[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

prado2012

Xe điện
Ôi lâu lắm em mới thấy thông gia. Con dâu em vào trường rồi mợ nhỉ. Thằng kia nhà em vật nhau một năm với chương trình học, điểm chác lên voi xuống chó các kiểu, vẫn đang may là bài chính thức điểm còn ổn mợ ạ. Quả này con rể mợ mà không đi học đại học tử tế thì em không dám sang hỏi con dâu về :D
Con dê nhà em học lớp 11 nhỉ mợ, con học hệ i hay hệ song bằng? Năm nay lớp 10 chỉ có song bằng mợ ạ. Đợt này vô lại sòng chưa mợ? Em cai từ tuần cuối tháng 7 chốt mớ FPT mới vô lại tuần trc cho đỡ nhớ nghề .

Mystery2024

Xe hơi
Nhóc nhà em đã chuyển trường cả đôi, một đứa vào has và một đứa vào Westlink mợ ạ. Vào has đang băn khoăn vì thấy mấy môn Sace toàn thầy cô người Việt dạy, trong khi lúc đầu thông báo là giáo viên Úc, hức. Còn lại thì cũng vui vẻ và hoà nhập tốt.
Sao lại người Việt nhỉ, chắc con học foundation, kiểu như hướng dẫn học ấy, trong học kỳ đầu tiên. SACE chỉ có thầy Phan dạy Toán mới đúng chứ nhỉ. Em chưa thấy người Việt dậy ngoài thày Phan, mà foundation trước giờ cũng do các thầy dạy như dạy chính thức, chỉ không lấy điểm.

Mystery2024

Xe hơi
Con dê nhà em học lớp 11 nhỉ mợ, con học hệ i hay hệ song bằng? Năm nay lớp 10 chỉ có song bằng mợ ạ.
Hệ i đấy, lớp 11 mợ ạ, 7 môn. Nhiều bài nó cáu lắm mợ ạ. Mợ cho em bé học thử xem thế nào. Hệ song bằng là các con cũng ngoan hơn rồi, qua phần foundation sẽ có kiểm tra lọc thêm lần nữa. Các con nào đủ điểm mới học tiếp, còn không sẽ chuyển về hệ tiêu chuẩn. Hệ tiêu chuẩn thì cũng có bạn không ngoan lắm đâu ạ.

prado2012

Xe điện
Sao lại người Việt nhỉ, chắc con học foundation, kiểu như hướng dẫn học ấy, trong học kỳ đầu tiên. SACE chỉ có thầy Phan dạy Toán mới đúng chứ nhỉ. Em chưa thấy người Việt dậy ngoài thày Phan, mà foundation trước giờ cũng do các thầy dạy như dạy chính thức, chỉ không lấy điểm.
Thế mới chán ý mợ. Nó đang học foundation đó mợ.

prado2012

Xe điện
Hệ i đấy, lớp 11 mợ ạ, 7 môn. Nhiều bài nó cáu lắm mợ ạ. Mợ cho em bé học thử xem thế nào. Hệ song bằng là các con cũng ngoan hơn rồi, qua phần foundation sẽ có kiểm tra lọc thêm lần nữa. Các con nào đủ điểm mới học tiếp, còn không sẽ chuyển về hệ tiêu chuẩn. Hệ tiêu chuẩn thì cũng có bạn không ngoan lắm đâu ạ.
Nó bị choáng vì mấy bạn hệ chuẩn không chịu học, nó cứ rên lên tị với hệ i mà năm nay lại không có ấy mợ.

Smile1102 tình hình nhà đất đúng như chị dự nhỉ, full margin lúc đó là chuẩn bài, đến giờ là lại ngon rồi ;))

Chỉnh sửa cuối:

Mystery2024

Xe hơi
Nó bị choáng vì mấy bạn hệ chuẩn không chịu học, nó cứ rên lên tị với hệ i mà năm nay lại không có ấy mợ.
Em thấy bảo song bằng nhưng đăng ký 7 môn được. Cố gắng, học trường đó mà không học Sace thì các bạn hệ nộp tiền sẽ có bạn không ngoan đâu. Tới khi vào học chính thức thì đứa nào học được đều hiền, ngoan, chỉ có giục nó nộp bài nó mới cáu. Có gì mợ cứ pm cho em mợ ạ.

Còn việc giáo vién người Việt, có thể trao đổi với Nhà trường yêu cầu chi tiết mô tả về bằng cấp, kinh nghiệm của giáo viên với Sace và với môn học. Không nhất thiết là cứ đưa giáo viên nào phải chấp nhận giáo viên đó. Riêng với môn Toán thì thầy Phan rất giỏi, các con đều yêu quý thầy.

prado2012: Em vẫn trong sòng mợ ạ. Sideway đánh xóc hết ruột gan, không lỗ thôi chứ lãi không đáng kể. Nay em bán Ceo T+2.5. Đang rang 1 con bank và canh 1 con bank chỉnh ạ.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
E
Em thấy bảo song bằng nhưng đăng ký 7 môn được. Cố gắng, học trường đó mà không học Sace thì các bạn hệ nộp tiền sẽ có bạn không ngoan đâu. Tới khi vào học chính thức thì đứa nào học được đều hiền, ngoan, chỉ có giục nó nộp bài nó mới cáu. Có gì mợ cứ pm cho em mợ ạ.

