[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Đó là các điều kiện khác bên ngoài Tử vi lập thành, như em đã từng nói về các điều kiện Hậu thiên đó.
Còn xét vĩ tuyến, tức là xét phương hướng trên và dưới, lại là các tham số tính toán của vài học thuật khác chứ không thuộc nhóm học thuật về Nhân mệnh.
Những cái bác nói có ở Tử vi à? Sao em không nhìn thấy chữ nào nhỉ.

hp78

Xe điện
Những cái bác nói có ở Tử vi à? Sao em không nhìn thấy chữ nào nhỉ.
Nếu đọc tử vi mà không tham chiếu từ các môn khác như tử bình hay phong thuỷ thì khá nhiều mâu thuẫn ạ. Như trên lá số chia ra 4 phương Đông Tây Nam Bắc tương ứng với Chấn Đoài Khảm Ly, nếu dành cho bát tự hay phong thuỷ thì hợp hơn. Hay khởi đại hạn 10 năm từ 2,3,4,5,6 tương ứng với ngũ hành, cách khởi tạo hạn chế này thường dẫn đến dự đoán sai lệch về thời điểm vận tốt hay xấu. Hoặc như tiểu hạn 1 năm tương ứng với 12 cung, ví dụ năm Tân Sửu tiểu hạn ở Sửu, vậy năm Quý Sửu, Ất Sửu cũng nhận định như Tân Sửu sao, mặc dù Trung Đài các phái cố nhồi Can vào tử vi để luận đoán nhưng em thấy chẳng đi đến đâu cả.

levisngoc

Xe tải
Phụ Bật ngộ Thái âm nhàn
Nguyện làm bà đỡ cho đàn sơ sinh!

Cụ tìm người biết câu đó thì cháu sinh ngon lành ngay.
Thế còn cụ thế kia, vợ thế kia, cu con này bướng lỳ lắm nhé, không chịu đứng thứ 2 đâu. :D

(Em chém gió cho xôm thôi).
Như là điềm báo, hqua 2 vợ chồng e còn hỏi cô em test covid để 1/9 lên HN nhập viện thì 4h sáng nay vợ e đá đít bảo đi đẻ thôi. Trộm vía vợ e k đau đớn gì và giờ vẫn đang ngồi chờ đến cơn chuyển dạ

HuyArt

Xe lăn
Trời ơi. Cụ có biết sao Phi Liêm viết chữ là gì không mà dịch thế. Thảo nào tử vi VN có lắm sự tam sao thất bản như vậy.
Em đã nói dịch Word by Word theo cách em hiểu mà lị, nếu cần chính xác tra gg chắc sẽ ra
tiếng Hán đa nghĩa, mà em mù chữ Hán cụ ạ, không thành thạo phồn thể hay giản thể như cụ.
Em chỉ thắc mắc, cụ thành thạo chữ Hán mà lại cho rằng các tên sao của TV chỉ là tên gọi, không thể hiện đặc tính của sao.
Sao trong TV chỉ không hoàn toàn trùng với sao trong thiên văn thôi

3005

Xe tăng
Em đã nói dịch Word by Word theo cách em hiểu mà lị, nếu cần chính xác tra gg chắc sẽ ra
tiếng Hán đa nghĩa, mà em mù chữ Hán cụ ạ, không thành thạo phồn thể hay giản thể như cụ.
Em chỉ thắc mắc, cụ thành thạo chữ Hán mà lại cho rằng các tên sao của TV chỉ là tên gọi, không thể hiện đặc tính của sao.
Sao trong TV chỉ không hoàn toàn trùng với sao trong thiên văn thôi
Cụ không biết chữ Hán nên tên sao cụ đọc sai nghĩa hoàn toàn. Vậy cụ căn cứ đâu nói nhìn tên sao ra ý nghĩa? Tên sao hiểu sai nghĩa thì thà cụ dùng ký hiệu abc còn đỡ nhầm. Tên sao là dành cho những người đọc được chữ.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đọc tử vi mà không tham chiếu từ các môn khác như tử bình hay phong thuỷ thì khá nhiều mâu thuẫn ạ. Như trên lá số chia ra 4 phương Đông Tây Nam Bắc tương ứng với Chấn Đoài Khảm Ly, nếu dành cho bát tự hay phong thuỷ thì hợp hơn. Hay khởi đại hạn 10 năm từ 2,3,4,5,6 tương ứng với ngũ hành, cách khởi tạo hạn chế này thường dẫn đến dự đoán sai lệch về thời điểm vận tốt hay xấu. Hoặc như tiểu hạn 1 năm tương ứng với 12 cung, ví dụ năm Tân Sửu tiểu hạn ở Sửu, vậy năm Quý Sửu, Ất Sửu cũng nhận định như Tân Sửu sao, mặc dù Trung Đài các phái cố nhồi Can vào tử vi để luận đoán nhưng em thấy chẳng đi đến đâu cả.
Vâng, em đang lần mò xem tử vi nó có phải là phần nào đó của một lí thuyết tổng thể không. Chứ cứ đọc A lại bảo phải tham chiếu B C mới đúng và đủ thì nghe có vẻ ... tam sao thất bản thật.

HuyArt

Xe lăn
Cụ không biết chữ Hán nên tên sao cụ đọc sai nghĩa hoàn toàn. Vậy cụ căn cứ đâu nói nhìn tên sao ra ý nghĩa? Tên sao hiểu sai nghĩa thì thà cụ dùng ký hiệu abc còn đỡ nhầm. Tên sao là dành cho những người đọc được chữ.
Em học thuộc lòng, như cách học sinh lớp 1 thôi cụ :D

hp78

Xe điện
Vâng, em đang lần mò xem tử vi nó có phải là phần nào đó của một lí thuyết tổng thể không. Chứ cứ đọc A lại bảo phải tham chiếu B C mới đúng và đủ thì nghe có vẻ ... tam sao thất bản thật.
Nếu dùng từ tham chiếu e rằng không chính xác ạ, 2 môn tử vi, bát tự luôn bổ trợ nhau, nếu thêm phong thủy thì góc nhìn sẽ rộng hơn ạ.

trauxanh

Xe lăn
Phi liêm, rảnh chém Phi liêm :D
Phi liêm là thằng bố láo cậy lực.
Nó chính là Liêm sát trong tuế, còn là Đại sát và Lực sỹ, cậy khỏe gây hung tàn ác sát, nó nghịch. Ở năm (tuế) nó tên là Phi liêm, ở tháng (nguyệt) lại tên là Đại sát, tên nó biến đổi để nó không bị loạn. Ờ mà tại các năm Tí Sửu Dần Ngọ Mùi Thân thì nó còn tên là Bạch hổ, các năm Mão Thìn Tỵ Dậu Tuất Hợi nó lại là Tang môn. Thằng này lươn thật! :D
Nó nghịch hành theo tam hợp ngũ hành.
Thuận thiên ư đức, nghịch thiên ư lực. Phi liêm nghịch trời bội đức, đương nhiên không cát. :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nhân thể các thầy ở đây cho em hỏi lại 1 câu cũ và rất khó giải thích: Vẫn là việc nếu 1 ông này vì sao đó mẹ sinh chậm 5 phút thì cuộc đời khác hẳn (thông qua ngày giờ sinh = lá số biểu hiện). Vậy có phải vật chủ, người mẹ, hay nói rộng ra theo khoa học hiện đại là gien di truyền (trứng + tinh trùng) không có được bao nhiêu tác động (hoặc ít) với 1 cơ thể sống mới tách rời không?

quangthuy2002

Xe buýt
Phi liêm, rảnh chém Phi liêm :D
Phi liêm là thằng bố láo cậy lực.
Nó chính là Liêm sát trong tuế, còn là Đại sát và Lực sỹ, cậy khỏe gây hung tàn ác sát, nó nghịch. Ở năm (tuế) nó tên là Phi liêm, ở tháng (nguyệt) lại tên là Đại sát, tên nó biến đổi để nó không bị loạn. Ờ mà tại các năm Tí Sửu Dần Ngọ Mùi Thân thì nó còn tên là Bạch hổ, các năm Mão Thìn Tỵ Dậu Tuất Hợi nó lại là Tang môn. Thằng này lươn thật! :D
Nó nghịch hành theo tam hợp ngũ hành.
Thuận thiên ư đức, nghịch thiên ư lực. Phi liêm nghịch trời bội đức, đương nhiên không cát. :D
Cụ cho cháu hỏi chút ạ. Cụ bảo phi liêm là "thằng bố láo" :) , vậy cung di mà có phi liêm hoá kị, hoá lộc, thì mình đoán là ra ngoài gặp mấy thằng bố láo, thị phi cụ nhỉ.

