[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Nhimtiu

Xe container
50+ và sống 1m, tuần gặp 3 bữa như cụ UFO kia là đc rồi L-)
Em thấy tuần nào cụ cũng hai ca 2 tư 6 mí 3 năm 7 còn CN cụ đi oánh lẻ hay sao mà mấy chúa Nhựt em gọi cụ đi offline mà cụ toàn bò Né là thía lào??? [-(

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Khi em lấy về sói em đã là sói già rồi, em mới là ngan trẻ :D
Chắc ổng tưởng thuần hóa được em nhưng hóa ra mãi ko được như ý, thế là dắt em chỗ ban đầu, thả em đấy đi đâu thì đi =))
Hiccc!
Mợ sai dồi, dạy vợ mới cần mgay từ đầu khi mới chân ướt, chân ráo bê đuýt về làm dâu, còn dạy chồng nó khác. Cổ nhân bẩu rằng:
- Dạy con từ thủa còn thơ
- Dạy chồng lựa lúc tơ hơ trên giường.

Khi đã tơ hơ rồi thì mợ có bẩu mai về quê đốt nhà nó cũng gật đầu như bổ củi á #:-s

my.eb

Xe điện
Hiccc!
Mợ sai dồi, dạy vợ mới cần mgay từ đầu khi mới chân ướt, chân ráo bê đuýt về làm dâu, còn dạy chồng nó khác. Cổ nhân bẩu rằng:
- Dạy con từ thủa còn thơ
- Dạy chồng lựa lúc tơ hơ trên giường.

Khi đã tơ hơ rồi thì mợ có bẩu mai về quê đốt nhà nó cũng gật đầu như bổ củi á #:-s
Em lấy chồng để chơi cùng cho vui thôi, chứ dạy chồng thì em chịu :-h :D

Rô-Ron

Xe điện
Vòng quay của mợ căng phết nhể? Thía này thì sống để làm hay làm để sống để "tồn tại" hả mợ? Sao mợ k thử nuông chiều bản thân tí đê xem sao?? Biết đâu sau cơn mưa trời lại sáng?
Chắc mợ ý còn trẻ, con còn nhỏ mà ko có người gánh vác cùng nên mới vậy. Chứ đến tuổi trung niên con cái lớn rồi thì mới nhiều thời gian cho mình thôi. Lúc con nhỏ là lúc phụ nữ vất vả thực sự.

Rô-Ron

Xe điện

CaptainMT

Xe buýt
Còn tình cảm còn ở cạnh, mối quan hệ xây dựng thuần túy dựa trên tình cảm, thì sợ gì cụ. Còn sợ tức là còn nhìn thấy trách nhiệm và dựa dẫm giữa đôi bên. Thứ nhất là chắc gì đã ai về nhà ai, cứ ai ở nhà đấy cũng chả sao. Thứ hai là phát sinh quan hệ chủ và ô-xin thì đứt ngay chứ làm gì còn tình cảm mà sợ không công. Người với người thấy ở cạnh nhau là điều quan trọng nhất thì tự sẽ biết cách cư xử ạ. Như vậy mới bền.
Các cụ các mợ có nghĩ rằng xã hội mình một thời gian nữa sẽ có mối quan hệ “partner” ko ạ?

có một thời gian em lv ở châu âu và đồng nghiệp của em đa phần là trong mqh kiểu này, bao gồm cả những ng chưa cưới bao giờ và những ng đã li hôn t1. Em hiểu thì mqh partner ở dưới kết hôn một mức, ko đkkh, nhưng vẫn có chút ràng buộc pháp lý, vê con cái chung chẳng hạn. Em thấy khá hay và phù hợp với xã hội phương tây khi mà đa phần các cặp kh sau đều li hôn.

