Tư vấn về máy ảnh số (Phần 1 - Closed)

Trạng thái
Thớt đang đóng

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
đúng là ông anh bác nói đúng
Còn bác có khoảng 2000$ thì bác cứ chọn em Nikon D70s + lens 24-120mm= 1220$ là quá ổn , tiền còn lại bác có thể sắm một vài thứ khác như: Tele zoom, đèn flash , grip...vv

lengkeng

Xe tăng
Cảm ơn bác VuNhat. Nếu mai em rảnh hoặc cuối tuần lên gặp bác múc bác luôn. Ko thể hoãn cái sự sung sướng lại được (y) (y) (y)

lengkeng

Xe tăng
Có bác nào chụp được kiểu này chưa :))

Chaien

Xe tăng
anhminh nói:
Tuỳ chứ bác, nếu như ống kính máy em 18-70, thì có 2 chế độ AF/M và M, nếu mà AF/M thì bác có thể tự động hoặc = tay, còn M thì chỉnh tay 100%. Còn trên thân máy, bác chaien cứ để AF đi, Còn M, A, S, P ở trên thì là các chương trình chụp, khác với lấy nét. M là mình chỉnh hòan tòan ISO, độ mở, tốc độ ...
Các chức năng còn lại sẽ dùng hệ thống đo sáng của máy. Khi chọn A (ưu tiên độ mở ống kính), thì bác sẽ chọn độ mở theo ý mình, còn tốc độ + iso là máy chọn (hoặc là Iso do bác đặt trước). Tương tự, S(ưu tiên tốc độ) thì bác chủ động chọn tốc độ, máy các thứ còn lại. ... (bác chọn = cách quay cái bánh xe ở chỗ ngón tay cái bên phải.
Ngòai ra khi ở chế độ A, S, P bác còn có thể dùng chỉnh thêm EV, bằng cách ấn vào nút có dấu cộgn trừ gần nút chụp, rồi chỉnh bánh xe. + thì ảnh sẽ sáng hơn, - thì ảnh tối đi. Vì nhiều khi, máy đo sáng ko đúng theo ý mình vì nhiều nguyên nhân khác nhau.
chaien ơi, bác kiếm mẫu đi, em dạy bác chụp D50 cho :P.
Mấy cái M - P - A - S thì cũng biết qua qua rồi !!! tôi hỏi cái AF và M trên máy cơ !!!
Thế tức là cái nút AF và M ở trên máy chỉ để canh nét thôi à ?
Vậy thì trên ống kính A và M cũng là để canh nét ????

Vậy phối hợp chúng với nhau thế nào ? VD OK để AF còn máy để M ???

Kiếm mẫu rồi có dám đi ko ? :D

isabinh

Xe điện
Chaien nói:
Mấy cái M - P - A - S thì cũng biết qua qua rồi !!! tôi hỏi cái AF và M trên máy cơ !!!
Thế tức là cái nút AF và M ở trên máy chỉ để canh nét thôi à ?
Vậy thì trên ống kính A và M cũng là để canh nét ????

Vậy phối hợp chúng với nhau thế nào ? VD OK để AF còn máy để M ???

