[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

herotran8

Xe tăng
Trước tiên cụ nghiên cứu tử vi bản thân, sau đó trải nghiệm các lá số của gia đình, họ hàng và bạn bè. Nếu cụ đã chọn đọc quyển của cụ VĐTTL để bắt đầu, theo em cụ nên đọc cùng với quyển Tử Vi Chỉ Nam của cụ Song An Đỗ Văn Lưu. Hai quyển này được xuất bản vào thập niên 50 của thế kỷ trước, lúc đó trào lưu tử vi chưa có, vì các cụ thời này chủ yếu dùng nạp âm ngũ hành để luận đoán, nên sách không bị thương mại hoá như sau này. Cuối cùng là hạ sơn OF, với em đây là giai đoạn quan trọng nhất, vì mọi luận đoán chỉ dựa trên thông tin ngày tháng năm và giờ có thể có hoặc không. Ngoài ra, do tử vi mong muốn là tổng hợp của các môn tướng số, ngũ hành can chi sinh khắc, phong thuỷ nên không tránh khỏi thiếu sót, gây bối rối cho người nghiên cứu. Chúc cụ đủ đam mê để nghiên cứu bộ môn này:D
Cảm ơn cụ đã chỉ bảo. Em lấy lá số của bản thân nghiên cứu qua cung Phụ Mẫu em thấy khá đúng. Bố em ốm, mất sớm khi em học lớp 11. Em với mẹ thì khắc nhau, không thể nói chuyện được với nhau. Em thì là con người logic trong khi mẹ em là con người phi logic.

Chỉnh sửa cuối:

Xuân Bách

Xe buýt
dạ vâng, kiến thức tử vi của em cũng chỉ dạng ăn đong thôi cụ ơi
Cụ rành việc tử vi không tính phút giây thì khai quang cho ae trên này được thưởng lãm, mục đích mở thớt của em cũng như vậy mà
Trước khi mở thớt, em cũng dự đoán nhiều cao thủ có câu hỏi "bẫy" nào đó, nó nằm ngoài tầm hiểu biết của mình thì dễ việt vị, nhưng kệ, sở học rộng như bể mà
Em rất hứng thú cụ giải thích vì sao các đơn vị tính giây và phút không dùng trong tử vi, thêm cả tại sao không dùng thứ trong tuần nữa càng tốt ạ
Em mạn phép trả lời về tại sao không dùng thứ trong tuần.
Ngày xưa, âm lịch tính theo mặt trăng. Gọi là Hạ tuần, trung tuần và thượng tầng.
Về lịch sử thì người Việt xuất phát từ miền bắc. Sau di dần vào Nam
Đi vào Nam đa phần là con thứ chứ con cả ở lại trông mồ mả tổ tiên.
Do vậy, để tôn trọng. Con cả ở trong Nam gọi là Anh Hai, Chị Hai. Ý là trưởng đã ở quê Bắc.
Theo lý đó sau này, khi người phương tây đến, đặt ngày đầu tiên trong tuần là Thứ Hai. Ý nói ngày đầu tiên.
Ngày Chủ nhật. Sunday. Là ngày của Chúa hay là Chúa Nhật (giờ gọi là Chủ Nhật).
Do vậy. Theo cách hiểu của em thì ngày xưa không có Thứ để áp vào Tử vi ạ.

HuyArt

Xe lăn
Không biết có phải do phong thủy không mà dãy nhà mình ở toàn thanh niên cứng. Đối diện nhà mình(cách 2m) là một liệt sỹ CAND, sinh năm 1989, hy sinh khi truy quét bọn đua xe ngay gần cầu Chương Dương, Hy sinh cách đây gần chục năm. Bên trái cách 10m là ông anh cầm dao ngồi rình trong xe mấy đêm để bắt sống 2 đứa bẻ trộm gương, chém cho tơi bời. Bên phải cách 6m là em Minh khi bị đâm trọng thương vẫn cương quyết đuổi theo bắt sống thằng cướp có lệnh truy nã đặc biệt vì giết người.

