[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Haiau69

Xe buýt
Ko có tiền không ở trại dưỡng lão được đâu cụ ơi, bét nhất tầm 8-10tr 1 tháng. Đến lúc ốm đau thêm tiền thuốc thang chăm sóc thì ++ vào nhiều lắm.
Tốt nhất lúc trẻ tích lũy kiếm tiền mua lấy 1 cái nhà con con, kiếm chỗ đi về, sau không phải trả tiền thuê nhà, lúc ốm đau quá thì thuê GV, mới là phương án rẻ nhất. Còn nếu tiền không phải là vấn đề thì cứ viện dưỡng lão 5* hay ở nhà biệt thự thuê 2,3 giúp việc chăm sóc thì khỏi cần bàn, số này chắc chỉ đc tầm 5% dân số Vn là theo được
Trại dưỡng lão 5* ở Việt Nam có thật hả cụ?

maimaubinhyen

Xe tải
Em cũng có 1 hội bạn, chơi cùng nhau 30 năm có lẻ rồi.
Cũng có lúc nửa đùa nửa thật, bảo mua chung cư hoặc mua đất xây chung rồi sau này về ở cùng nhau.
Em ko phản ứng gì, nhưng nếu dự án là thật thì em là người rút lui đầu tiên.
Hiện tại em cũng ko mặn mà gì với việc tụ tập, đàn đúm nữa, dù em chẳng ghét ai hay có bất cứ vấn đề gì về tâm lý.
Em cũng thế, lâu lâu gặp nhau đủ vui rồi, chứ gặp nhiều lại vui quá hóa buồn hihi
Có 1 đợt em đi du lịch với đứa bạn thân, đợt đó đi hẳn 5 ngày 4 đêm mà đến ngày cuối thì em ngán ơi là ngán mà ko nói ra. Nên từ đó về sau giới hạn đi chơi của em theo nhóm là 4 ngày 3 đêm =))))))))
Đúng là do tuýp người, 1 số người phù hợp sống độc thân vì thích sự yên tĩnh và một mình, em thì vẫn thích tụ tập đàn đúm.

Còn việc tìm nửa kia tập 2 thì hiện giờ và chắc vài năm nữa em không xem xét đến, vì đơn giản cực kỳ cực kỳ khó tìm được 1 người hòa hợp trong suy nghĩ, nói chuyện được và giữ được 1 mqh mà cả hai thấy thoải mái :)

maimaubinhyen

Xe tải
Trại dưỡng lão 5* ở Việt Nam có thật hả cụ?
Nghe quảng cáo thế chứ em chưa tìm xem và cũng chưa đến tận nơi đâu cụ. Nhưng với xu hướng suy nghĩ của thế hệ 7x 8x độc lập thì việc ở Viện dưỡng lão sẽ có rất nhiều. Dần dần với điều kiện kinh tế tốt thì cũng sẽ không còn hiếm đâu, sẽ có mô hình kiểu như khu biệt thự đơn lập nhỏ ở các tỉnh gần ven HN cho các cụ VIP và được chăm sóc tận răng :D

Haiau69

Xe buýt
Nghe quảng cáo thế chứ em chưa tìm xem và cũng chưa đến tận nơi đâu cụ. Nhưng với xu hướng suy nghĩ của thế hệ 7x 8x độc lập thì việc ở Viện dưỡng lão sẽ có rất nhiều. Dần dần với điều kiện kinh tế tốt thì cũng sẽ không còn hiếm đâu, sẽ có mô hình kiểu như khu biệt thự đơn lập nhỏ ở các tỉnh gần ven HN cho các cụ VIP và được chăm sóc tận răng :D
Mấy chỗ mà em biết thì 3* còn không nổi. 5* tiêu chuẩn cao lắm.

