[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

114hangbong

Xe cút kít
Tại các mợ chu toàn quá đấy. Ví dụ như không tập thể dục được vì phải nấu cơm cho cả nhà. Nấu xong phải ăn cùng cả nhà. Nhà cửa lúc nào cũng sạch như lau như li.
Em thì cái giờ chơi của em gần như fix.
Tại em nghĩ rồi đến lúc chúng nó đủ lông đủ cánh tách ra hết lại còn trơ hai ông bà già lại buồn nên em cố nốt vài năm nữa mợ ạ. Nhưng biết đâu bọn nó quen lại cứ ở tịt với mình mãi thì chết. 😢

114hangbong

Xe cút kít
Ko, nên bàn, và phải bàn nhé.
Nghỉ trưa hay nghỉ cả ngày ko quan trọng, 1 tỷ hay 10 tỷ cũng ko qtr, quan trọng là phải thông qua trước khi làm.
Mất niềm tin là mất nhiều lắm, nghe tớ đi.
Hi, áp dụng cho vợ chồng đang cơm lành canh ngọt hihi
Chuẩn đấy. Tiền nong ông xã mình chả quản lý bao giờ, ông ý biếu ai mình cũng không thể biết được nhưng lão ý rất biết ý, chi tiêu cho bên đằng nội bao giờ cũng hỏi ý kiến mình. Dù biết 99% là mình sẽ đồng ý nhưng hỏi thế là có ý tôn trọng vợ và làm vợ không cảnh giác với lão ý. ;))

just for fun

Xe lăn
Nếu tổ chức cả nhà cùng đi ko có lý bác í không thích.
Sao cụ/mợ buồn cười thế nhỉ? Nhà tôi năm nào cũng đi du lịch nhưng U tôi không thích đi. Cụ/mợ cứ áp cái suy nghĩ cá nhân của mình vào người khác là sao? Học sinh của U tôi là có cả resort xịn, đưa xe đến chở cả thầy u tôi lên nghỉ ngơi 1-2 hôm nhưng U tôi cứ được 1 ngày là nhất quyết đòi về. Tính người thế biết làm sao?

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ/mợ buồn cười thế nhỉ? Nhà tôi năm nào cũng đi du lịch nhưng U tôi không thích đi. Cụ/mợ cứ áp cái suy nghĩ cá nhân của mình vào người khác là sao? Học sinh của U tôi là có cả resort xịn, đưa xe đến chở cả thầy u tôi lên nghỉ ngơi 1-2 hôm nhưng U tôi cứ được 1 ngày là nhất quyết đòi về. Tính người thế biết làm sao?
E làm sao mà áp ai được. Cụ up lên 4rum mn có quyền nhận xét thôi.
"Tính người" cũng do hoàn cảnh, áp lực cs, nếp sống (chưa nói tốt hay xấu) lâu ngày mà ra, nên mới sinh ra cái thớt này, pn ngoài 50 phải làm gì, OK?

starsn

Xe điện
"Tính người" cũng do hoàn cảnh, áp lực cs, nếp sống (chưa nói tốt hay xấu) lâu ngày mà ra, nên mới sinh ra cái thớt này, pn ngoài 50 phải làm gì, OK?
Bàn "muốn" làm gì thôi, để mọi người thấy cái gì hợp với mình thì cân nhắc, chứ đâu ai bàn ngoài 50 "phải" làm gì? Mỗi người sống mỗi kiểu, mình đâu biết người ta thế nào đâu mà phán xét. Muốn phán phán gì chẳng được.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Bàn "muốn" làm gì thôi, để mọi người thấy cái gì hợp với mình thì cân nhắc, chứ đâu ai bàn ngoài 50 "phải" làm gì? Mỗi người sống mỗi kiểu, mình đâu biết người ta thế nào đâu mà phán xét. Muốn phán phán gì chẳng được.
Có người dùng từ muốn, có người dùng từ phải, chuyện bình thường.

just for fun

Xe lăn
Tôi đã nhẹ nhàng giải thích là tính U tôi thế. Lớp người xưa cũ người ta vẫn có những cái suy nghĩ khác mình. Như U tôi, phụ nữ thì phải cơm nước chăm sóc gia đình mới là vui. Vui gì ba cái việc tào lao đi chơi bời tốn kém. U tôi nghĩ như thế, ko thay đổi được. Cho nên cuộc sống 50+ thế nào là vui thì phải dựa vào bản thân, mình thấy thế nào là vui thì làm. Thế thôi!

