[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

pháo BM21 grad

Xe container
Cầu chì cụ ơi, nếu thích cụ ném đi thay bằng atomat cho nó mô-đần :))
Thank 2 cụ ạ, có phải máy của em đâu, hôm em đấu cái hệ thống khởi động từ của cái máy tiện cho 1 anh trong quân đội, mở ra thấy thế này em suýt ngất :( Kiểm tra đời máy thấy sản suất từ năm 69 mà bây giờ vẫn chạy ầm ầm làm em ngất lần 2. Mở hệ thống bánh răng ra mới hơi mòn có tý làm em choáng toàn tập :((

Ngo Rung

Xe lăn
Thank 2 cụ ạ, có phải máy của em đâu, hôm em đấu cái hệ thống khởi động từ của cái máy tiện cho 1 anh trong quân đội, mở ra thấy thế này em suýt ngất :( Kiểm tra đời máy thấy sản suất từ năm 69 mà bây giờ vẫn chạy ầm ầm làm em ngất lần 2. Mở hệ thống bánh răng ra mới hơi mòn có tý làm em choáng toàn tập :((
Cái núm trắng ấy cụ xoáy ra bên trong có 1 em gần dư lày :)) em gặp trong máy in offset Rolland, máy ép mếch của Đức (quên tên roài :D), máy CNC Fanuc của Nhựt bủn ....roài :))

pháo BM21 grad

Xe container
Cái núm trắng ấy cụ xoáy ra bên trong có 1 em gần dư lày :)) em gặp trong máy in offset Rolland, máy ép mếch của Đức (quên tên roài :D), máy CNC Fanuc của Nhựt bủn ....roài :))
Em đoán chắc nguyên lý nó cũng dư lài phải không cụ ?

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn nó là cái cầu chì trc ông goà e có con nạp của liên xô thấy 2 con cầu chì màu trắng sứ.

Muon_biet

Xe cút kít
Chiều hôm qua mưa gió, lùng sục cả chợ Giời mà chẳng tìm thấy cầu chì 5kv, 0,65A cho lò vi sóng LG thế có chán không.

Ngo Rung

Xe lăn
Em đoán chắc nguyên lý nó cũng dư lài phải không cụ ?

Tính năng thì như mọi loại cầu chì khác, chỉ có điều trong chú này chứa 1 loại bột (giống như cát ấy :D), khi đứt chì thì cái bột này phun ra cái nắp che bên ngoài, lúc nào nhìn cái nắp này đen xì là đứt chì :))

Ngo Rung

Xe lăn
Chiều hôm qua mưa gió, lùng sục cả chợ Giời mà chẳng tìm thấy cầu chì 5kv, 0,65A cho lò vi sóng LG thế có chán không.
Cái cầu chì cao áp này nó hơi khác cầu chì thường là có cái lò xo để căng chì, khi dây chì đứt thì cái lò xo này nó kéo 2 sợi chì (đã đứt) cách xa nhau một cách nhanh nhất để tránh phóng tia lửa điện cao áp.
Cụ chạy ra chỗ ga Trần Quý Cáp có bán, vì ở đây em thấy mấy cửa hàng bầy nhiều linh kiện LVS lắm :))

appco

Xe buýt

appco

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Cái cầu chì cao áp này nó hơi khác cầu chì thường là có cái lò xo để căng chì, khi dây chì đứt thì cái lò xo này nó kéo 2 sợi chì (đã đứt) cách xa nhau một cách nhanh nhất để tránh phóng tia lửa điện cao áp.
Cụ chạy ra chỗ ga Trần Quý Cáp có bán, vì ở đây em thấy mấy cửa hàng bầy nhiều linh kiện LVS lắm :))
E sáng nay đã mua được và đấu vào lò vi sóng, may mắn thay thử cốc nước nóng luôn.

Ngo Rung

Xe lăn
Đay là ảnh bộ điều khiển và màn hình: mặt trước

Mặt sau

camera treo trên máy cháu chưa chụp được
Quả này của cụ khoai phết đấy, chuẩn tín hiệu này là RGBHV, chuẩn này không thông dụng lắm, chuyên dùng trên các máy chủ (Server) của hãng SUN, lâu lắm em mới nhìn thấy lại nó :D. Nó có 3 dây tín hiệu RGB, 1 dây xung đồng bộ H/V, về nguyên tắc có thể chuyển sang kiểu chân VGA 15 chân, tuy nhiên phải có thêm mạch xử lý tín hiệu đồng bộ H/V.
Trong chuẩn VGA xung đồng bộ tách ra làm 2 đường độc lập H và V, còn chú này trộn 2 xung này làm 1...cái này trước em đã từng chuyển khá nhiều màn hình SUN để dùng máy bàn PC thông thường, do chất lượng hình ảnh của SUN rất tốt, vứt đi thì phí :))
Em thấy phía sau đầu xử lý có 2 giắc giống như dạng VGA, nó là giắc gì? cụ chụp hộ em gần nhất các loại giắc của cả đầu xử lý và màn hình để em xem kỹ lại \m/

appco

Xe buýt
Quả này của cụ khoai phết đấy, chuẩn tín hiệu này là RGBHV, chuẩn này không thông dụng lắm, chuyên dùng trên các máy chủ (Server) của hãng SUN, lâu lắm em mới nhìn thấy lại nó :D. Nó có 3 dây tín hiệu RGB, 1 dây xung đồng bộ H/V, về nguyên tắc có thể chuyển sang kiểu chân VGA 15 chân, tuy nhiên phải có thêm mạch xử lý tín hiệu đồng bộ H/V.
Trong chuẩn VGA xung đồng bộ tách ra làm 2 đường độc lập H và V, còn chú này trộn 2 xung này làm 1...cái này trước em đã từng chuyển khá nhiều màn hình SUN để dùng máy bàn PC thông thường, do chất lượng hình ảnh của SUN rất tốt, vứt đi thì phí :))
Em thấy phía sau đầu xử lý có 2 giắc giống như dạng VGA, nó là giắc gì? cụ chụp hộ em gần nhất các loại giắc của cả đầu xử lý và màn hình để em xem kỹ lại \m/
Đây cụ ơi