Kiếm mẫu rồi có dám đi ko ? :D
He he, trên máy nếu để C là autofocus cont canh nét liên tục khi đối tượng bác cần chụp ngọ ngậy hoặc di chuyển,A thì là Auto focus nhưng sẽ dùng lại khi canh net xong mà tay bác vẫn giữ cò máy nhưng chưa chụp,còn để M là tự canh nét bằng cơm, lúc này bác quay quay cái vành mỏng ở phía ngoài ống kính thì sẽ thấy sự thay đổi rõ-mờ-mờ rõ khi bác ngắm trong kính ngắm của máy (máy ngày xưa toàn Auto focus bằng cơm như thế này đấy),trên cái vành này bác sẽ thấy có số đo cự ly đến điểm cần chụp. một chỉ số mầu trắng, chỉ đơn vị đo (m), một chỉ số mầu vàng (fit).
Số nhỏ nhất chỉ khoàng cách tối thiểu có độ rõ nét tính từ mặt Senso với máy số, film35mm với máy chụp film đến điềm chụp gần nhất mà ống kính có thể chụp rõ nét, còn tối đa bào giừo cũng là vô cùng. Nếu bác chụp quen chế độ này tức là bác ứoc lượng khoảng cách từ ác đến đối tượng cần chụp tương đối chuẩn thì bác có thể xoay ngay cái cái vàng chỉnh canh nét này tới điểm có số tương ứng (vi dụ 2.5m , 2.8m.....4.2m). Em bảo đảm rằng nhanh hơn và tuyệt vời hơn chụp ở chế độ AF nhiều và cực kỳ chủ động trong khi chụp dịch vụ và ảnh thời sự nhé nhưng với điều kiện bác phải sừ dụng ống kính Wide (nhỏ hơn 50mm)
Còn trên ống kính nó có ghi AF và M hoặc cả Macro là để chỉ khả năng sử dụng của ống kính đó có thể hoạt động ở các chế độ này
Một điểm rất nguy hiểm với những người mới chụp khi sử dụngchế độ AF và ống kính từ 50mm trở lên là rất hay bị mất nét đối tượng chính cần chụp,
Các bác mà đã chụp máy ảnh cơ ngày xưa rồi thì rất hiểu những trò này, khi chụp máy Digital bây giừo người ta luôn làm chủ được tình huống chụp và luôn cho ra được những bức ảnh đẹp về bố cục, ánh sàng, chủ đề

Chỉnh sửa cuối:

isabinh

Xe điện
Chaien nói:
Các bác ơi ! em ra Vọng Đức thấy bán Flash Pana TQ có 220k hê hê ! đúng lúc ấy có ông anh quen cũ đang mua hàng ở đấy ! ông này chụp ảnh vài chục năm roài. Ông ý bảo nhà anh toàn dùng Flash này , 6 cái lận !

Vậy thì mua Flash hàng trăm đô để làm gì nhể? ( tất nhiên đừng so sánh chúng với nhau vì tiền nào của đấy , cái chính là dùng được là được )
Cái này muốn rõ nhất thì bác chụp thử cả 2 laọi 220K và 250$ vào một mức tường trắng nhé với tiêu cự ống kính từ 35mm trở xuống nhé. Đảm bảo bác thấy rất rõ sự khác nhau đấy. sự khác nhau đó các cụ chụp ảnh ngày xưa gọi là "Nguýt"

Chaien

Xe tăng
Em ko hỏi về M_P_A_S....mà em hỏi về A-M trên OK và AF-M trên máy cơ mà ! em hỏi là nếu OK để A và máy để M thì khi chụp là canh nét Auto hay Manual???

Chaien

Xe tăng
isabinh nói:
Cái này muốn rõ nhất thì bác chụp thử cả 2 laọi 220K và 250$ vào một mức tường trắng nhé với tiêu cự ống kính từ 35mm trở xuống nhé. Đảm bảo bác thấy rất rõ sự khác nhau đấy. sự khác nhau đó các cụ chụp ảnh ngày xưa gọi là "Nguýt"
Tất nhiên là em biết là khác nhau rồi ! Ko khác thì loạn à ! :D nhưng vấn đề ở đây là thợ cũng toàn mua loại 220k để dùng chứng tỏ là loại này cũng chấp nhận được với amateur như em :D

anhminh

Xe tải
vì máy SLR, ống kính rời với máy, nên thành ra trên máy cũng có chỗ chọn lấy nét tự động/ lấy nét tay, và ống kính cũng vậy, nghe chừng hơi thừa, nhưng vì sẽ có trường hợp bác dùng OK ko có AF, thì máy phải chuyển sang dùng lấy nét tay (M) .... Để đỡ nghĩ nhiều, bác nên đặt AF trên máy và dùng AF/M trên lens, nếu cái lens của bác hỗ trợ. Tôi có 1 cái ống tele cũ, ko có chuyển giữa 2 chế độ AF và M trên lens, nên nếu muốn lấy nét tay, phải chỉnh trên máy.
Cái loại đèn 220K kia thì phù hợp với việc đánh lên trần nhà hơn :P, vì loại đèn hiện đại, nó có thể tự động điều chỉnh cường độ sáng, thời điểm phát sáng, và có góc đánh sáng rộng (chụp được với các ống kính góc rộng).
Mẫu xấu là ko có hứng chụp đâu :D

Chaien

Xe tăng
Vậy thì nút M trên máy có tác dụng gì hả bác? bỏ qua hết các trình bày về Auto nhé ! toàn lạc đề thôi ! để tôi đọc thêm Catalog nữa ! mấy hôm nay nghiên cứu hết các loại forum rồi ! Sắp ra thực tế được rồi :D

isabinh

Xe điện
lengkeng nói:
Hôm trước em mượn quả máy của ông anh đi chụp linh tinh thấy sướng quá nhắn tin hỏi mua 1 con giống như thế ông ấy trả lời: "D2x body : 4500$; Lens: 28-70: 1600$; 70-200: 1500$. Sum 7600 $" :^) có đúng giá mấy thứ đó như vây không các bác hay ông ấy dọa em :(

sẽTrong trường hợp em có khoảng 2000$ thì nên lựa chọn máy và len thế nào?
Chỉ cần vác đi có gì hay ho thì chụp và chụp trong gia đình thôi :)
Em thấy bác rất hứng thú với môn nghệ thuật này
Em có vài lời nói nhỏ với bác nhé
- Món naỳ bập vào là nghiện nặng lắm đấy, không dứt ra được đâu
- Đồ chơi nó nhiều hơn của oto đấy bác ạ, cái cảnh nhìn người mà ngẫm đến ta là lại tốn tiền lắm đấy
- Với món này, giải pháp 3 in 1 (Zoom LEN) là giải pháp cuối cùng khi các giải pháp khác không có khả năng đáp ứng (Fix Len).
- Body thì có thể thay đổi theo mùa, theo mode nhưng LEN thì không bác nhé, chỉ có thêm vào bộ sưu tập mà thôi và cái này sẽ liên quan đến vấn đề phải cân nhắc thật kỹ trước khi bước vào con đường đau khổ (rẽ phải - Canon, rẽ trái - Nikon), nhưng lại được màn danh semi Pro, có khi thành Pro đấy
- Còn theo em, với 2000$ bác định đàu tư thì một Body (Nếu bác theo dòng Nikon thì thời điểm này nên mua D80 và fix 50, zoom 18-70, zoom 70-200), nếu săn siu, thì cũng đủ đấy bác ạ, hàng secondhand thôi nhưng vãn ngon lựm. ba cái Lens này đáp ứng gần như hết nhu cầu trên bình thường, từ chụp dịch vụ, gia đình, đôi khi cả sáng tác nữa
Cưối cùng, Bác thử bước vào đi, he he..em nhắc lại nhé - nghiện đấy. hehe nhưng em lại bỏ được rồi, may quá

Chỉnh sửa cuối:

Chaien

Xe tăng
chết cha ! mình đang tập hút...ko biết có bị nghiện không :D

anhminh

Xe tải
Chaien nói:
Vậy thì nút M trên máy có tác dụng gì hả bác? bỏ qua hết các trình bày về Auto nhé ! toàn lạc đề thôi ! để tôi đọc thêm Catalog nữa ! mấy hôm nay nghiên cứu hết các loại forum rồi ! Sắp ra thực tế được rồi :D
Hơ, nói mãi mà ko hiểu à? M(manual focus) là để khi bác muốn chỉnh nét bằng tay vì nhiều lý do. Phải làm cái lựa chọn giữa M và AF là trên máy là để khi bác muốn chọn chỉnh nét bằng tay mà ống của bác ko cho lựa chọn chuyện đấy. Chẳng hạn, bác định chụp pháo hoa, lấy nét vào đâu? nếu để AF, máy ko lấy nét được, nó sẽ ko cho chụp. Lúc đấy phải lấy = tay, tức là chọn M, ở máy hoặc ở lens (nếu lens có cho chọn).

lengkeng

Xe tăng
Sau khi tham khảo 1 số bác em quyết làm con này:
NIKON D200 body + lens 18-200 VR

Bác VuNhat báo giá em phát, OK là em múc (h)

vunhat nói:
đúng là ông anh bác nói đúng
Còn bác có khoảng 2000$ thì bác cứ chọn em Nikon D70s + lens 24-120mm= 1220$ là quá ổn , tiền còn lại bác có thể sắm một vài thứ khác như: Tele zoom, đèn flash , grip...vv

quangdzung

Xe điện
lengkeng nói:

Đừng làm cái ống tiêu cự dài thế bác ui. Nó phí cả cái D200 đi. Bác nên tham khảo trước khi mua lens. theo em cứ mua từ từ từng đoạn 1 chứ bác làm 1 phát từ Hà nội vào sài gòn thế mệt lắm bác à

hanoi341956

Xe tải
Tại pin hay tại máy?

Bác Vunhat cho em hỏi tý. Em có một cái máy FinePix F410 mua được 2 năm nay nhưng rất ít dùng, một năm chỉ độ 1-2 lần khi đi nghỉ hoặc đi nước ngoài. Dạo này em cứ nạp pin đầy rồi để trong cặp độ 2 ngày mới đem ra dùng thì máy báo pin vẫn đầy nhưng chụp được 1-2 kiểu có đèn flash là hết sạch. Em nghĩ pin bị chai nhưng có người lại bảo có khi tại mạch điện trong máy. Bác tư vấn em phát : liệu có thể là tại máy được không? Pin em dùng ít như vậy mà đã chai rồi thì hơi lạ bác nhẩy? Em cảm ơn bác trước.

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Chaien nói:
Tất nhiên là em biết là khác nhau rồi ! Ko khác thì loạn à ! :D nhưng vấn đề ở đây là thợ cũng toàn mua loại 220k để dùng chứng tỏ là loại này cũng chấp nhận được với amateur như em :D
Bác nói thế nào ấy, càng a ma tơ càng phải dùng máy xịn, còn loại cao thủ như cụ Nguyễn An Ninh chẳng hạn thì máy đểu cũng chụp được ảnh đẹp

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
hanoi341956 nói:
Bác Vunhat cho em hỏi tý. Em có một cái máy FinePix F410 mua được 2 năm nay nhưng rất ít dùng, một năm chỉ độ 1-2 lần khi đi nghỉ hoặc đi nước ngoài. Dạo này em cứ nạp pin đầy rồi để trong cặp độ 2 ngày mới đem ra dùng thì máy báo pin vẫn đầy nhưng chụp được 1-2 kiểu có đèn flash là hết sạch. Em nghĩ pin bị chai nhưng có người lại bảo có khi tại mạch điện trong máy. Bác tư vấn em phát : liệu có thể là tại máy được không? Pin em dùng ít như vậy mà đã chai rồi thì hơi lạ bác nhẩy? Em cảm ơn bác trước.

Cũng có một số loại máy dùng một thời gian bị ngốn pin
Nhưng theo bác tả thì đến 90% là pin teo rồi

Quạt

Xe điện
Bac Vu nhat cho hoi téo là bác có D50 lướt ko ạ , rổ ra thế nào ạ???

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
lengkeng nói:

Thứ nhất Rõ ràng D200 nhìn hoành tráng hơn hẳn D70s và một số tính năng khác nhanh nhạy hơn, nhưng D200 & D70s chụp đẹp như nhau với con mắt của em
Thứ nhì : bác ko nên chọn OK 18-200mm tiêu cự quá dài làm độ mở OK kém theo ảnh sẽ bị thếu sáng
Nói chung là chơi bất kỳ đồ chơi nào nói chung & máy ảnh nói riêng nên cho nó Sướng từ từ bác ạ:D :D :D :D
Chúc bác lựa chọn sang suốt

Trạng thái
Thớt đang đóng