HuyArt

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi. Em bắt đầu tìm hiểu về tử vi theo cuốn Tử vi đẩu số tân biên bản pdf trên mạng của Vân Đằng Thái Thưs Lang. Em muốn tự vẽ lá số của mình theo sách hướng dẫn. Đến phần an Thân, tác giả bảo Thân chỉ có thể an tại 5 cung Phúc Đức, Thiên Di, Quan Lộc, Tài Bạch, Thê Thiếp. Nếu không an tại 5 cung trên thì phải xem lại. Thế mà em vẽ lá số của em Thân toàn an vào Cung Mệnh. Lá số em lấy theo tuvivietnam.vn thì Thân cũng an tại cung Mệnh. Như thế thì như nào ạ? Mong các Cụ chỉ thêm với ạ.
Thân, Mệnh luôn đồng cung cho người sinh giờ Tý(nửa đêm) và giờ Ngọ(giữa trưa)

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa, âm lịch tính theo mặt trăng. Gọi là Hạ tuần, trung tuần và thượng tầng.
Do vậy, để tôn trọng. Con cả ở trong Nam gọi là Anh Hai, Chị Hai. Ý là trưởng đã ở quê Bắc.
Theo lý đó sau này, khi người phương tây đến, đặt ngày đầu tiên trong tuần là Thứ Hai. Ý nói ngày đầu tiên.
Là sao nhỉ?
Người phương Tây học người Việt Nam rồi mới đặt được tên thứ 2 á?
và người con thứ 2, theo em biết nó hình thành bởi việc bắt .... lính :D nhà nào mà bắt 1 thằng cả rồi thì thôi không bắt nữa. Nên thằng cả giờ có tên là thằng Hai để khỏi bị bắt kkk

HuyArt

Xe lăn
Cụ tìm hiểu 12 cung giờ , vd giờ Tuất thì thân cư Tài , giờ Thân thì Thân cư Quan vv...
Món này phải có cao thủ thực tâm chỉ điểm thì mới lên được cụ à . Em đoán ở đây ko thiếu những cụ thông suốt tử vi , nhưng các cụ ấy cũng chỉ chiêm nghiệm thôi . Tử vi lúc căn bản đến tàm tạm thì hay phán lá số . Nhưng thường đến trình độ khá cao thì các cụ lại ko xu hướng chia sẻ .
Cao thủ với nhau trà dư tửu hậu thì có , chứ xem số thì phải thật đặc biệt . Nhiều người ko có chỉ điểm chính xác thì mãi vẫn ở nhóm trung bình thôi , tự xem cho bản thân và người thân nhưng vẫn có thể có lầm lẫn ...
Khi mới học, thích xem cho mọi người, cũng là cách rèn luyện nghiệm lý
Nhưng nguy hiểm ở chỗ, nếu nhận định sai, đưa ra các kết quả sai lệch, có thể ám ảnh người xem suốt đời.
Em vẫn nghĩ, thầy tử vi giỏi như bác sỹ tâm lý giỏi,đưa ra các lời khuyên hứu ích, kịp thời, phù hợp hoán cảnh. Giúpđương số các năng lượng tích cực để vượt qua mọi chuyện dễ dàng hơn

HuyArt

Xe lăn
Thông tin về gọi Anh Hai trong nam đúng đấy. Lịch âm chia tháng ra 3 tuần.: Thượng tuần, Trung tuần, Hạ tuần/. Tây lịch chia tháng 4 tuần
Nhưng thứ trong tuần của lịch Tây là do ngày Chủ nhật( còn gọi là ngày Chúa nhật) là ngày của Chúa, ngày họ đi nhà thờ. Sau đó mới đến ngày Thứ hai, Thứ ba... em ko nhớ, nhưng như các ngày trong tuần gắn kết với các điển tích trong Công giáo

myhauvuong

Xe buýt
Các cụ nên tìm đọc cuốn Tích phúc cải mệnh của Viên Liễu Phàm, bố của Viên Thế Khải. Một kiểu sách tâm thư bố viết cho con rất hay và có chiều sâu
Mệnh số thiên định hoàn toàn có thể thay đổi được, theo chiều hướng tốt lên
Cụ có ảnh quyển này ko cho em tham khảo, thanks cụ

