[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

quangthuy2002

Xe buýt
Vợ chồng này hay có chuyện không đầu không cuối, có cái chả tính thì nó đến, cái tính kỹ lại không được. Chuyện lớn lớn thì ngay trong 1 chuyện cũng không dễ thông việc từ đầu đến cuối, cứ mở rồi đóng bất ngờ, thành bại không định trước.
Con cái trời cho, tính làm gì hả cụ. Cứ sinh rồi chế, rồi hoá, mà chú trọng hoá!
Ơ, em lại chuyển sang xem bói rồi à, nhỡ bói nhầm thì phải bói bù, có khi còn phải bói đầu nhà ấy chứ. :(
Dạ, cụ nói đúng hết ạ :). Cháu cũng nghĩ tuổi cháu không nên tính toán kỹ ( tại cung quan có Tuần), nên cháu cứ để mọi sự tùy Duyên cụ ạ. Như vừa rồi, lúc cháu không nghĩ mình chuyển chỗ làm, thì lại tự nhiên được chuyển, lại không mất tiền nữa chứ.

hp78

Xe điện
Sách nào đọc được là được, phân biệt được là được, quy luật thống nhất được là được…
Chứ chữ ta hay chữ tàu cũng tràn lan man thư ngụy thư hết! :D
Theo quan điểm của em, sách là chết còn đương số là sống, do vậy đọc vừa đủ và hãy trải nghiệm ạ:D

3005

Xe tăng
Em đọc quyển do cụ Vũ Tài Lục dịch, không biết cụ có biết quyển đấy không ạ:))
Đó là bản dịch chất lượng kém của TVĐSTT. Bản dịch này có rất nhiều sai sót và thêm thắt tùy tiện của dịch giả. Cụ nên tìm đọc các bản dịch mới hơn của TVĐSTT.

3005

Xe tăng
Tử ngữ là ngôn ngữ chết, sinh ngữ là ngôn ngữ sống, dịch thô thế cho nhanh, kekeke
Tiếng Việt và tiếng Bắc Kinh là sinh ngữ, nó có sự thay đổi, du nhập thêm các từ ngữ mới, cả về hình thức(như phồn thể thành giản thể ấy, mặc dù đơn giản hóa đi, nhưng có sự thay đổi).
Hán Việt là tử ngữ, vì nó bị đóng băng, bị "bắt chết" vào 1 định dạng, không làm mới mình, chỉ có các nhà nghiên cứu ngôn ngữ học của TQ và VN may ra đọc hiểu, dân thường ko ai hiểu, đại khái thế
Sao Phi Liêm thì nghĩa nó cũng ko có gì là bí hiểm cả: Phi là không, là nhẹ, Liêm là trong sạch, ngay thẳng
về hình tượng cụ thể trong tử vi, Phi Liêm tượng trưng lông tóc, nếu cung tật nó tượng cho sự viêm nhiễm, mưng mủ
Trời ơi. Cụ có biết sao Phi Liêm viết chữ là gì không mà dịch thế. Thảo nào tử vi VN có lắm sự tam sao thất bản như vậy.

hp78

Xe điện
Đó là bản dịch chất lượng kém của TVĐSTT. Bản dịch này có rất nhiều sai sót và thêm thắt tùy tiện của dịch giả. Cụ nên tìm đọc các bản dịch mới hơn của TVĐSTT.
Em theo tử vi Việt cụ ạ, sách của cụ Trần Đoàn đọc cho biết thôi, còn quyển sách giá trị với em là quyển Tử Vi Đẩu Số Tân Biên của cụ Vân Đằng Thái Thứ Lang. Còn các trường phái tử vi khác em không quan tâm ạ.

3005

Xe tăng
Em theo tử vi Việt cụ ạ, sách của cụ Trần Đoàn đọc cho biết thôi, còn quyển sách giá trị với em là quyển Tử Vi Đẩu Số Tân Biên của cụ Vân Đằng Thái Thứ Lang. Còn các trường phái tử vi khác em không quan tâm ạ.
Cuốn này thì đặc biệt quá tệ. Vì có những thông tin bịa đặt vô căn cứ, thậm chí bóp méo hoàn toàn Tử Vi. Cụ đừng gọi đó là "Tử Vi Việt" gọi vậy thì xúc phạm nền tử vi Việt Nam mình quá. Ví dụ một thông tin trong sách này:

- Cung Huynh Đệ có Chính diệu Nam Đầu tinh tọa thủ như Thiên Phu, Thiên Tướng, Thiên Lương, Thất Sát, Thiên Đồng, Thái Dương, Thiên Сơ thì anh em trai nhiều hơn chị em gái.

- Cung Huynh Đệ có Chính diệu Bắc Đẩu tinh tọa thủ như Thái Âm, Tham Lang, Cự Môn, Liêm Trinh, Vũ Khúc, Phá Quân thì chị em gai nhiều hơn anh em trai.
rất dễ để mọi người kiểm nghiệm là một luận đoán mang tính đánh đề, đánh lô chứ không phải tử vi. Không tin các cụ cứ xem khoảng 20 lá số là thấy tỷ lệ đúng của nó chỉ ngang...đoán mò.
Thật không ngờ tới năm 2021 rồi mà vẫn có người đọc cuốn sách này.

hp78

Xe điện
Cuốn này thì đặc biệt quá tệ. Vì có những thông tin bịa đặt vô căn cứ, thậm chí bóp méo hoàn toàn Tử Vi. Cụ đừng gọi đó là "Tử Vi Việt" gọi vậy thì xúc phạm nền tử vi Việt Nam mình quá. Ví dụ một thông tin trong sách này:

rất dễ để mọi người kiểm nghiệm là một luận đoán mang tính đánh đề, đánh lô chứ không phải tử vi. Không tin các cụ cứ xem khoảng 20 lá số là thấy tỷ lệ đúng của nó chỉ ngang...đoán mò.
Thật không ngờ tới năm 2021 rồi mà vẫn có người đọc cuốn sách này.
Vậy cụ giới thiệu em quyển nào thì đáng đọc ạ:)) Người tàu có câu đại khái như thế này, nghiên cứu mệnh lý phải biết gạn đục khơi trong, chứ sách viết sao cho rằng vậy thì hỏng ạ:))

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Trời ơi. Cụ có biết sao Phi Liêm viết chữ là gì không mà dịch thế. Thảo nào tử vi VN có lắm sự tam sao thất bản như vậy.
Em vừa gúc ra Phi ở đây mang ý nghĩa: côn trùng mối mọt :D

metalins

Xe tăng
Quan điểm của em ai theo sách nào là việc của ng đó ko nên chê bai hay phỉ báng nhau. Một lý thuyết tồn tại đc qua thời gian dài tất có phần đúng đắn nếu ko sẽ sớm bị quên lãng. Em đơn cử ví dụ nhỏ với luận điểm các cụ nêu ở trên, Trung Châu phái Vương Đình Chi thì cho rằng Thái Dương, Thái Âm gặp Hoá Kỵ là đẹp lên vì Hoá Kỵ như mây ngũ sắc gặp ánh sáng càng thêm rực rỡ. Nhg cụ Thiên Lương lại cho rằng Thái Dương Hoá Kỵ làm giảm sáng vì Hoá Kỵ là mây đen, chỉ có Thái Âm Hoá Kỵ là đẹp lên, mà em thấy quả thật trăng đêm sáng mà có thêm mây bay lãng đãng nhìn càng huyền ảo, lãng mạn hơn là chỉ tuyền một ánh trăng trần trụi, suồng sã.

P/S: Em mệnh thân đồng cung có cả Hoá Kỵ và Triệt, cụ Art thấy em có nói ko nên đọi, viết cũng rối lắm ko :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em ai theo sách nào là việc của ng đó ko nên chê bai hay phỉ báng nhau. Một lý thuyết tồn tại đc qua thời gian dài tất có phần đúng đắn nếu ko sẽ sớm bị quên lãng. Em đơn cử ví dụ nhỏ với luận điểm các cụ nêu ở trên, Trung Châu phái Vương Đình Chi thì cho rằng Thái Dương, Thái Âm gặp Hoá Kỵ là đẹp lên vì Hoá Kỵ như mây ngũ sắc gặp ánh sáng càng thêm rực rỡ. Nhg cụ Thiên Lương lại cho rằng Thái Dương Hoá Kỵ làm giảm sáng vì Hoá Kỵ là mây đen, chỉ có Thái Âm Hoá Kỵ là đẹp lên, mà em thấy quả thật trăng đêm sáng mà có thêm mây bay lãng đãng nhìn càng huyền ảo, lãng mạn hơn là chỉ tuyền một ánh trăng trần trụi, suồng sã.

P/S: Em mệnh thân đồng cung có cả Hoá Kỵ và Triệt, cụ Art thấy em có nói ko nên đọi, viết cũng rối lắm ko :D
Em tin là không một bộ nào có thể hạ thủ được đám Tuế Hổ Lưu Hà và đặc biệt có thêm Tấu Thư tam hợp cường cung, trong việc ăn nói :D hoặc Cự Nhật.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thì theo tử vi tàu nó mang nghĩa vậy mà cụ:)) Mà hình như họ có 2 sao Phi Liêm khi an sao tử vi thì phải ???
Thực ra là em băn khoăn lí thuyết tử vi Tàu nó cho người trên vĩ độ 23 thì áp dụng vào người Vn có khác không nhể. Nên khi xem cho người Việt phải convert gì đó chứ dùng sao được.
Xưa nhà Tống khét tiếng tử vi như vậy, chạy giặc Nguyên Mông sang trú nhờ nhà Trần, kiểu gì chả mang hàng xịn, muốn fake lùa gà cũng khó :D. Chắc có nhiều cao thủ đã xem xét chuyển đổi lí thuyết để thực hành giải đoán rồi.

hp78

Xe điện

Cụ đọc thêm sách phái Tử Vân, đại diện là Liễu Vô cư sĩ cho đủ bộ ạ:D

metalins

Xe tăng
Cụ đọc thêm sách phái Tử Vân, đại diện là Liễu Vô cư sĩ cho đủ bộ ạ:D
Em đã đọc đc cái nào đển nơi đến chốn đâu mà lại tham đọc thêm cho đủ bộ :D

Trần Gia

Xe tăng
E đọc một lèo mấy chục trang. Đang hóng xem các cụ cho tên sách nào chuẩn chỉ để mở mắt ạ .
Ps : sang ngày mới mà vẫn có 19 cụ lướt thớt này, chúc các cụ ngủ ngon nhé

trauxanh

Xe lăn
Thực ra là em băn khoăn lí thuyết tử vi Tàu nó cho người trên vĩ độ 23 thì áp dụng vào người Vn có khác không nhể. Nên khi xem cho người Việt phải convert gì đó chứ dùng sao được.
Xưa nhà Tống khét tiếng tử vi như vậy, chạy giặc Nguyên Mông sang trú nhờ nhà Trần, kiểu gì chả mang hàng xịn, muốn fake lùa gà cũng khó :D. Chắc có nhiều cao thủ đã xem xét chuyển đổi lí thuyết để thực hành giải đoán rồi.
Năm tháng ngày giờ= Kinh tuyến.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Năm tháng ngày giờ= Kinh tuyến.
Ok, em hiểu việc đó. Em chỉ nói chung chung là về khí hậu và nọ chai kiểu liên quan vĩ tuyến thôi. Kiểu người ôn đới và người cận nhiệt đới. Đại ý là môi trường khác nhau nó phải khác gì đó của con người ở địa bàn đó.

trauxanh

Xe lăn
Em thấy nhiều người khi lập lá số, lấy giờ theo múi giờ Bắc Kinh:D
Mặc dù chia múi giờ chỉ là tương đối, cả nước nào đó mấy múi giờ cũng chỉ lấy theo múi giờ Thủ đô làm chuẩn, nhưng lấy giờ Bắc Kinh là sai nếu ở vị trí kinh tuyến khác!

trauxanh

Xe lăn
Ok, em hiểu việc đó. Em chỉ nói chung chung là về khí hậu và nọ chai kiểu liên quan vĩ tuyến thôi. Kiểu người ôn đới và người cận nhiệt đới. Đại ý là môi trường khác nhau nó phải khác gì đó của con người ở địa bàn đó.
Đó là các điều kiện khác bên ngoài Tử vi lập thành, như em đã từng nói về các điều kiện Hậu thiên đó.
Còn xét vĩ tuyến, tức là xét phương hướng trên và dưới, lại là các tham số tính toán của vài học thuật khác chứ không thuộc nhóm học thuật về Nhân mệnh.