Em cũng khó hiểu nhiều cặp t2 mà cưới xin hoành tráng phết. Như em cưới hỏi một lần mà hai vc mệt phờ râu tôm :))

CaptainMT

Xe buýt
E bị mời (cùng 1n) đi ăn cưới cả 3 tập đây, mà toàn KS 5*, lần 2-3 cách nhau 2 năm, mệt hết cả người mà ko từ chối dc.
Cụ đưa luôn 2-3 cái phong bì nữa, bảo lần sau em bận, em gửi trước. :))

Nhimtiu

Xe container

phuongan

Xe điện
Bát này gần giống chỗ Tiến Huân em hay ăn, ở đó thì cả mực và riêu bề bề như này:
Chỗ Văn Phú em ăn bát thập cẩm 55k cũng có mực + chân sứa cụ ạ, nhưng mực không được to như trên. Em thích nhất là riêu bề bề của họ tươi ngon ngậy, em toàn ăn riêu trc mới tới bún, vì sợ ăn ko hết nước gạch riêu nó tan ra phí của 😂

Nhimtiu

Xe container
Chỗ Văn Phú em ăn bát thập cẩm 55k cũng có mực + chân sứa cụ ạ, nhưng mực không được to như trên. Em thích nhất là riêu bề bề của họ tươi ngon ngậy, em toàn ăn riêu trc mới tới bún, vì sợ ăn ko hết nước gạch riêu nó tan ra phí của 😂
Nó còn là vị nước lèo và vị riêu bề nữa mợ ạ, đây là vị nấu kiểu Quảng Ninh còn quán riêu bề Cô Thanh ở Xuân La thì lại hay xào qua bề bề và riêu cua vị Hà Nội. Em thích ăn vị kiểu hải sản thuần tuý nên quán tiến huân hay hơn. Cccm thích ăn lẩu thì mua ở đó xong mua thêm vỉ bò ship về nhà ngồi cũng đc và thả thêm tôm hay topping hoặc rau cỏ mình thích là đẹp. Em cứ hay bị tâm hồn ăn uống nên số vất lém mợ ạ. :))

Phỗng new

Xe điện
Các cụ/mợ sành ăn biết Hanoi ăn bún cù kỳ ở đâu ngon, mách em với!

Tara01

Xe hơi
Nhà em nhiều đồ vì một là mua nhiều bao giờ cũng rẻ hơn là mua ít, hai là không phải lấy ship nhiều lần, em mua hàng online chứ không đi chợ. Mỗi lần đi chợ em phải nhờ bà, mà bà không tha lôi được đồ nặng, nên tích trữ thành thói quen tính toán sắp xếp mua sắm của em.

