Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Pumzen

Xe ba gác
Sang tuần,nhà cháu rảnh cụ PM cho nhà cháu,cháu kỷ niệm cho cái dư lày :

các cụ cho em hỏi: em muốn mua cái nam châm chặn cửa thì mua loại gì, ở đâu, giá cả khoảng bao nhiêu ạ? Chứ cái cửa nhà e ko có chặn, gió đập uỳnh uỳnh có ngày vỡ cả kính.

em cảm ơn ạ :)

Getzcoi

Xe tăng
@ cụ Pum: òa, quý hóa quá ạ, thế cháu đợi cụ nhé, sang tuần cụ rảnh cháu sẽ làm phiền cụ, khi nào gặp cháu xin "kỷ niệm" cụ cốc cf nhé :D. Cháu cảm ơn cụ ạ.

Grandis 2005

Xe điện
Em đang dùng 1 em Philips FC 8262, tuổi đời của em nó mới có 8 năm nên vẫn chạy phe phé.
Nên chọn mua loại không dùng túi lọc mà có ngăn chứa bụi, đổ đi và vệ sinh phin lọc là xong.

Nó đây:

Cảm ơn lão Bụp! ;)
Em mò mẫm bên Nguyễn Kim với Media Mark mà không ra cái mẫu của lão. Cuối cùng chiều nay em múc cái Hitachi này:
(Thích nhất là nó tích hợp điều khiển lên tay cầm qua tín hiệu không dây khá tiện lợi)

Còn độ bền thì chờ thời gian kiểm chứng :))

Grandis 2005

Xe điện
@ cụ Pum: òa, quý hóa quá ạ, thế cháu đợi cụ nhé, sang tuần cụ rảnh cháu sẽ làm phiền cụ, khi nào gặp cháu xin "kỷ niệm" cụ cốc cf nhé :D. Cháu cảm ơn cụ ạ.
Mợ Còi với lão Bumzen cho em ngửi ké cafê với! Em thề em hứa em đảm bảo là ko làm kỳ đà cản mũi đâu :))

Grandis 2005

Xe điện
cụ đi cf luôn ko? hihi, chiện 3 người càng vui :D
Em hâm mộ Mợ Còi lém, nhưng ứ biết làm thợ mộc để lắp cái hít cửa mà uống cafe ké anh Pumzen lườm em thì mợ Còi đỡ đạn cho em nhé :D

Getzcoi

Xe tăng
Em hâm mộ Mợ Còi lém, nhưng ứ biết làm thợ mộc để lắp cái hít cửa mà uống cafe ké anh Pumzen lườm em thì mợ Còi đỡ đạn cho em nhé :D
thế cụ có hoa ko, tặng em, cây nhà lá vườn em ko chê đâu, hihi.

xin lỗi các cụ em spam quá, trả lại bình yên cho topic ạ :)

Grandis 2005

Xe điện
thế cụ có hoa ko, tặng em, cây nhà lá vườn em ko chê đâu, hihi.

xin lỗi các cụ em spam quá, trả lại bình yên cho topic ạ :)
Mợ gãi đúng chỗ ngứa nhà em rồi đấy! :)) Lúc nào ngồi chém gió thì ới em ra dự nhé! ;)

P/s: em 24h, đêm rịu về em rót hầu các cụ mợ :)

cairong_2011

Xe container
Các cụ cho em hỏi về quạt trần: Nhà em có con quạt trần Thống nhất đồ cổ mua từ những năm gần 90 vẫn chạy OK. Ban đầu khi lắp bộ chiết áp về tốc độ (thay cho hộp số) thấy nó chạy rất OK. Gần đây thấy nó chạy ko được mạnh như trước (dù để chiết áp ở mức cao). Vậy theo các cụ lỗi này là do cái gì và khắc phục thế nào ?

lucky.win

Xe điện
Các cụ cho em hỏi về quạt trần: Nhà em có con quạt trần Thống nhất đồ cổ mua từ những năm gần 90 vẫn chạy OK. Ban đầu khi lắp bộ chiết áp về tốc độ (thay cho hộp số) thấy nó chạy rất OK. Gần đây thấy nó chạy ko được mạnh như trước (dù để chiết áp ở mức cao). Vậy theo các cụ lỗi này là do cái gì và khắc phục thế nào ?
Trước hết cụ thay cái chiết áp xem thế nào rồi tính tiếp.

beomap2

Xe container
Trước hết cụ thay cái chiết áp xem thế nào rồi tính tiếp.
Đúng rồi, cụ chủ thay chiết áp đi, thường bộ chiết áp không chịu nổi thiết bị công suất lớn như quạt trần. Ngay cả chiết áp cho đèn bàn cũng rất hay hỏng nếu dùng bóng công suất cỡ 75W

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
Chắc là hỏng tụ rồi.

Để thử chiết áp thì tháo luôn ra đấu trực tiếp, nếu quạt chạy max thì là hỏng chiết áp, còn vẫn lờ đờ là hỏng tụ, nó nằm trong cái chụp nhựa trên trần ý, thay đi là ngon.

Chỉnh sửa cuối:

nam_hoai

Xe tăng
Nhà em cũng bị rứa,cho em hỏi cách chọn tụ thế nào thì hợp lý và mua ở đâu là tốt nhất ạ.

Cò mồi

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi nên xây bể phốt có mấy ngăn? thường em thấy nhiều nhà cạnh nhà em nhà mới xây nhưng bể phốt vẫn có 2 ngăn trong khi cậu KTS vẽ cái bể phốt nhà em có 3 ngăn, chắc 3 ngăn sẽ tốt hơn cho môi trường nhưng khả năng bị tắc cũng cao hơn các cụ nhỉ? với bể phốt 3 năng có thêm ngăn lọc thì có cần thêm những thứ gì ở ngăn ấy để lọc nước không hả các cụ?

