Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

thumotty

Xe buýt
Em cũng tranh thủ hỏi phát. Hệ thống keo silicon ở bệ bếp nhà em gồm có 2 loại: (i) keo gắn giữa mặt đá và đá ốp tường; (ii) keo gắn giữa chậu rửa và mặt đá. Hệ thống keo này được thi công rất cẩn thận bởi thợ quen nhà em. Tuy nhiên sau hơn 1 năm sử dụng, các lớp keo này bị bong hết. Thành ra nước ở trên thỉnh thoảng lại rỏ xuống hệ tủ dưới và bắt đầu có hiện tượng mốc. Các cụ cho em hỏi:

1. Có giải pháp nào (loại keo tốt hoặc phương pháp thi công tốt) để đảm bảo độ bền của loại keo này không?
2. Cách sử dụng như thế nào để giảm thiểu hiện tượng bị bong keo.

Nhờ các cụ tư vấn để cuối tuần này em mua đồ nghề về tự xử cho gấu choáng.

Cảm ơn các cụ trước.

AF-1

Xe buýt
Hay quá, tự dưng e lại thấy cái thớt hĩu ích này =D>. Xin 2 cụ Dôn-lần và Bụp dảng dúp em mấy trường hợp này vấy ạ:

- 1 là: hôm 26 tết vừa dồi gấu nhà em phát hiện cáy tủ lạnh vừa Lúc vừa Lắc mua cách đây 4-5 năm nhà em nó chả làm lạnh gì cả, trước đấy thì vẫn chạy tốt. Em cuống hết cả lên mấy gọi nhờ vả lão 4x4 gửi thợ xuống sửa, thế dưng gấu ở nhà nhanh tay xớt mạng gọi ngay thợ của điện lạnh BK đến. Vì em ko ở nhà nên thấy kể lại dằng: các chú ý đến kiểm tra thì tủ ko làm lạnh được nữa, tháo vỏ tủ ra thì thấy đóng đá đàng sau, thấy bẩu phải dội cả nước sôi vào cho tan hết đá. Dồi sau đó thì phải thay con IC âm ủng hay của nợ dì mất 800k thì tủ lại chạy được ạ. Dưng sau đó em để ý thì tủ có tiếng kêu khác hẳn ngày xưa, nó cứ u u u chứ ko êm như ngày xưa. Ban ngày nhiều tiếng động át đi còn đỡ, chứ buổi đêm thì cái tiếng u u ý cực khó chịu. Bi giờ em phải làm sao cho nó hết cái tiếng kêu khó chịu ý ạ ? Em đang định qua dằm thì gọi thợ đến BH có được ko ạ.

- 2 là: nhà em có cáy bình nước nóng Picenza dùng từ 2002 đến dờ dưng chưa bao dờ thay cáy thanh ma-nhê gì đấy. Có lần sửa chữa toa-lét nhân tiện em tháo xuống, em có gọi thợ của điện lạnh BK đến thì bọn ý nó cử 1 thằng cu danh con đến xem, xong nó lấy tua-vít loay hoay 1 hồi còn ko tháo được cái chỗ bảng điều khiển của bình, làm em phải tháo hộ nó ~X( . Tháo xong rút cả cụm công tắc ra thì chả thấy cái thanh ma-nhê nó hình thù ra làm sao, cu cậu phán xanh dờn luôn là bình nhà anh đời đầu hàng nhập khẩu của Picenza nó cóc có cáy thanh ý nên chả phải thay :-/ . Mà em cũng thấy trong bình hầu như ko có tý cặn nào thật, vì đổ nước vào xúc chả thấy gì. Em lăn tăn quá, ko biết có phải là loại bình thời ý nó ko dùng thanh ma-nhê thật hay thằng cu con ý dả nhời liều !!! ??? Mà sợ nhất từ lúc nó tháo cái bảng công tắc bình ra thì lúc bật bình lên thấy nước cứ ri rỉ ra ở chỗ công tắc ý xong nhỏ tong tong xuống, làm em sợ phát khiếp :((. Dờ phải làm sao hở 2 cụ ơi ? Các cụ nhớ dảng dúp em nhá, đội ơn các cụ trước ạ ! :D

P/s: à em nhớ da là nhà còn cái nồi cơm điện cao tần hiệu con Voi xi-cần-hen nữa ạ, em dùng nó hơn năm nay dồi, mấy hôm nay nó lại tậm tịt bấm lúc được lúc ko và lúc bấm được nấu cơm thì nó kêu rè rè to hơn hẳn ạ. Ko biết loại nồi công nghệ nội địa Nhật bủm này các cụ có thạo ko thì chẩn bệnh giúp em luôn xem nó dở chứng dỳ nhá. Đội ơn các cụ !