Em còn hầu như không làm việc nhà tới khi em phát hiện ra mẹ em ốm, bà đau quá mà vẫn dậy nấu nướng dọn dẹp. Vì mẹ em không thích có người giúp việc trong nhà nên em coi chuyện bà tự làm là đương nhiên, ai bảo bà khó tính. Nhưng đến khi em thế chỗ của bà, thì hoá ra em thấy mẹ em không phải là khó tính, bà không được cả quyền ốm là vì bà muốn chăm con chăm cháu tốt nhất. Còn hai đứa con em chúng nó lười thì đúng là tại em, không cãi được vào đâu rồi. Chắc đến lượt em cũng phải chờ đến ngày già yếu may chúng nó biết thương em, giống như em biết thương mẹ em.
Em nói mợ đừng giận chứ câu chuyện nhà mợ thật ra vấn đề nằm ở mợ là chính
1. Mợ để mẹ làm hết việc nhà (dù cứ cho là tại bà khó tính đi) thì chồng, con học theo thôi, cũng để hêta việc nhà cho bà/ mẹ làm. Thói quen trong cuộc sống cần được tập luyện hàng ngày, mợ đừng nghĩ 1 lúc nào đó tự dưng mình ốm nằm đó mà chồng con mìnhh làm ngay việc nhà được. Chỉ có 1 việc nhỏ là thay quần áo ra cho vào máy giặt mà em phải rèn con em cả năm trời vì truóc đó ở với ông bà thay ra vứt lung tung chưa gì ông bà đã cất cho rồi.
2. Chả có cái gì là tốt nhất (tuyệt đối), chỉ có là hợp lý trong điều kiện nhất định mà thôi. Giữa việc lựa chọn giúp việc làm không chuẩn 100% theo ý mình, chồng, con mình làm không chuẩn 100% theo ý mình và nhưng giảm tải cho bà/ mẹ với việc mọi thứ chuẩn 100% em chọn vế 1, dần dần sẽ tốt hơn (cả giúp viẹc và chồng con. Nhà em dùng giúp việc theo giờ quen thì chị ấy sẽ biết chỗ nào lau thế nào, tháng nào cần dọn gì luôn dù đánh giá chỉ đạt 80% tiêu chuẩn mong muốn, nhưng mình đỡ mệt)
3. Việc lưu trữ quá nhiều đồ có vẻ tiết kiệm và đỡ việc nhưng thực sự không phải vậy. Chi phí chỗ lưu trũe, công sức dọn còn nhiều hơn. Em không biết mợ ở đâu nhưng đa phần các tỉnh thành lớn đều có các siêu thị, và siêu thị họ khuyến mãi luân phiên hàng tuần nên thực ra chọn đúng ngày thì tuần đi mua 1 lần hay 2 lần 1 tuần là đều mua được km giá rẻ + họ ship về nhà luôn cho đơn đủ lớn. Chưa kể rẻ hơn chút mà mất công thì chi phí cơ hội lại cao hơn. Chia sẻ với mợ là các hệ thống bán lẻ kể cả lớn thì cũng luôn giữ hàng thực phẩm, hóa mỹ phẩm tồn để bán dưói 30 ngày thoai nên mợ mua gia đình dùng nửa năm là bất hợp lý. Đợt Covid em cũng bị tâm lý tích hơi nhiều sau đó phải điều chỉnh ngay.
4. Hãy tận dụng các loại máy móc trong gia đình: máy rửa bát, máy giặt, máy sấy quần áo, robot, hút bụi vân vân mây mây. Quay lại baig máy ko chuẩn 100% như làm tay nhưng tiết kiệm thời gian. Cô bé.làm cùng mới lấy chồng bố mẹ chồng toàn giặt tay nó bảo em kệ toàn giặt máy, dần ông bà phải quen hết.
5. Giờ con chưa lớn, vẫn do bố mẹ nuôi thì phải theo bố mẹ, không có cái chuyện dọn đồ ko đúng ý nó mà cáu kỉnh được. Tất nhiên ai chả lười, em cũng lười bỏ mịa nhưng sống chung phải làm. Con tầm học lớp 2 là làm việc nhà dần được rồi Nhà em phân công việc theo đầu người, việc của ai phải tự làm hoặc sắp xếp thời gian làm cho hợp lý. Làm việc nhà 30 - 60 phút/ ngày không ảnh hưởng gì tới việc học hết. Vd con em phải rửa bát (trước đây) hoặc cho bát vào máy (bây giờ) và dọn bếp , vứt rác thì kể cả chiều học tới 6h, tối 7h30 học online thì vẫn phải tự làm hết. Ăn nhanh mà làm, còn xíu việc kiểu đổ rác thì nhờ mẹ làm hộ, còn nhắm thấy ko xong kịp thì học xong làm, em chả làm hộ kể cả em có nằm xem Tivi vì em đi làm về mệt roài.
Vậy nên em đi làm bận điên cuồng, đi công tác liên tục thì nhà vẫn sạch sẽ gọn gàng, cơm nhà đầy đủ, hoa tươi cắm hàng ngày.
Mợ thử thay đổi từng việc nhỏ xem.