trauxanh

Xe lăn
Cụ cho cháu hỏi chút ạ. Cụ bảo phi liêm là "thằng bố láo" :) , vậy cung di mà có phi liêm hoá kị, hoá lộc, thì mình đoán là ra ngoài gặp mấy thằng bố láo, thị phi cụ nhỉ.
Nó có cái lợi, cũng có cái hại. Cái hại thì có thể thị phi khẩu thiệt, có thể thì như còm trước mình nói về các nạn bay phi nhanh sắc bất ngờ…
Thế nhưng nó có hại không, hại thế nào…thì lại dựa vào bao thứ khác mang tính thiện, tính hoá, tính đức, tính quý…can thiệp. Lại còn phụ thuộc Thời Không, tức là không gian nào thời điểm nào phù hợp hay là không phù hợp.
Chứ đâu có chuyện “nó ở đó là cứ thế xảy ra”!
(Như mình đã từng nói về “Bệnh án trên giấy” đó). :D

metalins

Xe tăng
Nhân thể các thầy ở đây cho em hỏi lại 1 câu cũ và rất khó giải thích: Vẫn là việc nếu 1 ông này vì sao đó mẹ sinh chậm 5 phút thì cuộc đời khác hẳn (thông qua ngày giờ sinh = lá số biểu hiện). Vậy có phải vật chủ, người mẹ, hay nói rộng ra theo khoa học hiện đại là gien di truyền (trứng + tinh trùng) không có được bao nhiêu tác động (hoặc ít) với 1 cơ thể sống mới tách rời không?
Em ko phải thầy bà gì nhg thử lý giải theo góc nhìn cá nhân. Về mặt sinh học cha mẹ chỉ đem lại cho con cái về tố chất tinh thần và thể trạng sinh học của ng đó thôi cái này cơ bản là bất biến. Vận mệnh con ng còn phụ thuộc vào ngoại cảnh, hoàn cảnh trải nghiệm, nền tảng tri thức và văn hoá ứng xử của gia đình ng đó là những yếu tố biến động. Tỷ lệ ảnh hưởng giữa 2 yếu tố bất biến và biến động lên số phận 1 ng cũng khác nhau nên khả năng có 2 ng giống hệt về số phận là vô cùng khó kể cả với trường hợp sinh đôi.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em ko phải thầy bà gì nhg thử lý giải theo góc nhìn cá nhân. Về mặt sinh học cha mẹ chỉ đem lại cho con cái về tố chất tinh thần và thể trạng sinh học của ng đó thôi cái này cơ bản là bất biến. Vận mệnh con ng còn phụ thuộc vào ngoại cảnh, hoàn cảnh trải nghiệm, nền tảng tri thức và văn hoá ứng xử của gia đình ng đó là những yếu tố biến động. Tỷ lệ ảnh hưởng giữa 2 yếu tố bất biến và biến động lên số phận 1 ng cũng khác nhau nên khả năng có 2 ng giống hệt về số phận là vô cùng khó kể cả với trường hợp sinh đôi.
Thế thì xem tử vi làm gì ạ :D tử vi em thấy rằng xem ra tính cách con người là quan trọng nhất. Còn vận hạn là cái mà phụ thuộc ngoại cảnh nhiều nhất. Nhưng chết cái nó lại khá đúng với xác minh tính cách mới chết :D
Thường là cứ nhìn thấy lá, mô tả 1 hoài thì tương đối đúng thật, nhân vật thì chưa biết bao giờ.
Chứng tỏ ngày giờ tháng năm sinh có 1 tác động rất ghê gớm,đó là thông qua lí thuyết tử vi thì nhận ra như vậy. Các phương pháp khác thì chưa biết hoặc chưa được ai đó nói cho mà biết.
Và nói như bác thì đúng là gien bố mẹ, không được bao nhiêu nhỉ?

HuyArt

Xe lăn
Em cũng ko phải thầy, rất ghét ai gọi mình là thầy, chỉ yêu và ham Nc tử vi thôi
Em cũng thử lý giải theo cách mình hiểu
Nhiều thầy từ chối xem cho lá số sinh đôi, xem cho lá số sinh mổ. Lá sinh đôi thì nại ra nghiệp tiền kiếp abc, sinh mổ thì cho rằng đã can thiệp vào tự nhiên.
Em suy luận theo phong thủy, miếng đất do mình sở hữu nhưng chưa ở nó ko ảnh hưởng tới mình, căn nhà chưa xây, chưa ở sẽ không tác động đến mình, chứng tỏ trong 3 yếu tố Thiên,Địa,Nhân thì yếu tố Nhân là quan trọng nhất, dù nó mang tính thụ động, dễ bị ảnh hưởng bởi Thiên và Địa.
Đẻ lệch nhau 1 cung giờ, các sao an theo giờ sinh có sự khác biệt, điểm mặt các phụ tinh an theo giờ sinh là Văn xương, Văn khúc, Thai phụ, Phong cáo, Địa không, Địa kiếp,Hỏa tinh, Linh tinh thì có đến 4 sao sát bại tinh. các sao này chỉ là phụ tinh nhưng mức độ ảnh hưởng tác họa của nó là tương đối lớn. Thêm 2 sao an theo giờ sinh và ngày sinh là Ân Quang, Thiên Quý thì 2 sao đại cát tinh này đứng ở đâu sẽ mang đến sự tốt đẹp ở đó. riêng Ân Quang nó còn chấp hết tuần, triệt và chấp luôn cả các b è lũ bại sát tinh luôn.
Còn yếu tố di truyền từ cha mẹ như cụ hỏi, thì trước đây vẫn có câu cốt cha da mẹ(xương cha, da mẹ), hoặc con thừa hưởng trí tuệ của cha,ngoại hình của mẹ nhưng khoa học gần đây chứng minh ngược lại: con cái thừa hưởng đến 70%gói thông tin trí tuệ từ bà mẹ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hp78

Xe điện
Thế thì xem tử vi làm gì ạ :D tử vi em thấy rằng xem ra tính cách con người là quan trọng nhất. Còn vận hạn là cái mà phụ thuộc ngoại cảnh nhiều nhất. Nhưng chết cái nó lại khá đúng với xác minh tính cách mới chết :D
Thường là cứ nhìn thấy lá, mô tả 1 hoài thì tương đối đúng thật, nhân vật thì chưa biết bao giờ.
Chứng tỏ ngày giờ tháng năm sinh có 1 tác động rất ghê gớm,đó là thông qua lí thuyết tử vi thì nhận ra như vậy. Các phương pháp khác thì chưa biết hoặc chưa được ai đó nói cho mà biết.
Và nói như bác thì đúng là gien bố mẹ, không được bao nhiêu nhỉ?
Thường thì tính cách nếu nhìn qua tử vi dễ sai ạ, đặc biết nếu chỉ dựa vào sao thủ mệnh:D

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
Cuốn này thì đặc biệt quá tệ. Vì có những thông tin bịa đặt vô căn cứ, thậm chí bóp méo hoàn toàn Tử Vi. Cụ đừng gọi đó là "Tử Vi Việt" gọi vậy thì xúc phạm nền tử vi Việt Nam mình quá. Ví dụ một thông tin trong sách này:

rất dễ để mọi người kiểm nghiệm là một luận đoán mang tính đánh đề, đánh lô chứ không phải tử vi. Không tin các cụ cứ xem khoảng 20 lá số là thấy tỷ lệ đúng của nó chỉ ngang...đoán mò.
Thật không ngờ tới năm 2021 rồi mà vẫn có người đọc cuốn sách này.
Vậy cụ giới thiệu em quyển nào thì đáng đọc ạ:)) Người tàu có câu đại khái như thế này, nghiên cứu mệnh lý phải biết gạn đục khơi trong, chứ sách viết sao cho rằng vậy thì hỏng ạ:))
Sách thật chân truyền về Tử Vi Đẩu Số thì cần có mấy điều kiện sau:

