[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

my.eb

Xe điện
Đùa chứ, anh khuyên em chân tình: Dẹp ngay cái ý nghĩ mua nhà đất, bất kể to nhỏ ntn ở các tỉnh đi, kể cả là đầu tư chứ đừng nói để ở.

Nếu đã có nhà hiện nay thì em hãy yên vị, nếu chưa thì kiếm căn chung cư nhỏ ở khu vực em quen sống bao lâu nay với vốn bỏ ra ít nhất, cũng đừng quá cầu kỳ sửa sang hay mua sắm làm gì, hãy tối giản nhất có thể. Ưu tiên hàng đầu như em là sức khỏe, hãy dự trữ tối đa tiền mặt chứ cũng đừng tham gia môn thể thao chiên chứng hay Coi kiếc cho vui làm gì. Mình con còn nhỏ chưa thể lo toan cho mẹ được thì mình phải tự lo, chứ không sẵn tiền trong nhà mà nó ở các kênh khác thì khi cần lúc đau yếu khó quy đổi lại ra tiền ngay được lắm, khi đó là rối như canh hẹ luôn. Cứ duy trì công việc, thể thao yêu đời, cà phê chém gió cũng là niềm mơ ước với không ít người rồi em ah, còn nửa kia nó là tùy duyên, việc phải đến nó sẽ đến ~o)
Vâng, cụ anh dạy phải ạ.
Cũng cứ phải có người giật tóc, kéo tai lôi em lại như này, chứ để mình em độc lập tác chiến, nhiều khi cứ bị cuốn đi, ko biết chuyện gì xảy ra :(
Có những việc em thích là em làm bằng được, xong cảm giác rất dễ chịu. Kiểu vì muốn ăn cái xúc xích mà mua hẳn một con bò í, GS phuongmitX_X

Thành Thị 1

Xe điện
Xời, món này là sở trường của anh dồi. Em cứ tìm hiểu đi, ưng đâu ới đưa anh đi mình cùng xem nhá. Gì chứ long mạch với thế đất các kiểu anh biết hết :))
Nôm na là đi khám điền thổ hả cụ anh???

Thành Thị 1

Xe điện
Khổ ghê, ví dụ thôi Mợ ơi. Em chẳng thêm thông tin đất phân lô 75 - 81 m2 đấy thôi.
Cái món nhà đất nói chung chung thì dễ chứ để chốt được còn chán.
Mà em chẳng có nhu cầu mua hay bán, em nghiên cứu kỹ càng làm gì.
Chẳng qua cụ kia bảo toàn mấy trăm triệu/m2 thì em mới bảo giá nào cũng có.
Còn 35m2 phố buôn bán cũng được đấy ạ, dưới làm cửa hàng, trên ở.
Mấy năm trước em lỡ mất căn 39m2 tiếc mãi vì vị trí rất đẹp mà giá cũng đẹp.
Sang OCP2 mua cái rồi về đấy ở cũng hay mà mợ!!!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nôm na là đi khám điền thổ hả cụ anh???
Gọi là "thăm" nghe nó nhã và sang mồm hơn á cụ. Chứ "khám" người ta thường liên tưởng đến sờ nắn, sục sạo, kiểm tra, ... nghe nó nặng nề quá cụ ah :))

QuietmanQ

Xe điện
Không biết tuổi 50+ sống 1 mình thì thế nào chứ cháu u30 ở với con và bác giúp việc. Con thì ngủ vs bác ý. Cứ sau 8h30 con đi ngủ là cháu buồn không tả được vì chẳng nói chuyện với ai.
Bạn cháu thì rất đông, nhưng đều có gia đình riêng, tầm giờ mình cô độc thì ai cũng bận rộn rồi.
1 năm gần đây cháu lười kiếm gấu và lười nói chuyện với những người tán tỉnh, cũng khó make friend hơn vì càng có tuổi càng có tâm lý đề phòng, thêm chuyện thà biwts chuyện.
Cháu công việc kd tạm ổn, ở 1 căn nhà khá đẹp, cha mẹ ở quê tài chính tốt k phải lo nhiều. Không phải quá bon chen lo nghĩ. Cháu cũng nhiều sở thích, phim ảnh, làm thơ, thời sự, âm nhạc, cắm hoa, đọc sách...có tập gym với pt đều. Tuần đi cf ăn uống với bạn 3 lần. Con mập khỏe thông minh ngoan ngoãn.
Cuộc sống cháu thích ăn gì thì ăn, tiêu gì thì tiêu, dậy lúc nào cũng được, không ai quản
Có lúc cháu thấy cháu sướng lắm, sướng hơn tất cả bọn khác có gia đình đều có những stress kể lể suốt ngày. Nhưng có những lúc lại thấy cô đơn. Đặc biệt là lúc con cái đi ngủ, đi về quê chơi với ông bà. Không biết sau này nó lớn đi lấy chồng thì mình sống kiểu gì? Hay là lúc ý lại nuôi dăm ba con mèo cho có bầu bạn quấn quít
Đầu tư thêm nhà nữa rồi bán

my.eb

Xe điện
Em thấy nhà ngõ thì lại hơi khó cái yếu tố sạch sẽ, văn minh vì va chạm xung quanh nhiều hơn nhà mặt đường Mợ ạ.