alffa

Xe tải
Em nói mợ đừng giận chứ câu chuyện nhà mợ thật ra vấn đề nằm ở mợ là chính
1. Mợ để mẹ làm hết việc nhà (dù cứ cho là tại bà khó tính đi) thì chồng, con học theo thôi, cũng để hêta việc nhà cho bà/ mẹ làm. Thói quen trong cuộc sống cần được tập luyện hàng ngày, mợ đừng nghĩ 1 lúc nào đó tự dưng mình ốm nằm đó mà chồng con mìnhh làm ngay việc nhà được. Chỉ có 1 việc nhỏ là thay quần áo ra cho vào máy giặt mà em phải rèn con em cả năm trời vì truóc đó ở với ông bà thay ra vứt lung tung chưa gì ông bà đã cất cho rồi.
2. Chả có cái gì là tốt nhất (tuyệt đối), chỉ có là hợp lý trong điều kiện nhất định mà thôi. Giữa việc lựa chọn giúp việc làm không chuẩn 100% theo ý mình, chồng, con mình làm không chuẩn 100% theo ý mình và nhưng giảm tải cho bà/ mẹ với việc mọi thứ chuẩn 100% em chọn vế 1, dần dần sẽ tốt hơn (cả giúp viẹc và chồng con. Nhà em dùng giúp việc theo giờ quen thì chị ấy sẽ biết chỗ nào lau thế nào, tháng nào cần dọn gì luôn dù đánh giá chỉ đạt 80% tiêu chuẩn mong muốn, nhưng mình đỡ mệt)
3. Việc lưu trữ quá nhiều đồ có vẻ tiết kiệm và đỡ việc nhưng thực sự không phải vậy. Chi phí chỗ lưu trũe, công sức dọn còn nhiều hơn. Em không biết mợ ở đâu nhưng đa phần các tỉnh thành lớn đều có các siêu thị, và siêu thị họ khuyến mãi luân phiên hàng tuần nên thực ra chọn đúng ngày thì tuần đi mua 1 lần hay 2 lần 1 tuần là đều mua được km giá rẻ + họ ship về nhà luôn cho đơn đủ lớn. Chưa kể rẻ hơn chút mà mất công thì chi phí cơ hội lại cao hơn. Chia sẻ với mợ là các hệ thống bán lẻ kể cả lớn thì cũng luôn giữ hàng thực phẩm, hóa mỹ phẩm tồn để bán dưói 30 ngày thoai nên mợ mua gia đình dùng nửa năm là bất hợp lý. Đợt Covid em cũng bị tâm lý tích hơi nhiều sau đó phải điều chỉnh ngay.
4. Hãy tận dụng các loại máy móc trong gia đình: máy rửa bát, máy giặt, máy sấy quần áo, robot, hút bụi vân vân mây mây. Quay lại baig máy ko chuẩn 100% như làm tay nhưng tiết kiệm thời gian. Cô bé.làm cùng mới lấy chồng bố mẹ chồng toàn giặt tay nó bảo em kệ toàn giặt máy, dần ông bà phải quen hết.
5. Giờ con chưa lớn, vẫn do bố mẹ nuôi thì phải theo bố mẹ, không có cái chuyện dọn đồ ko đúng ý nó mà cáu kỉnh được. Tất nhiên ai chả lười, em cũng lười bỏ mịa nhưng sống chung phải làm. Con tầm học lớp 2 là làm việc nhà dần được rồi Nhà em phân công việc theo đầu người, việc của ai phải tự làm hoặc sắp xếp thời gian làm cho hợp lý. Làm việc nhà 30 - 60 phút/ ngày không ảnh hưởng gì tới việc học hết. Vd con em phải rửa bát (trước đây) hoặc cho bát vào máy (bây giờ) và dọn bếp , vứt rác thì kể cả chiều học tới 6h, tối 7h30 học online thì vẫn phải tự làm hết. Ăn nhanh mà làm, còn xíu việc kiểu đổ rác thì nhờ mẹ làm hộ, còn nhắm thấy ko xong kịp thì học xong làm, em chả làm hộ kể cả em có nằm xem Tivi vì em đi làm về mệt roài.
Vậy nên em đi làm bận điên cuồng, đi công tác liên tục thì nhà vẫn sạch sẽ gọn gàng, cơm nhà đầy đủ, hoa tươi cắm hàng ngày.
Mợ thử thay đổi từng việc nhỏ xem.
E giờ cũng chưa biết dùng máy giặt :D
Đi xa cần thì tự giặt tay mấy đồ lót thôi :))

Nhimtiu

Xe container
Thế cái bún kì ăn đâu cụ ây :))
Bún kì thì chắc cụ phải lên Thanh Thuỷ là có em dự thía. :)) Chiều em nói xấu gấu nhiều quá nên giờ ra hồ làm cốc bia tự chữa lành đây cụ ạ, em đú trend hôm nay tí. =))

Chỉnh sửa cuối: