Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Maybach Tàu

Xe container
Bác nói theo em phần đầu thì rất chuẩn nhưng phần 2 chưa hoàn toàn hợp lý lắm. Bởi lẽ máy giặt kiêm luôn sấy giá thừong rất đắt mà độ bền ko cao! Chính vì ít sấy nên ta nên mua cái máy sấy rời (như kiểu của nonan mà giá khoảng 2T gập cụp rất gọn mà mùa đông ẩm dùng rất tốt!
Không quá đắt đâu cụ, đặc biệt đk Việt Nam mình đâu phải nhà nào cũng rộng mênh mang để kê hai cái máy cụ ợ. Tâm 8 đến 10 củ là có máy giặt + sấy ngon roài.
Ơ thế không ai giúp em vụ xi phông à, hix

lucky.win

Xe điện
Không quá đắt đâu cụ, đặc biệt đk Việt Nam mình đâu phải nhà nào cũng rộng mênh mang để kê hai cái máy cụ ợ. Tâm 8 đến 10 củ là có máy giặt + sấy ngon roài.
Ơ thế không ai giúp em vụ xi phông à, hix
Vụ xi phông của cụ đây ạ:

Cái cụ nhà cụ khônng phải loại dùng cóc xả, nó phức tạp hơn nhiều, bây giờ cụ cần làm là tháo toàn bộ ra rồi dùng bàn chải đánh răng để làm vệ sinh sạch sẽ lại nếu được thì tốt còn không thì thay mới vậy (bộ xi phông này có bán rời ạ)

Kiểu xi phông này chỉ bị cặn một chút là sẽ dò nước, trước đây em cũng phải tháo bộ ở nhà ra vệ sinh xong lại ngon, nó hay bị miếng cao su to khoảng 3 cm ở cột nước đứng lâu ngày bị chai nên không kín nước được, của nhà em thì em đã lật ngược miếng cao su đó lại thì được.

Cụ nhìn hình để dễ hình dung, chỉ việc cậy cái nắp xanh là sẽ thấy miếng cao su đó:

Chỉnh sửa cuối:

Tran Thanh Tung

Xe điện
cụ bụp và các cụ tư vấn cho em ca khó đẻ này nhé.

Mô tả: Chiếc sen tay (tay sen) nhà em chắc do bị rơi nhiều nên gãy cái ống nhựa có gen nối giữa dây sen và đầu sen. Giờ nên làm thế nào để sửa. hàng Đức nhập khẩu, e mua cùng các thiết bị vệ sinh khác năm 2012.

Ảnh:

Đây là đầu sen, ống nhựa bị gãy
Đây là cuối dây sen, phần nhựa bị gãy

Đây là ảnh nhìn theo chiều dọc, tay em đang cầm đầu dây sen

lucky.win

Xe điện
các cụ cho cháu hỏi mua máy giặt có chức năng sấy hay hơn hay mua riêng từng loại ạ? máy giặt electrolux vẫn là bá đạo phải k ạ?
Ý kiến cá nhân của em, nếu điều kiện cho phép (vd điều kiện tài chính, chỗ để máy thoải mái) thì dùng riêng từng loại là chuẩn nhất ạ. Còn máy giặt của Elec em không biết có phải bá đạo không, vì nhà em không dùng Elec.

Đương nhiên máy sấy riêng máy giặt riêng sẽ hay hơn về công năng. Nhưng VIỆT NAM không phải ngày nào cũng sấy đâu nên gộp là hiệu quả KT nhất. Electrolux với em vẫn bá đạo ợ.
Bác nói theo em phần đầu thì rất chuẩn nhưng phần 2 chưa hoàn toàn hợp lý lắm. Bởi lẽ máy giặt kiêm luôn sấy giá thừong rất đắt mà độ bền ko cao! Chính vì ít sấy nên ta nên mua cái máy sấy rời (như kiểu của nonan mà giá khoảng 2T gập cụp rất gọn mà mùa đông ẩm dùng rất tốt!
Em không nói đến giá của máy giặt có sấy, nó đắt là đương nhiên vì có thêm chức năng sấy, nếu mua riêng từng loại còn đắt hơn nữa. Máy giặt có sấy thì phần sấy thường ít cân, vd giặt 8Kg thì sấy khoảng 3kg (em vd thế cho dễ hiểu, cụ thể hơn thì phải xem thông số của nhà sx ạ).