Đây cụ ơi . Vấn đề của cháu là phải xem được hình ảnh càng nét càng tốt từ camera. nhưng hiện tại màn hình bị già chỉ lên hình lờ mờ. cháu mong muốn thay được MH mới , hoăc cũ cũng được( miễn là màu sắc trung thực và sắc nét) . cụ xem xét hộ nhà cháu. Nhà cháu ở Khu CN Phố nối A hưng Yên rất gần chỗ cụ, Nếu có thể cháu mời cụ đến khảo sát và bàn bạc ạ. Wellcome=D>

Ngo Rung

Xe lăn
Đây cụ ơi

Đây cụ ơi . Vấn đề của cháu là phải xem được hình ảnh càng nét càng tốt từ camera. nhưng hiện tại màn hình bị già chỉ lên hình lờ mờ. cháu mong muốn thay được MH mới , hoăc cũ cũng được( miễn là màu sắc trung thực và sắc nét) . cụ xem xét hộ nhà cháu. Nhà cháu ở Khu CN Phố nối A hưng Yên rất gần chỗ cụ, Nếu có thể cháu mời cụ đến khảo sát và bàn bạc ạ. Wellcome=D>
Của cụ bị già đèn hình nên nó mới mờ và tối.
Cái này của cụ có 2 cách để thực hiện:
- Thay đèn hình cho cái màn hình, cái này việc khó là kiếm đèn hình. Giờ chỉ có kiếm chú TV 14" Trinitron của Sony mà hình ảnh nhìn còn đẹp rồi xách đèn hình sang lắp vào thôi :)), phương án này thì có thể kéo dài thêm được 1-2 năm, nếu già tiếp chắc vứt vì lúc đấy kiếm đèn hình còn khó hơn mua máy mới :D
- Làm bộ Adapter chuyển đổi từ tín hiệu RGB_BNC sang chuẩn VGA, cái này em có thể làm được, tuy nhiên phải lục lại đống tài liệu cũ để lấy sơ đồ. Phương án này tỷ lệ 50-50 vì nó phụ thuộc khá nhiều vào loại xung từ bộ xử lý đưa ra - cái này em phải khảo sát trực tiếp mới tính được :D. Tuy nhiên nếu xử được phương án này thì cụ có thể dùng bất kỳ màn hình máy tính nào cũng được :))

bo_thang_ty

Xe tăng
Cụ cho em hỏi, em có cái tủ lạnh HITACHI hiện tại ngăn mát ko lạnh thì làm ntn?

Em đã kiểm tra ngăn lạnh vẫn hoạt động bình thường, quạt gió ở ngăn lạnh cũng hoạt động bình thường, vẫn làm đá bình thường.

Vậy tại sao ngăn lạnh vẫn bình thường mà ngăn mát lại ko mát ạ, nếu hỏng thì phải hỏng cả ngăn lạnh chứ ạ, nấc điều chỉnh cả 2 ngăn em đều để max hết và đèn ở ngăn lạnh vẫn sáng bình thường. Vì thế tủ vẫn hoạt động bt, vậy tại sao ngăn mát lại ko mát ạ
Nhà em lại ngược lại, ngăn lạnh bình thường, nhưng ngăn mát lại cũng lạnh, trứng, thịt ngăn mát để gần quạt từ ngăn lạnh thổi xuống cũng thành đá.
Vậy các cụ bảo tại sao à. Mặc dù để số bé nhất?

Gts 150

Xe hơi
Cả đêm hôm qua em cắm điện mà sáng ra thấy ngăn mát chẳng có chút lạnh nào cụ ạ, sáng ra em ra bỏ hết đồ ra và tắm nắng cho tủ :))

Nếu chiều về mà vẫn ko lạnh có lẽ phải gọi thợ xử lý, cụ có thợ nào sửa tốt, uy tín pm em với ạ

Cụ of nào sửa đc bệnh này inbox cho em nhé, tủ lạnh hỏng khổ quá, đồ ăn hỏng hết :D
Cụ rút điện, thử tháo phần nhựa bên trong của ngăn đá xem quạt thổi hơi lạnh xuống ngăn đá có còn chạy không. Nếu chạy cụ lại thử tăng chỉnh lưu lượng cho gió thổi xuống ngăn lạnh xem sao, còn không chạy cụ cứ mua quạt khác để thay vào. Vỉ theo ngu kiến của cháu ( nhà cháu tủ Toshiba cũng bị lỗi này ) thì ngăn mát lấy hơi lạnh từ ngăn đá thông qua 1 quạt lắp đằng sau ngăn đá và có thể điều chỉnh lưu lượng của hơi lạnh

Chỉnh sửa cuối:

Gts 150

Xe hơi
Nhà em lại ngược lại, ngăn lạnh bình thường, nhưng ngăn mát lại cũng lạnh, trứng, thịt ngăn mát để gần quạt từ ngăn lạnh thổi xuống cũng thành đá.
Vậy các cụ bảo tại sao à. Mặc dù để số bé nhất?
Cụ điều chỉnh lại quạt thổi hơi lạnh từ ngăn đá xuống cụ ơi, chắc tủ của củ mở hết cỡ cho hơi lạnh xuống ngăn mát rồi.