Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Kerongchoi26

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi, em ra cửa hàng để mua ống cấp thoát nước cho nhà em. Thằng cu làm nước nhà em nó kê 2 van nước cấp phi 40, ở cửa hàng hiện tại nó đang có van hở của dismy và van trắng của vesbo nhưng mà em thích hàng của wavin vì nhìn hàng nhựa, lõi bên trong nhìn sắc nét hơn, thằng này chỉ có mỗi van hàm ếch và van bi.
Theo như em hiểu thì van hở thì lưu lượng nước chảy qua sẽ lớn hơn nên người ta hay chọn van hở.

Em đang phân vân quá không biết chọn cái nào vì cửa hàng nó bảo nếu mà thích nước lớn mà dùng hàng wavin thì lấy van bi cũng được. Em thì mù tịt mấy cái này chả hiểu nó có khác nhau gì không nữa
Có cụ nào giúp em vụ này không, em đang cần gấp

xamthung

Xe tăng
Các bác cho em hỏi có phải đèn led phải đúng điện áp 220V nó mới sáng đúng không vậy? Em vừa mua một cái đèn led nhưng lắp vào nguồn nó không sáng :(
Đèn LED nó dùng điện 3-4 V thôi , muốn cắm điện để nó sáng phải qua driver hạ từ 220v AC - 3v DC (tùy vào chip LED)

mấy cụ cho em hỏi là em tính bắt aptomat trong nhà thay cho cầu dao(bắt hơn 10 năm rồi) mà điện nhà em sử dụng tối đa là 5.22kw(tính bật tất cả các thiết bị điện) thì dùng aptomat loại bao nhiêu là vừa ạh :D
Đúng tải thì 25A nhưng cụ nên tính dư ra 1 tý , thường thì nên tính theo tiết diện dây tổng :D cứ 1mm2 là 6A . Nên mua tép đơn hoặc tép đôi sẽ nhạy hơn át khối :D

xe cáng

Xe tăng
Bẩm các cụ tình hình là sắp đến mùa nồm ẩm nên em kiểm tra lại cái máy sấy quần áo (hàng cũ nhãn hiệu WHIRLPOOL) thì phát hiện ra là em nó phát bệnh, cụ tỷ là như sau: Khi em cho quần áo vào thì nó ko quay em phải dùng tay quay cái lồng thì nó chạy một lát rồi khi đảo chiều nó lại đứng im rất nguy hiểm do có thể gây cháy nổ... Các cụ thông thạo cho em hỏi là có cửa hàng nào uy tín quanh khu vực Cầu Giấy để em mang đến sửa. Nhà em không có sẵn rượu nhưng lúc nào cũng có bia 33 để mời các cụ ợ.

Mr.Hung0509

Xe hơi
nhà e đang sửa lại nhà, muốn lát lại sàn nhà bằng gạch, các cụ tư vấn cho e xem dùng gạch gì mà sạch, chất lượng thì okie và giá cả thì hợp lý. Nếu có địa chỉ thì càng tốt. Vodka cho các cụ!!!

CUXI

Đi bộ
Giá nhà em làm cuối 2013, bao gồm cả công lẫn vật tư theo tiêu chuẩn của cu, dây đi âm tường tổng là 200k/m.
Giá không bao gồm dây cấp nguồn điện vì em cho thợ điện đi dây điện cấp cho điều hòa.

Công lắp khoảng 500k/cái, không tính Gas bổ sung mặc dù nhà em cũng đi dây hơn 7m, không có cái bôi đen ở trên mặc dù sau 4 tháng nhà em mới lắp máy.
Nhà em đang lắp DH Daikin Inverter gas 410, nhưng được KM công lắp đặt (ở chỗ khác em thấy báo giá công lắp đặt 250k/máy). Vật tư thì cộng tất cả lại cũng khoảng 200k/m dài như của cụ.

Maybach Tàu

Xe container
Hay quá, giờ mới thấy thớt này.
Cái bồn cầu nhà em (loại đục liền) bộ xi phông của nó lằng nhằng phết, giờ nó bị hở để bình thường nước cứ chảy vào cầu làm cho máy bơm áp chạy suốt. Dùng que hay cái gì gạt nó lên thì hết. KHông biết cụ nào có cách hay ở đâu bán xi phông của bồn đúc liền không nhỉ? chả lẽ vì cái xi phông mà phải thay cái bồn :(

AZUMIDIEP

Xe điện
nhà cháu đang có vẫn đề với Bộ sen vòi,cháu đánh dấu để đọc và vọc ạ.

Website
www.facebook.com
Cái bồn cầu nhà em (loại đục liền) bộ xi phông của nó lằng nhằng phết, giờ nó bị hở để bình thường nước cứ chảy vào cầu làm cho máy bơm áp chạy suốt. Dùng que hay cái gì gạt nó lên thì hết. KHông biết cụ nào có cách hay ở đâu bán xi phông của bồn đúc liền không nhỉ? chả lẽ vì cái xi phông mà phải thay cái bồn :(
Cụ cho 500 ảnh lên e xem nào

Rickyman

Xe điện
Em nghĩ khéo léo tháo ra bảo dưỡng bộ xi phông là được. Bồn cầu hiệu gì đấy cụ?

beomap2

Xe container
Em nghĩ khéo léo tháo ra bảo dưỡng bộ xi phông là được. Bồn cầu hiệu gì đấy cụ?