Chỉnh sửa cuối:

trai3bua

Xe buýt
Em cũng tranh thủ hỏi phát. Hệ thống keo silicon ở bệ bếp nhà em gồm có 2 loại: (i) keo gắn giữa mặt đá và đá ốp tường; (ii) keo gắn giữa chậu rửa và mặt đá. Hệ thống keo này được thi công rất cẩn thận bởi thợ quen nhà em. Tuy nhiên sau hơn 1 năm sử dụng, các lớp keo này bị bong hết. Thành ra nước ở trên thỉnh thoảng lại rỏ xuống hệ tủ dưới và bắt đầu có hiện tượng mốc. Các cụ cho em hỏi:

1. Có giải pháp nào (loại keo tốt hoặc phương pháp thi công tốt) để đảm bảo độ bền của loại keo này không?

Cảm ơn các cụ trước.
cụ mua keo apolo về quẹt lại thôi :D. chú ý cái chậu rửa cụ vệ sinh sạch rồi bơm đấy nước vào rồi mới xịt keo

thumotty

Xe buýt
cụ mua keo apolo về quẹt lại thôi :D. chú ý cái chậu rửa cụ vệ sinh sạch rồi bơm đấy nước vào rồi mới xịt keo
Cảm ơn cụ. Có còn bí quyết gì khác không cụ? Em thấy lần trước chú thợ nhà em cũng làm cẩn thận lắm. Nhưng sau 1 năm lại bung hết.

galaxy_85

Xe tải
Các cụ cho e hỏi ngu 1 câu là làm thế nào để lọc nước giếng khoan thành nước sinh hoạt bình thường như nước nhà máy được ko ạ? Và các động tác phải làm dư lào ạ? Liệu cái máy RO của mợ Toét có làm được ko ạ?
Cụ này định xây nhà máy lọc nước thì phải :D. Theo em bác làm cái bể 2 tầng, nước bơm từ giếng lên bể tầng trên sử dụng dàn mưa, bể tầng trên sử dụng cát + than hoạt tính để lọc sau đó chảy xuống tầng dưới. Từ tầng dưới bác đi qua cái máy lọc nước. Còn có thể thêm một số chất khác trong quá trình lọc thì em chưa rõ

vietranhong

Xe tải
Hữu ích cho anh em OF, em ủn lên cho các cụ dễ tìm ạ.

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Em xin phép được hỏi chút ạ :)
Nhà em dùng bình đun nước nóng này đến giờ là 8 năm rồi, chưa bao giờ phải sửa gì. Nhưng gần đây khi bơm lấy nước thì nước chảy ra nhỏ , không đều >> Bệnh như thế thì cần phải xử lý gì ạ .
Nó bị SỎI THẬN rồi ợ.

Mẹo:

Dùng giấm ăn loại tốt đổ đầy vào phích ngâm trong một tuần lễ. Sau đó đem súc cho những mảng cặn bong ra. Nếu chưa hết, bạn đổ giấm vào làm thêm lần nữa.

domino_js

Xe tăng
Hay quá, tự dưng e lại thấy cái thớt hĩu ích này =D>. Xin 2 cụ Dôn-lần và Bụp dảng dúp em mấy trường hợp này vấy ạ:
- 1 là: tủ lạnh
- 2 là: bình nước nóng
!
Em giản lược đi để coment đỡ dài :
1- Tủ lạnh : Nó đóng đá như vậy thường hỏng trở xả đá và sò âm. Nó thay sò âm, tủ chạy ngon thì ok rồi. Chắc chết âm thật. Con này bản chất là một rơle nhiệt, khi đạt nhiệt độ lạnh nó sẽ ngắt để ngưng cấp điện. tùy theo từng tủ của từng hãng. Thông thường có 2 loại là nó sẽ ngắt ở nhiệt độ âm 4 độ hoặc 7 độ. Việc tủ kêu hơn thì có thể là do lúc tháo ra lắp vào nó không chặt, có chỗ nào đó vênh nên kêu. Cái này chỉ gây khó chịu chứ không ảnh hưởng gì nên cụ yên tâm. Ngày trước tủ nhà em hỏng thì em ra mua con này mất 30k về thay là xong. thay tầm 300 đến 350k là phủ lý. 800 quá đắt. cụ đã thay rồi thì cứ thế dùng thôi. ko cần nghĩ nữa.
2- Bình nóng lạnh : Thực tế thì bình dùng chục năm cũng chả phải nghĩ đâu. Nếu bình ngày xưa có thể dùng thanh đốt như ấm điện ngày xưa, bền hơn nhưng hiệu suất kém hơn. còn giờ dùng Mg thì nhanh bị mòn hơn. Em không về chuyên ngành nên ko biết chính xác cách giải quyết nhưng nếu nó đã hơn 10years và rỉ nước thì theo em nên thay cái khác. cũng chỉ hơn 2tr thôi cụ ạ.
Nồi cơm thì cụ không nói là nồi cơ hay nồi điện tử nên em chạ biết đằng nào mà tư véo. Việc nó kêu thường chỉ là do ẩm, do có hạt nước lúc vo gạo dính ở đáy nồi. đun nóng sẽ hết tiếng kêu. ko thì em chệu!