HuyArt

Xe lăn
Ân Quang Thiên Quý rồi Thiên Quan Thiên Phúc là đây cụ nhỉ . Trong khoảnh khắc đó chỉ có dám hay ko dám thôi ...
Trong chốc lát cụ Đồng trung tá đã vô tình hay hữu ý " dám " làm và mọi thứ đều thật đẹp ......
Lá số cô bé chắc có 2 bộ sao đó
Nhưng em trích đăng, vì lưu ý tới chi tiết anh bộ đội đang trên đường đến bênh viện lấy thuốc chữa ung thư(anh này đã có tế bào ung thư) vậy mà sau khi cứu sống cô bé, thì bệnh anh ta thuyên giảm rồi khỏi hẳn.
Trong khi K tụy thì ra đi rất nhanh
Có vẻ như tích phúc cải mệnh là có thật

HuyArt

Xe lăn

Big Bang

Xe điện
Cụ ạ, tử vi theo em là một phương pháp luận không có xác xuất. Vì bản thân nó không phải là toán học và không thể dùng tư duy logic để luận đoán.
Em không biết cụ học số phức chưa, nhưng i bình phương = -1 đấy ạ, không có khái niệm này thì dòng xoay chiều 3 pha 4 dây ko tính nổi Q, R...đâu.
Em thấy các comment cụ HuyArt có hàm lượng chất xám cao.
Cháu thấy Tử vì giống toán thống kê nhiều hơn

trauxanh

Xe lăn
Lá số cô bé chắc có 2 bộ sao đó
Nhưng em trích đăng, vì lưu ý tới chi tiết anh bộ đội đang trên đường đến bênh viện lấy thuốc chữa ung thư(anh này đã có tế bào ung thư) vậy mà sau khi cứu sống cô bé, thì bệnh anh ta thuyên giảm rồi khỏi hẳn.
Trong khi K tụy thì ra đi rất nhanh
Có vẻ như tích phúc cải mệnh là có thật
Tích phúc thì có “cải” hay không vẫn cứ phải tích, cái tích đó là góp vào cái chung, kiểu như giọt nước tràn ly chứ chỉ 1 giọt đó thì không thể cải mệnh. Nhiều cái mạnh hiểm nó ẩn giấu không thấy mà thôi, mà cái mạnh cái hiểm nó chiếm phần quyết định, chỉ là nó không lộ ra và có thể nó tác động để xảy ra sự kiện “giọt nước” ấy. Chứ chắc chắn 1 việc đó không phải nguyên nhân chính dẫn đến cải thiện tình trạng của cả 2 người (nếu vụ đó là có thật).
Việc tương tác giữa 2 người trong sự kiện đó chỉ là bề nổi của 1 “tất yếu” khác:
Ví dụ: Có tuổi sinh của 2 nhân vật đó không?

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Vâng, trong các vấn đề logic về số phận, trong đó có tử vi, em cũng đang lợn gợn về các trường hợp như Cụ nói ạ

Xa xưa thì hàng ngàn người chết trong 1 trận đánh, cũng đã là cùng ngày cùng nơi chết, nhưng ít ra thì cũng chênh nhau một quãng thời gian ngắn
Nhưng với thế giới hiện đại, 1 vụ tai nạn máy bay là hơn trăm người cùng chết gần như cùng lúc
Hoặc trong chiến tranh hiện đại, 1 quả bom nổ trúng mục tiêu là hàng chục, hàng trăm người chết cùng lúc
Hoặc cụ thể hơn là 2 quả bom nguyên tử Mỹ ném xuống đầu người Nhật, thì cùng lúc hàng ngàn người chết ngay trong cùng 1 thời điểm

