Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

QAZ

Xe container
Cám ơn bác.
Hôm qua em kiểm tra cái ông thoát sàn kia là 45mm. Có nắp thoát sàn 45mm không a? Chẳng lẽ chỉ có cách đục thôi hả các bác, đục rồi lắp cái nắp kia lên liệu cái chân của nắp có đặt vừa vào trong ống 45mm không a?

Thoát sàn có kích thước mặt là 100, 150 hoặc 200mm, vuông hoặc tròn. Còn kích thước ống thoát thì thường là 60, 75mm.

Nếu ống chờ sẵn là loại nhỏ (như nhà bác là 42), thì cần đục sâu xuống, lắp cái côn thu 60-42, rồi sau đó mới gắn thoát sàn lên.

timeout

Xe điện
Gấp gấp gấp. Em có mấy vấn đề các cụ tiện tư vấn giúp.
1. Thợ sửa nước cho nhà em khuyên mua lắp bơm tăng áp điện từ của Hanil công suất 250w để làm tăng áp cho tầng 4 xuống tầng 2 thay cho con cũ đang dùng chỉ có 125w mà lại khởi động rơ le (chập cháy rơ le liên tục). Vấn đề là em băn khoăn 250w liệu có thừa quá không, nếu mua thì chọn Hanil HB 305A có ổn không ạ.
2. Cụ nào tư vấn cho em mua cái hố ga thoát sàn phi 76 với ạ, em lượn 1 vòng rồi hoa cả mắt về chủng loại và giá, chẳng biết được loại nào ngon bổ nữa.:((
3. Cụ nào lắp dùng Thái dương năng chưa, liệu lắp loại Gold của Sonha có dùng được trong thời tiết mùa đông này không?
Cảm ơn các cụ trước.

7663A18

Xe tăng
Độ an toàn phụ thuộc vào cửa bác ạ.

Quan điểm của cá nhân em là khóa vân tay cực kỳ tiện lợi, đỡ lo mất chìa khóa, quản lý được số lượng người có thể mở cửa, biết được thời gian mở cửa của từng người.

Trường hợp nhà có khách ở lâu cuang xkhas tiện, cấp quyền mở khóa cho khách, đến khi khách về thì lại xóa đi. Khỏi lo chìa bị Clone.
ở cơ quan em thấy có loại có chìa dự phòng. có lần bị đóng cửa mạnh quá hay sao ấy pin nó tuột ra. chìa khóa dự phòng bị mất thấy gọi thợ khóa vào nó ngoái tầm 15 p lại mở đc.

0904223800

Xe buýt
Em tưởng dùng bình đun nóng trực tiếp thì hay hơn chứ? Dùng đến đâu thì đun đến đó!
----------------------------------
Dùng đến đâu đun đến đó thì đúng, nhưng mà chưa hợp lý. Nếu nhà bác dùng bếp từ hay bếp điện, lò nướng, lò vi sóng, nồi cơm điện .... mà phải kéo thêm cái bình nóng lạnh trực tiếp (công suất khoảng 4 kw) thì phải xem dây dợ, CB nhà bác có chịu được không nhé.
Bình trực tiếp thông thường không bao giờ cho phép thay vòi nước ra, cái này bác đọc hướng dẫn sử dụng của nó là biết liền. Em nghiên cứu qua rồi, nên mới sửa cái bình gián tiếp ở nhà cho vợ nó dùng bác ạ.
Mùa rét này mà cứ bắt nó rửa bát nước lạnh cũng thấy khổ bác a.

0904223800

Xe buýt
Gấp gấp gấp. Em có mấy vấn đề các cụ tiện tư vấn giúp.
1. Thợ sửa nước cho nhà em khuyên mua lắp bơm tăng áp điện từ của Hanil công suất 250w để làm tăng áp cho tầng 4 xuống tầng 2 thay cho con cũ đang dùng chỉ có 125w mà lại khởi động rơ le (chập cháy rơ le liên tục). Vấn đề là em băn khoăn 250w liệu có thừa quá không, nếu mua thì chọn Hanil HB 305A có ổn không ạ.
2. Cụ nào tư vấn cho em mua cái hố ga thoát sàn phi 76 với ạ, em lượn 1 vòng rồi hoa cả mắt về chủng loại và giá, chẳng biết được loại nào ngon bổ nữa.:((
3. Cụ nào lắp dùng Thái dương năng chưa, liệu lắp loại Gold của Sonha có dùng được trong thời tiết mùa đông này không?
Cảm ơn các cụ trước.
------------------
Vụ Thái Dương Năng, nghe thì hay nhưng cũng nhiều vấn đề lắm.Đầu tiên là ống chân không để ngoài nắng 1 thời gian là có rêu, kể cả trời nắng cũng không nóng chứ đừng nói trời lạnh nhé.
Vu thứ hai là đường nước dài, nếu để tầng 4 kéo xuống tầng 3 cũng mất 3 m; xuống tầng 2, tầng 1 thì mất 7m ống như chơi. Có khi mở vòi 10 phút mới thấy nước nóng nó ra.

chuyendang

Xe hơi
Lên đây mới thấy em dại :|, trót lắp có 1 bình NL cho 2 cái WC, quả này mấy hôm nữa về ở vợ em nó thịt em mất :|

Thanh-kem2014

Xe máy
Các cụ ơi, có ai tư vấn giúp e xem làm như thế nào để hệ thống nước máy nhà em nó hết nổi váng vàng khè lên không?
Nước nhà em là nước máy, nhưng đường ống nước là đường ống kẽm, tại nhà xây từ năm 96 mà ;(

Thanh-kem2014

Xe máy
Lên đây mới thấy em dại :|, trót lắp có 1 bình NL cho 2 cái WC, quả này mấy hôm nữa về ở vợ em nó thịt em mất :|
:)) nhà mình thì lắp cái bình nóng lạnh có 15l nên mùa đông chẳng đủ để mà tắm, vợ cũng đang kêu ầm trời ;)

cocsku

Xe cút kít
Đơn giản thôi, thường thì ít khi hai WC cùng tắm một lúc. Nước nóng sụt áp khó chịu nhất là khi bên kia có người rửa tay. Cụ ngắt nước nóng một vòi rửa tay đi là xong.

Website
www.facebook.com

zozanlam

Xe hơi
Thoát sàn có kích thước mặt là 100, 150 hoặc 200mm, vuông hoặc tròn. Còn kích thước ống thoát thì thường là 60, 75mm.

Nếu ống chờ sẵn là loại nhỏ (như nhà bác là 42), thì cần đục sâu xuống, lắp cái côn thu 60-42, rồi sau đó mới gắn thoát sàn lên.

Cám ơn cụ.

Ở chung cư liệu đục có sao không cụ nhỉ? Em hỏi kỹ thuật thấy bảo lớp vữa dày 7cm rồi mới đến lớp bê tông, nếu thế thì đục chắc vẫn Ok đúng không ạ?

QAZ

Xe container
Cám ơn cụ.

Ở chung cư liệu đục có sao không cụ nhỉ? Em hỏi kỹ thuật thấy bảo lớp vữa dày 7cm rồi mới đến lớp bê tông, nếu thế thì đục chắc vẫn Ok đúng không ạ?

Thông thường nhà chung cư hay làm trần thạch cao trong khu wc, nên đục cũng không ảnh hưởng nhiều đến nhà bên dưới, tốt nhất là rình lúc nhà dưới đi làm hết thì ta đục ! Chú ý khi lắp thật cẩn thận để không bị rò, ngấm nước ra ngoài.

zozanlam

Xe hơi
Thông thường nhà chung cư hay làm trần thạch cao trong khu wc, nên đục cũng không ảnh hưởng nhiều đến nhà bên dưới, tốt nhất là rình lúc nhà dưới đi làm hết thì ta đục ! Chú ý khi lắp thật cẩn thận để không bị rò, ngấm nước ra ngoài.
Dj đục đẽo thì em không ngại lắm vì bây giờ chưa ai vào ở cả nhưng em chỉ sợ nó ngấm hoặc vỡ ông ấy ạ. Có thoát sàn cho ống 42 không a? Như thế thì tiện nhất, đỡ phải đục hoặc nâng sàn lên a

Website
www.facebook.com
Dj đục đẽo thì em không ngại lắm vì bây giờ chưa ai vào ở cả nhưng em chỉ sợ nó ngấm hoặc vỡ ông ấy ạ. Có thoát sàn cho ống 42 không a? Như thế thì tiện nhất, đỡ phải đục hoặc nâng sàn lên a
Thóa t sàn làm ống bé thì nhà tắm của cụ sẽ thành ao.:D

zozanlam

Xe hơi
Thóa t sàn làm ống bé thì nhà tắm của cụ sẽ thành ao.:D
Thế sao ngày xưa thiết kế cho bồn tắm nó lại làm bé thế cụ nhỉ?
Nó cứ để đồng bộ 60, 90 có phải ngon hơn không a?
Bây giờ rất nhiều nhà vướng vụ này giống em ạ. Có nhà còn bịt lỗ thoát trong khu vách kính, cho tràn ra thoát chung với lỗ thoát ở ngoài.

QAZ

Xe container
Khi thi công họ làm ống bé để cho rẻ, và ống thoát từ bồn ra nó cũng chỉ vừa ống 42 nên họ làm thế thôi.

Nếu lắp thoát sàn bé quá thì sẽ rất dễ tắc, thoát nước chậm gây ra thấm.

Bạn cứ mạnh dạn cho thợ đục ra lắp thoát sàn đi, việc lắp cái này là đơn giản nhất trong các công việc của thợ sửa ống nước bên Nhật !.

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
kích thước hút mùi chỉ xê dịch 3 cỡ: 60, 70 và 90 thôi cụ à, cụ cứ đo thử cái ở nhà là biết mà
Cái của nhà em có kích thước 70 x 50 cm (rộng x sâu). Theo cụ nên mua loại nào thay thế ?
Em định post ảnh nên nhưng tính năng này hình như có vấn đề vì nó cứ quay quay mãi

Website
www.facebook.com
Thế sao ngày xưa thiết kế cho bồn tắm nó lại làm bé thế cụ nhỉ?
Nó cứ để đồng bộ 60, 90 có phải ngon hơn không a?
Bây giờ rất nhiều nhà vướng vụ này giống em ạ. Có nhà còn bịt lỗ thoát trong khu vách kính, cho tràn ra thoát chung với lỗ thoát ở ngoài.
Bồn tắm làm bé vì cụ ngâm tẩm xong mới xả. Và lỗ thoát của bồn cũng chỉ có kích thước như thế.

Đục đi cụ, xử lý tốt thì chả vấn đề gì đâu.

tienminhgas

Xe tải
Cái của nhà em có kích thước 70 x 50 cm (rộng x sâu). Theo cụ nên mua loại nào thay thế ?
Em định post ảnh nên nhưng tính năng này hình như có vấn đề vì nó cứ quay quay mãi
Các loại hút tàu khựa đóng mác Ý,TBN thì nhiều, giá xê dịch từ 2tr5 đến 5tr cụ ạ. Rẻ thì có binova, batani, cao hơn tí có faber, giovani, theo em cụ cân nhắc con elica chất lượng same fago. Cụ có thể tham khảo các mem nhà mình bán đồ thiết bị bếp hoặc ra showroom ở 49 Thái Hà cụ nhé,