Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

at2009

Xe tăng
Em xin hỏi nhờ các cụ chút:
1. Em chuẩn bị làm nhà đang định lắp đặt điện, có người bảo nên lắp điện 3fa dùng cho khỏe và ổn định hơn 1 fa. Theo các cụ có nên lắp 3fa không? Nhu cầu nhà em dùng thì chỉ điện sinh hoạt bình thường thôi hàng tháng cũng không nhiều lắm.
2. Nhà em định làm 5 tầng 1 tum thì có cần làm chống sét không? Lân cận và cách vài nhà cũng có mấy nhà cao khoảng 5-7 tầng nhưng chắc không nhà nào làm chống sét bài bản cả. Theo các cụ nhà em có nên làm không và làm thì ở mức độ nào là được?
3. Bình nóng lạnh và điều hòa có cần làm dây tiếp đất riêng cho an toàn không hay chỉ cần dùng cái át chống giật là được?
Tạm thế đã để nghĩ ra cái gì em hỏi các cụ tiếp nhé:D
Thanks các cụ ợ!

Rolland

Xe điện
1. Em chuẩn bị làm nhà đang định lắp đặt điện, có người bảo nên lắp điện 3fa dùng cho khỏe và ổn định hơn 1 fa. Theo các cụ có nên lắp 3fa không? Nhu cầu nhà em dùng thì chỉ điện sinh hoạt bình thường thôi hàng tháng cũng không nhiều lắm.
2. Nhà em định làm 5 tầng 1 tum thì có cần làm chống sét không? Lân cận và cách vài nhà cũng có mấy nhà cao khoảng 5-7 tầng nhưng chắc không nhà nào làm chống sét bài bản cả. Theo các cụ nhà em có nên làm không và làm thì ở mức độ nào là được?
3. Bình nóng lạnh và điều hòa có cần làm dây tiếp đất riêng cho an toàn không hay chỉ cần dùng cái át chống giật là được?
Thanks các cụ ợ!
Vấn đề Cụ hỏi, yEm xin giả nhời như sau:

1. Nếu Cụ chỉ sinh hoạt và tiêu thụ không nhiều thì không nhất thiết phải lắp điện ba pha nhược bằng nhà Cụ có thiết bị sử dụng 3phase (thang máy, thang cuốn hay cửa cuốn cỡ lớn...)

2. Khu vực Cụ ở có gần đường dây điện cao thế đúng không nhỉ?:> Làm thì tốt và không làm cụng không sao Cụ nhớ!;)) Hiển nhiên, đã làm thì phải "ra trò" còn không thì thôi Cụ ợ!

3. Nên làm hệ thống tiếp địa cho toàn bộ điện trong nhà và hai thiết bị Cụ nêu cụng không ngoại lệ.

Tạm thế đã, Cụ nhớ!:D

Rolland

vt2phuc

Xe điện
Em hỏi chút, cái tủ lạnh deawoo nhà em mua mấy năm rồi, giờ cái gioăng ở khoang dưới bị rách và mất 1 đoạn khoảng 30 cm. Em hỏi mua gioăng ở đâu các cụ nhỉ? Giá cả thế nào, em chưa động món này bao giờ nên cũng chưa biết.

Rickyman

Xe điện
Thanks các cụ ợ!
Em xin nói thêm về việc có cần thiết lắp 3 pha hay không. Trước hết phải xác định rõ phụ tải sử dụng điện áp loại gì, nhà cụ 5 tầng dân dụng, ko có thiết bị điện 3 fa, với hệ thống lưới điện ngày nay thì câu trả lời là : Hoàn toàn không cần thiết, cụm từ "dùng cho khỏe" của những vị tư vấn ko chuyên sâu về điện nghe thật hài hước :D mặt khác nếu đấu nối không đúng cách thì có thể đi toi toàn bộ thiết bị điện nhà cụ, hơn nữa có những sự cố nghe rất vô lý khi chia 3 fa cho từng phụ tải như đứt dây 1fa, toàn bộ hệ thống điện tự động "nâng cấp" từ 220v lên 380v...hậu quả thì cụ biết rồi nhé.
- mọi thiết bị điện đều cần nối đất với vỏ thiết bị nếu có thể.

cuongez

Xe tăng
Em xin hỏi về đồng hồ nước.
Cái ĐH nước nhà em khi ko dùng mà nó vẫn quay nhưng rất chậm, kiểm tra hết rồi nhưng ko thấy bị rò chỗ nào, nếu khoá van trước ĐH thì ok ko chạy.
Vậy là bị làm sao?
Tháng trước dùng ít mà nó lên đến 50m3 nước.
Tks

HoangGlory

Xe buýt
Em có cái bình nóng ngay mua từ 2003 hồi chưa có ELCB, em đã mua ELCB về lắp cách đây 5 năm theo cách như lắp At, vậy nó có tác dụng gì ko?