Vậy số phận, hay lá số tử vi của họ thế nào ạ?
Em nghĩ những trường hợp dị biệt như vậy thì không nên dùng tử vi để chiêm nghiệm số phận cá nhân. Tử vi cũng có những hạn chế riêng và nhiều chỗ chưa dc hoàn thiện. Đến Khoa học cũng phát triển không giới hạn theo thời gian. Lý thuyết mới đánh đổ/bao hàm lý thuyết cũ. Định luật Newton ko giải thích dc một số trường hợp cá biệt vậy Einstein đã khám phá ra thuyết tương đối. Gần đây các nhà khoa học đang tìm kiếm bằng chứng vững chắc của lực cơ bản thứ 5 từ các nghiên cứu và thử nghiệm về hạt Muons, lý thuyết cũ không giải thích dc hết thì ngoài kia ắt hẳn có cái gì đó rộng lớn, mới lạ, sâu xa hơn, chưa hẳn lý thuyết cũ đã sai mà chỉ là nó ko giải thích dc tất cả.

HuyArt

Xe lăn
Tích phúc thì có “cải” hay không vẫn cứ phải tích, cái tích đó là góp vào cái chung, kiểu như giọt nước tràn ly chứ chỉ 1 giọt đó thì không thể cải mệnh. Nhiều cái mạnh hiểm nó ẩn giấu không thấy mà thôi, mà cái mạnh cái hiểm nó chiếm phần quyết định, chỉ là nó không lộ ra và có thể nó tác động để xảy ra sự kiện “giọt nước” ấy. Chứ chắc chắn 1 việc đó không phải nguyên nhân chính dẫn đến cải thiện tình trạng của cả 2 người (nếu vụ đó là có thật).
Việc tương tác giữa 2 người trong sự kiện đó chỉ là bề nổi của 1 “tất yếu” khác:
Ví dụ: Có tuổi sinh của 2 nhân vật đó không?
À, vụ này em ko chém về tử vi, chỉ nêu 1 vụ để soi xem có cải mệnh thật ko. Vì nếu đúng thì đã vượt qua khỏi vấn đề của Tv rồi.
Em nghĩ ông bộ đội này tích phúc đủ lâu, nên khi gặp tình huống nghi con nghiện cắt tay tự tử, không ai dám cứu, thì ổng vẫn sẵn sàng xông vàocứu, lại còn thanh toán mấy củ tiền viện phí. Nói chung cũng của hiếm trên đời.
Em nghĩ, muốn làm việc thiện để tích phúc, thì người ta đã có sẵn thiện tính rồi, cái này có khi lại nằm sẵn trong lá số ấy bác nhỉ?

Xuân Bách

Xe buýt
Vâng, trong các vấn đề logic về số phận, trong đó có tử vi, em cũng đang lợn gợn về các trường hợp như Cụ nói ạ

Xa xưa thì hàng ngàn người chết trong 1 trận đánh, cũng đã là cùng ngày cùng nơi chết, nhưng ít ra thì cũng chênh nhau một quãng thời gian ngắn
Nhưng với thế giới hiện đại, 1 vụ tai nạn máy bay là hơn trăm người cùng chết gần như cùng lúc
Hoặc trong chiến tranh hiện đại, 1 quả bom nổ trúng mục tiêu là hàng chục, hàng trăm người chết cùng lúc
Hoặc cụ thể hơn là 2 quả bom nguyên tử Mỹ ném xuống đầu người Nhật, thì cùng lúc hàng ngàn người chết ngay trong cùng 1 thời điểm

Vậy số phận, hay lá số tử vi của họ thế nào ạ?
Em thì em nghĩ tử vi của 1 người có Đại hạn. Tiểu hạn dù có đẹp nhưng đại hạn xấu thì không thể đẹp xuất sắc được.
Tương tự như vậy. Tử vi của 1 người còn phụ thuộc vào vận nước.
Em ví dụ. Như trong rừng có nhiều loại cây. Có cây tuổi thọ hàng trăm năm. Có cây tuổi thọ là 1 vào năm. Có cây vài tháng đã ra hoa. Có cây không ra hoa … nhưng nếu khu rừng bị cháy. Thì chết

