[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

maimaubinhyen

Xe tải
Tầm từ 40-45 hất về trước thì có thể make up, thẩm mỹ các kiểu để cải thiện, trông vẫn trẻ như ba mấy thôi, chứ còn sau 45-50 thì ko có cách nào thay đổi được. Bao nhiêu diễn viên người mẫu tìm mọi cách níu kéo vẻ ngoài, hay như chị Phu nhân TT HQ, mặt PTTM căng đét mịn màng đến mức không có ảnh nào cười, thì cũng chỉ được đến như thế mà thôi.
Em thì không sợ tuổi già, chỉ sợ sức yếu thôi. Giờ nhiều hôm đi làm về cơm nước xong đã ko có tí sức lực nào nhấc được tay chân, nói chung là ko muốn làm gì. Còn không có sức mà đi chơi, cảm giác có đi chơi xa máy bay tàu xe lên xuống nghĩ đã muốn mệt
Tuổi tác ko trừ một ai các cụ bà ạ.
Tự bản thân em kiểm điểm thì mình cũng ko đến nỗi phải làm việc trong điểu kiện thởi tiết khắc nghiệt mấy, thế mà sáng nay tự dưng nhìn xuống thấy tay gân guốc, da nhăn hơn hẳn những chỗ khác.

Daisynguyen78

Xe buýt
Tự bản thân em kiểm điểm thì mình cũng ko đến nỗi phải làm việc trong điểu kiện thởi tiết khắc nghiệt mấy, thế mà sáng nay tự dưng nhìn xuống thấy tay gân guốc, da nhăn hơn hẳn những chỗ khác.
Em cũng thấy sức khỏe đi xuống rồi. Không biết vài năm nữa 50 tuổi thì thế nào đây

moly

Xe điện
Phải chuản bị vè mặt sức khỏe, tinh thần, niềm vui cho mình ko phụ thuộc nhiều vào con cháu rồi cứ ngồi mà trách móc chúng nó. Tập dễ tính và vui tính, cháu nó yêu quý chạy qua chạy lại. tạp cả việc xđ bệnh tật ốm yếu tuổi già là đương nhiên kiểu chấp nhận sỗng chung với lũ ấy, ko đẻ rời vào bi quan chán nản

Nhimtiu

Xe container
Mai ăn chè đậu đỏ là sẽ hết ế. Thực chất quán chè hết ế chứ ko phải chúng ta hết ế nhé anh em. Tỉnh táo lên.
P/s: em đi ngâm đậu, mai em tự nấu cho cả nhà ăn luôn
Mợ còn chè đậu đỏ k ship em 01 ly đê....em ế òy.=))

huyhung123

Xe điện
Bẩm các cụ mơ,
Bên kia có mợ mở thớt hỏi tuổi 50 về hưu sẽ như nào, em chợt nghĩ đến chuyện như tiêu đề ạ.
Giả thiết là các cụ mợ có con nhưng không sống cùng chúng, cũng như ko đi bước nữa hoặc ko thích cặp kè,
Mong các cụ mợ chia sẻ
Viện Dưỡng lão thôi mợ.

my.eb

Xe điện
Phải chuản bị vè mặt sức khỏe, tinh thần, niềm vui cho mình ko phụ thuộc nhiều vào con cháu rồi cứ ngồi mà trách móc chúng nó. Tập dễ tính và vui tính, cháu nó yêu quý chạy qua chạy lại. tạp cả việc xđ bệnh tật ốm yếu tuổi già là đương nhiên kiểu chấp nhận sỗng chung với lũ ấy, ko đẻ rời vào bi quan chán nản
Em đang ổn trong phạm vi cụ ạ,
Chỉ là tuổi tác với sức khoẻ đúng là ko trừ một ai.
Em cũng thấy sức khỏe đi xuống rồi. Không biết vài năm nữa 50 tuổi thì thế nào đây
Công nhận với 2 mợ.
Phụ nữ có 2 thứ khó giấu được dấu hiệu lão hoá, đó là da cổ và da tay X_X
Tầm từ 40-45 hất về trước thì có thể make up, thẩm mỹ các kiểu để cải thiện, trông vẫn trẻ như ba mấy thôi, chứ còn sau 45-50 thì ko có cách nào thay đổi được. Bao nhiêu diễn viên người mẫu tìm mọi cách níu kéo vẻ ngoài, hay như chị Phu nhân TT HQ, mặt PTTM căng đét mịn màng đến mức không có ảnh nào cười, thì cũng chỉ được đến như thế mà thôi.
Em thì không sợ tuổi già, chỉ sợ sức yếu thôi. Giờ nhiều hôm đi làm về cơm nước xong đã ko có tí sức lực nào nhấc được tay chân, nói chung là ko muốn làm gì. Còn không có sức mà đi chơi, cảm giác có đi chơi xa máy bay tàu xe lên xuống nghĩ đã muốn mệt

huyhung123

Xe điện
Ko, VDL là lựa chọn của con em khi em ko làm chủ được hành vi, chứ em ko chọn ạ.
Ở hiện tại thì VDL vẫn là khi bố mẹ ốm đau dài kỳ phải chăm sóc thì con cái mới đưa vào. Tương lai VDL nó sẽ khác đấy, ng già khỏe mạnh vào sinh hoạt với nhau rất vui. Tuổi em tầm hơn 20 năm nữa là già, bọn e cũng đang bàn vs nhau sẽ vào VDL. Mấy đứa con gái chán chồng chúng nó đã bắt đầu lập quỹ để già vào VDL ở rồi. Có bạn NYC em rủ về già sống chung ( nếu ko nó sẽ vào VDL), em bảo éo vào, haha.

my.eb

Xe điện
Ở hiện tại thì VDL vẫn là khi bố mẹ ốm đau dài kỳ phải chăm sóc thì con cái mới đưa vào. Tương lai VDL nó sẽ khác đấy, ng già khỏe mạnh vào sinh hoạt với nhau rất vui. Tuổi em tầm hơn 20 năm nữa là già, bọn e cũng đang bàn vs nhau sẽ vào VDL. Mấy đứa con gái chán chồng chúng nó đã bắt đầu lập quỹ để già vào VDL ở rồi. Có bạn NYC em rủ về già sống chung ( nếu ko nó sẽ vào VDL), em bảo éo vào, haha.
Vâng cụ, lựa chọn thể nào là tuỳ thuộc vào sự phù hợp của mỗi người :)
Cá nhân em thì hiện tại chưa già yếu nhưng cũng đã ko tìm niềm vui ở những chỗ đông người.
Sống chung với bạn bè/ người lạ chỉ là năm em 18 tuổi khi học ĐH ở KTX, còn năm em U80 thì (trộm vía) nếu còn sống thì ko bao giờ em chọn ạ >:D<

huyhung123

Xe điện
Vâng cụ, lựa chọn thể nào là tuỳ thuộc vào sự phù hợp của mỗi người :)
Cá nhân em thì hiện tại chưa già yếu nhưng cũng đã ko tìm niềm vui ở những chỗ đông người.
Sống chung với bạn bè/ người lạ chỉ là năm em 18 tuổi khi học ĐH ở KTX, còn năm em U80 thì (trộm vía) nếu còn sống thì ko bao giờ em chọn ạ >:D<
Đang tính trong điều kiện mợ đưa ra, con cái ko ở chung + ko có bạn đời mà mợ. Thực ra e thấy ở vs con cái thì chúng nó đi cả ngày, lủi thủi 1 mình chán lắm. À em có option nữa là về quê, mấy thằng bạn ở làng vẫn vui lắm.

my.eb

Xe điện
Đang tính trong điều kiện mợ đưa ra, con cái ko ở chung + ko có bạn đời mà mợ. Thực ra e thấy ở vs con cái thì chúng nó đi cả ngày, lủi thủi 1 mình chán lắm. À em có option nữa là về quê, mấy thằng bạn ở làng vẫn vui lắm.
Hi, em vẫn đang bày tỏ quan điểm trên giả thiết đầu bài ra đấy chứ ah.
Chỉ là tư tưởng của cụ lúc nào cũng có người khác "đính kèm" trong việc tìm niềm vui trong cuộc sống, còn em thì ko thể :)

moly

Xe điện
em thây nghệ sỹ nhân dân Trà Giang ấy, chồng mất, con gái duy nhất đi học và ở lại nước ngoài. Bà vẫn học vẽ, rồi vẽ, đó là niềm vui của mình, Cái chính là tinh thần ấy. sợ nhất là ko có tiền ấy

huyhung123

Xe điện
Hi, em vẫn đang bày tỏ quan điểm trên giả thiết đầu bài ra đấy chứ ah.
Chỉ là tư tưởng của cụ lúc nào cũng có người khác "đính kèm" trong việc tìm niềm vui trong cuộc sống, còn em thì ko thể :)
Trẻ thì ở 1 mình ok chứ già k nên mợ ạ. Với tính em thích có bạn hơn, ngày 24h lúc ấy nó dài lê thê nếu cứ lủi thủi 1 mình.

MuathuHN252

Xe cút kít

bluesa86

Xe đạp
E thấy các ông các bà giờ ở khu chung cư cũng hoạt động theo mô hình này và thấy khá ổn. Vẫn ở chung với con cháu mà vẫn có thời gian không gian sinh hoạt riêng. Các ông các bà sáng thể dục chiều thể thao, hội nhóm hát múa biểu diễn với đi du lịch theo khu rầm rộ. Rảnh thì ngồi đầy ghế đá buôn chuyện. Nên lớn tuổi thì ở chung cư hợp lý hơn ở nhà tầng trong ngõ nhỏ!
Chung cư chỗ em ở đúng như bác nói. Rất nhiều các cụ ở riêng 1 căn hộ, con cháu ở cùng toà nhưng khác tầng. Có việc con cháu sang chơi được, rất tiện, mà vẫn đảm bảo riêng tư. Các cụ khu em ở có quỹ hội, sáng bóng chuyền hơi, cầu lông, bóng bàn, tối nhảy, 2 tuần 1 lần đi tắm khoáng nóng Thanh Thuỷ... Mỗi cái là nên lắp cam trong nhà để theo dõi các cụ cho yên tâm. Còn em thấy như bác, xu hướng mai sau chung cư là hợp lý cho người già, đỡ phải đi lên xuống cầu thang, mua con robot hút bụi lau nhà quá tiện.

theway

Xe tải
Các mợ đến gặp em xem có nâng cấp được chút nào không :)

maimaubinhyen

Xe tải
Chung cư chỗ em ở đúng như bác nói. Rất nhiều các cụ ở riêng 1 căn hộ, con cháu ở cùng toà nhưng khác tầng. Có việc con cháu sang chơi được, rất tiện, mà vẫn đảm bảo riêng tư. Các cụ khu em ở có quỹ hội, sáng bóng chuyền hơi, cầu lông, bóng bàn, tối nhảy, 2 tuần 1 lần đi tắm khoáng nóng Thanh Thuỷ... Mỗi cái là nên lắp cam trong nhà để theo dõi các cụ cho yên tâm. Còn em thấy như bác, xu hướng mai sau chung cư là hợp lý cho người già, đỡ phải đi lên xuống cầu thang, mua con robot hút bụi lau nhà quá tiện.
Đúng như vậy ạ, mỗi nơi mỗi thói quen, ở VN ít phổ biến Viện dưỡng lão vì lúc còn túc tắc đi lại, ăn uống bình thường được vẫn ở nhà riêng của mình,1) các cụ có nhà riêng cả, thậm chí con cháu còn đang ở nhờ nhà bố mẹ, thì các cụ không có lý do gì phải đi đâu 2) Chi phi thuê GV vẫn là rẻ, kiểu bệnh như nằm 1 chỗ chung quanh khu nhà em vẫn có vài cụ nằm mấy năm, nh có GV chăm sóc ăn uống, gia đình thuê điều dưỡng đến thăm khám 1-2 tuần/lần, em thấy cũng rất hợp lý.
Còn như em đến lúc chỉ có nằm 1 chỗ ngáp thì chắc nhờ con cho 1 nắm seduxen hạ gục nhanh, tiêu diệt gọn :)