Cụ nói đúng, các bộ xi phông bình thường thì con cóc cao su kéo lên hạ xuống phải dễ dàng, có khi dây kéo bị căng quá làm con cóc không hạ xuống hết, thường xuyên làm vệ sinh con cóc và miệng lỗ thoát, nếu bị bám bẩn hay rác thì nước bị rò.

Kerongchoi26

Xe đạp
Mọi người cho em hỏi giữa van bi nhựa tay dài và van cửa 2 chiều thì loại nào bền hơn và chịu mưa nắng tốt hơn. Em đang phân vân giữa 2 lựa chọn để làm van tổng trên mái.

Maybach Tàu

Xe container
Nợ các cụ cái ảnh nhé, chiều về nhà shot ngay, bộ này hiệu SW gì ý, mua từ hồi 2003, lúc đó bên bán giới thiệu của Đài Loan, nói chung hình thức đẹp, xả nước cực hay vì nó nhiều lỗ nhỏ nhỏ xung quanh viền cầu nên xả nó xoáy sít đi cực chuẩn:)).
Xi phông của nó toàn dạng ống với hộp thôi chứ không có que hay cây kiểu cần cẩu với dây xích đâu ạ.

Rickyman

Xe điện
Nợ các cụ cái ảnh nhé, chiều về nhà shot ngay, bộ này hiệu SW gì ý, mua từ hồi 2003, lúc đó bên bán giới thiệu của Đài Loan, nói chung hình thức đẹp, xả nước cực hay vì nó nhiều lỗ nhỏ nhỏ xung quanh viền cầu nên xả nó xoáy sít đi cực chuẩn:)).
Xi phông của nó toàn dạng ống với hộp thôi chứ không có que hay cây kiểu cần cẩu với dây xích đâu ạ.
Hơn chục năm có khi bẩn hoặc kẹt cơ cấu nào đấy thôi...mà đại gia thì nên thay cái bồn mới cho kinh tế nó phát triển :D

Maybach Tàu

Xe container
Hơn chục năm có khi bẩn hoặc kẹt cơ cấu nào đấy thôi...mà đại gia thì nên thay cái bồn mới cho kinh tế nó phát triển :D
Bụng bé hết mỡ nên không phải đại da rồi cụ ui:D, em vệ sinh cái xi phông khá sạch rồi, tất nhiên nước HN nó cũng hơi bị vôi không biết có bị khe không, nhưng cơ cấu thằng này nó hơi lạ so vơi nhưng thằng khác dùng dây.

DuongTOTO

Xe buýt
em trong nganh tbvs em doan bộ xa nhà cụ trục trặc rồi. có 3 nguyen nhân : do con coc bị hỏng, hoac bam rong reu. hoac cái gioang cao su trong phao bị lao hoa roi

Maybach Tàu

Xe container
Cụ cho 500 ảnh lên e xem nào
Hàng về đây ạ:D

Vị trí lỏng chỗ cái đũa, chắc do ốc nhưng em vặn ốc nó đứng yên được, nhưng khi dùng xả nước thì nó lại bị

Hiệu:D

Tổng thể, xịch năm rồi nhìn vẫn chưa lỗi mốt nhề:))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
các cụ cho cháu hỏi mua máy giặt có chức năng sấy hay hơn hay mua riêng từng loại ạ? máy giặt electrolux vẫn là bá đạo phải k ạ?

Maybach Tàu

Xe container
các cụ cho cháu hỏi mua máy giặt có chức năng sấy hay hơn hay mua riêng từng loại ạ? máy giặt electrolux vẫn là bá đạo phải k ạ?
Đương nhiên máy sấy riêng máy giặt riêng sẽ hay hơn về công năng. Nhưng VIỆT NAM không phải ngày nào cũng sấy đâu nên gộp là hiệu quả KT nhất. Electrolux với em vẫn bá đạo ợ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Đương nhiên máy sấy riêng máy giặt riêng sẽ hay hơn về công năng. Nhưng VIỆT NAM không phải ngày nào cũng sấy đâu nên gộp là hiệu quả KT nhất. Electrolux với em vẫn bá đạo ợ.
E cảm ơn cụ ạ. E đang ngâm cứu một con

Luu Lehong

Xe container
Bác nói theo em phần đầu thì rất chuẩn nhưng phần 2 chưa hoàn toàn hợp lý lắm. Bởi lẽ máy giặt kiêm luôn sấy giá thừong rất đắt mà độ bền ko cao! Chính vì ít sấy nên ta nên mua cái máy sấy rời (như kiểu của nonan mà giá khoảng 2T gập cụp rất gọn mà mùa đông ẩm dùng rất tốt!

Chỉnh sửa cuối: