nhỉ?
cụ cứ lên đây chém gió, ngược dòng; qua mục điểm báo F33 bên Voz; cả bên WTT nữa
đảm bảo 1 tháng kiến thức cụ tăng vù vù; chém gió chuyện trên trời dưới biển luôn

vephiadong

Xe điện
Cụ nên khuyên cụ ấy vào ảng rồi làm tuyên dáo!!!
Em biết một lão người Pháp, tiến sỹ kinh tế nghỉ hưu rồi mới ghi danh học nghệ thuật hiện đại để 1. Biết cái chưa từng biết 2. Tránh cảnh ăn không ngồi rồi 3. Được chơi với bọn trẻ...

Trang Nguyen

Xe điện
Thực ra chuyện học đối với em khá hứng thú và đơn giản, chỉ hơi ngại phải làm con vẹt trong vài môn củ chuối (sai, nhàm và vô bổ) kiểu Ngữ văn với LS, Mác lê :D.

Em đang cân nhắc giữa việc thi + vài chục học phần vô bổ với việc tìm/xin chứng nhận bằng cũ xem việc nào vô bổ hơn việc nào :D

Em nghĩ mình học lại nghiêm túc cũng là một cách tập thể thao trí tuệ, có thể làm gương cho F1 và có thể tư vấn, hướng dẫn chúng sát hơn.

Xa hơn nữa, em nghĩ học thêm một chuyên môn nghĩa là có cơ hội join vào một cộng đồng chuyên môn mới, có thêm nguồn thông tin, thêm quan hệ. Ý em là kiểu thông tin với quan hệ chém gió chơi thôi.

Về điều kiện và tiền, em nghĩ vài năm với vài chục M cũng tương đương với việc bớt ngao du, bia bọt, lượn lờ với hội họp ấy mà :D
Thôi cụ ạ, cụ mà vào lớp có GV trẻ đứng lớp thì tội họ. :D

Trung

Xe điện
Thôi cụ ạ, cụ mà vào lớp có GV trẻ đứng lớp thì tội họ. :D
Em định học "tại chức" với "từ xa" thôi mà cụ. Với lại, em có tý kinh nghiệm đi dạy rồi, lúc học phải ngu ngu và ngoan ngoan chút, chứ cãi thày cãi cô thì kể cả không bị trù úm thì cũng mất hứng thú "dạy dỗ" với "chỉ bảo" của thày cô :D

Trang Nguyen

Xe điện
Em định học "tại chức" với "từ xa" thôi mà cụ. Với lại, em có tý kinh nghiệm đi dạy rồi, lúc học phải ngu ngu và ngoan ngoan chút, chứ cãi thày cãi cô thì kể cả không bị trù úm thì cũng mất hứng thú "dạy dỗ" với "chỉ bảo" của thày cô :D
Vậy có khi lại tội cho cô giáo trẻ cụ ạ :D, trước e từng đi dạy tại chức, cứ hết giờ sv rủ luôn đi ăn uống, phải tìm mọi cách chối.

meotamthe

Xe cút kít
Thế cụ thớt đã chốt học ngành nào chưa, em xem 3 page chưa thấy chốt thì phải :D

ngocquybk

Xe điện
Cụ cứ thi ngành du lịch cho em, gái xinh, nói hay và đông, nấu ăn giỏi. Ngày trước em thích khoa này lắm mà ông già ép vào BKhoai đâm ra đời rẽ hướng khác, đến bây giờ vẫn tiếc kk

Trung

Xe điện
Thế cụ thớt đã chốt học ngành nào chưa, em xem 3 page chưa thấy chốt thì phải :D
Em chốt tạm tại chức "Ngôn ngữ TQ" ở ĐH Hà nội cụ ạ. Vẫn tiếc cái Hán nôm ở KHXHNV hơn nhưng tuyển 50 có vẻ ít quá, lại phải chen nhau nó phiền ra.

Vẫn đợi các cụ cho thông tin khóa nào khác hợp lý hơn. Với lại tận t10, t11 cơ mà.

Mà lỡ năm nay cấm hẳn "tại chức" với "từ xa" như dư luận đang đồn thì số em đen hẳn :D

Vậy có khi lại tội cho cô giáo trẻ cụ ạ :D, trước e từng đi dạy tại chức, cứ hết giờ sv rủ luôn đi ăn uống, phải tìm mọi cách chối.
Dạ vâng, em ít có thói quen mời thày cô cụ ạ. Em chỉ kết thày cô nào tử tế tận tâm chuyên môn sâu sắc. Những người như thế bảo em hầu hạ mà vẫn đánh trượt em em cũng cam lòng. Những người như thế nhẽ chỉ có mấy cụ thày già của e ngày trước mà thôi.

meotamthe

Xe cút kít
Em chốt tạm tại chức "Ngôn ngữ TQ" ở ĐH Hà nội cụ ạ. Vẫn tiếc cái Hán nôm ở KHXHNV hơn nhưng tuyển 50 có vẻ ít quá, lại phải chen nhau nó phiền ra.

Vẫn đợi các cụ cho thông tin khóa nào khác hợp lý hơn. Với lại tận t10, t11 cơ mà.

Mà lỡ năm nay cấm hẳn "tại chức" với "từ xa" như dư luận đang đồn thì số em đen hẳn :D

Dạ vâng, em ít có thói quen mời thày cô cụ ạ. Em chỉ kết thày cô nào tử tế tận tâm chuyên môn sâu sắc. Những người như thế bảo em hầu hạ mà vẫn đánh trượt em em cũng cam lòng. Những người như thế nhẽ chỉ có mấy cụ thày già của e ngày trước mà thôi.
Hán Nôm đi liền nhau cụ ợ, học tiếng Trung trước rồi học chữ Nôm càng dễ, trường dạy giản thể, cụ học một thời gian rồi học phồn thể qua tự điển, học từ nguyên nữa là chuẩn bài, 4 5 năm là có khi sang thư pháp rồi.

Trung

Xe điện
Hán Nôm đi liền nhau cụ ợ, học tiếng Trung trước rồi học chữ Nôm càng dễ, trường dạy giản thể, cụ học một thời gian rồi học phồn thể qua tự điển, học từ nguyên nữa là chuẩn bài, 4 5 năm là có khi sang thư pháp rồi.
Em biết giản thể rồi sang phồn thể. Nhưng Hán nôm ở KHXH chắc nó có thêm các môn sử siếc với lại em nghĩ đội thày cô ở đó hoành tráng, có nhiều người mình đáng học hơn. Đúng không hả cụ.

Học ngôn ngữ TQ ở ĐH Hà nội chắc có thêm các môn về TQ, cũng hay. Tiện em sẽ nghiên cứu TQ xem tại sao nó hoành tráng và "ác" thế :D

Em học chân phương thôi, chứ chả thích thư pháp thư phiếc gì đâu.

coolpix8700

Xe ngựa
Tuổi nào chả đi học được mà vẫn phải học.
Em cũng vẫn đang đi học, chỉ khác là không cắp sách đến trường thôi.
Ngày xửa ngày xưa vào đại học, ông thầy đầu tiên lên lớp nói ngay "ĐH không dậy người ta làm việc gì cụ thể cả, mà chỉ hướng dẫn người ta khi cần thì tìm được cách làm ở đâu!". Mà cách làm thì thay đổi theo thời gian, cứ mỗi một cách thì có thể tốt hôm nay, nhưng mai đã lạc hậu rồi.
Tất nhiên nếu động đến tiếng nước ngoài thì tuổi càng tăng càng khó học, nhưng vẫn học được!

meotamthe

Xe cút kít
Em biết giản thể rồi sang phồn thể. Nhưng Hán nôm ở KHXH chắc nó có thêm các môn sử siếc với lại em nghĩ đội thày cô ở đó hoành tráng, có nhiều người mình đáng học hơn. Đúng không hả cụ.

Học ngôn ngữ TQ ở ĐH Hà nội chắc có thêm các môn về TQ, cũng hay. Tiện em sẽ nghiên cứu TQ xem tại sao nó hoành tráng và "ác" thế :D

Nếu có cơ sở tiếng rồi thì em nghĩ cụ thích Hán Nôm thì sang Hán Nôm của KHXH luôn, học sử cũng hay cụ ạ, tầm chục niên nữa em về vườn chắc em cũng học như cụ :))
Nếu cụ biết tiếng rồi thì cụ chỉ tìm tài liệu đọc thôi là ổn, tuỳ hướng nghiên cứu của cụ mà cụ chọn sách, chứ học theo chương trình của trường thì nó chung chung lắm.
Thư pháp em nghĩ còn là chuyện có duyên hay không, em tập mãi rồi cũng bỏ :))

Trung

Xe điện
Nếu có cơ sở tiếng rồi thì em nghĩ cụ thích Hán Nôm thì sang Hán Nôm của KHXH luôn, học sử cũng hay cụ ạ, tầm chục niên nữa em về vườn chắc em cũng học như cụ :))
Nếu cụ biết tiếng rồi thì cụ chỉ tìm tài liệu đọc thôi là ổn, tuỳ hướng nghiên cứu của cụ mà cụ chọn sách, chứ học theo chương trình của trường thì nó chung chung lắm.
Thư pháp em nghĩ còn là chuyện có duyên hay không, em tập mãi rồi cũng bỏ :))
Hơ, cụ cũng đồng chí với em rồi, hay em đợi cụ chục năm nữa cùng học cho vui nhỉ :D.

Em đùa thôi, nhưng nói chuyện tự nghiên cứu với đi học nó khác nhau lắm cụ à, nếu cụ tập trung tự nghiên cứu một thời gian thì sẽ hiểu.

Em lăn tăn chuyện chỉ tiêu KHXHNV nó ít quá, có 50 Hán Nôm, phải thi Văn Sử Địa lại chung nhau với cả các cụ bằng ĐH vào thẳng với xét tuyển của bọn trẻ con. Em chỉ nhằm Hán Nôm vì mấy ngành Báo Chí với Tâm Lý ở đâu chắc củ chuối lắm, mấy cái ấy phải học chỗ nào tây tây một tý cơ.

Mạnh Kiên

Xe đạp
Tầm này cụ nghiên cứu mấy món huyền học như tử vi phong thủy xem :))

Hoàng Trang

Xe ngựa

Chương trình khung của ngành Hán nôm đại học khoa học xã hội và nhân văn có mỗi 2 môn sử, tổng 6 tín chỉ có gì mà cụ sợ nhỉ?

Trung

Xe điện
Em move lại, nhầm mất chuồng :D
Hê hê, cái này em dạy cụ được. Nhưng cụ học căn bản ở trung tâm dạy nghề nó có thực hành nhiều cũng hay hơn.

Học Điện tử căn bản chắc chủ yếu là analog nhưng cũng sẽ giới thiệu digital. Học xong, cụ nghiên cứu kỹ mảng điện tử công suất cũng rất hay nhưng khó nhất sẽ là luyện các môn kỹ thuật số kiểu 01010 CPU, thanh ghi, ROM, RAM, code, decode... rồi mua cái board Arduino về tự lắp mạch, viết mã, nạp ROM là đỉnh cao rồi.

Sâu nữa thì sau đó nghiên cứu ngôn ngữ lập trình, bắt đầu bằng C, C++ rồi database nữa là hoàn hảo.

Cao siêu viễn tưởng nữa, cụ cần nghiên cứu công nghệ bán dẫn, phòng sạch mark miếc ... thì cứ ới em :D

Trung

Xe điện
Chương trình khung của ngành Hán nôm đại học khoa học xã hội và nhân văn có mỗi 2 môn sử, tổng 6 tín chỉ có gì mà cụ sợ nhỉ?
Em có nói sợ sử đâu, thích là khác. KHXH có môn nào em chén tuốt. Em nói sợ chuyện thi vào mà cụ. Tuyển có 50 cho tại chức, gồm cả xét tuyển (mới tốt nghiệp PTTH), vào thẳng (Đã có bằng ĐH) ... trong khi chưa có bằng DH và tốt nghiệp PTTH lâu rồi phải thi văn sử địa.

Cụ có biết những năm trước thực tế dự tuyển có đông không thì thông tin cho em với.

Dù sao thì em cũng sẽ vẫn dự thi, vấn đề là có nên ôn trước khi thi không thôi ạ .