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Kụ chủ ôm đồm quá, ý tưởng hay song iem sợ nó lộn xộn câu hỏi và trả lời có thể trùng lặp. Việc chỉ định ngay nick kdcn giải đáp có thể chưa thỏa đáng vì chưa hẳn kdcn được chỉ định là chuyên gia cho từng lĩnh vực (trong cùng lĩnh vực có thể có cùng lúc rất nhiều nick kdcn tham gia hoặc nick bình thường cũng có thể là chuyên gia mà k đăng ký kdcn).

trankien

Xe đạp
các cụ cho em hỏi bình năng lượng này giá bao nhiêu?

tên hãng: FUMAK - 168L

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn

Cảm ơn các cụ trước.
Cụ mua keo có mã là A100 về mà bắn lại nhé

- 1 là: hôm 26 tết vừa dồi gấu nhà em phát hiện cáy tủ lạnh vừa Lúc vừa Lắc mua cách đây 4-5 năm nhà em nó chả làm lạnh gì cả, trước đấy thì vẫn chạy tốt. Em cuống hết cả lên mấy gọi nhờ vả lão 4x4 gửi thợ xuống sửa, thế dưng gấu ở nhà nhanh tay xớt mạng gọi ngay thợ của điện lạnh BK đến. Vì em ko ở nhà nên thấy kể lại dằng: các chú ý đến kiểm tra thì tủ ko làm lạnh được nữa, tháo vỏ tủ ra thì thấy đóng đá đàng sau, thấy bẩu phải dội cả nước sôi vào cho tan hết đá. Dồi sau đó thì phải thay con IC âm ủng hay của nợ dì mất 800k thì tủ lại chạy được ạ. Dưng sau đó em để ý thì tủ có tiếng kêu khác hẳn ngày xưa, nó cứ u u u chứ ko êm như ngày xưa. Ban ngày nhiều tiếng động át đi còn đỡ, chứ buổi đêm thì cái tiếng u u ý cực khó chịu. Bi giờ em phải làm sao cho nó hết cái tiếng kêu khó chịu ý ạ ? Em đang định qua dằm thì gọi thợ đến BH có được ko ạ.

Khẳng định luôn là tủ nhà cụ chẳng bị sao hết, tự dưng đưa đầu cho thợ nó chém, trả tiền xong rồi thì chịu thoai. hôm cận Tết mợ huongnhanvan cũng bị y chang dư lày chạy lên of kêu toáng hết cả lên, em chỉ cho cách để mợ ý tự xử ngon luôn:

trong trường hợp nhà toàn đàn bà con gái hoặc có đàn ông nhưng chỉ để ngắm thì cách làm như sau: rút điện, bỏ hết thực phẩm trong tủ ra, mở hết các cánh, cho chậu nước sôi to vào tủ, bật thốc quạt cho gió nóng nó thổi vào làm tan băng, làm liên tục như thế nửa ngày là được. Cắm lại tủ cho chạy, theo dõi độ lạnh, tiếng động, nếu bình thường thì lại cho thực phẩm vào sử dụng tiếp. Nếu sau 2, 3 ngày tủ lại bị tiếp như thế thì mới gọi thợ. Bệnh này sửa chữa đơn giản, không đến 500K đâu
Tip: Không nhồi nhét quá nhiều thực phẩm vào tủ. Không nhồi quá nhiều túi PVC vào tủ, các thực phẩm chứa nhiều hơi ẩm - nước nên để trong hộp. Không đưa thực phẩm nóng vào tủ.......
- 2 là: nhà em có cáy bình nước nóng Picenza dùng từ 2002 đến dờ dưng chưa bao dờ thay cáy thanh ma-nhê gì đấy. Có lần sửa chữa toa-lét nhân tiện em tháo xuống, em có gọi thợ của điện lạnh BK đến thì bọn ý nó cử 1 thằng cu danh con đến xem, xong nó lấy tua-vít loay hoay 1 hồi còn ko tháo được cái chỗ bảng điều khiển của bình, làm em phải tháo hộ nó ~X( . Tháo xong rút cả cụm công tắc ra thì chả thấy cái thanh ma-nhê nó hình thù ra làm sao, cu cậu phán xanh dờn luôn là bình nhà anh đời đầu hàng nhập khẩu của Picenza nó cóc có cáy thanh ý nên chả phải thay :-/ . Mà em cũng thấy trong bình hầu như ko có tý cặn nào thật, vì đổ nước vào xúc chả thấy gì. Em lăn tăn quá, ko biết có phải là loại bình thời ý nó ko dùng thanh ma-nhê thật hay thằng cu con ý dả nhời liều !!! ??? Mà sợ nhất từ lúc nó tháo cái bảng công tắc bình ra thì lúc bật bình lên thấy nước cứ ri rỉ ra ở chỗ công tắc ý xong nhỏ tong tong xuống, làm em sợ phát khiếp :((. Dờ phải làm sao hở 2 cụ ơi ? Các cụ nhớ dảng dúp em nhá, đội ơn các cụ trước ạ ! :D

