[Camera] Túi khí nổ, ai sai ai đúng nhờ

anhtho

Xe ngựa
Quy tắc giao thông của New Zealand có khác biệt một số điểm so với nơi khác. Điểm đặc biệt là họ đi theo luật tay trái.
Do mỗi nước luật giao thông có sự khác biệt/thêm/bớt ở 1 số điểm nên ta chỉ tham khảo để góp ý xây dựng luật hoặc để thuê xe tự lái bên đó.
Luật bên trái thì đảo lại: nhường đường cho xe từ bên trái khi qua ngã tư đồng cấp và ko có đèn. Còn bản chất của việc nhường đường là giống nhau: người phải nhường sẽ phanh hoặc giảm tốc để người được nhường cứ việc đi tự nhiên mà không phải phanh hoặc đánh lái.

Mời các cụ xem một đoạn clip em quay ở Mã lai. Chỗ này là ngã 3 không đèn giao thông, không xxx.
Malai họ đi theo kiểu Anh, như vậy xe rẽ phải sẽ cắt làn xe đối diện, bởi vậy họ luôn nhường xe đi thẳng. Chỗ này mà đi kiểu VN thì một là tắc tị, hai là tai nạn suốt vì kiểu cướp ngã tư, khoảng trống.

redTop

Xe điện
Luật bên trái thì đảo lại: nhường đường cho xe từ bên trái khi qua ngã tư đồng cấp và ko có đèn. Còn bản chất của việc nhường đường là giống nhau: người phải nhường sẽ phanh hoặc giảm tốc để người được nhường cứ việc đi tự nhiên mà không phải phanh hoặc đánh lái.

Mời các cụ xem một đoạn clip em quay ở Mã lai. Chỗ này là ngã 3 không đèn giao thông, không xxx.
Malai họ đi theo kiểu Anh, như vậy xe rẽ phải sẽ cắt làn xe đối diện, bởi vậy họ luôn nhường xe đi thẳng. Chỗ này mà đi kiểu VN thì một là tắc tị, hai là tai nạn suốt vì kiểu cướp ngã tư, khoảng trống.

Clip này vẫn có nhưng hành vi "đẹp" như VN:
- Bon chen sang làn khác
- Đến nới giao nhau tăng tốc hoặc không giảm tốc để đè
- Thằng phải nhường cũng chỉ nhịn được một lúc rồi cũng đè lại để qua

anhtho

Xe ngựa
Clip này vẫn có nhưng hành vi "đẹp" như VN:
- Bon chen sang làn khác
- Đến nới giao nhau tăng tốc hoặc không giảm tốc để đè
- Thằng phải nhường cũng chỉ nhịn được một lúc rồi cũng đè lại để qua
Mã lai thì thế là ổn rồi cụ. Còn ở đâu chả có người thế này, thế kia, vấn đề là tỷ lệ đó quá thấp.
Nhìn dòng xe cộ dừng chờ xe đi qua mới rẽ mà thèm. Các cụ lưu ý chỗ ngã 3 này là không hề có đèn GT. Em thấy ấn tượng mới quay lại.

nttrung2610

Xe tải
Ko chịu nhường nhau nên mới nên nỗi. Cả 2 ông đều sai @@

redTop

Xe điện
Mã lai thì thế là ổn rồi cụ. Còn ở đâu chả có người thế này, thế kia, vấn đề là tỷ lệ đó quá thấp.
Nhìn dòng xe cộ dừng chờ xe đi qua mới rẽ mà thèm. Các cụ lưu ý chỗ ngã 3 này là không hề có đèn GT. Em thấy ấn tượng mới quay lại.
Em thấy có một nguyên tắc rất đẹp mà VN không thấy tuyên tuyền đó là không đi vào nơi giao nhau khi không chắc có thể qua được nơi giao nhau đó.
VN thì toàn cố bám mít ông đi trước để không phải nhường ai

cpt_n3m0

Xe đạp
Em thấy có một nguyên tắc rất đẹp mà VN không thấy tuyên tuyền đó là không đi vào nơi giao nhau khi không chắc có thể qua được nơi giao nhau đó.
Chuẩn ạ. Nếu thực hiện đuợc điều này em nghĩ phải giảm được 50% tắc đường. Nhưng mà đến cái đèn vàng còn cố vượt thì hi vọng gì :(

anhtho

Xe ngựa
À, trường hợp xe chật như nêm thì đôi khi phải vậy. Lúc đông như thế thì hầu như không có húc nhau vì tốc độ quá chậm.