QAZ

Xe container
Các cụ cho em hỏi nên xây bể phốt có mấy ngăn? thường em thấy nhiều nhà cạnh nhà em nhà mới xây nhưng bể phốt vẫn có 2 ngăn trong khi cậu KTS vẽ cái bể phốt nhà em có 3 ngăn, chắc 3 ngăn sẽ tốt hơn cho môi trường nhưng khả năng bị tắc cũng cao hơn các cụ nhỉ? với bể phốt 3 năng có thêm ngăn lọc thì có cần thêm những thứ gì ở ngăn ấy để lọc nước không hả các cụ?
Nên làm 3 ngăn. Tắc thì chủ yếu là do làm không đúng kỹ thuật chứ không liên quan đến 2 hay 3 ngăn.

Gọi là ngăn lọc nhưng chả có gì để lọc ở đấy cả đâu.

Chỉnh sửa cuối:

alexmack192

Xe máy
Làm 3 ngăn là chuẩn rồi nhưng tường xây để làm vách chia bể ra các ngăn cần phải có lỗ thông ở chân ở giữa và ở đỉnh. ngoài ra mặt bể của bác phải cao hơn mặt cống để thoát nước thải để dàng nhưng lại cần thấp hơn mặt sàn vệ sinh để chất thải lúc bác đi WC dễ xuống và nắp bể của bác phải có lỗ thông hơi. đó là thiết kể chuẩn nhất.Còn chuyện tắc là gần như không có vì chỉ có giấy và chất thải của con người dễ phân hủy nên khó tắc lắm thường chỉ tắc sau một thời gian dài sử dụng chất thải không kịp phân hủy hết nên đọng lại thành lớp dày thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Cò mồi

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi ống thoát từ bệt để đưa chất thải từ bồn cầu xuống bể phốt có cần ngập sâu dưới mực nước ngăn chứa của bể phốt hay ko? Em seach trên mạng thì thấy đa phần họ hay làm theo kiểu chữ T với 1 đầu gần sát nắp bể (em ko rõ cái đầu này có bịt hay ko và để làm gì) và 1 đầu ngập sâu xuống dưới mực nước của ngăn chứa, trong khi đó có cụ lại khuyên là ko nên để ống ngập dưới mực nước ngăn chứa vì khi bệ xả sẽ phát ra tiếng kêu ộp oạp ở bồn cầu.

Theo các cụ ống đưa chất thải có cần ngập dưới mực nước ngăn chứa hay ko?

QAZ

Xe container
Các cụ cho em hỏi ống thoát từ bệt để đưa chất thải từ bồn cầu xuống bể phốt có cần ngập sâu dưới mực nước ngăn chứa của bể phốt hay ko? Em seach trên mạng thì thấy đa phần họ hay làm theo kiểu chữ T với 1 đầu gần sát nắp bể (em ko rõ cái đầu này có bịt hay ko và để làm gì) và 1 đầu ngập sâu xuống dưới mực nước của ngăn chứa, trong khi đó có cụ lại khuyên là ko nên để ống ngập dưới mực nước ngăn chứa vì khi bệ xả sẽ phát ra tiếng kêu ộp oạp ở bồn cầu.

Theo các cụ ống đưa chất thải có cần ngập dưới mực nước ngăn chứa hay ko?

Bạn làm chữ T là chuẩn đấy. Nếu chỉ lắp cút xuống bể, thì có thể sẽ bị hiện tượng bồn cầu tầng 1 khó thoát hết do bí hơi. Lắp cái chữ T có 2 tác dụng:
- Đầu T quay lên trên để thông hơi luôn
- Đầu T quay xuống dưới gắn thêm 1 đoạn ống ngắn, sao cho luôn ngập dưới mực nước trong bể, khi đó lượng nước xả không làm vỡ màng vi sinh trong bể.

Cò mồi

Xe tăng
Bạn làm chữ T là chuẩn đấy. Nếu chỉ lắp cút xuống bể, thì có thể sẽ bị hiện tượng bồn cầu tầng 1 khó thoát hết do bí hơi. Lắp cái chữ T có 2 tác dụng:
- Đầu T quay lên trên để thông hơi luôn
- Đầu T quay xuống dưới gắn thêm 1 đoạn ống ngắn, sao cho luôn ngập dưới mực nước trong bể, khi đó lượng nước xả không làm vỡ màng vi sinh trong bể.
Em cám ơn cụ rất nhiều, với sự tư vấn của cụ em rất yên tâm để triển khai cho hạng mục công việc tưởng như đơn giản nhưng lại tiềm ẩn nhiều nguy cơ ảnh hưởng nghiêm trọng đến việc sinh hoạt và sử dụng sau này.

alexmack192

Xe máy
Em cám ơn cụ rất nhiều, với sự tư vấn của cụ em rất yên tâm để triển khai cho hạng mục công việc tưởng như đơn giản nhưng lại tiềm ẩn nhiều nguy cơ ảnh hưởng nghiêm trọng đến việc sinh hoạt và sử dụng sau này.
Bác QaZ đưa ra tư vấn cho bạn thế là chuẩn đó tuy vậy miệng ống có cao hơn mặt nước bể vài "cm" vẫn là hay nhất làm như vậy chất thải xuống nhanh hơn ( vì không bị nước cản) do vậy lúc xả nước bồn cầu sẽ nhanh hơn :)