[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Nhimtiu

Xe container
ồ vậy ạ, nhÀ e ở xã Yển Khê cách đó gần 1km.
Em có nhiều trận nhớ đời khi toàn ngồi xe bò từ Đào Giã ra ga Ẻn. Mấy lần gặp bão trên đg mưa to rét run cầm cập. Đi tàu thì trc mất cả ngày từ hanoi. Em thường có 3 tháng hè hay đi thả trâu bò và câu cá, hái sim trên đồi trên đó. May còn có tí tuổi thơ xa rời thành thị, phố xá với bộn bề lo toan cụ ạ.

maimaubinhyen

Xe tải
Còn tình anh em, còn con chung, tài sản chung, mấy chục năm chung sống, thói quen, kỷ niệm, người thân... Điên lên thì có thể cạch mặt không muốn nhìn xong rồi thôi, cũng chả ghét đến mức thù hằn gì mà phải bỏ nhau. Chứ giờ bỏ xong thì làm gì, lấy ai về mà chả thế à cụ. Có mợ đang hỏi cụ ở hành tinh nào kia kìa. Chồng nào mà lấy về chả để hầu. Người mới lại tập làm quen từ lúc đánh răng buổi sáng đến lúc đánh răng buổi tối thêm lần nữa, nghĩ đã mệt rồi cụ ạ. Trong khi nuôi con, nuôi gia đình, kiếm tiền, kiếm thời gian, kiếm sức khoẻ đã kiệt sức rồi.
Đàn ông nào cũng như cụ stevevuxx thì có khi không còn 1 bà vợ nào phàn nàn về chồng nữa, vì khả năng cao là như cụ ý có thể sống tốt một mình mà ko cần vợ.
Câu cuối của mợ rất chuẩn với cccm sống độc thân trong top này. Nhiều khi áp lực và sự mệt mỏi trong cuộc sống đã chiếm hết thời gian và tâm trí rồi. Sáng chiều đi làm, tối về việc nhà. Một ngày của em từ 5h45 sáng đến 9h tối, sau đó có 1 tiếng để thở hắt ra, đi ngủ rồi chuẩn bị cho ngày tiếp theo. Chuỗi vòng quay lo toan cho công việc - gia đình này còn tiếp 10-20 năm nữa.

Bigmoto

Xe container
Em có nhiều trận nhớ đời khi toàn ngồi xe bò từ Đào Giã ra ga Ẻn. Mấy lần gặp bão trên đg mưa to rét run cầm cập. Đi tàu thì trc mất cả ngày từ hanoi. Em thường có 3 tháng hè hay đi thả trâu bò và câu cá, hái sim trên đồi trên đó. May còn có tí tuổi thơ xa rời thành thị, phố xá với bộn bề lo toan cụ ạ.
e cũng vầy, thả trâu bò trên đồi xuốt ngày, đen xì như củ súng luon:P. mụ vợ cứ bảo hiu về hn mà e bảo tùy cô, tôi là cứ quê, ko về bm kiếm con khác cấm kêu.

Nhimtiu

Xe container
Đàn ông nào cũng như cụ stevevuxx thì có khi không còn 1 bà vợ nào phàn nàn về chồng nữa, vì khả năng cao là như cụ ý có thể sống tốt một mình mà ko cần vợ.
Câu cuối của mợ rất chuẩn với cccm sống độc thân trong top này. Nhiều khi áp lực và sự mệt mỏi trong cuộc sống đã chiếm hết thời gian và tâm trí rồi. Sáng chiều đi làm, tối về việc nhà. Một ngày của em từ 5h45 sáng đến 9h tối, sau đó có 1 tiếng để thở hắt ra, đi ngủ rồi chuẩn bị cho ngày tiếp theo. Chuỗi vòng quay lo toan cho công việc - gia đình này còn tiếp 10-20 năm nữa.
Vòng quay của mợ căng phết nhể? Thía này thì sống để làm hay làm để sống để "tồn tại" hả mợ? Sao mợ k thử nuông chiều bản thân tí đê xem sao?? Biết đâu sau cơn mưa trời lại sáng?

Nhimtiu

Xe container
e cũng vầy, thả trâu bò trên đồi xuốt ngày, đen xì như củ súng luon:P. mụ vợ cứ bảo hiu về hn mà e bảo tùy cô, tôi là cứ quê, ko về bm kiếm con khác cấm kêu.
Cụ ở quê chuyên rủ các mợ lên đồi thả bò để cụ thả dê chứ giề? Em lạ gì...hồi bé em theo các anh lên đồi suốt xong các anh cho em chăn bò còn các anh đi đâu em hem biết. =))

phuongan

Xe điện
Mợ làm bát này online nhé, bún riêu tôm bề cô Thanh Xuân La em vừa triển xong:

Nếu cụ có xuống Văn Phú, cụ thử hàng bún riêu bề bề này, rất ngon:
Bánh canh hải sản Hoàng Phố
13lk11 khu đô thị Văn Phú - Hà Đông.

Bigmoto

Xe container
Cụ ở quê chuyên rủ các mợ lên đồi thả bò để cụ thả dê chứ giề? Em lạ gì...hồi bé em theo các anh lên đồi suốt xong các anh cho em chăn bò còn các anh đi đâu em hem biết. =))
hổi lớp 3,4 biết gì cụ ưi, chứ lớp 9,10 chít vs e chứ lị không:))

Mystery2024

Xe máy
Mợ có quan tâm đến HSD của các thứ ko đấy? :-s
Quan tâm đầu tiên cụ ạ. Ví dụ đồ mua hiện tại hạn sử dụng nó thường là năm 2027. Chỗ đồ trong ngăn kéo ấy hết nhanh mà, muối thì 1 hộp tầm 20 gói, mỗi gói pha 500ml, đánh răng súc họng cả ngày thì mấy mà hết đâu. Bông cồn thì lau điện thoại, máy tính, tay nắm cửa mấy mà hết đâu. Bàn chải đánh răng dùng chắc được 1, 2 tháng là nó bị xô lệch hết rồi.

alffa

Xe tải
Tuổi nào cũng chả nên sống một mình nhất là cao tuổi vì nó nhiều cái khó lường. Chưa kể ốm tí vẫn phải dậy để làm mọi việc hàng ngày trong khi ở với một người khác thì lại được nghỉ ngơi. Chưa kể tuổi cao rồi, đột quỵ nhẹ có người biết thì nó không sao chứ không ai biết 1 ngày cũng nguy hiểm!
Lúc ông hoặc bà đi trước thì sao, ngồi khóc à, hay đi theo?

Mystery2024

Xe máy
Mẹ em đỡ em việc nhà các ngày trong tuần nên em không bị căng quá. Em đồng ý với mợ cả hai tay rằng nếu cụ ông nào cũng chia sẻ việc nhà với vợ, nói ít, bớt gia trưởng thì cuộc sống dễ thở hơn nhiều ạ.

alffa

Xe tải
Mợ siêu thật,
Trước em cũng mua cả lố cả lốc gì đó nhưng lâu lắm rồi, hình như hơn chục -20 năm nay từ ngày metro bỏ kiểu phải có thẻ mới được mu hàng, là em cũng bỏ luôn kiểu mua sắm tích trữ,
Nói vui, ví dụ nhà mợ ở quận Hoàn Kiếm với giá nhà tầm 9 số 0/ m2 thì em sợ rằng chi phí lưu kho còn quá tiền chiết khấu mua hàng, hihi.
Đùa thôi, đôi khi nó là thói quen khó thay đổi. Cá nhân em cũng hay tiếc ko dám vứt đi, nhưng chỉ là sách, vở, sổ sách ghi chép của em; mỗi lẫn giở lại nó như tái hiện ra cả một đoạn đời khi đó. Đợt vừa rồi, em dọn sách vở cho trẻ con, cả hàng chục năm, em cứ ngổi thẵn thờ sờ từng quyển, xếp gọn vào cái túi rồi lại để góc nhà. Sau thấy phải cho lên đường thôi, em khệ nệ bê chúng ra nhà rác đặt gọn gàng vào đó, đóng sập cửa rồi đi như chạy, ko dám ngoái lại.
Giữ lại 1 vài cuốn có giá trị kỷ niệm, còn lại nếu tiếc quá thì chụp ảnh bìa lưu lại file.

alffa

Xe tải
Mẹ em đỡ em việc nhà các ngày trong tuần nên em không bị căng quá. Em đồng ý với mợ cả hai tay rằng nếu cụ ông nào cũng chia sẻ việc nhà với vợ, nói ít, bớt gia trưởng thì cuộc sống dễ thở hơn nhiều ạ.
Càng nhiều tuổi sẽ càng nói nhiều, nên mong muốn của mợ là ko thể.
Chia sẻ việc nhà: dạy con/ck từ thuở còn thơ, giờ thì còn thay đổi gì dc nữa.

Mystery2024

Xe máy
Em làm cái tủ bếp cho bà nhà em hết từ trên xuống dưới kín cả hai bên, mợ nào mà thích trữ đồ thì nhét khéo kín hết mợ nhể. Em thì lại chỉ thích hê hết đồ cũ nên cái nào k dùng là em bỏ hết mợ ạ.

Tủ bếp này ở giữa hơi hẹp để di chuyển ạ. Tủ bếp thì nồi niêu xoong chảo, bát đĩa thìa dĩa, các loại cốc tách, hộp đựng thực phẩm... Máy xay, máy vắt, máy ép, máy nướng, riêng đồ cho máy rửa bát kiểu muối, viên rửa, nước bóng đã một ngăn rồi cụ ạ. Trông như vậy thôi, chứ khu bếp như thế này là trung bình, chưa phải là thoải mái cho người nội trợ. Các cụ cứ nghĩ là không có gì thôi chứ mở các ngăn ra thấy hết sạch. Đồ lặt vặt em để tủ kho.

Các cụ thử mở các loại tủ quần áo ra xem đệm, ga, vỏ gối, vỏ chăn... các thứ không nhét lên sát trần thì nhét vào đâu. Rồi bảo làm sao các bà bao nhiêu chỗ cũng hết.

my.eb

Xe điện
Mợ ra đối diện chỗ chung cư sungrand trên Hoàng hoa thám có quán ăn đc đấy. Ở đội cấn em k biết nhể?

Hàng bún riêu ĐC em hay ăn nhỏ xíu, kê mấy cái bàn ngoài vỉa hè bán thôi, ko phải nhà hàng sang trọng lịch sự đâu, nhưng bà cụ nấu cũng phải trên dưới 20 năm rồi. Bún riêu nước dùng vị thanh, chua dịu, tảng gạch cua màu nâu sẫm, vị cua thật ko pha trộn tý nào đậu phụ,
Em đi khỏi đấy lâu rồi, nhưng có lúc tiện đường em vẫn qua ăn, bà cụ vẫn nhớ em. Có lần hỏi, ơ thế ko ở đấy nữa à,... , xong có lần hỏi nhỏ, này thế bố nó lấy vợ chưa, em cười hihi bào cháu có được mời đám cưới đâu mà biết :D

my.eb

Xe điện
Giữ lại 1 vài cuốn có giá trị kỷ niệm, còn lại nếu tiếc quá thì chụp ảnh bìa lưu lại file.
Cái gì cá nhân quá em đốt cụ ạ. Cũng ko nên lưu lại nữa, lâu rồi thì bỏ thôi,