httinh

Xe hơi
Em phải nói thật là em từng khá buồn cười khi ai đó nói rằng phải có vợ có chồng mới ổn định được, và em từng cố cắt nghĩa xem "ổn định" là phải như thế nào! Sau cùng, em kiến giải như này: cấu trúc xã hội và tập tính ít phiêu lưu của con người ở vùng Đông Nam Á và văn minh lúa nước nó chi phối con người ta, nó triệt tiêu hoàn toàn tính cách mạo hiểm, ưa khám phá và chấp nhận trải nghiệm như bọn khoai tây. Tính cố hữu tập trung làng xã và rào làng co cụm làm cho người ta sợ cô độc, không dám đối đầu với tự nhiên, với đồng loại và luôn mường tượng bên ngoài kia là một thế lực gì đó đáng sợ. Do đó, xét về vĩ mô, chúng ta không có nhiều phát minh có tầm vóc ảnh hưởng đến nhân loại, không có những phát kiến hay tìm ra vùng đất mới như Cô-Lôm-Bô, không dám phiêu lưu qua đại dương như Ma-Giê-Lăng, thờ rất nhiều thần, phật, thánh... Tầm vi mô, chúng ta có tâm lý dĩ hòa vi quý, chấp nhận cái sai chung, lấy cái bất bình thường lâu dần thành bình thường, không dám đấu tranh và trả giá. Không dám sống cho cá nhân mình, không chịu được cuộc sống 1 mình. Phụ nữ Đông Nam Á nói chung và Việt Nam nói riêng bao nhiêu năm chịu đựng sự hà khắc bất công và hủ tục của tam tòng tứ đức, bị lệ thuộc và bị [gần như] cai trị. Họ khỏa lấp vội vàng mọi khao khát tự do bằng lý do sống vì danh dự cha mẹ, chú bác dòng họ. Họ lấp liếm bằng sống vì cho con, giữ ổn định cho con dù con cái họ không hoặc không cần biết thế nào là ổn định, thậm chí, con cái họ lẽ ra sẽ hạnh phúc hơn nếu bố mẹ chia tay trong văn minh hơn là đày đọa nhau trong địa ngục. Họ bị áp đáo về cách sống, về tư duy, về công việc, về nề nếp gia phong, về đủ mọi loại xiềng xích vô hình, dù họ có khi là trụ cột của gia đình về mọi khía cạnh. Đàn ông, vì lẽ đó, được quyền chà đạp lên mọi giá trị loài người...
Đến phần của đàn ông, em cho rằng thậm chí còn đáng thương hơn phụ nữ! Họ sẽ bị nguyền rủa bởi vô số thứ quy định về vai trò của phái mạnh. Mấy ai trong các cụ ở đây dám cãi cha mẹ khi còn ngồi ghế nhà trường? Dám làm những gì mình thích? Có nhiều người không dám bỏ vợ, bạn gái chỉ vì làm trưởng họ, vì danh dự của bố mẹ, không dám ngồi sau xe phụ nữ, không dám rũ bỏ hôn nhân vì hết tình cảm, nhưng cố bấu víu vào vài thứ mơ hồ. Không dám tỏ tình nếu thích, cảm thấy thua kém người bên cạnh vì bằng cấp không bằng họ, dù thu nhập cao hơn nhiều. Không dám thừa nhận bản ngã củ mình....
Tựu trung, tính kế thừa từ lâu làm cho người ta không dám đương đầu với nhiều thứ, nổi bật là họ sợ cô đơn, sợ phải sống một mình, hoang mang khi lạc đường...dù có thể họ chưa già!
Em nhấn mạnh ở đây là em không cổ súy cho việc ly hôn, sống bạt mạng, coi thường pháp luật và sống ích kỷ cá nhân.
Nhưng em hoàn toàn cổ vũ việc các cụ, nếu đã đi qua quá bán phần đời con người, hãy mạnh dạn sống cho mình nhiều hơn, trải nghiệm cuộc đời nhiều hơn, đương đầu nhiều hơn. Sống một mình, không có gì đáng sợ. Đáng sợ nhất là sống mà không thấy mình vui vẻ, không thấy mình có ý nghĩa, không dám sống cho chính mình. Hãy thử lạc đường trong rừng sâu như em đã từng, hãy thử xách xe máy chạy từ Sài Gòn ra Hà Nội như em đã từng, hãy thử sống với con nghiện như em đã từng, hãy đi khi còn có thể, chỉ cần tính toán một chút chứ đừng do dự...
Cuộc đời này, tuyệt vời cực kỳ! Sống một mình, còn tuyệt vời hơn nữa!
Có một chút sai kiến thức nè. Phải nói là văn hóa Á Đông (Đông Á bao gồm TQ, Việt Nam, Nhật Bản, Triều Tiên nói chung) là 4 nước có văn hóa gần nhau, chịu ảnh hưởng của văn hóa TQ, nho giáo, chữ viết cũng cải tiến từ chữ Hán. Chứ không phải Đông Nam Á, các nước Đông Nam Á như Campuchia, Lào, Thái Lan, Myanmar,... văn hóa của họ khác xa, về mặt chủng tộc, ngoại hình cũng khác.

DVG

Xe điện
Em cũng có 1 hội bạn, chơi cùng nhau 30 năm có lẻ rồi.
Cũng có lúc nửa đùa nửa thật, bảo mua chung cư hoặc mua đất xây chung rồi sau này về ở cùng nhau.
Em ko phản ứng gì, nhưng nếu dự án là thật thì em là người rút lui đầu tiên.
Hiện tại em cũng ko mặn mà gì với việc tụ tập, đàn đúm nữa, dù em chẳng ghét ai hay có bất cứ vấn đề gì về tâm lý.
Nhẽ tự kỷ mất :D

moly

Xe điện
em kiếm căn hộ ở gần con cháu, phải cố gắng càng già càng vui tính và dễ tính đi. con cháu nó thích nso chạy qua chạy lại.

maimaubinhyen

Xe tải
Càng lớn tuổi cái tôi cá nhân càng cao lên đấy.
Trước khi vì bạn bè, vì gia đình người thân, mình sẵn sàng nhường, sẵn sàng ưu tiên sở thích hay mong muốn của n
gười khác.
Nhưng giờ chính em thấy mình nhường đủ rồi, giờ muốn sống theo cách của mình, đơn giản từ việc có 1 đống hàng xóm, nh e ko thích giao lưu và cũng chả thích chào ai cả. Nếu không biết thì không cần chào. Còn khi mỗi lần vác mặt về khu nhà mẹ em, thì cả xóm biết nhau, ra đường chào hàng chục lần ông đi qua, bà đi lại, cô bác chú cháu... Vậy nên vui thì về, gặp ai thì chào, không vui ở nhà mình thích làm gì thì làm cho khỏe.

Dần dần tạo thành bản thân mình chỉ thích ở trong không gian riêng của mình hơn là trong một môi trường chung. Em thì thấy thế cũng không quá tệ. Thoải mái và vui. Chỉ là trong những ngày xấu trời, kiểu như mây buồn mưa thương, làm tâm trạng mình đi xuống, thì nhiều khi mình dễ bị stress hoặc bỗng chốc mất hết đi niềm vui bình thường.
Những lúc đó phải cố gắng hồi phục bản thân trở về tâm trạng bình thường.
Khi em bị như vậy thì sẽ đi gặp vài đứa bạn thân bán than cả ngày, chúng nó mà thấy em tóc tai bơ phờ lại lao vào an ủi tâm sự hỏi han suốt ý, nên em thấy nhiều khi bạn bè cũng quan trọng như người thân. Hoặc đơn giản lê xác đi đâu đó, bát phố ngắm phường, đi bộ quanh bờ Hồ... Nói chung khi đang không vui thì nên cố gắng ra khỏi nhà mình, thay đổi không khí chung quanh đi mợ ạ

my.eb

Xe điện
Trước khi vì bạn bè, vì gia đình người thân, mình sẵn sàng nhường, sẵn sàng ưu tiên sở thích hay mong muốn của người khác.
Nhưng giờ chính em thấy mình nhường đủ rồi, giờ muốn sống theo cách của mình, đơn giản từ việc có 1 đống hàng xóm, nh e ko thích giao lưu và cũng chả thích chào ai cả. Nếu không biết thì không cần chào. Còn khi mỗi lần vác mặt về khu nhà mẹ em, thì cả xóm biết nhau, ra đường chào hàng chục lần ông đi qua, bà đi lại, cô bác chú cháu... Vậy nên vui thì về, gặp ai thì chào, không vui ở nhà mình thích làm gì thì làm cho khỏe.

