[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

vu tuan ky nam

Xe tải
Nhà trẻ ko nhàn tí nào đâu, cháu có bạn mở trường mầm non, bận lắm
Bạn cụ bận là làm để kiếm tiền,còn làm cho vui thì sẽ khác lắm.Mợ chủ có cần lợi nhuận đâu,chỉ cần có công việc để cho đỡ buồn thôi.

just for fun

Xe lăn
Quỹ nào vậy cụ? Nhà cháu toàn tự chiến tỷ suất tốt hơn thế này nhưng nếu đầu đơ một ngày nào đó sẽ cân nhắc.
Cụ search trên mạng, thông tin đầy ra mà. Cháu cũng đang tìm hiểu thôi nên lấy đại 1 ảnh trên đó.

prado2012

Xe điện
Em mồm vẫn ngoạc ra với bọn trẻ là chỉ nuôi đến hết đại học, còn lại bọn trẻ phải tự bơi, tự lập nghiệp, bố mẹ k cho gì hết nhưng em vẫn âm thầm tích luỹ ts để phòng khi sau này có đứa nào chả may vất vả, khổ quá thì em vẫn có thể hỗ trợ nó đc phần nào, ko thì kể cả nghỉ hưu em cũng k thể yên tâm đc.
Em nghĩ nếu có điều kiện, mợ đầu tư học hành và vốn khởi nghiệp ( có thể lúc đầu ở dạng cho vay), em nghiệm rồi, vốn nước đầu cực quan trọng.

starsn

Xe điện
Thế nên cứ mỗi mốc thời gian lại có 1 mục tiêu để phấn đấu, chưa thấy điểm dừng ở đâu cả mợ ạ.
Vâng, làm được vui vẻ thì làm, còn không cũng không nhất thiết, thì không nặng nề.

pain

Xe ba gác
Thực tế chứ em tuổi gì mà dám chỉ giáo cụ:D. Nhưng cụ có thấy sức LĐ của mình là kém và chờ về hưu để chơi chứ ít có ước mơ là có thật không?
Em khoái câu hỏi này quá!

Em thề, em vốn không nhiều mơ ước và không nhiều ước mơ. Gần đây, tự dưng thấy mình kém, không bền bỉ, không mục đích....

Bản thân em hiểu chính em nên từ hơn 10 năm trước đã có những bước chuẩn bị cho thu nhập thụ động, tới năm 2020... kể cả dịch..thì em đã đủ tài chính cho hưu nhàn mà không phải nghĩ ngợi cho tới 72 tuổi cộng thêm 3 năm ( trường hợp tệ nhất theo suy đoán) ung thư rồi toi, phần mộ thì cho cả em và gấu thì cũng đã xong ( gắng k phiền con). Em đã bàn với Gấu, khi con lập gia đình thì ở với bọn nó 3 năm rồi rút lên túp lều bác Tôm, vợ chồng rau châo có nhau. Kệ mẹ việc đời:D

Em còn 10 năm nữa mới đến tuổi hưu, kể mà trúng Vietlot thì cũng vứt mẹ nó công việc lại phía sau. Chào thân ái các anh sếp cao đạo nhưng ruột gan thối hơn mứt.

alceste

Xe điện
Em hoàn toàn đồng ý với mợ, và em cũng sẽ làm y như thế. Đơn giản là ngày xưa mình cũng tay trắng làm, nên bây giờ đầu tư cho nó học hành, có nghề nghiệp, cuốn bảo hiểm để nhỡ có rủi ro gì xảy ra với mình, thì chúng nó lo liệu được. Còn nếu mà lại phải xác định lo nhà lô đất cho nó thì chịu, và như thế em thấy con cái cũng mất chí tiến thủ đi nhiều. Bố mẹ cũng không thể lo mãi được, đời cua cua máy đời cáy cay đào thôi
Cháu thì chả có mà cho, và ko có ý định cho mặc dù bản thân cháu các cụ thân sinh cũng hứa cho mảnh đất ở quê.
Giờ cháu vẫn nghĩ là nuôi ăn học đến khi chán thì thôi, còn sau ra đời thì tự kiếm. Phụ huynh sẽ về quê chăn lợn nuôi gà và ấp thêm rổ chứng khoán. Mua thêm vài cái chứng chỉ quỹ nữa nếu có tiền. Tức là, tiền chỉ để ăn chơi thôi chứ nhà đất cháu chịu ko mua nổi. Mua chohai đứa mỗi đứa 2 cái hợp đồng bảo hiểm là coi như xong. À, mỗi đứa một sổ tk nữa,18 tuổi cho giữ muốn tiêu gì thì tiêu.( có 18 triệu thôi).
Bạn lớn đã nhận sổ tk và hình như lên kế hoạch mua máy tính, bạn bé đang nhờ mẹ chuyển sổ tk qua chứng khoán.