Nhà em dùng máy giặt và sấy riệng biệt, máy giặt 8kg của Bosch, em mang bên kia về vẫn còn nguyên đai, nguyên kiện chưa dùng đến (vì cái máy cũ vẫn chưa hỏng ạ ... =))

Máy sấy đây ạ, cũng của Bosch 8kg, em cho cả cái chăn bông vào sấy ngon lành (cái này em cũng mang bên kia về):

lucky.win

Xe điện

Mô tả: Chiếc sen tay (tay sen) nhà em chắc do bị rơi nhiều nên gãy cái ống nhựa có gen nối giữa dây sen và đầu sen. Giờ nên làm thế nào để sửa. hàng Đức nhập khẩu, e mua cùng các thiết bị vệ sinh khác năm 2012.
.... em bỏ bớt ảnh của cụ cho đỡ dài...

Cái sen nhà cụ bị gẫy như thế cũng khoai phết, hàng Hansgrohe bên kia em cũng dùng nhiều rồi nên biết.

Phần bát sen bây giờ em nghĩ cụ mua một cái nơ bằng đồng (bằng inox thường to hơn nên xấu), một đầu của nơ là ren trong để vặn vào bát sen, đầu còn lại là ren ngoài để vặn vào vòi. khi lắp vào không dùng roăng cao su mà dùng băng tan quấn vào phần nhựa, vì phần nhựa còn lại nhìn ngắn quá, cho cả roăng cao su sợ không đủ chỗ. Hoặc cắt (mài) ngắn phần đầu của dây sen đến chỗ có ren thì vặn vào luôn được. Về lâu dài không bền đâu ạ, rơi vài lần nữa thì đi hẳn.

Phần dây sen, nếu cụ có khoan mini hoặc cái gì đấy thì mài bỏ phần nhựa đang nằm lại thì sẽ tận dụng được dây sen còn không thì thay mới. Bỏ luôn cả cái lọc nước đi ạ, sao nhìn nó bẩn thế cơ chứ, chắc cụ không vệ sinh thường xuyên à.

P/S: của bền tại người, sao cụ hay để rơi thế ạ ...

Chỉnh sửa cuối:

giangha2k3

Xe tăng
Hàng về đây ạ:D

Vị trí lỏng chỗ cái đũa, chắc do ốc nhưng em vặn ốc nó đứng yên được, nhưng khi dùng xả nước thì nó lại bị

Hiệu:D

Tổng thể, xịch năm rồi nhìn vẫn chưa lỗi mốt nhề:))
Nước luôn chảy vào bồn có 2 khả năng :
- Van xả (cái màu trắng ở giữa) bị hở cóc cao su.
- Van cấp nước vào két (cái màu xanh bên phải) không ngắt dẫn đến nước từ két tràn vào bồn cầu .
Muốn khắc phục trước tiên cụ phải xác định được nó hỏng cái nào , bằng cách cụ mở nắp đậy két ra , quan sát xem mức nước trong két có đầy quá tràn qua cái ống tràn màu xanh bên trái không , rút cái ống ti-ô đút vào ống tràn ra xem nước có ở trong ti-ô chảy ra không , nếu câu trả lời là "có" thì xem xét van cấp nước vào két , "không" thì xem xét van xả.
-Trường hợp van xả : cụ tháo van xả vệ sinh , quan sát xem có gì bất thường không (vd như miến cao su cứng hoặc nứt) .
-Trường hợp van cấp : cụ xả nước vào bồn , chờ nước cấp cách miệng ống tràn vài ba cm thì cụ chỉnh cái con vít ở đầu cái đũa ấy (hình như là theo chiều kim đồng hồ) , vừa chỉnh vừa quan sát nước chảy ra từ ống ti-ô , khi nào không có nước chảy ra từ ống ti-ô là được .
Cái vít ở đầu đũa ấy chính là vít chỉnh mức nước trong két , két ít hay nhiều nước quá cụ chỉnh cái vít này , nhưng chú ý mức nước cao nhất luôn cách miệng ống tràn vài cm.