Rickyman

Xe điện

BALTIC

Xe container
Thớt này hay, em oánh dấu 1 cái

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Em xin hỏi về đồng hồ nước.
Cái ĐH nước nhà em khi ko dùng mà nó vẫn quay nhưng rất chậm, kiểm tra hết rồi nhưng ko thấy bị rò chỗ nào, nếu khoá van trước ĐH thì ok ko chạy.
Vậy là bị làm sao?
Tháng trước dùng ít mà nó lên đến 50m3 nước.
Tks

Nếu cụ đảm bảo 100% không rò rỉ gì, Thế chắc cơ cấu bánh răng bên trong có vấn đề, loại này thì chỉ có thay mới cho nhanh chứ ko có sửa chữa gì

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Em hỏi chút, cái tủ lạnh deawoo nhà em mua mấy năm rồi, giờ cái gioăng ở khoang dưới bị rách và mất 1 đoạn khoảng 30 cm. Em hỏi mua gioăng ở đâu các cụ nhỉ? Giá cả thế nào, em chưa động món này bao giờ nên cũng chưa biết.
Cụ chạy ra điện lạnh Kim Liên, ngay đầu Phạm Ngọc Thạch mà mua, 3 tấc zoăng khoảng 50K là cùng :D

ndpc

Xe hơi
Nhờ các kụ giúp: Bình nước nóng nhà em là loại này:
[[/IMG]

Bị sự cố báo đèn ELCB, nghi ngờ bị dò điện trong bình em rút 2 giắc cấp nguồn sợi đốt và tháo cả cụm ra ngoài có bao gồm thanh cảm biến ELCB,
Cấp điện riêng cho bộ phận này thì vẫn báo đèn ELCB
Em gọi cho CSKH của hãng bảo phải restart lại bằng cách ấn 2 nút + và - cùng lúc, em đã thử nhưng không được,...
Nhờ các bác trợ giúp, em xin cảm ơn.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ chiên da cho cháu hỏi là cái lò vi sóng nhà em - E lắc tro lúc loại điện tử, cái mâm xoay bình thường thì nó xoay, nhưng hiện nay thì nó không xoay - lâu lâu nó lại xoay - vậy nó bệnh gì xử thế nào ạ.
Cảm ơn các cụ trước ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoinhap

Xe tăng
Dạo này cái máy giặt nhà cháu khi vắt hay bị va vào thùng uỳnh uỳnh, có hôm va mạnh quá nên tự động tắt. Bây giờ phải làm sao hả các bác sỹ/kỹ sư :)
1. Kiểm tra xem máy giặt đã đặt cân bằng chưa. Trên máy có cái giọt nước, nhà Bún chỉnh lại cho cân nhé.

2. Mùa này hay giặt quần áo dày, khi vắt bị dồn về 1 bên nên mất cân bằng. Bắt máy nó giặt mỗi lần in ít thôi để máy còn lấy chỗ dàn quần áo cho cân.
Cái máy nhà em nó cũng kêu kinh hồn, em kiểm tra xem tại sao thì hỡi ôi, máy 6.5kg gấu nhà em cho phải đến vả chục ký nên nó hêu. cụ xem lại máy nhà cụ xem nhá!

at2009

Xe tăng
Vấn đề Cụ hỏi, yEm xin giả nhời như sau:

1. Nếu Cụ chỉ sinh hoạt và tiêu thụ không nhiều thì không nhất thiết phải lắp điện ba pha nhược bằng nhà Cụ có thiết bị sử dụng 3phase (thang máy, thang cuốn hay cửa cuốn cỡ lớn...)

2. Khu vực Cụ ở có gần đường dây điện cao thế đúng không nhỉ?:> Làm thì tốt và không làm cụng không sao Cụ nhớ!;)) Hiển nhiên, đã làm thì phải "ra trò" còn không thì thôi Cụ ợ!