Còn việc giáo vién người Việt, có thể trao đổi với Nhà trường yêu cầu chi tiết mô tả về bằng cấp, kinh nghiệm của giáo viên với Sace và với môn học. Không nhất thiết là cứ đưa giáo viên nào phải chấp nhận giáo viên đó. Riêng với môn Toán thì thầy Phan rất giỏi, các con đều yêu quý thầy.
em bảo nó cố găng ở top 5 của lớp cả Sace và tiếng việt gpa, nó ok mợ ạ. Xuống hệ tiêu chuẩn thì em không nghĩ vậy, nó nói bên này học nhẹ hơn trường cũ môn toán.

prado2012

Xe điện

prado2012: Em vẫn trong sòng mợ ạ. Sideway đánh xóc hết ruột gan, không lỗ thôi chứ lãi không đáng kể. Nay em bán Ceo T+2.5. Đang rang 1 con bank và canh 1 con bank chỉnh ạ.
Mợ canh dòng tài chính là chuẩn, bds có vài con ok nhưng ko phải ceo ( là theo gu của em) . Tiền lớn nó vào bank và ck. Mợ đợt rồi không lỗ là siêu đấy. Em chốt con fpt vùng 132-134 thấy thị trường ko ổn là té cho đỡ nhọc. Tiền để đánh bds.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít

Smile1102

Xe container
prado2012
Em đang định cash out đây chị ơi mà hơi to nên không dễ :)
Mà ko cash out đc thì lại phải kéo cày cho tư bản nuôi nhà vậy, mà nhọc lém hu hu

TorienT

Xe container
Bị lẩn thẩn cụ à, đang cơm nước rồi lại về con cái thôi ạ.
Cái này em phát hiện ra khía cạnh rất hay là em có thể tư duy, giải quyết nhiều việc một lúc nhé. Giờ lúc nào trong túi e cũng có máy ghi âm với sổ note để ghi chép các ý tưởng hay giải pháp nhảy lung tung (lúc trẻ hơn đã tập trung là đúng một việc đó thôi). Âu cũng là thích nghi.

prado2012

Xe điện
prado2012
Em đang định cash out đây chị ơi mà hơi to nên không dễ :)
Mà ko cash out đc thì lại phải kéo cày cho tư bản nuôi nhà vậy, mà nhọc lém hu hu
Tính trên vốn tự có là ngon đấy, chỗ đó nắm giữ lâu dài cũng tốt mà, không thì em lại tiêu mất. Chị thì cơ cấu lại danh mục và chốt lời dần. Đợt rồi là đánh vào tiêu dùng thật nên hàng bé mới nhanh, hàng tầm 3-4x trở lên sẽ chậm hơn.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Cái này em phát hiện ra khía cạnh rất hay là em có thể tư duy, giải quyết nhiều việc một lúc nhé. Giờ lúc nào trong túi e cũng có máy ghi âm với sổ note để ghi chép các ý tưởng hay giải pháp nhảy lung tung (lúc trẻ hơn đã tập trung là đúng một việc đó thôi). Âu cũng là thích nghi.
Trêu cụ tí chứ multitasking em cứ nghĩ là độc quyền của phụ nữ chúng em cơ đấy. Cụ là đang thích nghi với hoàn cảnh mới hay gì ạ?

Sứa.

Xe điện
Nhà em không lễ, chỉ lễ bên nhà bố mẹ hai bên nội ngoại. Thế nên em không mua với chế biến gà trống, nếu được cho thì em mổ bụng cắt chân rửa kỹ như gà mái. Không mổ moi, không buộc cánh tiên để luộc. Gà luộc có cái dở là qua ngày thường không ngon, luộc rồi thì rim lại, không ăn thì nấu canh mặc dù canh sẽ không thơm, nói chung không cuốn người ăn. Thế nên nếu được cho con gà to thì em rán hoặc rim từ đầu. Rán thì bọn trẻ con nó ăn hết nhiều hơn là luộc.
Giờ gà cúng nhiều nhà cũng ko luộc mà quay lu cả con vì cc dưới ấy thế hệ mới cũng chán gà luộc rồi 😁

Mystery2024

Xe hơi
Mợ canh dòng tài chính là chuẩn, bds có vài con ok nhưng ko phải ceo ( là theo gu của em) . Tiền lớn nó vào bank và ck. Mợ đợt rồi không lỗ là siêu đấy. Em chốt con fpt vùng 132-134 thấy thị trường ko ổn là té cho đỡ nhọc. Tiền để đánh bds.
CEO em đánh t+ thông gia ạ, mua 15.6 bán 16.4, mua bán theo H1 nên đến kháng cự mà đủ lãi là bán. Nó có thể tăng thêm nhưng cứ chín bỏ vào mồm cho nhanh :D. Em nào thích lắm thì vừa bán vừa mua, sẵn sàng ôm cổ, còn chủ yếu mua nhanh bán nhanh. Thông gia ôm trend dài nhưng quyết mua bán dứt điểm, em thấy không có trend tăng mạnh là mợ không chơi luôn. Em không giỏi mua bán BĐS, em mua phát nào ôm dính, nhưng em may nên rất ổn ạ.

Học 5 môn Sace thì căng kiểu khác mà 7 môn thì căng kiểu khác. Nếu con dâu muốn lấy cả bằng Việt Nam, gpa cao thì học 5 môn thôi cho đỡ vất vả. Em thấy các bạn học song bằng nói chung là học chăm, không ngại về tác phong thái độ của các bạn.

Mystery2024

Xe hơi
Giờ gà cúng nhiều nhà cũng ko luộc mà quay lu cả con vì cc dưới ấy thế hệ mới cũng chán gà luộc rồi 😁
Quay lu thì dễ ăn nhiều hơn. Chuẩn gà luộc em thấy phải gà trống buộc cánh tiên hay sao í. Các mợ nấu cỗ và sắp lễ được đúng truyền thống thì đảm đang lắm. Em chỉ nấu ăn thường được :D