BDS68 Mợ ấy mới đang ngắm cho kế hoạch dăm bảy năm nữa ạ. Trong thời gian đấy kết hợp vừa đi ngắm BDS vừa đi ngắm BDS68 cũng tốt ạ.
Hồi SV chắc những năm 199x í mợ, em về nhà đứa bạn ở thị xã, hình như Phủ Lý Hà Nam hay sao í, em vẫn ấn tượng nhà nó là căn nhà 2 tầng thôi, trong ngõ cách phố trung tâm tầm một đoạn, rẽ 1-2 lần là đến. Có cái sân nhỏ, nhà 2 tầng xinh xinh (hồi í thế là giàu có đấy vì bố bạn í làm to to trong cơ quan thuộc Bộ Tài chính), có vẻ bình yên, sạch sẽ.
Một lần nữa em về nhà bạn ở TP Việt Trì, Phú Thọ chơi. Cũng căn nhà 2-3 tầng kiểu đó, cách phố lớn vài cái rẽ, gọn gàng sạch sẽ. Bạn í cũng con quan chức trong Bộ Tư pháp công tác tại TP Việt Trì.
Hay do em cứ nhớ về cuộc sống bình yên những năm 199x nên cứ nghĩ mãi về nó nhỉ,

phuongmit

Xe cút kít
E thấy ở chung cư nếu muốn sạch sẽ thì sẽ dễ sạch và ít mất công hơn nhà đất chứ nhỉ, ít nhất là tiết mục lau cầu thang :)) sau zà mà còn lau lau dọn dọn nữa sợ lắm #:-s

maimaubinhyen

Xe tải
Hồi SV chắc những năm 199x í mợ, em về nhà đứa bạn ở thị xã, hình như Phủ Lý Hà Nam hay sao í, em vẫn ấn tượng nhà nó là căn nhà 2 tầng thôi, trong ngõ cách phố trung tâm tầm một đoạn, rẽ 1-2 lần là đến. Có cái sân nhỏ, nhà 2 tầng xinh xinh (hồi í thế là giàu có đấy vì bố bạn í làm to to trong cơ quan thuộc Bộ Tài chính), có vẻ bình yên, sạch sẽ.
Một lần nữa em về nhà bạn ở TP Việt Trì, Phú Thọ chơi. Cũng căn nhà 2-3 tầng kiểu đó, cách phố lớn vài cái rẽ, gọn gàng sạch sẽ. Bạn í cũng con quan chức trong Bộ Tư pháp công tác tại TP Việt Trì.
Hay do em cứ nhớ về cuộc sống bình yên những năm 199x nên cứ nghĩ mãi về nó nhỉ,
Cụ BĐS nói chuẩn ý em đó mợ, trẻ đã khó thích nghi nữa là già, về già mợ đến một môi trường mới, tỉnh khác, hàng xóm bạn bè khác sẽ khó thích nghi lắm, ở được vài tháng lại chán lè ra.
Ở đâu quen đó thôi mợ ơi, các nhà đất khác thì chỉ là khoản đầu tư, còn lại thì lối cũ ta về.

Vd như em các năm trước còn ham bay nhảy, và giờ nếu có cơ hội cv đột phá e cũng sẵn sàng nhảy luôn. Thế nhưng về già chỉ muốn ở quanh HN, nếu có điều kiện ở riêng thì OCP, Ecopark... mấy cái nhà mà đi 1,2 tuyến xe lại có thể lên phố quây quần với ae bạn bè, chứ lại về tỉnh thì chắc chỉ có ô phở này làm bạn thôi mợ ơi!