3. Nên làm hệ thống tiếp địa cho toàn bộ điện trong nhà và hai thiết bị Cụ nêu cụng không ngoại lệ.

Tạm thế đã, Cụ nhớ!:D

Rolland
Tks cụ! Em sẽ lưu ý các vấn đề cụ tư vấn ở trên. Riêng cái chống sét nhà em phía bên trong cách cột cao thế khá xa, tốt nhất hôm nào cuối tuần em alo nhờ cụ quá bộ qua ngắm thực địa hộ em cái nhé:)

Bình của mợ Ró bị tắc cặn ở vời bơm rồi ! 8 năm thì đóng biết bao cặn rồi ! Nhà cháu cũng có cái bình như rứa !

Tắc tị rồi thì cứ đổ nước vào đun rồi mở hẳn nắp to ra lấy ca múc :)) . Vưỡn đun , vưỡn dùng ...đến khi hỏng thì thôi :))

Cơ mà bình nhà cháu nhiều tuổi hơn ạ , từ '93 đến giờ ! :))

Chỉnh sửa cuối:

Hai cang

Xe buýt
Các bác phán giúp Em
E đang dùng điều hòa 2 chiều của FUNIKI 12000 BTU.
Khi bật lạnh thì rất ổn, dù có để mức lạnh sâu nhất là 17 độ C thì chạy vẫn ngon, êm.
Khi bật chiều nóng thì không ổn tí nào, kêu ù ù to khi mới bật. Bật một lúc xong thì đỡ ồn hơn nhưng vẫn không êm tẹo nào.
Nghi ngờ thợ lắp điều hòa khi lắp đã ăn bớt 4 cái cao su chân máy, E đã cắt mấy miếng săm xe máy chập vào lót vào 4 cái chân máy dùng tạm. Kết quả vẫn không thay đổi.
Tường nhà E là tường mười.
Bây giờ E phải làm sao để cho máy đỡ kêu. Kêu do máy điều hòa hay do cách lắp đặt các bác nhỉ?

Website
www.facebook.com
Em xin phép được hỏi chút ạ :)
Nhà em dùng bình đun nước nóng này đến giờ là 8 năm rồi, chưa bao giờ phải sửa gì. Nhưng gần đây khi bơm lấy nước thì nước chảy ra nhỏ , không đều >> Bệnh như thế thì cần phải xử lý gì ạ .
Khả năng lớn là phích điện nhà mợ bị tắc ống bơm, cặn canxi đóng lại đến 8 năm rồi còn gì.:D

Trước mắt mợ đổ hết nước trong phích ra, dùng đèn pin soi vào lỗ hút của bơm nước (Trong phích, phía đáy có 1 cái ống thò lên khoảng 0,5cm) xem có dị vật gì không. Thấy thì moi nó ra.
Nếu thấy cặn canxi bám có vẻ dày, dùng tô vít 2 cạnh cậy nhẹ cho các mảng kết tủa rụng ra.

Cách moi hiệu quả và đơn giản nhất là dùng máy hút bụi hút vào cái ống đấy 1 phát, có cặn kiếc gì ko bám chắc là nó rút ra tiệt.
Mợ thử làm rồi report kết quả nhá.:6:

Chỉnh sửa cuối:

Spike

Xe tăng
Thread quá hữu ích, cảm ơn cụ Thích là bụp. Tuy nhiên, em cũng có một đề xuất là nếu các cụ biết, đã từng thuê hoặc đã từng làm việc với những thợ sửa chữa nhỏ như điện nước sinh hoạt, sữa chữa nhà (lát lại nền..) hay là mái tôn, sơn sửa nhà cửa, sơn sửa đồ gỗ giới thiệu thì quá tuyệt.

Nói thật là những cái nhỏ như vậy tìm thợ cũng vất lắm vì thợ nhà mình hay chê làm lặt vặt nhưng làm lặt vặt thì chủ nhà chấp nhận trả công cao miễn là chất lượng. Cụ nào biết nhiều, có nhiều kinh nghiệm giới thiệu cháu phát nhé vì cháu cần mấy việc:

1. hệ thống nước: không dùng bể ngầm nữa mà hút trực tiếp từ đường ống lên bể mái;

2. lát lại cái nhà vệ sinh tầng 2;

3. làm thêm quả mái tôn trên tầng 4;

4. Sơn lại hệ thống cửa gỗ, cửa sắt.