Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Các bác phán giúp Em
E đang dùng điều hòa 2 chiều của FUNIKI 12000 BTU.
Khi bật lạnh thì rất ổn, dù có để mức lạnh sâu nhất là 17 độ C thì chạy vẫn ngon, êm.
Khi bật chiều nóng thì không ổn tí nào, kêu ù ù to khi mới bật. Bật một lúc xong thì đỡ ồn hơn nhưng vẫn không êm tẹo nào.
Nghi ngờ thợ lắp điều hòa khi lắp đã ăn bớt 4 cái cao su chân máy, E đã cắt mấy miếng săm xe máy chập vào lót vào 4 cái chân máy dùng tạm. Kết quả vẫn không thay đổi.
Tường nhà E là tường mười.
Bây giờ E phải làm sao để cho máy đỡ kêu. Kêu do máy điều hòa hay do cách lắp đặt các bác nhỉ?

Hehe, máy nhà cụ bị thợ nó vứt cái bọc tiêu âm và cách nhiệt đi roài. Cái áo giáp này nó bọc kín cái lốc máy nén bên trong, các bố thợ vườn nhà ta éo biết gì sợ máy nó nóng toàn bóc vứt đi :))

thumotty

Xe buýt
Cảm ơn cụ Avico nhé. Lần trước cụ cũng giúp em rất nhiệt tình vụ máy điều hòa nhà em. Em hỏi thêm là keo không chết mà cụ nói là loại nào? Mua được ở đâu? Nếu tính năng nó hơn A100 thì em sẽ dùng luôn cho đỡ lăn tăn. Ngại nhất là 1 năm lại phải làm một lần.

Do bác dùng keo loại rẻ tiền nên nó nhanh bị khô và mất đàn hồi. Bác mua keo có mã A100 là được
Ngon hơn nữa thì bác sài loại keo không chết thì tuyệt cú mèo luôn

Tips:

Trước khi apply keo thì bề mặt phải thật khô

quangp5

Xe điện
Do bác dùng keo loại rẻ tiền nên nó nhanh bị khô và mất đàn hồi. Bác mua keo có mã A100 là được
Ngon hơn nữa thì bác sài loại keo không chết thì tuyệt cú mèo luôn

Tips:

Trước khi apply keo thì bề mặt phải thật khô
Thanks cụ, em dùng loại A300 còn đắt hơn A100 mà, chắc tại em không làm khô nên mới vậy

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Cảm ơn cụ Avico nhé. Lần trước cụ cũng giúp em rất nhiệt tình vụ máy điều hòa nhà em. Em hỏi thêm là keo không chết mà cụ nói là loại nào? Mua được ở đâu? Nếu tính năng nó hơn A100 thì em sẽ dùng luôn cho đỡ lăn tăn. Ngại nhất là 1 năm lại phải làm một lần.

Loại keo không chết nói thực với cụ là cả cái HN này giờ chắc mỗi em có sẵn. cách đây 5 năm em làm dự án cho LHQ, nhập toàn keo của Mỹ, loại dùng để bít kín lỗ luồn dây điện trên Container đi biển ý ạ. Còn thừa mang ra Chợ giời bán gần hết, còn lại có mấy ống thì phải. để em check lại, có gì em tặng cụ 1, 2 ống> à mà loại này khá đắt đấy nhá, không dễ mua.

tuanlhm

Xe máy
Dạo này cái máy giặt nhà cháu khi vắt hay bị va vào thùng uỳnh uỳnh, có hôm va mạnh quá nên tự động tắt. Bây giờ phải làm sao hả các bác sỹ/kỹ sư :)
Trước mình cũng bị, nguyên nhân là do cái áo gió loại không thấm nước nên khi quay phần nước không lọt qua áo tạo thành lực làm rung máy.

ndpc

Xe hơi
Nhờ các kụ giúp: Bình nước nóng nhà em là loại này:
[[/IMG]

Bị sự cố báo đèn ELCB, nghi ngờ bị dò điện trong bình em rút 2 giắc cấp nguồn sợi đốt và tháo cả cụm ra ngoài có bao gồm thanh cảm biến ELCB,
Cấp điện riêng cho bộ phận này thì vẫn báo đèn ELCB
Em gọi cho CSKH của hãng bảo phải restart lại bằng cách ấn 2 nút + và - cùng lúc, em đã thử nhưng không được,...
Nhờ các bác trợ giúp, em xin cảm ơn.
Ca này của e chắc là khoai, chưa thấy cụ nào ra tay...

