[Funland] Tư vấn về chi phí nuôi xe của người chỉ dùng đi làm nội đô

Honghen2008

Xe container

duongqua

Xe container
e xe cỏ ngày 4 lượt cả đi và về 20-25km, 1tr tiền gửi xe nhà, cơ quan ko mất tiền, xăng 1.5tr/tháng,chưa kể bảo dưỡng với đk.

Tran.Toan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vẫn còn thiếu tiền: đăng kiểm, bảo hiểm TNDS bắt buộc, gửi xe lưu động trên hành trình, giao lưu police.
Bảo Hiểm TNDS thì chỉ mấy trăm k/năm , giao lưu thì nên học luật, gửi xe thì chắc ít thôi....mấy khoản này k đáng lo ạ

poiuy

Xe ba gác
Có 3 chi phí là lớn với xe ô tô thôi, đó là chi phí vốn, chi phí khấu hao xe và chi phí gửi xe cố định. Các chi phí còn lại không nhiều trừ khi có tai nạn.

tungbn1889

Xe đạp
Hơn 10 năm trc, xe đầu tiên e cũng nghiên cứu xem xét chán chê.
Thích Vios nhưng lại không đủ tiền nên cuối cùng lựa Accent. --> Thấy quyết định đó là phù hợp.
Khi cụ mua oto (tiêu sản) thì cố gắng cân đối xiền có bao nhiêu tiêu từng đó.
Xe Hàn Quốc thì cụ cứ yên tâm bạt ngàn option, cái gì cũng có,.. được trải nghiệm hết mà lại trẻ trung, hợp với thanh niên. Tiền đầu tư lại ít. Cụ yên tâm nó ko có cái gì để mà hỏng với lo lắng trong 5 năm đầu đâu.
Mấy cái xe mới kiểu như này (dù thấp hơn như Morning, I10) nếu mua mới cụ cứ yên tâm đi 5 năm không phải suy nghĩ.
Nếu đắn đo xăng nhiều xăng ít thì cụ nên mua hẳn xe hạng A (i10, Morning ) vì chắc chắn kiểu xe đó sẽ ít xăng hơn mấy cái xe B, C rồi.
E chưa có kinh nghiệm sử dụng xe điện nhưng quan điểm cá nhân e vẫn chưa tin tưởng sử dụng xe điện là hợp lý vì cụ còn trẻ, chưa vợ. Nhu cầu đi chơi xa với bạn gái chắc cũng tương đối --> Cứ mỗi lần đi xa lại căn ke để nạp điện thì cũng giảm chút hứng thú.

Kết luận: Nếu chỉ nghe tình trạng của cụ thì e sẽ chốt ACCENT.
(Mấy cái Almera,... hay kể cả Vios j j đó em đánh giá ko cao vì e cảm nhận nó ko đẹp :) hoặc giá trị hơn đó không xứng đáng với chi phí em bỏ ra. Khi cụ ko suy nghĩ đến chi phí nữa thì quyết định lại khác. ví dụ quyết định vì thương hiệu uy tín, thì xu hướng đám đông,...)
View attachment 8333814 View attachment 8333819
e đang tính lấy e Accent AT. Thấy nhiều bác chê nọ kia mà ko biết tnao?
Bác đi rồi cho e xin đánh giá:
- Tiêu hao xăng? (E đi làm hàng ngày ~30 km/lượt)
- Độ ồn có chấp nhận được ko?
- Có hay lỗi vặt gì ko ạ?

Đang phân vân e này vs almera ạ.

Thanks bác.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cụ thớt ở trỏng mà lên Ofun hỏi thì nó ko sát lắm.
Đã mua xe (tầm 1 củ đổ về) thì xác định 1 tháng khoảng 4-5tr tiền vận hành (gửi xe, xăng dầu, bến bãi, bảo dưỡng, sửa chữa) và khấu hao xe (nếu bán) khoảng 7-80tr/năm (khoản này sẽ giảm dần theo thời gian).
Cụ thớt nên cân đối chi phí trên và thu nhập nếu nuôi xe vô tư ko phải tính toán thì hẵng mua, còn mua về mà cân đo tính toán, chi li từng đồng thì mệt óc lắm tốt nhất ko nên mua. đi taxi cho rẻ.
Hoàn toàn nhất trí với cụ (thô mà thật). Mua xe mà lại cân đo đong đếm những chi phí có liên quan để nuôi xe thì tốt nhất là không nên mua.

