Tư vấn về máy ảnh số (Phần 1 - Closed)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Chaien

Xe tăng
Các bác cho em hỏi tý ! Các thông số trên ống lens có ý nghĩa gì ạ !
Hôm Thứ 6 trước khi về em lạc vào siêu thị Yodobashi tại akihabara Tokyo và choáng ngợp luôn trong gian hàng Camera của nó ! ko thiếu 1 cái gì về phụ kiện ngành ảnh ! từ thuốc rửa phim,ảnh ( hàng trăm loại ) đến các kiểu ống tele dài ngắn ,to nhỏ.Có cái to đến nỗi em tưởng là kính viễn vọng :D. Em cũng kiếm ở đây được 1 con Lens Tele Nikor 70-300mm F/4 ~ F5,6G
Các ống chụp Macro cũng nhiều vô thiên lủng.....

Em chỉ biết là nó zoom tốt thôi còn chưa biết các thông số trên có ý nghĩa gì?

Các bác chỉ giáo cho cách đọc các chỉ số Lens cho em với !( như đọc chỉ số lốp ý hả kekeke)

isabinh

Xe điện
quangdzung nói:
Thế có con nào 2nd rẻ hơn ko bác ơi
Sắp có em đèn SB400 rồi bác ạ, giá chắc rẻ hơn hai ông anh của nó là SB600, SB800 mà vẫn tương thích hoàn toàn với máy DSLR

isabinh

Xe điện
Chaien nói:
Các bác cho em hỏi tý ! Các thông số trên ống lens có ý nghĩa gì ạ !
Hôm Thứ 6 trước khi về em lạc vào siêu thị Yodobashi tại akihabara Tokyo và choáng ngợp luôn trong gian hàng Camera của nó ! ko thiếu 1 cái gì về phụ kiện ngành ảnh ! từ thuốc rửa phim,ảnh ( hàng trăm loại ) đến các kiểu ống tele dài ngắn ,to nhỏ.Có cái to đến nỗi em tưởng là kính viễn vọng :D. Em cũng kiếm ở đây được 1 con Lens Tele Nikor 70-300mm F/4 ~ F5,6G
Các ống chụp Macro cũng nhiều vô thiên lủng.....

Em chỉ biết là nó zoom tốt thôi còn chưa biết các thông số trên có ý nghĩa gì?

Các bác chỉ giáo cho cách đọc các chỉ số Lens cho em với !( như đọc chỉ số lốp ý hả kekeke)
Cái này nếu chi tiết thì rất lằng nhằng nên khi bác mua LEN cho em Nikon D50 của bác thì chỉ cần chúếy một số điểm sau
OK có ghi AF-S hoặc AF-I
OK có tiêu cự nhỏ hơn 50 -> Wide (vd: 16,18,24,28,35..vv)
OK có tiêu =50 -> Normal
OK có tiêu cự > 50 -> Tele (VD 70. 85. 105, 135, 200, 300...vv)
Độ mở tối đa cua OK ghi trên thân 1:1,8 là khẩu độ mở ống kính tối đa là 1,8

OK có tiêu cự thay đổi -> Zoom (18-55, 18-70, 28-70, 70-200..vvv)
khẩu độ mở tối đa của ống kính zoom được ghi hai tham số là 1:3,5-5,6 như cai ống kinh 70-200 của bác. Cái này có ý nghĩa thế này: ở tiêu cự 70mm ống kính có khẩu độ mở tối đa là 3,5. Ở tiêu cự 200mm OK của bác có khẩu độ mở tối đa lúc đó là 5,6, Thực tế khi bác quay máy vào khu vực ánh sáng yếu, bác sẽ nhìn thấy cụ thể trên màn hình của bác tham số F sẽ thay đổi từ 3,5 khi bác để OK ơ tiêu cự 70mm và sẽ thay đổi khi bác thay đổi tiêu cự từ 70-> 200 lúc này tham số F sẽ thay đổi từ 3,5-5,6
Và cái cuối cùng để OK đắt tiền là khẩu dộ mở tối đa của OK, với cùng một hãng sản xuất, cùng một tiêu cự, nếu OK nào có F nhỏ hơn thì OK đó sẽ đắt hơn và có thể đắt hơn rất nhiều lần vì lúc đó bác sẽ nhìn thấy OK có F:2,8 chẳng hạn sẽ có đường kính to hơn OK có F:3,5 và giá nó thì có thể đắt gấp rất nhiều lần. Vì khi bác chụp ảnh trong điều kiện ánh sáng yếu và chủ đề quan trọng thì bác mới thấy nó quan trọng giá trị như thế nào.
Một Vd cực kỳ cụ thể: Năm mà Clinton, Pulltin, GT-Dân, Jacksirac sang Việt nam, em được may mắn chup ảnh mấy ổng tại Nhà hát lớn Hà nôi. Quy đinh: được chụp với đèn Flash khi nghênh đón và tiễn, không được chụp với Flash khi ở trong phòng khách, hôm đó em mà không có cái LEN mở được F:1,4 thì chỉ có mà đứng nhìn khi mà AS trong phòng toàn là đèn chùm, hồi đó em có được rất nhiều bức ảnh đẹp của mấy ông đó nhưng cũng không có ý thức giứ gìn nên bây giừo không biêt đâu mất
vài kiến thức vụn vặt chắp vá từ hồi còn chụp ảnh kiếm tiền đi học. Đến bây giờ chả mấy khi cầm máy nữa nên cũng không biết có gì thay đổi nhiều không. Trong tủ vẫn còn vài cái body và LEN máy Nikon film giờ chắc lỗi thời lắm rồi, xem có thể phải làm một chú D70S cho bằng chị, bằng em OF nhể
có gì không đúng mong các bác chỉ bảo thêm

Chỉnh sửa cuối:

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
quangdzung nói:
Nếu lười thì bác để nấc P. Chụp như P&S nhưng ảnh vẫn đẹp
Em vừa mua 1 bộ D50 với lens 18-70 (11tr ) em thấy chụp vẫn thế, chưa thấy hơn gì so với 350D
Eo sao bác lại so thế? D50 còn kém 350D một bậc

quangdzung

Xe điện
Em so thế là vì em thấy tiền nó gần bằng nhau bác ạ.
Mà em bắt đền bác , từ hôm cầm cái máy của bác ở linh đàm em lại nghĩ phải mua cái D50, khổ thế

Chaien

Xe tăng
Các bác ơi ! em ra Vọng Đức thấy bán Flash Pana TQ có 220k hê hê ! đúng lúc ấy có ông anh quen cũ đang mua hàng ở đấy ! ông này chụp ảnh vài chục năm roài. Ông ý bảo nhà anh toàn dùng Flash này , 6 cái lận !

Vậy thì mua Flash hàng trăm đô để làm gì nhể? ( tất nhiên đừng so sánh chúng với nhau vì tiền nào của đấy , cái chính là dùng được là được )

quangdzung

Xe điện
220k thì mỗi lần bác bắn bác lại phải hý hoáy chỉnh, trông mất cả prồ còn 250 mỹ thì bác cứ nghếch súng lên là bắn, chẳng phải chỉnh chọt gì

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
vunhat nói:
Bác cho chi tiết 350D hơn D50 một bậc là ở chỗ nào:| :| :|
Em không phải chuyên gia nên chỉ nhận xét theo các tính năng, ví dụ điểm lấy nét của 350D hơn D50 chẳng hạn :). Em muốn kiếm mấy thứ lặt vặt cho 2 cái OK đang dùng kiểu như kính lọc, hood, caps (:( :( :( mất cả rồi) bác có những món ấy không?

Chaien

Xe tăng
quangdzung nói:
220k thì mỗi lần bác bắn bác lại phải hý hoáy chỉnh, trông mất cả prồ còn 250 mỹ thì bác cứ nghếch súng lên là bắn, chẳng phải chỉnh chọt gì
Câu trả lời chưa thuyết phục kekeke

Các bác ơi. chuyên môn hay nói đến độ mở của ống kính? nó là gì vậy và mở như thế nào? mở cho ánh sáng vào nhiều hơn à? Vậy để tốc độ chụp chậm và mở rộng ông kính có giải quyết vấn đề như nhau ko?

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
quangdzung nói:
he he
iem 0 nghĩ vậy đâu, 220k thì có cái xoè trị giá 220 $ nhưng mà có cái xoè trị giá - 220 $ ,túm lại là ánh sáng nó lởm, các bác mua cái đèn metz lướt đắt hơn tý nhưng mà chất hơn, còn bác nào lười như iem thì cứ chơi hẳn cái loại 220 $ hi hi

anhminh

Xe tải
Đèn flash còn liên quan đến tốc độ ăn đèn, có sync được ở tốc độ cao ko, có nhận được thông số ngược lại từ camera ko.... Nên tốt nhất là có tiền thì mua đèn cùng hãng, như Nikon thì mua SB600, SB800..... Em thì vẫn dùng cái SB22s ko mất tiền :D,

anhminh nói:
Đèn flash còn liên quan đến tốc độ ăn đèn, có sync được ở tốc độ cao ko, có nhận được thông số ngược lại từ camera ko.... Nên tốt nhất là có tiền thì mua đèn cùng hãng, như Nikon thì mua SB600, SB800..... Em thì vẫn dùng cái SB22s ko mất tiền :D,
Thế thì bác giống hệt em rồi, công nhận là con SB22s khoẻ thật. Cho em hỏi tý với tại sao em bật sang TTL dùng với D50 nó lại ko nhận nhỉ. Trong trường hợp ko dùng được TTL thì bác chỉ em cách chỉnh để giảm cường độ sáng, chứ em để ở nấc M nó thừa sáng, ảnh nó cứ trắng toát cả lên. Lúc nào bác rảnh anh em cafe đàm đạo đê, em mời bác. Thế là đồ của bác với đồ của em là giống hệt nhau :D

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
anhminh nói:
Bác dùng cái ấy ổn chứ? em có 1 cái ít khi dùng đến (vì toàn chụp vớ vẩn) có lẽ để lâu mốc mất rồi :)
@ noza: bác hắt nó lên trần thì đỡ sáng hẳn đấy, ảnh cũng đẹp hơn

Chỉnh sửa cuối:
chakuchak nói:
Bác dùng cái ấy ổn chứ? em có 1 cái ít khi dùng đến (vì toàn chụp vớ vẩn) có lẽ để lâu mốc mất rồi :)
@ noza: bác hắt nó lên trần thì đỡ sáng hẳn đấy, ảnh cũng đẹp hơn
Vâng ạ, em toàn phải hắt lên trần, ảnh thì tuyệt đẹp. Nhưng ko phải chỗ nào cũng có trần nhà mà hắt bác ạ :D

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
noza nói:
Vâng ạ, em toàn phải hắt lên trần, ảnh thì tuyệt đẹp. Nhưng ko phải chỗ nào cũng có trần nhà mà hắt bác ạ :D
Em thấy mấy ông săn ảnh dạo trên Hàng Mã cũng hắt ngược lên cả bác ạ, chắc là cũng hiệu quả nên họ mới làm vậy.
Em thấy ở đây nhiều người dùng D50 với SB 22s khéo lại phải lập một hội các bác nhể (b) (b) (b)

Chaien

Xe tăng
các bác ơi ! xin chỉ giáo cách sử dụng nút AF và M trên thân máy D50 với ! nếu chỉ đơn giản là để chỉnh khẩu độ,tôc độ...bằng tay thì em thấy phía trên nó đã có phần chỉnh M-A-S-P rồi cơ mà? vậy nút kia có ý nghĩa gì? và phối hợp với A - M trên ống kính như thế nào?

quangdzung

Xe điện
Nó là autofocus và manuenfocus mà bác. Bác cứ để AF mà vặn để lấy nét là dễ đi cái ống lắm bác ợ

anhminh

Xe tải
Tuỳ chứ bác, nếu như ống kính máy em 18-70, thì có 2 chế độ AF/M và M, nếu mà AF/M thì bác có thể tự động hoặc = tay, còn M thì chỉnh tay 100%. Còn trên thân máy, bác chaien cứ để AF đi, Còn M, A, S, P ở trên thì là các chương trình chụp, khác với lấy nét. M là mình chỉnh hòan tòan ISO, độ mở, tốc độ ...
Các chức năng còn lại sẽ dùng hệ thống đo sáng của máy. Khi chọn A (ưu tiên độ mở ống kính), thì bác sẽ chọn độ mở theo ý mình, còn tốc độ + iso là máy chọn (hoặc là Iso do bác đặt trước). Tương tự, S(ưu tiên tốc độ) thì bác chủ động chọn tốc độ, máy các thứ còn lại. ... (bác chọn = cách quay cái bánh xe ở chỗ ngón tay cái bên phải.
Ngòai ra khi ở chế độ A, S, P bác còn có thể dùng chỉnh thêm EV, bằng cách ấn vào nút có dấu cộgn trừ gần nút chụp, rồi chỉnh bánh xe. + thì ảnh sẽ sáng hơn, - thì ảnh tối đi. Vì nhiều khi, máy đo sáng ko đúng theo ý mình vì nhiều nguyên nhân khác nhau.
chaien ơi, bác kiếm mẫu đi, em dạy bác chụp D50 cho :P.

lengkeng

Xe tăng
Hôm trước em mượn quả máy của ông anh đi chụp linh tinh thấy sướng quá nhắn tin hỏi mua 1 con giống như thế ông ấy trả lời: "D2x body : 4500$; Lens: 28-70: 1600$; 70-200: 1500$. Sum 7600 $" :^) có đúng giá mấy thứ đó như vây không các bác hay ông ấy dọa em :(

Trong trường hợp em có khoảng 2000$ thì nên lựa chọn máy và len thế nào?
Chỉ cần vác đi có gì hay ho thì chụp và chụp trong gia đình thôi :)

Trạng thái
Thớt đang đóng