[Funland] Tư vấn về chi phí nuôi xe của người chỉ dùng đi làm nội đô

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Em chạy Camry 2012, cứ bảo trì bảo dưỡng chính hãng + bảo hiểm 2 chiều cho nhẹ đầu. Gần như không có hư hỏng vặt. Tuần em chạy loanh quanh nội đô SG hết khoảng 1,2 triệu tiền xâng, cứ tối CN em đổ đầy bình, cũng không chú ý bao nhiêu km nữa.
Camry đi ít, bảo dưỡng đúng hạn thì cụ đi 10 năm nữa cũng k sao. E cũng đang chạy Camry :D

pisces_hn

Xe container
chi phí sử dụng trực tiếp phải 4tr trở lên chưa tính khấu hao

Gebalt

Xe đạp
Xe tầm 600tr mỗi năm 50tr cho nhanh. Nuôi thì 2-3tr xăng, giử xe nhà có sân thì ngon. E gửi xe cơ quan 2tr, nhà 1,3tr. Tháng chả đi đâu cũng hơn 3 củ.
Nghe đắng thế bác, mình thì lại sợ sau này nhảy việc lại nhảy vào chỗ kh có gửi xe, lại phải để bãi :-s mà chỗ bác để xe 1 ngày bao nhiêu trên cơ quan

caisua

Xe lăn
Quan trọng chở bao nhiêu người 😂. Tính chắc như cụ chắc Vios hoặc Morning hợp lý nhất 😎
Công nhận chắc thật sự, ngược hẳn người ở trỏng
Nhớ hồi mua xe lần đầu, thứ 6 ngồi tìm các điểm du lịch trong vòng 300km, thứ 7 lùa cả nhà lên xe, chủ nhật về, suốt mấy năm liên tục

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Nếu chỉ đi làm và thỉnh thoảng đi chơi cuối tuần, ko tính đến tiền gửi xe thì khoảng 2.5M/tháng là thoải mái. Cụ thớt chưa có gia đình, còn trẻ mà biết tính toán, mua được xe thì giỏi quá. Con nhà cháu năm nay tốt nghiệp đại học vẫn đang ăn bám đây ạ.

beSuSu

Xe điện
Gửi cụ đọc tham khảo:
Câu chuyện nếu có chê cười là chê kỹ năng tổng hợp thông tin và ra quyết định kém, chứ sao lại đánh sang chê việc đi hỏi lấy thông tin đc.
2 việc khác nhau hoàn toàn.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
đi phố nhẹ nhàng như này + nhà có sân để xe em vote cho VF5 or VF6 mua đứt pin. sạc ở nhà đc thì cực kỳ tiết kiệm chi phí nhiên liệu. tháng đi tầm 1000km như này thì hết tầm 400-500k tiền điện rẻ như đổ xăng xe máy luôn
Vf5 chạy nội thành ngon thật, êm nhẹ, treo rất tốt, đi qua ổ gà chỉ thấy êm nảy ko thấy khó chịu.
Chi phí vận hành quá thấp.

hieukon

Xe container
bác đi làm vậy là nhiều ý chứ, e đi làm cả đi cả về 10km/ngày ở Hà Nội.
bác có tiền sẵn rồi, thì mua thôi bác ak, mua rồi tính tiếp,
đừng sợ ạ

poiuy

Xe ba gác
Vf5 chạy nội thành ngon thật, êm nhẹ, treo rất tốt, đi qua ổ gà chỉ thấy êm nảy ko thấy khó chịu.
Chi phí vận hành quá thấp.
Xe này mỗi kiểu dáng nhìn hơi xấu, nội thất không đẹp. Hơi tiếc cho nhà Vin đã không đầu tư thích đáng cho xe này.

mylam86

Xe tải
Chào các bác tình hình là năm nay mình chuẩn bị tậu 1 em Sedan/SUV dưới 600tr kèm thuế phí để đi làm nội đô HCM và lâu lâu chở người yêu đi chơi xa, mà mình đọc qua các bài tham khảo thì thấy cũng tùy trường hợp nên của mình thì như sau, mong các bác tư vấn giúp mình với:
1. Xe đỗ trong nhà, không tính phí đỗ xe
2. Xe mới, mình ưu tiên chọn loại xe tiết kiệm xăng, còn nếu là xe lướt mình cũng chọn loại tiết kiệm xăng nhất có thể
3. Xe chỉ đi trong phố mỗi ngày chừng 30 35km, nghỉ ngơi thứ 7 và chủ nhật, nhưng cũng có khi lấy xe đi chơi vào ngày đó
4. Có thể đi chơi xa vài tháng một lần
5. Sân nhà mình có luôn vòi xịt tiện để rửa xe nên không lo về bụi bẩn của thành phố
6. Mình dự định sẽ mua dứt luôn xe để không phải cảm thấy lo sợ mỗi lần chạy ngang ngân hàng :D

Mong các bác tư vấn giúp mình ạ, mình hóng có xe quá rồi do đợt trước đi xe máy qua vẹt sứt cả móng chân cái, nó thốn thì thôi luôn ạ @-)
Cụ ngược nhà cháu, xe quanh năm trong hầm, cuối tuần đi nổ máy, chạy tý cho đỡ hỏng acquy. Chỉ có ngày lễ, tết mới đi về quê, chưa kể khấu hao hay gì, thì tháng hết khoảng 2,3 tr tiền xăng và gửi xe. Nếu đi đều đều như cụ, có chỗ để xe, sạc điện tiện thì làm con vf đi, có khi tiết kiệm, và sướng nhất cụ a

Tony_Le

Xe container
Xe này mỗi kiểu dáng nhìn hơi xấu, nội thất không đẹp. Hơi tiếc cho nhà Vin đã không đầu tư thích đáng cho xe này.
Hôm qua đi xanh SM (E34, hỏi cậu lái xe có lỗi gì không, cậu bảo vài lỗi nhỏ tự xử lý được. Em không hỏi chi tiết dưng mà cậu ấy nói có lỗi phải tháo cọc ắc qui để reset.

Tình hình của chủ thớt xe điện là hợp lý nhất rồi, còn xe nào thì lấy bút ra tính.

Tuấn 3s

Xe tăng
Cụ thớt mới có người yêu nên có lẽ chưa cần xe cao to, thì chọn loại Sedan hoặc Hatchback là đẹp.
Ko chê già thì chọn Vios, muốn thanh niên hơn tí thì City, dị dị chút thì Swift :)) toàn bọnăn xăng như ngửi, nồi đồng cối đá ko có gì để hư, hơi ồn hơi dằn nhưng thi thoảng mới đi chơi xa thì chấp nhận đc, đúng bài nhà em tính ngày trc (và chọn xe cũ để vài ba năm lên đời là vừa).

Gebalt

Xe đạp
Cụ thớt mới có người yêu nên có lẽ chưa cần xe cao to, thì chọn loại Sedan hoặc Hatchback là đẹp.
Ko chê già thì chọn Vios, muốn thanh niên hơn tí thì City, dị dị chút thì Swift :)) toàn bọnăn xăng như ngửi, nồi đồng cối đá ko có gì để hư, hơi ồn hơi dằn nhưng thi thoảng mới đi chơi xa thì chấp nhận đc, đúng bài nhà em tính ngày trc (và chọn xe cũ để vài ba năm lên đời là vừa).
Mình cũng tính mấy con Accent, City này nọ á bác, xe to thì cũng oai mà hao xăng cũng hơn nên khi nào cưới vợ về mình bảo vợ góp chung nuôi xe cho đỡ cực heheh. À mà mình cũng hóng đc em Almera có vẻ tiết kiệm xăng mà rộng rãi nữa, chỉ có điều hơi hiếm thấy

nowhereland

Xe điện
Tổng phí tính theo tháng
1.Xăng 3tr
2.Gửi xe: 2tr
3.Khấu hao/ lỗi mốt tính rẻ 50tr/năm tương đương 4tr/tháng
Tính ra nếu mua xe cũ giá hợp lý và bớt được cp khấu hao/lỗi mốt thì thực chất phí nuôi xe cũng không quá đắt
Xe tốn mỗi tiền xăng với gửi thôi à cụ? Mà 5 củ/ tháng sao 1 năm có 50tr?

nowhereland

Xe điện
Câu chuyện nếu có chê cười là chê kỹ năng tổng hợp thông tin và ra quyết định kém, chứ sao lại đánh sang chê việc đi hỏi lấy thông tin đc.
2 việc khác nhau hoàn toàn.
Cụ cứ đọc đủ còm ở đây rồi xem có tổng hợp được cái gì ko hay là loạn chưởng luôn. Kinh nghiệm từ hàng chục chủ đề hỏi như thế này rồi, có kinh tế đến đâu thì mua đến đấy, nhiều kinh nghiệm thì có thể mua xe cũ còn không thì mới mà nện.

herewego1506

Xe hơi
Xe tốn mỗi tiền xăng với gửi thôi à cụ? Mà 5 củ/ tháng sao 1 năm có 50tr?
Cụ đọc kĩ lại nhé, em tính theo tháng nhưng chi phí gần như cố định là xăng xe và gửi xe. Còn chi phí khấu hao và lỗi mốt 50tr/năm và quy tháng là 4tr/tháng.
50 củ/năm là tự cụ tính đấy chứ