Dream22015

Xe buýt
e đang tính lấy e Accent AT. Thấy nhiều bác chê nọ kia mà ko biết tnao?
Bác đi rồi cho e xin đánh giá:
- Tiêu hao xăng? (E đi làm hàng ngày ~30 km/lượt)
- Độ ồn có chấp nhận được ko?
- Có hay lỗi vặt gì ko ạ?

Đang phân vân e này vs almera ạ.

Thanks bác.
E thay xe 2 lần rồi, ko đi Accent nữa nhưng cả 3 câu hỏi của bác e đánh giá là Accent đều đáp ứng đc.
Cụ mua xe mới thì cứ yên tâm 5 năm đầu ngoài thay dầu ko có gì để mà phải nghĩ.
Đi 60 Km/ngày thì cụ không cần suy nghĩ nhiều về tiêu hao xăng vì nó hơn kém tí tí, ko đáng gì so với việc nhà nc thay đổi giá xăng (1 tháng 3 lần) đâu cụ ạ.
Nên cụ cứ mạng dạn tự tin quyết định.

tungbn1889

Xe đạp
E thay xe 2 lần rồi, ko đi Accent nữa nhưng cả 3 câu hỏi của bác e đánh giá là Accent đều đáp ứng đc.
Cụ mua xe mới thì cứ yên tâm 5 năm đầu ngoài thay dầu ko có gì để mà phải nghĩ.
Đi 60 Km/ngày thì cụ không cần suy nghĩ nhiều về tiêu hao xăng vì nó hơn kém tí tí, ko đáng gì so với việc nhà nc thay đổi giá xăng (1 tháng 3 lần) đâu cụ ạ.
Nên cụ cứ mạng dạn tự tin quyết định.
Thanks cụ!
E cũng đang máu chốt luôn tháng này!

Dream22015

Xe buýt
Thanks cụ!
E cũng đang máu chốt luôn tháng này!
E nghĩ mức độ phổ thông thì Accent nhiều hơn :)
Mà "Chết đống còn hơn sống 1 mình" . Trường hợp này theo số đông, thay thế sửa chữa hỏng hóc thợ thuyền nhiều kinh nghiệm, nhiều thông tin để cụ xem :)

TriHA

Xe máy
Chào các bác tình hình là năm nay mình chuẩn bị tậu 1 em Sedan/SUV dưới 600tr kèm thuế phí để đi làm nội đô HCM và lâu lâu chở người yêu đi chơi xa, mà mình đọc qua các bài tham khảo thì thấy cũng tùy trường hợp nên của mình thì như sau, mong các bác tư vấn giúp mình với:
1. Xe đỗ trong nhà, không tính phí đỗ xe
2. Xe mới, mình ưu tiên chọn loại xe tiết kiệm xăng, còn nếu là xe lướt mình cũng chọn loại tiết kiệm xăng nhất có thể
3. Xe chỉ đi trong phố mỗi ngày chừng 30 35km, nghỉ ngơi thứ 7 và chủ nhật, nhưng cũng có khi lấy xe đi chơi vào ngày đó
4. Có thể đi chơi xa vài tháng một lần
5. Sân nhà mình có luôn vòi xịt tiện để rửa xe nên không lo về bụi bẩn của thành phố
6. Mình dự định sẽ mua dứt luôn xe để không phải cảm thấy lo sợ mỗi lần chạy ngang ngân hàng :D

Mong các bác tư vấn giúp mình ạ, mình hóng có xe quá rồi do đợt trước đi xe máy qua vẹt sứt cả móng chân cái, nó thốn thì thôi luôn ạ @-)
Nếu như thớt chia sẻ thì tháng tầm 4 tr là ok cho quảng đường 1k2 km/ tháng

tungbn1889

Xe đạp
E nghĩ mức độ phổ thông thì Accent nhiều hơn :)
Mà "Chết đống còn hơn sống 1 mình" . Trường hợp này theo số đông, thay thế sửa chữa hỏng hóc thợ thuyền nhiều kinh nghiệm, nhiều thông tin để cụ xem :)
cảm ơn cụ!