cpt_n3m0

Xe đạp

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nhớ khi đi học lái, cũng dừng 1 chỗ kiểu thế này.
Hỏi giáo: Thế này thì mai tau mới sang đường được à?
Giáo trợn mắt: Vậy, tau và mài đợi đến ngày mai, hiển nhiên.

cpt_n3m0

Xe đạp
Sao cụ VW Golf bị xì hơi lốp thế ạ? :))

anhtho

Xe ngựa
Chỉ một câu chuyện nhỏ của cụ cũng thấy sự nghiêm khắc của giáo viên hướng dẫn.
Em biết có ông bạn thi bằng lái bên bển, ba, bốn bận mới qua, rất vất vả. Ví như từ ngõ nhỏ ra đường lớn, họ có cái biển STOP, đáng nhẽ phải dừng và ngó nghiêng 2 bên an toàn xong mới đi tiếp. Ông bạn thấy ko có xe nên ko hề giảm tốc mà hoà vào đường lớn luôn --> trượt.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Em biết có ông bạn thi bằng lái bên bển, ba, bốn bận mới qua, rất vất vả. Ví như từ ngõ nhỏ ra đường lớn, họ có cái biển STOP, đáng nhẽ phải dừng và ngó nghiêng 2 bên an toàn xong mới đi tiếp. Ông bạn thấy ko có xe nên ko hề giảm tốc mà hoà vào đường lớn luôn --> trượt.
Hãy công bằng một chút với dân ta:
Dân ở bển họ có ý thức hơn ta thật, nhưng ko hơn nhiều đến mức như trên video thể hiện.
Mà là họ hành pháp tốt, công bằng và minh bạch.
Nên Lái xe sợ, không dám mắc lỗi bừa bãi.

Bác cứ thử vượt bừa xem, rất dễ tai nạn - hoặc bị phạt nguội.
Mà đã tai nạn => rất dễ mình bị quy kết có lỗi.
Khi đó, hậu quả là một đống tiền: Tự sửa xe, tăng phí Bảo hiểm dân sự ....

Thế thôi ạ.

anhtho

Xe ngựa
Hãy công bằng một chút với dân ta:
Dân ở bển họ có ý thức hơn ta thật, nhưng ko hơn nhiều đến mức như trên video thể hiện.
Mà là họ hành pháp tốt, công bằng và minh bạch.
Nên Lái xe sợ, không dám mắc lỗi bừa bãi.

Bác cứ thử vượt bừa xem, rất dễ tai nạn - hoặc bị phạt nguội.
Mà đã tai nạn => rất dễ mình bị quy kết có lỗi.
Khi đó, hậu quả là một đống tiền: Tự sửa xe, tăng phí Bảo hiểm dân sự ....

Thế thôi ạ.
Em có gì không công bằng đâu ?
Vấn đề là bản thân đại đa số lái xe hiểu sai vấn đề nhường đường, từ khi còn trong trường đào tạo thì làm sao mà nó ấn vào đầu được. Chỉ khi có tai nạn xẩy ra thì mới tìm đến luật. Lúc đó thì việc đã rồi.
Với lại, giao thông ở ta từ trước vốn chậm, nên nếu có va chạm thì cũng phủi mít hoặc móp mép tí chứ ko như bọn khoai tây :)).
Clip trên là ở Mã lai, mà Mã lai thì chưa bằng Sing và theo em thì cũng chưa bằng châu Âu.

cpt_n3m0

Xe đạp
Thằng bạn em thì kể nó thi đến chỗ quay đầu thấy chiều bên kia xa cỡ hơn trăm mét có chú xe máy đang phi lại, nghĩ đủ khoảng cách nên quay phát, ai dè chú xe máy vẫn phải phanh giảm tốc, nhẹ thôi nhưng ... tạch.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Em có gì không công bằng đâu ?
Vấn đề là bản thân đại đa số lái xe hiểu sai vấn đề nhường đường, từ khi còn trong trường đào tạo thì làm sao mà nó ấn vào đầu được. Chỉ khi có tai nạn xẩy ra thì mới tìm đến luật. Lúc đó thì việc đã rồi.
Với lại, giao thông ở ta từ trước vốn chậm, nên nếu có va chạm thì cũng phủi mít hoặc móp mép tí chứ ko như bọn khoai tây :)).
Clip trên là ở Mã lai, mà Mã lai thì chưa bằng Sing và theo em thì cũng chưa bằng châu Âu.
Nhiều bác cho dân tây lông cứ như người trời, với cách hành xử trên đường của họ; và so sánh với dân ta.
Ý tôi về sự công bằng là ở đấy.

Cái clip trên đúng là chưa bằng EU.

Còn va chạm ở bển, trong City, thì cũng như ta thôi bác ạ, tức là tương đối nhẹ.
Trên Highway mới khiếp.

anhtho

Xe ngựa
Nhiều bác cho dân tây lông cứ như người trời, với cách hành xử trên đường của họ; và so sánh với dân ta.
Ý tôi về sự công bằng là ở đấy.

Cái clip trên đúng là chưa bằng EU.

Còn va chạm ở bển, trong City, thì cũng như ta thôi bác ạ, tức là tương đối nhẹ.
Trên Highway mới khiếp.
Đó là ngày xưa thôi. Giờ ta cũng nhiều đường cao tốc rồi, xe cộ cũng nhiều rồi, đi tốc độ cao hơn rồi, có thể chưa bằng tây nhưng cũng trăm hơn trăm ngót. Vậy luật giao thông (những thứ cơ bản nhất) là áp dụng chung cho toàn thế giới chứ đâu chỉ mình tây lông.
Ví như ở ta vẫn có ông trên đại lộ Thăng long, đi từ đường nhánh, cứ từ từ sang tận làn sát trái làm mấy xe phải phanh dúi. Bọn tây nó coi những người đi như thế như kiểu bị đao.

superdrives

Xe điện
Em thấy hình như cả 2 xe đầu vừa ngủ vừa lái xe => xe nào đâm xe ấy sai!

IFun

Xe hơi
Vậy theo hai cụ thì nên bỏ mẹ luật giao thông đi , thằng nào mạnh thằng đó đi , cần gì luật nhường tay phải khi giao cắt không có biển hoặc đèn tín hiệu . Suy nghĩ như hai cụ thì sang châu Âu có mà bỏ xác khỏi về quê hương luôn . Đã là nhường thì không được làm ảnh hưởng đến xe được nhường dù có đến nơi giao nhau trước vài giây mà cảm thấy không gây ảnh hưởng đến xe được nhường thì mình đi qua , còn cảm thấy ảnh hưởng thì nên dừng lại nhường .
Quy tắc ưu tiên theo cụ dẫn nó chỉ đúng khi cả 2 xe chưa vào giao lộ, chỗ này là giao cắt đồng mức không có vòng xuyến, phải nhường đường cho người đi từ bên phải tới. Nhưng trong trường hợp này, cụ bị đâm đã ở trong giao lộ trước, thậm chí còn sắp qua giao lộ rồi nên cụ ấy không những được ưu tiên mà còn có "nghĩa vụ" phải nhanh chóng qua giao lộ nhé. Tuy nhiên, đi thì nên nhường nhịn, áp dụng luật không thể máy móc, qua giao lộ cùng cấp, không có đèn tín hiệu giao thông mà cứ dừng lại ngó trước ngó sau xem khi nào đến lượt mình ưu tiên mới đi thì chỉ khi nào không còn xe nào qua lại nữa mới đi được.
P/s: Trong bài thi sa hình, tất cả các trường hợp đều là các xe đang ở trước vạch dừng chuẩn bị vào giao lộ.