[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

Long kts

Xe buýt
Cháu tưởng trao đổi trên quán thôi chứ ib lại phải hỏi nhiều, cháu ngại lắm. Thanks cụ nhé.
Oh, cụ đừng ngại! Nhiều việc phải trao đổi, ít nhất để nhận diện, luận đoán! Cháu chưa được gặp nhưng đã từng trao đổi với cụ chủ, rất nhiều bổ ích, hữu dụng…! Cụ chủ cẩn thận, nghiên cứu “theo hướng” khoa học, rất tốt!
Thực sự tử vi nói riêng, khoa học tâm linh nói chung là một lĩnh vực rất tốt, chỉ là mình hữu duyên gặp được người tốt hay không!
Nhiều cụ không tin, thậm chí bỉ bôi Tử vi…, rất không nên!

RongPhuongBac

Xe điện
Oh, cụ đừng ngại! Nhiều việc phải trao đổi, ít nhất để nhận diện, luận đoán! Cháu chưa được gặp nhưng đã từng trao đổi với cụ chủ, rất nhiều bổ ích, hữu dụng…! Cụ chủ cẩn thận, nghiên cứu “theo hướng” khoa học, rất tốt!
Thực sự tử vi nói riêng, khoa học tâm linh nói chung là một lĩnh vực rất tốt, chỉ là mình hữu duyên gặp được người tốt hay không!
Nhiều cụ không tin, thậm chí bỉ bôi Tử vi…, rất không nên!
Đấy mới chỉ nói riêng về tử vi thôi. Chưa kể những môn như bát tự dụng thần, rồi kinh dịch quẻ bói...Nhiều thứ không giải thích được thì mới bảo là mê tín mới bỉ bôi đó cụ.

firstfriend

Xe tải
Cụ tự đi tìm đi , hay phết đấy - hẹn cụ dăm năm nữa ta gặp nhau trao đổi . Mà tôi nói thật nếu nửa tin nửa ngờ thì không nên tìm hiểu . Tâm mình không tin thì mình sẽ không tìm thấy gì đâu
Mắt con người nhìn không xuyên qua nổi tờ giấy, nếu dí tờ giấy đến trước mắt người thì họ vẫn không thấy gì sau cái tờ giấy đó.

Phương pháp tư duy biện chứng là phương pháp dùng để nhận thức đối tượng có mối liên quan với nhau, chúng ảnh hưởng và ràng buộc với nhau. Theo phương pháp này, khi nhận thức đối tượng ở trạng thái biến đổi và chúng phải nằm trong khuynh hướng phát triển. Đây là quá trình thay đổi về chất của các sự vật, hiện tượng.

Tuy nhiên nhược điểm của khoa tử vi chính là xem xét đối tượng trong trạng thái tĩnh, ban đầu một lá số tử vi được lập sẽ gần như ấn định cuộc đời cua một con người.

Sau này, bên tử vi thay đổi lại họ xem xét lá số của con người theo chu trình 1-2-3 năm một lần. Tức là họ bắt đầu chấp nhận một điều các kết luận liên quan đến đời sống của một con người nó cũng phải biến đổi theo thời gian.

Tuy nhiên, Vì không xây dựng dựa trên một quy luật vận động khách quan. Phần lớn tử vi được coi là một dạng mê tín dị đoan :D.

Đấy là chủ nghĩa duy vật biện chứng kết luận như vậy.

Vấn đề là chúng ta không phủ nhận nó, mà phải nhìn nhận nó theo một phương pháp khoa học hơn. Và phải nhớ là không phủ nhận nhưng nhìn nhận lại theo phương pháp tư duy biện chứng duy vật

Chỉnh sửa cuối:

firstfriend

Xe tải
Muốn chứng minh Môn tử vi không phải là mê tín dị đoan, là một môn khoa học thì phải chỉ ra là nó được xây dựng dựa trên một quy luật vận động khách quan nào.
Đó là điểm quan trọng nhất, nếu các bác không làm nổi việc đó thì tức là các bác đang phủ nhận toàn bộ nền triết học duy vật biện chứng của Mác và Ăngghen.

Tóm tắt quan điểm của 2 cụ râu dài về phép biện chứng duy vật đây ak: Hai ông cho rằng phép biện chứng là quy luật vận động của thế giới khách quan chứ không phải chỉ là sự vận động của tư tưởng.

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Muốn chứng minh Môn tử vi không phải là mê tín dị đoan, là một môn khoa học thì phải chỉ ra là nó được xây dựng dựa trên một quy luật vận động khách quan nào. Đó là điểm quan trọng nhất
Chỉ được còn nói làm gì cụ, như em hiểu (tạm hiểu) nó chỉ là 1 phần rò rỉ hoặc 1 chương của lí thuyết khác lớn hơn nhiều chuyên nghiên cứu về con người, vì nó có tính âm dương rất quan trọng, trùng với 1 số bộ môn huyền học khác.
Và vì suy ngược ra thì thấy 2 ông sát cung giờ nhau, theo lá số mà dò ra thì tính cách khác nhau khá nhiều luôn. Như vậy có thể thấy 1 ông vừa đẻ ra (mà chưa rõ đẻ ra là dùng cái gì xác định 1 cách khoa học mà chính xác tới cứ tạm gọi là 5s, chứ còn 15 phút thì không bàn rồi) mà rơi vào 5 phút trước thì tính khác mà 5 phút sau thì tính cách và cuộc đời khác khá nhiều, trong khi các điều kiện gốc thì như nhau, khác nhau mỗi 5 10 phút cùng trong giường bệnh viện. Rõ ràng đây là sơ suất để "bọn người" chúng ta phát hiện ra có 1 "bọn khác" đang số hóa chúng ta theo từng phom giờ và quy nạp vào nhóm này nhóm kia, còn dùng cho mục đích gì thì chưa rõ.

firstfriend

Xe tải
Chỉ được còn nói làm gì cụ, như em hiểu (tạm hiểu) nó chỉ là 1 phần rò rỉ hoặc 1 chương của lí thuyết khác lớn hơn nhiều chuyên nghiên cứu về con người, vì nó có tính âm dương rất quan trọng, trùng với 1 số bộ môn huyền học khác.
Và vì suy ngược ra thì thấy 2 ông sát cung giờ nhau, theo lá số mà dò ra thì tính cách khác nhau khá nhiều luôn. Như vậy có thể thấy 1 ông vừa đẻ ra (mà chưa rõ đẻ ra là dùng cái gì xác định 1 cách khoa học mà chính xác tới cứ tạm gọi là 5s, chứ còn 15 phút thì không bàn rồi) mà rơi vào 5 phút trước thì tính khác mà 5 phút sau thì tính cách và cuộc đời khác khá nhiều, trong khi các điều kiện gốc thì như nhau, khác nhau mỗi 5 10 phút cùng trong giường bệnh viện. Rõ ràng đây là sơ suất để "bọn người" chúng ta phát hiện ra có 1 "bọn khác" đang số hóa chúng ta theo từng phom giờ và quy nạp vào nhóm này nhóm kia, còn dùng cho mục đích gì thì chưa rõ.
Em không có ý định phủ nhận nó, mà muốn bổ sung cái nhin khác từ góc độ của một nhóm người có cách tư duy khác thôi bác

Long kts

Xe buýt
Đấy mới chỉ nói riêng về tử vi thôi. Chưa kể những môn như bát tự dụng thần, rồi kinh dịch quẻ bói...Nhiều thứ không giải thích được thì mới bảo là mê tín mới bỉ bôi đó cụ.
Cũng khổ là với nhiều người ranh giới giữa “khoa học tâm linh” với mê tín đoan cũng khó, không minh định, lại thêm cái duyên gặp người này người khác, điều này điều khác… thành ra có người tin, có người thành kiến. Nhưng nhất định không nên bỉ bôi, ít nhất không tin thì bỏ qua!

Phuongntk

Xe tải
Tử vi không biết có đúng không nhưng mấy năm đầu xuân em đi chùa bốc quẻ toàn sai thôi á

datinh

Xe container
Em không có ý định phủ nhận nó, mà muốn bổ sung cái nhin khác từ góc độ của một nhóm người có cách tư duy khác thôi bác
nó kiểu dạng cơ sở dữ liệu ở mức sơ khai thôi. nghĩ nhiều đâm rối ren bác ơi.
có thuyết cho rằng môn này chỉ xài trong cung đình. mục đích là để tuyển chọn " cán bộ "... sau này do loạn lạc thì bị leak ra ngoài dân 8-x . nên độ chính xác cũng giảm đi.
truyền thuyết thì người tàu chỉ công nhận cụ Trạng Trình và cụ Bảng Đôn là 2 vị người nước Nam hiểu tinh hoa của tv.
về cận đại , trong hàng ngũ quan chức ta có cụ gs Trần Quốc Vượng được đánh giá là thạo tv. tiếc là cụ ấy mất năm 2005 gì đó.

Mansion.68

Xe tải
Cụ Lah, cụ LiKaShing , cụ 6c333c , cụ hp78 cho em hỏi chút ạ.
Có những sự việc, những địa điểm khi gặp lần đầu. Nhưng cảm giác rất quen thuộc. Như đã từng ở, hoặc từng xảy ra.
Nhiều khi cảm giác nó mơ hồ là mình đã đến đây.
Lý giải như thế nào cho đúng ạ. :-?

Joker2k

Xe buýt
Để phân định đâu là ranh giới giữa mê tín và tư duy biện chứng duy vật một cách khoa học thì phải chứng minh được rằng cái môn Tử vi nó phải dựa vào 1-2 quy luật khách quan của tự nhiên, xã hội, tâm lý học con người..... ví dụ thế

Mà không thì nó là sự mê tín.
Vậy quy luật vận động khách quan của môn tử vi là gì ak?
Adi đà phật, vặn vẹo như cụ thì không ai muốn hầu chuyện đâu ạ.

Joker2k

Xe buýt
Có những sự việc, những địa điểm khi gặp lần đầu. Nhưng cảm giác rất quen thuộc. Như đã từng ở, hoặc từng xảy ra.
Em cũng bị cảm giác đúng ntn, hẳn là lần đầu mà cứ mơ hồ trong đầu lặp lại một việc đã diễn ra trong quá khứ, nhiều lúc e thấy sợ vì cái hình ảnh đó.

6c333c

[Tịch thu bằng lái]
TV là môn ứng dụng tương đối không phải tuyệt đối . Nếu tư duy tuyệt đối phân cực không lĩnh hội được lý thuyết cũng như ứng dụng tv. Bởi nếu ứng dụng tuyệt đối thì máy móc sẽ làm việc tốt hơn não người . Nhưng chân lý thực tiễn lại khác xa với lý thuyết máy móc ở chỗ nó luôn chuyển động nên tư duy " máy móc " là không phù hợp . Lý giải thực tế là nhiêuf cụ rất giỏi học thuộc lý thuyết trong trương học nhưng ra thực tế lại không áp dụng được . Kết quả là cứ chìm dần trong hào quang quá khứ, đụng làm là thất bại rồi bất mãn chọc ngoáy thiên hạ . Triết học tổng thể là cân bằng giữa lý thuyết và thực hành. Cực đoan là hỏng . Nghĩ nói làm phải liền mạch với nhau . Nghĩ đã sai thì nói chắc không đúng, nói không đúng thì làm chắc chắn phêu . Nhiều lúc làm việc không thể tin hết vào người cung cấp giờ ngày sinh được , vì ông cũng chỉ là đối tượng được đẻ ra , được nghe lại thông tin dữ kiện ban đầu từ người khác . Cần phải xác minh bằng kỹ thuật đặc thù . Không thể cứ tin bà mẹ , hay cô hộ lý nói là sinh giờ này và áp dữ liệu theo rồi kết quả lôgic sau đó sai hết lại bất mãn với công cụ . Nên khách quan trong nhìn nhận và chủ quan trong việc định vị dữ liệu . Sau đó linh hoạt định hình bản dữ kiện tổng thể để sau đó phân tích, tổng hợp, so sánh, đánh giá, ứng dụng rồi tương tác với đối tượng một cách nghiêm túc để xác nhận khối dữ kiện . Cuối cùng mới áp dụng để phân tích để đưa ra dự báo ở thì tương lai .

Người làm việc tốt là người tổng hợp và đưa tất cả các dữ kiện đầu vào chuẩn sau đó mới phân tích sẽ ít sai số . Công cụ đã tồn tại và hoàn thiện trên mội thời gian rất dài . Nó không sai mà chỉ có người học , nghiên cứu và ứng dụng nó kém thôi . Mình kém thì mình phải xem lại con đường, cách thức tư duy , áp dụng , xác định được như vậy mới tiến bộ được .

Chỉnh sửa cuối:

6c333c

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng bị cảm giác đúng ntn, hẳn là lần đầu mà cứ mơ hồ trong đầu lặp lại một việc đã diễn ra trong quá khứ, nhiều lúc e thấy sợ vì cái hình ảnh đó.
Đó là hiện tượng deja vu cụ ạ .

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân em giải thích là không gian không chỉ có 3 chiều.

RongPhuongBac

Xe điện
nó kiểu dạng cơ sở dữ liệu ở mức sơ khai thôi. nghĩ nhiều đâm rối ren bác ơi.
có thuyết cho rằng môn này chỉ xài trong cung đình. mục đích là để tuyển chọn " cán bộ "... sau này do loạn lạc thì bị leak ra ngoài dân 8-x . nên độ chính xác cũng giảm đi.
truyền thuyết thì người tàu chỉ công nhận cụ Trạng Trình và cụ Bảng Đôn là 2 vị người nước Nam hiểu tinh hoa của tv.
về cận đại , trong hàng ngũ quan chức ta có cụ gs Trần Quốc Vượng được đánh giá là thạo tv. tiếc là cụ ấy mất năm 2005 gì đó.
Cụ quên Ông Cụ sinh ngày 19-05 cũng là người thạo cả tử vi lẫn nhân tướng à :D