1. Phần viết về cung có độ dài bằng phần viết về tinh đẩu vậy. Cần biết là cung có trước tinh, và cục đóng vai trò 50% trong định tính và định lượng lá số. Thuật ngữ đầy đủ là "cách cục" chứ không phải là "cách" không. Đáng tiếc là 100% các sách phổ biến trên thị trường chỉ có viết về cách chứ không có cục. Phi tứ hóa chỉ là phần da của cục thôi.

Ví dụ như "cách" Nhật Lệ Trung Thiên sẽ có phân ra:
a. Đắc / thất (Can năm sinh ~~> can của cung Ngọ ~~> nạp âm/cục của cung mệnh). Như sinh năm Giáp, Thái Dương miếu địa tại cung mệnh Canh Ngọ thổ cục, cung quan lộc là Giáp Tuất hỏa cục, cung tài bạch là Bính Dần hỏa cục. Thế của cục như vậy sẽ khác với thế của cục khi sinh năm Ất với cung mệnh mộc cục và quan với tài đều là thổ cục.
b. Cát / hung: phù hợp hay không phù hợp (ba vòng Trường Sinh, Bác Sĩ, Thái Tuế giao hội ra sao; Thiên bàn tương tác với địa bàn và nhân bàn thế nào)
c. Thượng / trung / hạ: vị trí của lục sát và lục cát cùng các tinh đẩu hạng Bính Đinh khác.

Cũng vì vấn đề đắc / thất (anh có nhận được cái cách đẹp đẽ đó không) với cát / hung (cách đẹp đẽ có phù hợp với mệnh của anh không) xếp trên vấn đề thượng / trung / hạ (cách đẹp đẽ đến mức nào) mà lá số của tướng Nguyễn Cao Kỳ thời trước 75 dưới đây

mới bị cao nhân dòng Đông A phê: “Gian nhân, đạo tặc, hiệp đảng, nhất thời đắc chí. Thành nghiệp do Khốc, Hư, ngộ tại Ngọ. Táng gia bại sản, thân bại danh liệt do Khốc, Hư”

Nhiều người học qua Tử Vi Đẩu Số có lẽ thắc mắc:
- tại sao lại nói "Gian nhân, đạo tặc" trong khi có cách Nhật Lệ Trung Thiên (dù bị Triệt)? Lý do chính không phải ở Triệt mà sự hội tụ của 3 vòng qua sao Phục Binh - Thái Tuế - Thai (không phải Tử).
- tại sao lại nói "thành nghiệp do Khốc, Hư ngộ tại Ngọ" trong khi trong lá số Thiên Khốc và Thiên Hư nằm ở cung Tý? Câu trả lời nằm ở cục của cung mệnh - Mộc cục. Cung trước tinh sau cũng ứng ở đây --> thành trước bại sau.
- tại sao "thân bại danh liệt do Khốc, Hư"? Câu trả lời nằm ở sự phối hợp của hai cách Nhật Lệ Trung Thiên (hỏa) và Khốc Hư tý ngọ (thủy).

2. Đề cập đến những lý thuyết và thuật ngữ dưới đây (không có ở các sách hàng chợ như Tử Vi Đẩu Số Tân Biên, Tử Vi Đẩu Số Toàn Thư, Tử Vi Nghiệm Lý, v.v.):
- Chính mệnh, nhiếp mệnh, thừa mệnh, cải mệnh
- Chính cục
- Tứ hóa theo can ngày sinh
- Trường sinh tiên thiên, trường sinh hậu thiên
- Tinh chủ tiên thiên, tinh chủ hậu thiên
- Phá đối hạ cục
- Âm tới cực, dương tới cực
- Tương tác giữa thiên can năm sinh với mùa sinh và cục cung mệnh