Maybach Tàu

Xe container
Nước luôn chảy vào bồn có 2 khả năng :
- Van xả (cái màu trắng ở giữa) bị hở cóc cao su.
- Van cấp nước vào két (cái màu xanh bên phải) không ngắt dẫn đến nước từ két tràn vào bồn cầu .
Muốn khắc phục trước tiên cụ phải xác định được nó hỏng cái nào , bằng cách cụ mở nắp đậy két ra , quan sát xem mức nước trong két có đầy quá tràn qua cái ống tràn màu xanh bên trái không , rút cái ống ti-ô đút vào ống tràn ra xem nước có ở trong ti-ô chảy ra không , nếu câu trả lời là "có" thì xem xét van cấp nước vào két , "không" thì xem xét van xả.
-Trường hợp van xả : cụ tháo van xả vệ sinh , quan sát xem có gì bất thường không (vd như miến cao su cứng hoặc nứt) .
-Trường hợp van cấp : cụ xả nước vào bồn , chờ nước cấp cách miệng ống tràn vài ba cm thì cụ chỉnh cái con vít ở đầu cái đũa ấy (hình như là theo chiều kim đồng hồ) , vừa chỉnh vừa quan sát nước chảy ra từ ống ti-ô , khi nào không có nước chảy ra từ ống ti-ô là được .
Cái vít ở đầu đũa ấy chính là vít chỉnh mức nước trong két , két ít hay nhiều nước quá cụ chỉnh cái vít này , nhưng chú ý mức nước cao nhất luôn cách miệng ống tràn vài cm.
Cảm ơn cụ tư vấn, cái của em đang bị nếu không dùng cái đũa kía "kích" cái cần lên thì nước nó luôn chảy từ bồn chứa xuống dưới "cầu" có nghĩa là nó luôn luôn chảy vào bồn chứa và rả rích xuống cầu luôn (chảy 24/24)
Nếu em dùng đũa thế này thì nước nó vào bồn thôi không vấn đề gì, nhưng dùng thì phải mở nắp để thao tác:))
Nếu em dùng tô vít vặn cái vít ngược chiều kim như bác nói thì nước chảy vào ok, đến mức nó stop cũng ok, nhưng khi xả 1 phát thì nó lại "nguyễn y vân" lại phải ấy lại từ đầu.

Em cũng thò tay tìm hiểu, nhòm ngó từa lưa hạt dưa mà chả biết chỗ nòa:(

giangha2k3

Xe tăng
Cảm ơn cụ tư vấn, cái của em đang bị nếu không dùng cái đũa kía "kích" cái cần lên thì nước nó luôn chảy từ bồn chứa xuống dưới "cầu" có nghĩa là nó luôn luôn chảy vào bồn chứa và rả rích xuống cầu luôn (chảy 24/24)
Nếu em dùng đũa thế này thì nước nó vào bồn thôi không vấn đề gì, nhưng dùng thì phải mở nắp để thao tác:))
Nếu em dùng tô vít vặn cái vít ngược chiều kim như bác nói thì nước chảy vào ok, đến mức nó stop cũng ok, nhưng khi xả 1 phát thì nó lại "nguyễn y vân" lại phải ấy lại từ đầu.

Em cũng thò tay tìm hiểu, nhòm ngó từa lưa hạt dưa mà chả biết chỗ nòa:(
Như vậy của cụ bị kẹt van cấp nước vào két , van này có bán riêng ở các cửa hàng thiết bị vệ sinh . Ở trong van có 1 cái phao , khi xả nước phao hạ xuống , khi nước chảy vào két nó sẽ nâng cái phao lên , van nhà cụ có lẽ bị kẹt cái phao không tự nổi được nên nó không tác động để ngắt nước vào két .

Tran Thanh Tung

Xe điện
.... em bỏ bớt ảnh của cụ cho đỡ dài...

Cái sen nhà cụ bị gẫy như thế cũng khoai phết, hàng Hansgrohe bên kia em cũng dùng nhiều rồi nên biết.

Phần bát sen bây giờ em nghĩ cụ mua một cái nơ bằng đồng (bằng inox thường to hơn nên xấu), một đầu của nơ là ren trong để vặn vào bát sen, đầu còn lại là ren ngoài để vặn vào vòi. khi lắp vào không dùng roăng cao su mà dùng băng tan quấn vào phần nhựa, vì phần nhựa còn lại nhìn ngắn quá, cho cả roăng cao su sợ không đủ chỗ. Hoặc cắt (mài) ngắn phần đầu của dây sen đến chỗ có ren thì vặn vào luôn được. Về lâu dài không bền đâu ạ, rơi vài lần nữa thì đi hẳn.

Phần dây sen, nếu cụ có khoan mini hoặc cái gì đấy thì mài bỏ phần nhựa đang nằm lại thì sẽ tận dụng được dây sen còn không thì thay mới. Bỏ luôn cả cái lọc nước đi ạ, sao nhìn nó bẩn thế cơ chứ, chắc cụ không vệ sinh thường xuyên à.

P/S: của bền tại người, sao cụ hay để rơi thế ạ ...

Trước tiên cám ơn cụ đã tư véo cho em. E xin hỏi cụ cái nơ đồng trông nó ntn ạ?
Nước nhà em hơi không tốt nên cặn nhiều, em dùng 1.5 năm nay chưa tháo tay sen ra vệ sinh ạ.
Cái tay sen này (bát sen + dây sen) em mua 12tr giảm 30% còn 9tr. Giờ mà thay thì phí quá.

ca_voi

Xe lăn
Toàn bài hay
Cháu oánh dấu; đêm nghiên cứu tiếp

Maybach Tàu

Xe container
Như vậy của cụ bị kẹt van cấp nước vào két , van này có bán riêng ở các cửa hàng thiết bị vệ sinh . Ở trong van có 1 cái phao , khi xả nước phao hạ xuống , khi nước chảy vào két nó sẽ nâng cái phao lên , van nhà cụ có lẽ bị kẹt cái phao không tự nổi được nên nó không tác động để ngắt nước vào két .
Chả có gì cảm ơn cụ cả, thôi em mời cụ tô bún.

beomap2

Xe container

Ảnh:

Chỗ gẫy cán vòi sen của cụ chỉ có cách gắn bằng keo hai thành phần epoxy, loại keo của Nhật hoặc Mỹ may ra chịu lực nổi.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
Trước tiên cám ơn cụ đã tư véo cho em. E xin hỏi cụ cái nơ đồng trông nó ntn ạ?
Nước nhà em hơi không tốt nên cặn nhiều, em dùng 1.5 năm nay chưa tháo tay sen ra vệ sinh ạ.
Cái tay sen này (bát sen + dây sen) em mua 12tr giảm 30% còn 9tr. Giờ mà thay thì phí quá.
Của cụ đây ạ, cái này bằng inox, cụ chọn loại mỏng thôi khi lắp vào trông đỡ thô. Em chụp bằng điện thoại, cụ thông cảm.

Còn đây là em gá tạm vào bát sen cho cụ dễ hình dung:

alexmack192

Xe máy
Của cụ đây ạ, cái này bằng inox, cụ chọn loại mỏng thôi khi lắp vào trông đỡ thô. Em chụp bằng điện thoại, cụ thông cảm.

Còn đây là em gá tạm vào bát sen cho cụ dễ hình dung:

Cái này gọi là cái "Lơ" chứ không phải là cái "Nơ"

Rickyman

Xe điện
Cụ nào biết địa chỉ bán riêng cái bầu tích áp bơm Panasonic ở đâu không ạ, con bơm nhà em dùng được một thời gian khoảng một tháng sau khi bổ sung áp suất thì bình bị dò hết sạch dẫn tới việc bơm tạch tè. Cái bình này có và được màng cao su như vá săm được không các cụ, em loay hoay chưa biết tháo cái ruột bình ra như nào :D

lucky.win

Xe điện
Cụ nào biết địa chỉ bán riêng cái bầu tích áp bơm Panasonic ở đâu không ạ, con bơm nhà em dùng được một thời gian khoảng một tháng sau khi bổ sung áp suất thì bình bị dò hết sạch dẫn tới việc bơm tạch tè. Cái bình này có và được màng cao su như vá săm được không các cụ, em loay hoay chưa biết tháo cái ruột bình ra như nào
Cụ thử hỏi dọc đường Trường Chinh xem thế nào hoặc các cửa bán máy bơm khác, mua của hãng khác cũng được miễn cùng ren lắp vào là được.

Em cũng chưa tháo bình này bao giờ, nên cũng không biết thế nào, mà chưa chắc sửa đã ngon được thôi cụ cứ mua cái mới đi.

For U

Xe hơi
Em lại chuẩn bị động đến món chuông cửa có hình. Các cụ có biết loại nào chất lượng tốt, hình nét như sony ko ạ

tranviethung14

Xe máy
Em tính lấy TOTO việt nam cho 3 cái nhà vệ sinh, các cụ cho ý kiến về chất lượng so với TOTO nhập và các hãng khác thế nào ạ ?
Có cụ nào đang bán TBVS thì inbox em cái giá với

DuongTOTO

Xe buýt
TOTO việt nam hay nhập tiêu chuẩn đều như nhau cụ ạ. mỗi nhà máy ở mỗi nước sản xuất một loại sản phẩm riêng mà cụ. Còn chất lượng thì TOTO so với hãng khác ở việt nam thì khỏi phải bàn, tiền nào của nấy mà cụ.Em bên nhà phân phối TOTO, nếu cụ cần tư vấn kỹ hơn về TOTO thì cứ gửi thông tin vào chỗ kín ạ