Xuân Bách

Xe buýt
Là sao nhỉ?
Người phương Tây học người Việt Nam rồi mới đặt được tên thứ 2 á?
và người con thứ 2, theo em biết nó hình thành bởi việc bắt .... lính :D nhà nào mà bắt 1 thằng cả rồi thì thôi không bắt nữa. Nên thằng cả giờ có tên là thằng Hai để khỏi bị bắt kkk
Không phải người phương tây học mình. Mà đây là ngôn ngữ. Họ nói Monday nghĩ là nói về ngày đầu tiên của tuần thì mình dịch là thứ 2. Đại ý vậy.
Tóm lại do ngày xưa mình dùng lịch theo mặt trăng và không có Thứ cụ ạ. :)

Vansulanh68

Xe tải
À, vụ này em ko chém về tử vi, chỉ nêu 1 vụ để soi xem có cải mệnh thật ko. Vì nếu đúng thì đã vượt qua khỏi vấn đề của Tv rồi.
Em nghĩ ông bộ đội này tích phúc đủ lâu, nên khi gặp tình huống nghi con nghiện cắt tay tự tử, không ai dám cứu, thì ổng vẫn sẵn sàng xông vàocứu, lại còn thanh toán mấy củ tiền viện phí. Nói chung cũng của hiếm trên đời.
Em nghĩ, muốn làm việc thiện để tích phúc, thì người ta đã có sẵn thiện tính rồi, cái này có khi lại nằm sẵn trong lá số ấy bác nhỉ?
Thực ra bộ sao cứu giải trong bản tử vi thì ai cũng có nhưng có " dám " hay ko nó lại là 1 phạm trù rất khác . Bởi thế e nghĩ cái thụ hưởng các sao giải cứu của mỗi người nó vẫn khác nhau .
Cụ nghiên cứu tử vi thì cũng hiểu ở đâu có Quan , Phúc , Quang , Quý là nơi ấy có vấn đề . Người bình thường khi ko có chuyện gì xảy ra thì coi nhẹ . Tuy nhiên khi hạn xấu đến thì mới hiểu được Quang , Quý là phúc .....

RosemaryCherry

Xe container
Thực ra bộ sao cứu giải trong bản tử vi thì ai cũng có nhưng có " dám " hay ko nó lại là 1 phạm trù rất khác . Bởi thế e nghĩ cái thụ hưởng các sao giải cứu của mỗi người nó vẫn khác nhau .
Cụ nghiên cứu tử vi thì cũng hiểu ở đâu có Quan , Phúc , Quang , Quý là nơi ấy có vấn đề . Người bình thường khi ko có chuyện gì xảy ra thì coi nhẹ . Tuy nhiên khi hạn xấu đến thì mới hiểu được Quang , Quý là phúc .....
Bác nói rõ hơn Quang, Phúc được ko ạ??? Và đưa thêm vài ví dụ kèm cách giải nữa được ko bác???

RosemaryCherry

Xe container
Bình thường em thấy gần như mình ko để ý, quan tâm đến tiền bạc mà trong lá số của em hình như lại cho rằng vấn đề này làm em phải suy nghĩ nhiều. Hay là vài năm nữa nó mới vận vào nhỉ????
Em thì đơn giản nghĩ rằng nếu trong năm nào đó có hạn xấu thì thường đầu năm em sẽ đem một số tiền nhỏ cho đi để giải phần nào hạn, và sẽ cẩn thận hơn trong đi lại và suy nghĩ kĩ hơn khi xử lí mọi việc xảy ra trong cuộc sống. Em ít khi lui tới chùa chiền để xin giải hạn hoặc vãn cảnh vì có 1,2 lần sau khi từ chùa về cảm giác rất nặng nề và mệt mỏi, rồi đêm em bị 5,6 vong theo quấy giấc ngủ.

Chỉnh sửa cuối: