[Camera] Túi khí nổ, ai sai ai đúng nhờ

tuanphongkt

Xe máy
Theo em thì cụ không có cam (Xe bị đâm) sai toàn phần rồi. bởi vì khi đến gần đường giao nhau, người điều khiển phương tiện phải cho xe giảm tốc độ và nhường đường theo quy định sau đây:
- Tại nơi đường giao nhau không có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi đến từ bên phải;
- Tại nơi đường giao nhau có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi bên trái;
- Tại nơi đường giao nhau giữa đường không ưu tiên và đường ưu tiên hoặc giữa đường nhánh và đường chính thì xe đi từ đường không ưu tiên hoặc đường nhánh phải nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên hoặc đường chính từ bất kỳ hướng nào tới.
Cụ không có cam sai trong cả 2 trường hợp là khi vào ngã tư giao nhau không có phòng xuyến thì phải quan sát, nhường đường cho xe đi đến từ bên phải và cụ đi trên đường nhỏ (không ưu tiên) thì phải nhường đường cho xe trên đường ưu tiên (hoặc đường chính) bất cứ từ hướng nào tới!

anhtho

Xe ngựa
Vì ngược lại có xe được ưu tiên nhưng đến sau nên dừng lại để xe bên trái đang đợi đi trước.
Trong clip xe bên trái kia có đi từ bên phải sang cũng bị đâm thôi
Tuân thủ luật để hạn chế xác suất bị tngt, và có cơ sở cãi lý trước tòa (nếu tn có hậu quả xảy ra), chứ không loại bỏ được tai nạn giao thông. Chính thế mà ở mấy nước phát triển, mặt dù mọi người tuân thủ nghiêm ngặt nhưng vẫn có tai nạn xẩy ra.

Một lợi ích đơn giản nhất là nếu ai cũng tuân thủ luật nhường đường thì khi qua ngã tư (đồng mức, ko đèn) lái xe chỉ cần quan sát bên phải mình chứ không phải đảo mắt như rang lạc cả 2 phía và cả đối diện. Nhưng điều này thực sự còn lâu mới có ở VN , mặc dù xe cộ, đường cao tốc .. ở ta cũng đang dần tiệm cận với tây.

Tsar Bomba

Xe đạp
Ông lái xe có cam đi như kiểu mắt mọc sau đầu ý nhỉ? :-? Qua giao cắt mà mắt tớn lên thế tai nạn chỉ là sớm hay muộn thôi :-ss

redTop

Xe điện
Tuân thủ luật để hạn chế xác suất bị tngt, và có cơ sở cãi lý trước tòa (nếu tn có hậu quả xảy ra), chứ không loại bỏ được tai nạn giao thông. Chính thế mà ở mấy nước phát triển, mặt dù mọi người tuân thủ nghiêm ngặt nhưng vẫn có tai nạn xẩy ra.

Một lợi ích đơn giản nhất là nếu ai cũng tuân thủ luật nhường đường thì khi qua ngã tư (đồng mức, ko đèn) lái xe chỉ cần quan sát bên phải mình chứ không phải đảo mắt như rang lạc cả 2 phía và cả đối diện. Nhưng điều này thực sự còn lâu mới có ở VN , mặc dù xe cộ, đường cao tốc .. ở ta cũng đang dần tiệm cận với tây.

"lái xe chỉ cần quan sát bên phải mình chứ không phải đảo mắt như rang lạc cả 2 phía và cả đối diện." điều này có ở đâu hả cụ?:)) Ở đâu có điều này chắc xe ô tô nên có thiết kế riêng cho phù hợp nhỉ=))

vanthanh1189

Xe tải
Lỗi nhường đường của 2 cụ,cụ nổ tùi khí trời mưa trơn trượt mà phi ghê nhỉ.:bz

Tsar Bomba

Xe đạp
"lái xe chỉ cần quan sát bên phải mình chứ không phải đảo mắt như rang lạc cả 2 phía và cả đối diện." điều này có ở đâu hả cụ?:)) Ở đâu có điều này chắc xe ô tô nên có thiết kế riêng cho phù hợp nhỉ=))
Vãi lúa với lý luận của cụ ấy ^:)^

dongvuong_tbtq

Xe buýt

Đảo như rang lạc còn chả ăn thua nữa là chỉ nhìn bên phải. Ạ cụ luôn

dongvuong_tbtq

Xe buýt
Đơn giản lắm cụ: Tòa hỏi: anh (bên trái) tới gần ngã tư có nhìn thấy xe bên phải không? Đương nhiên là phải nhìn thấy (vì ko nhìn thấy thì ko thể có va chạm). Vậy tai sao anh ko nhường mà cố tình đi qua.. Vì tôi muốn vào ngã tư trước ( :) ) . Như vậy là anh sai. Không có chuyện vào ngã tư trước mà có quyền mà đơn giản là xe bên trái phải nhường xe bên phải.
Có cụ VWGolf ở trên học lái bên Đức có kể lại: đi qua ngã tư ko đèn, đứng chờ xe bên phải: cụ ý hỏi: chờ thế này thì đến mai à ? Thầy trả lời: Mai cũng phải chờ ! Ngay Mã lai, luật còn thua bên Âu mà các cụ nhìn cái clip em pot, hầu như xe nào cũng phải chờ, kể cả thò qua vạch dừng rồi vẫn chờ. Vì nếu để xe khác đâm vào thì nó đền sạt nghiệp luôn, nếu có thương vong còn có khi phải đi tù.
Ở ta thì cứ phải đâm nhau rồi ra tòa mới đem luật ra xử :)).
Cụ học luật ở đâu đấy. Thứ tự ưu tiên là Nhất chớm nhì ưu tam đường tứ hướng cơ mà. Hình như cụ không ở Vịêt Nam?

1An1It

Xe đạp
Báo cáo là em đọc cả tiếng mới hết Thớt. Và có thêm câu hỏi nữa mong các cụ mợ quân tâm : tình huống tương tự, giao nhau cùng cấp, không vòng xuyến, không đèn tín hiệu, 3,4 hướng đều đến vạch cùng lúc thì ông nào được ưu tiên?
Em giả như cái ngã 3 bé tí, cụ bên trái vào rồi có phải đứng đợi không? Nhường ở chỗ chưa vào giao lộ thì phải nhường cụ vào rồi, còn thì khi đã cùng nhau vào rồi thì lại nhường cụ nào bên phải. Giả như cụ bên trái không nhìn thấy cụ cam trước khi vào giao lộ thì cụ ấy vào thôi. Mà cụ ấy vào rồi mới thấy thì... Trong trường hợp này có thể dừng, tránh được va trạm. Nhưng nếu cái ngã 3 bé tí thì chắc có dừng được không? Cụ cam đi như "sân kho hợp tác xã" vậy thì bố thằng nào né được cụ.
Nói chung, ý kiến của em là: thằng nào trẻ trâu đến đâu thì vào trước vẫn có quyền được ưu tiên. 2 thằng trẻ trâu tăng ga để vào trước ắt có thằng khó mà phanh kịp. Còn thì như cụ cam, trời mưa nữa đấy cụ nhá. Chúc cụ may mắn hơn lần nữa!

redTop

Xe điện
Báo cáo là em đọc cả tiếng mới hết Thớt. Và có thêm câu hỏi nữa mong các cụ mợ quân tâm : tình huống tương tự, giao nhau cùng cấp, không vòng xuyến, không đèn tín hiệu, 3,4 hướng đều đến vạch cùng lúc thì ông nào được ưu tiên?
Em giả như cái ngã 3 bé tí, cụ bên trái vào rồi có phải đứng đợi không? Nhường ở chỗ chưa vào giao lộ thì phải nhường cụ vào rồi, còn thì khi đã cùng nhau vào rồi thì lại nhường cụ nào bên phải. Giả như cụ bên trái không nhìn thấy cụ cam trước khi vào giao lộ thì cụ ấy vào thôi. Mà cụ ấy vào rồi mới thấy thì... Trong trường hợp này có thể dừng, tránh được va trạm. Nhưng nếu cái ngã 3 bé tí thì chắc có dừng được không? Cụ cam đi như "sân kho hợp tác xã" vậy thì bố thằng nào né được cụ.
Nói chung, ý kiến của em là: thằng nào trẻ trâu đến đâu thì vào trước vẫn có quyền được ưu tiên. 2 thằng trẻ trâu tăng ga để vào trước ắt có thằng khó mà phanh kịp. Còn thì như cụ cam, trời mưa nữa đấy cụ nhá. Chúc cụ may mắn hơn lần nữa!
Cụ phải ví dụ 4 hướng. Chứ 3 hướng (kiểu chữ T) thì sẽ có thằng được ưu tiên hơn.
Cả bốn hướng cùng đễn ngã tư cùng lúc thì ai cũng được nhường và cũng phải nhường. Khi đó thằng nào không chịu nhường thì đi trước:))

Sei

Xe máy
với tốc độ Cụ chủ này thì nếu là em sẽ rà thắng và cho nó qua trước. Còn trường hợp này thì có lẽ Cụ chủ sai rồi, vì cam nó đã qua gần hết làn đường rồi

Meok0ol

Đi bộ
Chó qua đườngUOTE="redTop, post: 31683867, member: 431489"]Tòa hỏi và khẳng định không đúng. Xe bên trái khi đến gần ngã tư có nhìn thấy xe bên phải không? Chắc là không vì xe bên còn chưa đến gần ngã tư thì làm sao nhìn thấy được.
Tòa hỏi xe bên phải. Khi đên ngã tư (xe chạm vạch dừng) anh có nhìn thấy xe bên trái đã đi vào ngã tư không?
Trả lời:
- Không thì lý giải tại sao cam thấy
- Có thì sao thấy có xe đã vào trước rồi còn đi, còn đâm.

"đi qua ngã tư ko đèn" không phải là "đứng chờ xe bên phải" mà giảm tốc tộ để quan sát, nhìn thấy bên phải thì nhường. Chứ chờ như cụ thì cụ chờ đến khi nào. Tây nó không chờ kiểu VN là vừa chờ vừa nhích đâu cụ. Chờ thì phải chờ khi chưa vào còn đã vào rồi thì đi qua cho nhanh đừng chờ nữa không lại giống kiểu chó qua đường.

PS ảnh cắt từ clip thấy rõ xe phải chưa đến nga tư thì xe trái đã vào rồi[/QUOTE]
Qua d

duongzoi

Xe máy
Theo clip thì cụ cũng không có tý giảm tốc nào, theo kinh nghiệm của em, bất kể đến đoạn giao nhau, là chân em nó tự động qua bàn đạp phanh :| thì trường hợp này vẫn cứu được, còn theo luật thì xe trong giao lộ được ưu tiên => cụ có cam bị sai

beelee84

Xe đạp
Mông lung... Hoang mang... Mỗi ng 1 ý
===> 2 tháng qua rồi cụ Chủ cho hỏi kq bên GT họ đưa kết luận ra sao?
Bên đúng họ căn cứ vào cái gì!
Ở đây e hỏi là bằng văn bản pháp luật nha chứ ko phải suy luận và tư tưởng ảo ảnh!
Quê e qua đường kiểu này nhiều lắm mặc dù luật e cũng có nắm tí nhưng chưa đủ để kết luận :(

quangsot

Xe lăn
Chắc cụ chủ dàn xếp xong rồi nên không thấy ý kiến.

senhong

Xe tăng
Em thấy đường có biển bên phải lúc xe có cam vào ngã tư( nhưng ko nhìn được)
Bỏ qua chuyện biển coi như ko có,
Nếu luật ơn Việt Nam! Mình thì xe có cam sai ,vì trước khi vào ngã tư có vạch dành cho người đi bộ,xe phải giảm tốc độ,với lại xe không có cam vào ngã tư trước,xe có cam không giảm tốc mà lại vào ngã tư sau.
Còn luật Tây ( coi như ko nhìn thấy biển,đèn) thì xe có cam đúng,luật Tây nếu ko có biển,đèn, thì phải nhường bên phải khi đến chỗ giao nhau.
( vậy đã có cụ nói chỉ cần nhìn bên phải qua chỗ giao nhau là cũng dựa trên luật,hoàn toàn có cơ sở)