at2009

Xe tăng
Em lại hỏi các cụ, em định lắp bình nước nóng NLMT thì nên lắp loại bao nhiêu lít, chủng loại hãng nào ngon bổ giá hợp lý ợ? Nhà em có 6 người.

ndpc

Xe hơi
Cụ chụp cận cảnh cái mặt điều khiển kia xem nào, mờ ảo quá, em ko tư vấn được
Hiện e ko ở nhà nên ko chụp dc, em tạm lấy ảnh trên mạng để mô tả kỹ hơn;

[/IMG]
Bình thường khi làm việc thì đèn ở giữa sáng thôi (màu đỏ, hình sợi đốt), đèn ELCB không sáng, nhưng hiện tại nó báo đèn ELCB (sáng màu đỏ) và bình không làm việc...

galaxy_85

Xe tải
Ca này của e chắc là khoai, chưa thấy cụ nào ra tay...
Cụ chụp cận cảnh cái bộ đó lên mới biết được, nhưng theo em cụ đã tháo nó ra thì dùng bút thử điện thử cái bộ đó xem có bị rò điện ra xung quanh ko?. Cái ELCB này nó có các tác dụng bảo vệ rò điện, quá dòng và ngắn mạch: Có thể không phải rò điện mà ngắn mạch (chập điện) hoặc quá tải đấy ạ

Chỉnh sửa cuối:

Boytriton

Xe điện
1. Kiểm tra xem máy giặt đã đặt cân bằng chưa. Trên máy có cái giọt nước, nhà Bún chỉnh lại cho cân nhé.

2. Mùa này hay giặt quần áo dày, khi vắt bị dồn về 1 bên nên mất cân bằng. Bắt máy nó giặt mỗi lần in ít thôi để máy còn lấy chỗ dàn quần áo cho cân.
Múa phụ họa mà trả lời pro thế cơ à?

ndpc

Xe hơi
Cụ chụp cận cảnh cái bộ đó lên mới biết được, nhưng theo em cụ đã tháo nó ra thì dùng bút thử điện thử cái bộ đó xem có bị rò điện ra xung quanh ko?. Cái ELCB này nó có các tác dụng bảo vệ rò điện, quá dòng và ngắn mạch: Có thể không phải rò điện mà ngắn mạch (chập điện) hoặc quá tải đấy ạ
Em đã kiểm tra bằng cách bỏ qua bộ điều khiển này, cấp điện trực tiếp cho sợi đốt (vẫn đun nóng) và dùng bút thử điện tại vỏ bình (phần thép) thì không thấy bị dò điện..., nếu quá dòng hoặc ngắn mạch thì Aptomat sẽ ngắt.

tudi2007

Xe tải
Em giản lược đi để coment đỡ dài :
1- Tủ lạnh : Nó đóng đá như vậy thường hỏng trở xả đá và sò âm. Nó thay sò âm, tủ chạy ngon thì ok rồi. Chắc chết âm thật. Con này bản chất là một rơle nhiệt, khi đạt nhiệt độ lạnh nó sẽ ngắt để ngưng cấp điện. tùy theo từng tủ của từng hãng. Thông thường có 2 loại là nó sẽ ngắt ở nhiệt độ âm 4 độ hoặc 7 độ. Việc tủ kêu hơn thì có thể là do lúc tháo ra lắp vào nó không chặt, có chỗ nào đó vênh nên kêu. Cái này chỉ gây khó chịu chứ không ảnh hưởng gì nên cụ yên tâm. Ngày trước tủ nhà em hỏng thì em ra mua con này mất 30k về thay là xong. thay tầm 300 đến 350k là phủ lý. 800 quá đắt. cụ đã thay rồi thì cứ thế dùng thôi. ko cần nghĩ nữa.
2- Bình nóng lạnh : Thực tế thì bình dùng chục năm cũng chả phải nghĩ đâu. Nếu bình ngày xưa có thể dùng thanh đốt như ấm điện ngày xưa, bền hơn nhưng hiệu suất kém hơn. còn giờ dùng Mg thì nhanh bị mòn hơn.
Cái xanh thì em vote cụ nhưng dòng đỏ thì không ,cụ ơi !
Về cơ bản , nó vẫn dùng thanh trở nhiệt để đun nóng nước ( dùng gas thì em không bàn ợ ) . Cái thanh Ma-nhê sẽ phản ứng với những tạp chất có trong nguồn nước để chống bám cặn ( nó bám dày đặc ở thanh điện trở nhiệt thì biết bao giờ nước mới nóng để tắm , trời thì lạnh..) , thậm trí , cặn có thể ăn mòn lớp vỏ cách điện của thanh điện trở , lúc ấy , rất dễ lên gặp ông bà vải với 2 hàm răng nhe ra như đang cười .
Với cụ gì ở trên , khi thợ mở bình , không tìm thấy thanh ma-nhê đâu thì chắc chắn không phải nhà sản xuất ăn bớt hay có cải tiến công nghệ để không phải dùng đến thanh ma-nhê mà đơn giản chỉ vì nó đã ...cụt hết rồi . Thay thôi , tiếc tiền làm giề ( hơn 200k gì đó , hồi nảo em tự thay , mua ngoài chợ Giời có 38k/thanh ).

Rolland

Xe điện
Kụ chủ ôm đồm quá, ý tưởng hay song iem sợ nó lộn xộn câu hỏi và trả lời có thể trùng lặp. Việc chỉ định ngay nick kdcn giải đáp có thể chưa thỏa đáng vì chưa hẳn kdcn được chỉ định là chuyên gia cho từng lĩnh vực (trong cùng lĩnh vực có thể có cùng lúc rất nhiều nick kdcn tham gia hoặc nick bình thường cũng có thể là chuyên gia mà k đăng ký kdcn).
yEm lại không care việc chỉ định hay không chỉ định KDCN vào tổ tư vấn nhưng Cụ cụng hiểu cho là KDCN có sức chịu đựng sự "vùi dập" của gạch đá cao hơn các members bình thường. Có nhẽ vì lý do trên nên Cụ Chã có chút "ưu ái" mí bọn yEm hơn.:>
Cụ mà hiểu biết lĩnh vực nào thì cứ tham gia tư vấn có sao đâu!

Rolland

galaxy_85

Xe tải
Em đã kiểm tra bằng cách bỏ qua bộ điều khiển này, cấp điện trực tiếp cho sợi đốt (vẫn đun nóng) và dùng bút thử điện tại vỏ bình (phần thép) thì không thấy bị dò điện..., nếu quá dòng hoặc ngắn mạch thì Aptomat sẽ ngắt.
Thế thì cụ đấu cái ELCB này với nguồn và không có tải, nếu nó ngắt ==> Hỏng :D. Em dự là nó hỏng cái tiếp điểm rồi

cayenneturbo

Xe tải
May quá buồn ngủ gặp chiếu manh. Hôm qua bình nóng lanh hiệu Ariston nhà em có mùi khét, mở nắp ra thì thấy thế này các cụ có hãi không:

Nếu để quá đi biết đâu cực dương đứt rời ra thì chạm ngay vào vỏ sắt thì hậu quả em không dám nghĩ nữa.

Nhờ các bác tư vấn nên xử lý thế nào thì đảm bảo

Đúng là mở nắp ra xem ảnh mới thấy dây tiếp đất bình nóng lạnh nó quan trọng cỡ nào các cụ ạ. TH trên nếu chẳng may dây đứt dính vào phần vở sắt (dây và vỏ sắt cách nhau có 1cm thôi) thì dây tiếp đất đỡ cho mình được ngay.

Mà tường nhà em là tường 10 gạch lỗ, trước thợ bắt vít thường thì liệu có đảm bảo ko các cụ, có cách gì gia cường được ko. Em đọc trang ariston họ nói trường hợp này dùng loại vít chuyên cho gạch lỗ mà em chưa biết mặt mũi nó như thế nào
Của nhà e cũng bị như vâỵ mà còn đứt hẳn ra làm e đang tắm thì hết nước, lạnh sun hết cả vào! Hôm sau e mở ra thâý đứt dây khỏi đâù cốt (thảo nào đèn sáng liên tục mà lại k có nước nóng), e thay đâù cốt khác cắm chắc chắn lại ngon. Hnay mơí biết có thớt này nên e chụp ảnh lại. Lúc đâù e đã nghĩ phải mua cái bình mơí rôì vì cái này dùng khá lâu rôì, e đã phải mua thay cả cụm công tắc đâý 1 lần rôì.

ndpc

Xe hơi
Thế thì cụ đấu cái ELCB này với nguồn và không có tải, nếu nó ngắt ==> Hỏng :D. Em dự là nó hỏng cái tiếp điểm rồi
Em cũng đã làm theo cách đó rồi, không tải vẫn báo đèn ELCB, em cũng đoán là nó hỏng cái cảm biến ELCB, chắc là phải mang qua hãng để thay cái khác.... thank cụ