Smile1102

Xe container
Chuẩn rồi cụ, đội kia em biết thì có 1/3 là là người Mỹ gốc Việt (đẻ ở Mỹ) các em nó rất giỏi và định hướng đi theo quân đội từ thời đi học và 41 đã HƯU (Bọn này cả Mỹ trắng Mỹ Ta em dẫn đi nhậu nôn hết, khai sạch lương thưởng:)) ) Sau khi hưu em cảm nhận nó mới sống đời của nó ý. Đội mỹ trắng thì tuổi hơn chút và tất cả đã có kế hoạch về hưu và họ rất vui mừng, không phải là ngồi lĩnh lương hưu đi uống bia cỏ, mà sẽ làm những điều họ mơ ước. Thực sự học hỏi ở họ rất nhiều điều và tầm nhìn.
Em đang có 1 vấn đề là con cái nhà em nó thấy bố nó ở không từ hồi nó đẻ ra và cảm nhận nó không nhìn thấy hình ảnh của 1 ông bố ĐÀNG HOÀNG:)). Nên đôi khi đi đưa cháu đi học rồi ghé qua hái rau mà vẫn phải cà vạt thể hiện để con cái nó nhìn vào, còn nói suông vô tác dụng:))
Ôi buồn cười là bọn em đều làm work from home là chủ yếu nên hồi bé con nhà em nó ko làm được bài văn tả cviec của bố mẹ cụ ạ. Vì sáng nó đi học mẹ chưa ngủ dậy, chiều nó đi học về thấy mẹ ở nhà, rồi suốt ngày cầm điện thoại, thi thoảng đêm lại thấy đóng cửa cãi nhau qua call.

prado2012

Xe điện
Các cụ mợ cho em hỏi một câu, nếu sau này già ta có nên đến khu Senior house hay khu nghỉ dưỡng lão nơi có nhiều bạn cùng tuổi không? Em thấy bên Tàu nó làm những khu thiết kế rất đẹp và có thể thuê theo hình thức một số xx năm.

Minhnd

Xe điện
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Cháu kém cụ 2 tuổi và cũng muốn nghỉ hưu sớm giống cụ 👍

pain

Xe ba gác
Các cụ mợ cho em hỏi một câu, nếu sau này già ta có nên đến khu Senior house hay khu nghỉ dưỡng lão nơi có nhiều bạn cùng tuổi không? Em thấy bên Tàu nó làm những khu thiết kế rất đẹp và có thể thuê theo hình thức một số xx năm.
Nếu cụ hỏi thật thì em trả lời là nên và nên kiểu thời vụ.
Bọn em đã chuẩn bị túp lều bác Tôm cho vc già, sẽ ở 50 % thời gian, 20 % về với con thăm cháu, 30 % sẽ đi Senior house. Vui mà:D

Smile1102

Xe container
Đến lúc đi chơi hay con nó nhờ lại đóng cửa quán nghỉ mấy ngày, về lại mở ra cũng ngại lắm ah.
Thuê thêm 1 người phụ là okie mà cụ. Với cả em ko có ý định phục vụ con cháu đâu ạ, em lười nên phục vụ con em em đã thấy mệt lắm rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Em thì còn lâu mới chạm 50 nhưng em còn thiếu nhiều thứ quá nên 60 chắc vẫn phải lao động và em sẵn sàng cho việc đó chứ k ngại gì. Giờ chỉ lo k có sức khoẻ để lao động thôi chứ chưa nản

scorp8x

Xe container
Hiz, chả biết cụ làm việc gì và yc lương lậu thế nào chứ em u60 vẫn nhảy việc ầm ầm. Ngay cả bây giờ u60 quá bán nếu thích em vẫn chuyển việc sang cty khác được. Quan trọng là hưu rồi thì làm thêm chỗ giờ giấc thoải mái, chủ tôn trọng mình. Dich dã thế này làm ít thu nhập đủ xăng pháo cafe cà pháo giao lưu ae và đưa gấu tháng chục củ là được rồi.:D
Phải nhìn thị trường lao động chung chứ cụ :) em cũng làm level managers ở 3 cty global đến nay roài. Chỉ 1 số ít vị trí đặc biệt có thể tuyển U60 thôi

Smile1102

Xe container
Phải nhìn thị trường lao động chung chứ cụ :) em cũng làm level managers ở 3 cty global đến nay roài. Chỉ 1 số ít vị trí đặc biệt có thể tuyển U60 thôi
Trên 50-55 em nghĩ có thể cân nhắc làm advisor cụ ạ. Còn dưới 50 thì vẫn còn nhiều cơ hội, ví dụ làm đại diện hay làm CM cho các cty Global muốn tham gia thị trường VN. Em đang cân nhắc cviec tiếp theo của em là gì, nên vào cty tư vấn hay là làm CM cho cty nhỏ nhỏ ở VN đây ạ.

scorp8x

Xe container
Trên 50-55 em nghĩ có thể cân nhắc làm advisor cụ ạ. Còn dưới 50 thì vẫn còn nhiều cơ hội, ví dụ làm đại diện hay làm CM cho các cty Global muốn tham gia thị trường VN. Em đang cân nhắc cviec tiếp theo của em là gì, nên vào cty tư vấn hay là làm CM cho cty nhỏ nhỏ ở VN đây ạ.
Country Manager = CEO rồi :) những vị trí đó ít bị limit tuổi nhưng rất kén người, ngành & số lượng quá ít so với thị trường lao động. Bọn trẻ bây giờ lên nhanh lắm, mình lên manager ở global lúc 35, sau thấy toàn đám trẻ 29, 30 lên :D Advisor cũng ko nhiều cty cần lắm. Nói chung tầm > 55T thì xác định là rất khó xin việc mình thích & phù hợp. Kiểu làm cho vui ở 1 cty nhỏ nếu có quan hệ thì Ok

Smile1102

Xe container
Country Manager = CEO rồi :) những vị trí đó ít bị limit tuổi nhưng rất kén người, ngành & số lượng quá ít so với thị trường lao động. Bọn trẻ bây giờ lên nhanh lắm, mình lên manager ở global lúc 35, sau thấy toàn đám trẻ 29, 30 lên :D Advisor cũng ko nhiều cty cần lắm. Nói chung tầm > 55T thì xác định là rất khó xin việc mình thích & phù hợp. Kiểu làm cho vui ở 1 cty nhỏ nếu có quan hệ thì Ok
Em thấy tầm tuổi này cviec phải có network ạ. Làm advisor hay CM đều cần có quan hệ rộng để được refer cụ ạ.
Nói chung với đội làm nc ngoài cần phải tìm hiểu một hướng đầu tư thế mạnh, tài sản đủ để về hưu hoặc thành lập cty trc tuổi 50 hoặc muộn nhất 55.
Mặt tốt của làm nc ngoài là lương hưu sẽ cao ạ.

công nông tàu

Xe container
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Hoàn cảnh cụ có vẻ giống nhà em. Nhà em nghỉ từ năm 2014 đến nay, năm ấy Sói em cũng 47 tuổi, em 42. Nghỉ ở tuổi này vẫn còn sức khỏe để hưởng thành quả lao động đã làm ra chứ quãng 60 -70 mới rửa tay gác kiếm lúc đó chắc chỉ thỉnh thoảng lôi tiền ra đếm để vận động cơ tay thôi cụ ạ.
Con cái lớn, tự lập được rồi, 2 vợ chồng đủng đỉnh rong chơi. Thích đi đâu thì đi, thích làm gì thì làm không bị bó buộc, không có thời gian mà buồn đâu cụ ạ.

Chu An

Xe điện
Tất cả do mình hết, giãn cách ờ nhà, cái sân thượng 90m2 mà cháu chạy mỗi chiều được 5-6km trên đồng hồ (thực tế ngắn hơn chút). Chạy chậm, cao chân nên calories đốt tốt phết, đồng hồ báo 100Kcal/1km. Có hôm bon chân chạy 7-8km, cá biệt 10km. Cái này ko mệt mà cần nhất là kiên trì, trung bình mỗi kilomet khoảng 8 phút. Hoặc tập các nhóm cơ vận động cùng lũ thanh niên.
Khi nào mợ theo được lũ trẻ, nghĩa là mợ chưa già (theo tuổi sinh học). Như thế mới đủ sức khoẻ để đi du lịch, khám phá.
Sức khoẻ tốt tư tưởng cũng mới tốt được, ăn uống ngon miệng.

cháu cảm thấy mợ chưa có lộ trình cụ thể, thfi nghỉ là chuyện hơi xa đó.
Ồ, cái khoản này em giống cụ! Em chạy quanh cái phòng ngủ mỗi lượt 20m, chạy đúng 160 vòng (sêm sêm 3km) là nghỉ. Trong rủi có may, nhờ nằm nhà giãn cách mà giảm đc 6kg do chạy và giảm 90% nhậu nhẹt. Lúc bình thường thì không duy trì đều đặn được như thế. Nhưng cụ chạy đến 6-7km thì em nể thật. E chỉ đc 3km là đứt hơi rồi.

Em vẫn cày khủng khiếp vì do mải chơi nên f1 vẫn bé quá. Mong chúng nhanh lớn để tiếp quản công việc cho 2 vc rảnh rang lượn lờ. Gấu nhà e hướng nội, chỉ thích loanh quanh dọn dẹp, chăm sóc chồng con. Nhưng từ năm ngoái, công việc chậm lại khá nhiều nên em nhất định lôi gấu ra khỏi nhà bằng cách đặt vé trước, sát ngày đi e mới thông báo để mợ ấy k có lí do từ chối. Ai dè, đi vài bận giờ thành nghiện nên cứ sểnh ra là bọn em té đi khoảng 5-7 hôm. Bọn em đi kiểu tự do, bình dân, cứ xuống sân bay là tự phi xe máy đi lang thang, chui rúc mọi nơi mọi chỗ. Ngẫu hứng toàn bộ, không theo bất cứ 1 kế hoạch nào cả. Ngoại trừ việc đôi khi bỏ phí tiền ks, còn lại những chi phí khác thật sự k đáng lưu tâm. Những chuyến đi đó xốc lại tinh thần rất nhiều và nó giúp mình mở mang, yêu cuộc sống nhiều hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
em sẽ chiên chứng tới 104 tuổi như này nè :)