[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

MuathuHN252

Xe cút kít
Hội già như em nhiều khi hát nghĩa vụ, hát xã giao í Mợ, không mái thoải như đội trẻ các Mợ đâu.
Đi hát fai vui mợ êi, em thấy càng già cứ fai sống đúng đam mê và thoải mái ấy. Ngày e còn trẻ e suốt ngày để ý suy nghĩ của ng khác về mình, rồi suốt ngày buồn, chiều ý ng khác. Dần dần h e thấy e bất cần hơn, phá hơn ngày xưa. Và m.ng xung quanh đều khuyến khích việc ý

MuathuHN252

Xe cút kít
Em không có trải nghiệm thực tế về vấn đề đồng giới, nhưng theo suy nghĩ, và sự quan sát của em thì họ vẫn happy như những cặp đôi dị giới. 😁
Ah e ko nói ty đồng giới. Mà e bảo 2 đứa bạn cùng giới tính đi với nhau ấy ạ. Có ny và hợp để đi cùng nhau, thì đi đâu cũng đều vui và hạnh phúc rồi ấy ạ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Trước em cũng thích thể loại ca trù lắm, đêm nào cũng luyện bày này tưởng chừng sắp đạt đến cảnh giới dồi thì làm đến roẹt. Gấu mèo nhà em nó bốc điện cho ông bà nội lên triệu hồi về nơi sản xuất, thế là sự nghiệp ca trù của em đành bỏ dang dở :))

leua

Xe tăng
Ah e ko nói ty đồng giới. Mà e bảo 2 đứa bạn cùng giới tính đi với nhau ấy ạ. Có ny và hợp để đi cùng nhau, thì đi đâu cũng đều vui và hạnh phúc rồi ấy ạ
Theo suy nghĩ và sự quan sát của em thì họ vẫn sẽ có được những cái hay như em đã nêu, cũng giống như những cặp yêu nhau nếu như họ đã quyết định đi du lịch cùng nhau (trừ khoản kia).

MuathuHN252

Xe cút kít
Theo suy nghĩ và sự quan sát của em thì họ vẫn sẽ có được những cái hay như em đã nêu, cũng giống như những cặp yêu nhau nếu như họ đã quyết định đi du lịch cùng nhau (trừ khoản kia).
Nếu là e, bạn bè lâu lâu tụ tập ăn uống hát hò, hoặc đi chơi xa, tập thể, cả đoàn con gái cũng dc thì còn đi. Chứ e sẽ chẳng bh đi du lịch xa với 1 đứa bạn thân đâu. Đi với Sói thì đi

Bang lang

Xe điện
Em thấy nếu so sánh giữa đi du lịch theo group và đi du lịch 2 người thì cả hai đều có những điểm hay và điểm dở.
Em chỉ xin nói vài điểm hay của du lịch 2 người
- Riêng tư. Nếu như đi theo group thì sẽ rất khó để có những lúc riêng tư hoàn toàn.
- Không phải bận tâm về người khác. Đi 2 người bạn sẽ không phải bận tâm về cảm giác hoặc ý thích của những người khác, về việc bọn họ muốn đi đâu, muốn làm gì, muốn ăn gì ... Mợ sẽ tự do làm những gì mợ và người yêu của mợ muốn.
- Sẽ ít gặp những bất đồng ý kiến.
- Sẽ có thêm kinh nghiệm và tự tin. Nếu đi 2 người, mợ sẽ phải tự lập kế hoạch, tự sắp xếp mọi thứ cần thiết ( thông tin về chuyến đi, visa, book vé, book phòng....).
- ....
Cụ chắc hướng nội rồi. Đi 2 người phải có cùng sở thích và hợp mhau thì mới vui, nếu ko thì chán lắm! Mà đi 2 người nếu cãi nhau là dễ bỏ về, chư nếu đi group có cãi nhau thì vẫn đi tiếp:)

Yeuaibaygio

Xe container
Trước em cũng thích thể loại ca trù lắm, đêm nào cũng luyện bày này tưởng chừng sắp đạt đến cảnh giới dồi thì làm đến roẹt. Gấu mèo nhà em nó bốc điện cho ông bà nội lên triệu hồi về nơi sản xuất, thế là sự nghiệp ca trù của em đành bỏ dang dở :))

Vẫn may cho Cụ là chỉ luyện tại nhà thôi đấy :))

Nắng nhạt

Xe điện
Nếu là e, bạn bè lâu lâu tụ tập ăn uống hát hò, hoặc đi chơi xa, tập thể, cả đoàn con gái cũng dc thì còn đi. Chứ e sẽ chẳng bh đi du lịch xa với 1 đứa bạn thân đâu. Đi với Sói thì đi
Sao lại không nhỉ. Em còn đi du lịch xa một mình mấy lần rồi cơ. Em thấy nhiều người cả trẻ lẫn già cũng đi du lịch một mình hoặc 2 người bạn thân đi với nhau. Đi thế tự do nói chuyện với nhiều người trong chuyến đi, rất vui vẻ. Đi với sói thì chỉ 2 đứa với nhau, vui kiểu khác :)

Dancingwiththewind

Xe điện
Em đi với chồng em đc 2 ngày là chán. Nhà em thích đi với con cơ. Một số bạn em thì chỉ tranh thủ để con ở nhà hai vợ chồng đi du lịch. Chắc tại lão nhà em cả ngày không nói nổi mười câu mà em thì có nhu cầu nói. 4 người nhà em lên đường bất chấp vui ơi là vui. Giờ bạn lớn học cấp 3 nên ít thời gian rảnh quá.

starsn

Xe điện
Lần cuối em đi riêng với chồng là năm 2017. Từ lúc cưới em đi riêng với chồng 4 lần, 1 lần Đà Nẵng, 1 lần Tam Đảo, 1 lần Thành Đô - Cửu Trại Câu, 1 lần Singapore - Gold Coast. Đi riêng cũng vui nhưng giờ trẻ con lớn rồi chúng nó không chịu nữa :D
Em thấy nếu so sánh giữa đi du lịch theo group và đi du lịch 2 người thì cả hai đều có những điểm hay và điểm dở.
Em chỉ xin nói vài điểm hay của du lịch 2 người
- Riêng tư. Nếu như đi theo group thì sẽ rất khó để có những lúc riêng tư hoàn toàn.
- Không phải bận tâm về người khác. Đi 2 người thì mợ sẽ không phải bận tâm về cảm giác hoặc ý thích của những người khác, về việc bọn họ muốn đi đâu, muốn làm gì, muốn ăn gì ... Mợ sẽ tự do làm những gì mợ và người yêu của mợ muốn.
- Sẽ ít gặp những bất đồng ý kiến.
- Sẽ có thêm kinh nghiệm và tự tin. Nếu đi 2 người, mợ sẽ phải tự lập kế hoạch, tự sắp xếp mọi thứ cần thiết ( thông tin về chuyến đi, visa, book vé, book phòng....).
- ....
Group phải hợp nhau, vì nhau một tí mới vui. Có lần nhà em đi với 2 gd khác xong đến vườn thú trẻ con nhà em cứ chạy biến đến chỗ nó thích, bố nó cũng chạy theo mặc kệ nhà khác, nên cuối cùng tiếng là đi group nhưng thực tế là đi riêng.

Ngày trước em có group chị em đảm đang quá, mình không đóng góp được mấy thấy cũng ngại :P Có group người ta đi đâu cũng plan tử tế hoặc đi như đua ngựa :P mình toàn đúng đến nơi mới bắt đầu mở googlemaps.

Với chồng em chỉ thích vợ con thôi :) ban đầu hơi buồn nhưng lâu cũng quen.

P.S. em đang trên đường đến Caribbean 1 tuần, nhỡ chuyến bay nên phải transit qua Dallas 6h sáng, cả nhà hăm hở đi ăn Texas BBQ :D giờ em mới ngủ dậy còn chả biết chồng con đi đâu, 4 tiếng nữa là chuyến nối. Trẻ con được đi chơi như bị tăng động :x

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Nói đến chuyện học cái gì thì em nhớ ra mấy năm trước em đã từng đi học piano.
Lần 1 :Đi học ở trung tâm cùng con trai. Học cùng nó mà nó đánh nhoay nhoáy mình thì chưa kịp phân biệt đồ rê mi gì. Chán quá nghỉ ngang.
Lần 2 : biết thân phận ko theo được bọn trẻ nên quyết tâm thuê cô giáo về nhà dạy. Chỉ được mấy buổi đầu, sau cứ đến giờ học là buồn ngủ 🤣. Học khó và chán kinh. Cuối cùng toàn bảo cô giáo đánh đàn cho chị ngồi nghe 🤣. Từ đó ko mơ mộng học được gì ở tuổi này nữa!
Em tự tập năm 20t, tập vài bài thành quen thôi còn chị bạn học cùng thời gian với em đi học gia sư hẳn hoi giỏi hơn, vừa nhìn vừa chơi. Mà tập đàn để tiến bộ phải tập trung & mệt, không có tính giải trí, chỉ giải trí cho người nghe thôi :D Có lần em ngồi nghe con chơi đàn xong kêu nó không được, phải thế này thế kia, nó bảo mẹ nói thì dễ làm khó lắm - không tin thử coi :))

Smile1102

Xe container
Em tự tập năm 20t, tập vài bài thành quen thôi còn chị bạn học cùng thời gian với em đi học gia sư hẳn hoi giỏi hơn, vừa nhìn vừa chơi. Mà tập đàn để tiến bộ phải tập trung & mệt, không có tính giải trí, chỉ giải trí cho người nghe thôi :D Có lần em ngồi nghe con chơi đàn xong kêu nó không được, phải thế này thế kia, nó bảo mẹ nói thì dễ làm khó lắm - không tin thử coi :))
Em cũng thử đi học Piano rồi, đc 5 buổi chán quá toàn trốn cô xong nghỉ luôn.

my.eb

Xe điện
Lâu lắm e chẳng học gì, đợi nghỉ có thời gian em xem mình thích gì để theo đuổi phát

Yeuaibaygio

Xe container
Lâu lắm e chẳng học gì, đợi nghỉ có thời gian em xem mình thích gì để theo đuổi phát
Em lại thích nhiều thứ lắm mà không thu xếp thời gian được, vì những thứ mà em đã học và muốn học, thời gian đều tính bằng đôi ba năm trở lên cơ 😂

tung5917

Xe điện
Em cũng thử đi học Piano rồi, đc 5 buổi chán quá toàn trốn cô xong nghỉ luôn.
Gấu mèo nhà em trước cũng tập tành đi học tuần 2 buổi. Mấy năm nay chán rồi. Đàn để mốc, thỉnh thoảng định kỳ vẫn phải thuê thợ về bảo dưỡng. Coi như đàn làm vật trang trí phòng khách :)