Hahahaha, cái thanh Ma nhê đó nó tan hết cụ nó từ lâu rồi, sao mà thấy được nữa chứ. Nguồn nước chỗ nhà bác cũng tốt đấy, không thì có mà đầy cặn canxi bám
P/s: à em nhớ da là nhà còn cái nồi cơm điện cao tần hiệu con Voi xi-cần-hen nữa ạ, em dùng nó hơn năm nay dồi, mấy hôm nay nó lại tậm tịt bấm lúc được lúc ko và lúc bấm được nấu cơm thì nó kêu rè rè to hơn hẳn ạ. Ko biết loại nồi công nghệ nội địa Nhật bủm này các cụ có thạo ko thì chẩn bệnh giúp em luôn xem nó dở chứng dỳ nhá. Đội ơn các cụ !
Bệnh này em không biết, vì nhà em đun rơm :D

chauchau

Xe điện
May quá có thớt này, em muốn hỏi cái gioang tủ lạnh. Ở cơ quan em có cái tủ lạnh, bị các bác chuột xơi mất cái gioăng, giờ muốn thay thì có chỗ nào không ợ. Mà hình như ca này hơi nhiều đấy

Chỉnh sửa cuối:

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
May quá có thớt này, em muốn hỏi cái gioang tủ lạnh. Ở cơ quan em có cái tủ lạnh, bị các bác chuột xơi mất cái gioăng, giờ muốn thay thì có chỗ nào không ợ. Mà hình như ca này hơi nhiều đấy

Bác chạy ra điện lạnh Kim Liên, đầu Phạm Ngọc Thạch mà mua

quangp5

Xe điện

Cảm ơn các cụ trước.
Em cũng đang phải xử lý vụ này. phun silicon phủ vào chỉ được 1 thời gian là lại bị ngấm, chưa có giải pháp nào hay hơn.

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Bình nóng lạnh Picenza 30L nhà em sử dụng lâu rồi nhưng chả bao h bảo dưỡng gì cả nay có hiện tượng đun nước lâu nóng vậy em phải làm gì.

Nếu cần thay thế sợi đốt hay thanh magie thì em có thể mua được ở đâu ạ.
Hôm trước em đi hỏi mua mấy cái này rồi nhưng chưa tìm được nay em lôi lên hỏi các cụ vậy. :D

Em muốn tự làm chứ chưa muốn gọi thợ.
Nước lâu nóng là do thanh đốt bị bám nhiều cặn can xi, làm giảm trao đổi nhiệt. Cái thanh ma giê khử cặn bị ăn mòn hết rồi. Cụ mua thanh mới có trăm ngàn về tự thay cũng được, cái này nhiều nơi có bán mà.

quangp5

Xe điện
Nhà em bị bọn Gián cư trú trong các hốc của tủ bếp, tiêu diệt mãi không hết. Thuốc xịt mua trong siêu thị các loại đề không ăn thua, băng phiến chúng nó đếch sợ. Đau đầu vụ này quá. Ban đêm còn phát hiện chúng nó chui từ cống thoát nước lên nữa. Có cụ nào giải quyết được gọn vụ này không ợ?

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Em cũng đang phải xử lý vụ này. phun silicon phủ vào chỉ được 1 thời gian là lại bị ngấm, chưa có giải pháp nào hay hơn.

Do bác dùng keo loại rẻ tiền nên nó nhanh bị khô và mất đàn hồi. Bác mua keo có mã A100 là được
Ngon hơn nữa thì bác sài loại keo không chết thì tuyệt cú mèo luôn

Tips:

Trước khi apply keo thì bề mặt phải thật khô

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Nhà em bị bọn Gián cư trú trong các hốc của tủ bếp, tiêu diệt mãi không hết. Thuốc xịt mua trong siêu thị các loại đề không ăn thua, băng phiến chúng nó đếch sợ. Đau đầu vụ này quá. Ban đêm còn phát hiện chúng nó chui từ cống thoát nước lên nữa. Có cụ nào giải quyết được gọn vụ này không ợ?

Cụ thử dùng bột phèn chua rắc lên miệng cống thoát xem sao, em đã thử ở nhà thấy hiệu quả phết