Dần dần tạo thành bản thân mình chỉ thích ở trong không gian riêng của mình hơn là trong một môi trường chung. Em thì thấy thế cũng không quá tệ. Thoải mái và vui. Chỉ là trong những ngày xấu trời, kiểu như mây buồn mưa thương, làm tâm trạng mình đi xuống, thì nhiều khi mình dễ bị stress hoặc bỗng chốc mất hết đi niềm vui bình thường.
Khi em bị như vậy thì sẽ đi gặp vài đứa bạn thân bán than cả ngày, chúng nó mà thấy em tóc tai bơ phờ lại lao vào an ủi tâm sự hỏi han suốt ý, nên em thấy nhiều khi bạn bè cũng quan trọng như người thân. Hoặc đơn giản lê xác đi đâu đó, bát phố ngắm phường, đi bộ quanh bờ Hồ... Nói chung khi đang không vui thì nên cố gắng ra khỏi nhà mình, thay đổi không khí chung quanh đi mợ ạ
Em thẩm được 90% ý của mợ đấy, đặc biệt chuyện giao lưu. Em đã tự xác định tâm thế là giả định khu nhà em có ngả bàn đèn ra ăn lẩu tăng cường đoàn kết thì em cũng say No, may quá, chỗ em lại cửa đóng then cài chả ăn uống giao lưu bao giờ, chỉ gặp nhau chào hỏi nên em hoàn toàn ok với cách đó.
À chào cũng chỉ là cười nhẹ thôi, hoặc anh/chị đi làm xong môi lại thu về vị trí chứ ko có chuyện tay bắt mặt mừng sấn sổ hỏi thăm đâu ạ ;))

Chuyện bạn thân thì em ko may mắn như mợ vì em có mấy đứa bạn thân thì giờ này đứa thì theo chồng đứa thì chả thấy đâu nên em cứ thơ thẩn chơi một mình thôi :D.

maimaubinhyen

Xe tải
Tự dưng nhớ đến sắp đến ngày Thất tịch, 7/7 âm lịch, dành cho người độc thân. Em nhớ đến ngày này để đánh dấu năm thứ 4 của thời kỳ độc thân thôi (với lại em thích số chẵn kiểu 77-88 hoặc 00 gì đó). Em không có ý định ăn một nồi chè đậu đỏ để thoát kiếp độc thân hiện giờ, nhưng tối nay cần ăn gì đó ngọt ngào rồi.

Nếu còn có điều gì yêu thích, đồ ăn, thời trang, không gian nào đó đặc biệt, thì cứ việc vui thôi mợ.Tự cảm nhận niềm vui đến từ những điều nhỏ nhoi quanh ta.

Em mới trở lại bờ Hồ, đang mong ngóng đến mùa thu, đông, để chiều 6h làm một vài vòng quanh bờ Hồ đây

my.eb

Xe điện
Tự dưng nhớ đến sắp đến ngày Thất tịch, 7/7 âm lịch, dành cho người độc thân. Em nhớ đến ngày này để đánh dấu năm thứ 4 của thời kỳ độc thân thôi (với lại em thích số chẵn kiểu 77-88 hoặc 00 gì đó). Em không có ý định ăn một nồi chè đậu đỏ để thoát kiếp độc thân hiện giờ, nhưng tối nay cần ăn gì đó ngọt ngào rồi.

Nếu còn có điều gì yêu thích, đồ ăn, thời trang, không gian nào đó đặc biệt, thì cứ việc vui thôi mợ.Tự cảm nhận niềm vui đến từ những điều nhỏ nhoi quanh ta.

Em mới trở lại bờ Hồ, đang mong ngóng đến mùa thu, đông, để chiều 6h làm một vài vòng quanh bờ Hồ đây
Ồ, mợ nói em mới nhớ, mai là 7/7 âm lịch, thảo nào trên FB rộn ràng các quảng cáo về ăn chè đậu đỏ,
Đến giờ em cũng ko nặng nề gì chuyện độc thân hay ko độc thân nữa rồi, điều cần làm là duy trì trạng thái sức khỏe (tinh thần và thể chất) tốt nhất có thể. Làm thế nào thì tùy vào cách của mỗi người ;)).

MuathuHN252

Xe cút kít
Ồ, mợ nói em mới nhớ, mai là 7/7 âm lịch, thảo nào trên FB rộn ràng các quảng cáo về ăn chè đậu đỏ,
Đến giờ em cũng ko nặng nề gì chuyện độc thân hay ko độc thân nữa rồi, điều cần làm là duy trì trạng thái sức khỏe (tinh thần và thể chất) tốt nhất có thể. Làm thế nào thì tùy vào cách của mỗi người ;)).
Mai ăn chè đậu đỏ là sẽ hết ế. Thực chất quán chè hết ế chứ ko phải chúng ta hết ế nhé anh em. Tỉnh táo lên.
P/s: em đi ngâm đậu, mai em tự nấu cho cả nhà ăn luôn

zangzang80

Xe buýt
Ế là để chờ người tử tế mợ ạ. Năm sau em mà rảnh em lại vào thớt này để ngẫm xem các cụ các mợ ăn chè đậu đỏ có linh nghiệm ko? em học. Em chờ 5-6 năm nữa cho đủ ngưỡng 50.

my.eb

Xe điện
Nấu cơm với sinh con chán rồi, hôm nay mát trời, em về đây sống chậm tý, >:D<

tomza

Xe tải
Trước khi vì bạn bè, vì gia đình người thân, mình sẵn sàng nhường, sẵn sàng ưu tiên sở thích hay mong muốn của n

gười khác.

Mợ sống thế là đạt chuẩn rồi!

Chuẩn em nói ở đây là chuẩn già (hehe chuẩn này do em bịa ra), khi già cơ thể thiếu sự phấn khích, nên thích yên tĩnh, thoải mái trong lãnh địa của mình là chuyện bình thường, tán gẫu với bạn bè là bình thường và khi rất già có khi mợ lại tìm chỗ nào tối tối trong lãnh địa riêng của mình để ngồi thu mình lại và để cho các luồng tâm trí lôn xộn dẫn dắt mình đi ý chứ, khi ấy con cháu chúng nó thấy thật kỳ quặc khi hành vi của cụ không ăn nhập gì với thực tế xung quanh, còn cụ thì đang vất vả chiến đấu quật cường với những ý nghĩ lộn xộn trong đầu hehe lúc đó bạn bè cũng không còn giúp mợ tán gẫu được nữa rồi, bởi chúng cũng vậy, không còn đủ minh mẫn để bán than ý chứ.

Em cũng vậy, và giải pháp trước mắt cũng tìm nơi thanh bình để đi bộ thể dục, hít khí trời tương tác nhẹ nhàng với xung quanh, để níu kéo sức khỏe xuống chậm lại...hướng đến giải pháp lâu dài là hài hòa, thanh thản với đám lộn xộn trong tương lại, khà khà.

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
Tuổi tác ko trừ một ai các cụ bà ạ.
Tự bản thân em kiểm điểm thì mình cũng ko đến nỗi phải làm việc trong điểu kiện thởi tiết khắc nghiệt mấy, thế mà sáng nay tự dưng nhìn xuống thấy tay gân guốc, da nhăn hơn hẳn những chỗ khác.