ngocquybk

Xe điện
Vâng, em 9x, em trai út e 2k6 thôi ạ. Ai có nói bố mẹ e thất học e cũng nhận vì thật ra OB cũng ko đc đi học đầy đủ thật, nếu đc đi học chắc suy nghĩ cũng sẽ khác. Em 9x nhưng là ng đầu tiên trong họ, nhánh họ ấy, đi học đh ấy ạ. Em nhớ mỗi lần bọn e ngồi vào bàn học, mặc dù đã làm xong việc rồi, mà bà nội e còn bảo: không làm mới ko có ăn, còn ko học thì chả sao cả, bố e cũng ko ủng hộ việc e đi học Đh, và bắt e bỏ học đâu đó 2_3 lần, 1 lần từ cấp 1 cơ. Chỉ có mẹ e là luôn động viên bọn e, vì đời mẹ e khổ quá, mẹ chỉ nói 1 câu rằng :"các con muốn đỡ khổ thì chỉ có 1 con đường là cố gắng học tập thôi"
Hic thấy giọng văn của mợ người từng chải, em tưởng 7x cơ :D

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ BĐS nói chuẩn ý em đó mợ, trẻ đã khó thích nghi nữa là già, về già mợ đến một môi trường mới, tỉnh khác, hàng xóm bạn bè khác sẽ khó thích nghi lắm, ở được vài tháng lại chán lè ra.
Ở đâu quen đó thôi mợ ơi, các nhà đất khác thì chỉ là khoản đầu tư, còn lại thì lối cũ ta về.

Vd như em các năm trước còn ham bay nhảy, và giờ nếu có cơ hội cv đột phá e cũng sẵn sàng nhảy luôn. Thế nhưng về già chỉ muốn ở quanh HN, nếu có điều kiện ở riêng thì OCP, Ecopark... mấy cái nhà mà đi 1,2 tuyến xe lại có thể lên phố quây quần với ae bạn bè, chứ lại về tỉnh thì chắc chỉ có ô phở này làm bạn thôi mợ ơi!
Về Đà Nẽng cũng hay mà kụ. Thành phố sát biển nhiều cà phê hàng ăn
Hic thấy giọng văn của mợ người từng chải, em tưởng 7x cơ :D
Văn mợ ý người buôn trứng và thực phẩm YSL dàu vãi chưởng 😅

maimaubinhyen

Xe tải
Về Đà Nẽng cũng hay mà kụ. Thành phố sát biển nhiều cà phê hàng ăn

Văn mợ ý người buôn trứng và thực phẩm YSL dàu vãi chưởng 😅
Khi nào dự án ĐSCT được phê duyệt thì em tính làm 1 căn các tỉnh chưa muộn, chứ em từ nhiều năm nay sợ đi máy bay, chắc do sức khỏe kém + tiền đình, e đi MB là bị ù tai nặng, đau đầu rất mệt. Năm nào cũng chục chuyến đi công tác các tỉnh, tp, nên cũng chả tha thiết gì đi lại đâu xa cụ ạ

unitel

Xe hơi
E thấy ở chung cư nếu muốn sạch sẽ thì sẽ dễ sạch và ít mất công hơn nhà đất chứ nhỉ, ít nhất là tiết mục lau cầu thang :)) sau zà mà còn lau lau dọn dọn nữa sợ lắm #:-s
Cũng đúng nhưng thường về có tuổi ai cũng thích chỗ rộng thoáng nuôi chim nuôi cá chơi cây

kobietdatlagi

Xe tải
Toàn các ông bà già không quen biết nhau, bị nhồi cùng 1 chỗ, tính khí thất thường, nhiều người có bệnh nên rất dễ khó chịu, nổi nóng! nói chung môi trường quan hệ cực độc hại, không vui vẻ như Cụ nào chưa đến hy vọng. Nhà cửa tiện nghi thì cũng tuỳ nhưng chắc chắn không như nhà mình, vì chủ yếu nhà mình chỉ phục vụ mình, còn đây là nhà trọ! Chỉ nên vào khi "không còn biết hoặc cảm nhận " được gì nữa !!
Ở cùng gia đình, con cháu, thậm chí ở 1 mình nhưng trong cộng đồng thì mình vẫn thấy quanh mình sức trẻ, sự sống sinh sôi. Ở trong VDL nhìn quanh toàn các ông già bà cả, bệnh tật ốm đau, sự sống lụi tàn dần, buồn lắm.

kobietdatlagi

Xe tải
Suốt ngày Í với Ơ, ngọng níu ấy em. Bảo lờ cao hay nờ thấp thì còn biết chứ cứ nờ với lờ một lúc là đánh nhau luôn :))
Chuẩn nuôn. Ông chồng cháu i dư lày, mà cứ phải ngọng ngược nại ló mới hiểm í. Kiểu Bắc Linh nhưng mà nại Ninh Đàm í :))

my.eb

Xe điện
Em lại về đây dọn dẹp nhà cửa, chuẩn bị nghỉ lễ thôi ạ >:D<