LinhNguyễn

Xe tăng
Em thì đến 5x còn khá lâu, nhưng chắc ko chọn cách sống 1 mình.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đã nhẹ nhàng giải thích là tính U tôi thế. Lớp người xưa cũ người ta vẫn có những cái suy nghĩ khác mình. Như U tôi, phụ nữ thì phải cơm nước chăm sóc gia đình mới là vui. Vui gì ba cái việc tào lao đi chơi bời tốn kém. U tôi nghĩ như thế, ko thay đổi được. Cho nên cuộc sống 50+ thế nào là vui thì phải dựa vào bản thân, mình thấy thế nào là vui thì làm. Thế thôi!
Xin lỗi là cụ cũng chưa nói U cụ bn tuổi. Khoảng bn tuổi thì được xếp vào "Lớp người xưa cũ"?
Ở đây không ai nói chuyện thay đổi "tính tình" người khác, mà đang bàn quan niệm sống của người đã, đang, sẽ 50+ thế nào, nguyên nhân, hoàn cảnh, v.v....nhé, cụ chỉ nêu phần ngọn, người khác tìm hiểu phần gốc, cụ ko có gì phải bức xúc cho thêm nhiều nếp nhăn nhé.

just for fun

Xe lăn
Xin lỗi là cụ cũng chưa nói U cụ bn tuổi. Khoảng bn tuổi thì được xếp vào "Lớp người xưa cũ"?
Ở đây không ai nói chuyện thay đổi "tính tình" người khác, mà đang bàn quan niệm sống của người đã, đang, sẽ 50+ thế nào, nguyên nhân, hoàn cảnh, v.v....nhé, cụ chỉ nêu phần ngọn, người khác tìm hiểu phần gốc, cụ ko có gì phải bức xúc cho thêm nhiều nếp nhăn nhé.
U tôi gần 80, nhưng thời trẻ U tôi đã không thích cuộc sống dịch chuyển rồi. Thầy tôi thì lại thích được đi đây đi đó nhưng U tôi tuyệt nhiên không. Còn đương nhiên tôi cũng chả hơi đâu mà đi bức xúc với người trên mạng.

starsn

Xe điện
U tôi gần 80, nhưng thời trẻ U tôi đã không thích cuộc sống dịch chuyển rồi. Thầy tôi thì lại thích được đi đây đi đó nhưng U tôi tuyệt nhiên không. Còn đương nhiên tôi cũng chả hơi đâu mà đi bức xúc với người trên mạng.
Giờ có mốt là không đi du lịch là cuộc sống "không đáng sống". Nhảm. Hơi đâu mà giải thích.

just for fun

Xe lăn
Giờ có mốt là không đi du lịch là cuộc sống "không đáng sống". Nhảm. Hơi đâu mà giải thích.
Nhiều người trẻ nhưng có những suy nghĩ rất kỳ quặc, người ta sống không giống mình mặc định sai :P

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra các cụ bà trên dưới 80 (chỉ quanh quẩn trong bếp, không thích đi đến đâu) chủ yếu vẫn do bị áp đặt quan niệm Nho giáo nặng nề, nếp sống gia trưởng trọng nam khinh nữ hằn sâu trong máu nhiều người đặc biệt ở nông thôn VN, kết hợp với hoàn cảnh kinh tế khó khăn kéo dài suốt thời chiến tranh, bao cấp mới tạo nên "tính tình" đó. Thậm chí đến giờ nhiều cụ U50, 60 vẫn còn quan niệm như thế.
Cộng thêm đám con cháu nhiều đứa thích lợi dụng giúi con mình cho ôb làm công việc giữ trẻ cho bọn chúng nhàn thân nữa.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Thực ra các cụ bà trên dưới 80 (chỉ quanh quẩn trong bếp, không thích đi đến đâu) chủ yếu vẫn do bị áp đặt quan niệm Nho giáo nặng nề, nếp sống gia trưởng trọng nam khinh nữ hằn sâu trong máu nhiều người đặc biệt ở nông thôn VN, kết hợp với hoàn cảnh kinh tế khó khăn kéo dài suốt thời chiến tranh, bao cấp mới tạo nên "tính tình" đó. Thậm chí đến giờ thì nhiều cụ U50, 60 vẫn còn quan niệm như thế.
Cộng thêm đám con cháu nhiều đứa thích lợi dụng giúi con mình cho ôb làm công việc giữ trẻ cho bọn chúng nhàn thân nữa.
Thế trong trường hợp cụ thể này cụ/mợ lại sai nữa rồi. Gia đình U tôi toàn con gái, ai cũng tốt nghiệp đại học, có người còn là tiến sỹ, bản thân U tôi có bằng thạc sỹ. Chẳng qua lý lịch là con cháu địa chủ nên không được đi Trung Quốc du học thời bấy giờ. Sau đó người ta nhấc đi Angola làm chuyên gia nhưng U tôi nhất định ko chịu đi. Cho nên mới nói niềm vui mỗi người mỗi khác. Ngay trên diễn đàn này, có người cho rằng sau 50+ phải có cặp có đôi, có con cái đề huề mới vui. Có người cho rằng phải tự do mới vui. Hãy cứ tôn trọng niềm vui của người khác nhỉ. U tôi thích được bế cháu, được chăm sóc con cháu chứ ko ai bắt U tôi phải làm vậy.

Forza Azzurri

Xe điện

pooka

Xe container

pooka

Xe container
Thế trong trường hợp cụ thể này cụ/mợ lại sai nữa rồi. Gia đình U tôi toàn con gái, ai cũng tốt nghiệp đại học, có người còn là tiến sỹ, bản thân U tôi có bằng thạc sỹ. Chẳng qua lý lịch là con cháu địa chủ nên không được đi Trung Quốc du học thời bấy giờ. Sau đó người ta nhấc đi Angola làm chuyên gia nhưng U tôi nhất định ko chịu đi. Cho nên mới nói niềm vui mỗi người mỗi khác. Ngay trên diễn đàn này, có người cho rằng sau 50+ phải có cặp có đôi, có con cái đề huề mới vui. Có người cho rằng phải tự do mới vui. Hãy cứ tôn trọng niềm vui của người khác nhỉ. U tôi thích được bế cháu, được chăm sóc con cháu chứ ko ai bắt U tôi phải làm vậy.
U em cũng chăm đứa đầu cho em, nhưng đến đứa thứ 2 thì em thuê người, dứt khoát không cho bà trông nó nữa dù bà cứ đòi trông cháu. Em và mấy anh chị bảo hai cụ đi chơi xuyên Việt, thế là đi. Gớm các cụ đi một chuyến về vui thôi rồi, kể mãi không hết chuyện.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Tốt nghiệp TS, ThS chỉ là cái học vị thôi, "ở nông thôn" e nói "đặc biệt" nhiều ko có nghĩa là ở tp ko còn nặng quan niệm như thế.
Bà cô tôi mấy năm trước, 50+ ở tp, có học thức, vốn không phải là người ko thích đi đây đi đó, có những lần có suất này suất kia bạn bè mời đi nước ngoài miễn phí, hỏi bàn vs ông ck thì ô ấy tỏ ra "không thoải mái" lắm, cuối cùng đành nhường suất cho người khác nhưng bà ấy cũng ko kêu ca phàn nàn với ông ck, "vui vẻ" ở nhà làm công việc bếp núc cho ck vs con cháu.
Và mọi người trong gđ bà ấy coi đấy là chuyện đương nhiên, cho rằng đấy là bà ấy "tự có quyết định" như thế, "tính tình" bà ấy như thế đấy, "khuyên đi không được" ;)) . Chẳng qua một thứ ích kỷ bọc đường của ông ck thôi.